Trải nghiệm và chia sẻ nhanh về iPhone X: có nên mua hay không?

Duy Luân
5/11/2017 23:17Phản hồi: 395
Trải nghiệm và chia sẻ nhanh về iPhone X: có nên mua hay không?
iPhone X có lẽ là chiếc iPhone đặc biệt nhất và hấp dẫn nhất từ trước đến nay, và cũng là chiếc iPhone đòi hỏi bạn phải học lại cách dùng nhiều nhất từng được Apple ra mắt. Một vẻ ngoài mới hoàn toàn, các thao tác trượt mới và mượt mà, tính năng unlock bằng gương mặt Face ID cực kì nhạy và tiện lợi là những thứ bạn sẽ thích ở chiếc điện thoại này. Những điểm chưa thích bao gồm việc kéo notification quá khó, khu vực control center bị mang lên trên hay cụm camera không đẹp trên bản màu trắng. Hi vọng sau khi đọc bài này anh em nào đang có ý định mua iPhone X sẽ biết được một số điểm tốt và chưa tốt của máy để ra quyết định mua cho phù hợp.

Lưu ý: bài này không phải bài đánh giá (vì mới xài ít hôm, lấy gì mà đánh giá), mình chỉ chia sẻ nhanh trải nghiệm của mình để anh em nào phân vân iPhone X có thêm thông tin.

Về thiết kế, mình rất thích cách mà Apple làm iPhone X vì nó rất gọn gàng song vẫn có màn hình đủ lớn với trải nghiệm nội dung rất tốt. Do đã quen xài điện thoại to nên khi cầm lại iPhone X mình thất rất lạ lẫm nhưng dễ chịu hơn, đầm tay hơn và có cảm giác an toàn, tự tin hơn nhiều so với khi sử dụng dòng Plus.

Nhìn từ phía trước tới, khi tắt màn hình thì iPhone X không có nhiều điểm đặc biệt, nhưng khi màn hình mở sáng lên thì bạn sẽ ngạc nhiên vì những đường viền mỏng và toàn bộ mặt trước của máy gần như được chiếm trọn bởi màn hình. Cái cảm giác khi lần đầu mình cầm iPhone X trên tay nó rất thú vị mà không cách nào có thể diễn tả bằng lời được. Thực ra hai viền trái phải vẫn không mỏng đi nhiều so với các đời iPhone trước đây, hai cạnh trên dưới mới là thứ thay đổi lớn nhất. Viền bây giờ có độ dày đều xuyên suốt chu vi iPhone X nên nhìn máy hài hòa hơn, đẹp hơn.

Cũng cần nói thêm rằng xét về độ mỏng của viền màn hình thì iPhone X vẫn chưa thể bằng Note8, S8 hay LG V30 / G6, nó cũng không đẹp theo kiểu tương lai như là những đối thủ này mà hơi theo hướng cơ bản, mộc mạc. Bù lại, cảm giác cầm iPhone X trong tay dễ chịu hơn so với S8 do không bị vướn cạnh cong, đặc biệt là khi nằm trên giường nhắn tin hay chat chít (nói chung là những thứ cần gõ phím). Mình cũng có cảm giác tương tự khi xài Note8, tức là cầm chắc tay hơn và yên tâm hơn so với S8 nhờ độ cong của cạnh ít hơn hẳn.

Khung thép của iPhone X năm nay tạo được điểm nhấn cho chiếc điện thoại này. Nó trở thành một yếu tố cơ bản để nhớ về iPhone X. Khung này cực kì chắc chắn và khớp một cách liền lạc với màn hình nên sẽ không làm bạn bị cấn. Nếu để ý kĩ bạn sẽ thấy rằng mép nối giữa màn hình với khung kính không còn được vát kim cương như iPhone 4 nữa, tuy nhiên mình nghĩ đây lại là thứ nên làm bởi iOS giờ có rất nhiều thao tác trượt ngón tay từ trong ra mép màn hình và cảm giác mượt mà khi vuốt mới là thứ quan trọng.

Mặt sau của iPhone X đơn giản, không còn in nhiều logo, tem hợp chuẩn hay mức dung lượng và model máy. Nó chỉ có một tấm kính lớp bao phủ lên logo quả táo và cụm camera. Cụm camera lồi này nhiều bạn không thích, nhất là khi nó được đặt nằm dọc, nhưng với mình thì nó không là vấn đề. Nó không đẹp cũng không xấu, nhưng khi bạn mua iPhone X bản màu Silver sẽ thấy cụm camera này nổi lên hơn do có màu đen và không tạo được nét liền mạch như bản Space Gray.

Tai thỏ thì sao? Mình không thấy nó vướn khi sử dụng, cũng chưa gặp bất kì vấn đề gì với nó. Mình cũng chẳng để ý tới nó trong quá trình sử dụng thường ngày. Mà thật ra thì mình thích nó đấy, vì nhìn vô biết iPhone X ngay lập tức, giống như một cách nhận diện thương hiệu vậy. Ngay từ lần đầu setup máy là mình đã không còn để ý tới nó nữa rồi. 4 góc màn hình giờ cũng được bo lại cho phù hợp với tổng thể thiết kế, điều mà Apple chưa từng thực hiện trong khi S8, Note8, Pixel 2 đã bắt đầu áp dụng.

Vấn đề của tai thỏ sẽ xuất hiện khi bạn xem video hoặc xem ảnh full screen. Phần tai thỏ sẽ cắt mất một miếng nội dung của bạn (nếu không xem full screen thì không bị, nhưng nhiều khi vẫn cần xem ảnh lớn toàn màn hình mà, nhu cầu vô cùng chính đáng). Khi lướt web hay xài các app cần xoay ngang màn hình, bạn cũng sẽ thấy rõ cái vết đen như hình bên dưới, khá là khó chịu và không tận dụng tất cả diện tích màn hình như cách mà iPhone 7 và 7 Plus có thể làm. Mình nghĩ Apple có thể làm tốt hơn ở cục tai thỏ này bằng một số cách nào đó về phần mềm, hoặc ít nhất cho thêm tùy chỉnh hai bên tai thỏ cũng đen luôn cho tiệp với phần khoét ở giữa.

Quảng cáo

Tất nhiên, mình vẫn biết nhiều bạn thích màn hình chữ nhật trọn vẹn như xưa chứ không phải bị khoét tai thỏ hay có góc bo như trên chiếc điện thoại mới nhất của Apple. Mình không nói các bạn sai hay dở, cũng không chê các bạn khó tính, chỉ là iPhone X không phải sản phẩm dành cho các bạn mà thôi 😁

Nhận xét chung về màn hình: màu sắc tốt, ấn tượng, độ phân giải cao hơn cả dòng Plus nên nhìn rất thích mắt. Về vụ ám xanh hay ám vàng thì iPhone X giờ sẽ không còn nữa do màn hình TrueTone tự động thay đổi tùy theo môi trường, sẽ có những lúc bạn thấy lạnh hơn (ra đường) và cũng sẽ có những lúc bạn thấy màu rất ấm (chủ yếu là trong nhà, trong tối). Nếu sợ vụ đổi màu này ảnh hưởng đến việc xem ảnh, bạn có thể tắt nó đi trong Settings. Và giống với các tấm nền OLED khác, khi nhìn xéo góc thì màn hình iPhone X cũng ánh lên màu xanh dương nhạt, tức là độ bảo toàn màu khi đổi góc nhìn kém hơn so với LCD.

Một thứ mà rất nhiều bạn hỏi mình sau mấy ngày xài iPhone X là thiếu Touch ID có khó chịu không. Câu trả lời của mình là không, thậm chí còn tốt hơn vì hệ thống nhận diện gương mặt Face ID hoạt động rất tuyệt vời, bất kể bạn ở trong nhà tắt đèn hay đi ra ngoài trời nắng gắt. Đây là giải pháp nhận gương mặt nhanh nhất và chính xác nhất mà mình từng sử dụng qua. Số lần phải nhập passcode thủ công để unlock máy cũng ít hơn nhiều so với hồi còn sử dụng Touch ID. Và nếu bạn cũng hay ra mồ hôi tay như mình, Face ID giải quyết được vấn đề Touch ID không chạy khi tay ướt. Đưa máy lên, quẹt một cái, xong!

Mình cũng được nhiều anh em hỏi rằng thao tác quẹt ngón tay trên màn hình có thể bỏ được không thì hiện tại là không. Với mình, mình không muốn vào thẳng bên trong do mình rất hay xem thông báo trên màn hình, nếu dùng Face ID để unlock và đi thẳng vào trong home screen thì mình lại phải mất thêm 1 thao tác vuốt notification center xuống, tính ra cũng phải mất thêm 1 cử chỉ nữa nên chẳng khác gì. Thật ra Apple có thể làm hài lòng mọi người bằng cách bổ sung một tùy chọn vào đây, nó chỉ là phần mềm và mình nghĩ là không quá khó để thực hiện.

Sẵn nói về thông báo, mình rất không thích cách mà iPhone X buột mình phải vuốt notification center từ tai thỏ bên trái hoặc cạnh giữa. Máy đã to rồi còn bắt mình với tay qua để gạt xuống nên cực kì bất tiện khi sử dụng một tay và tăng nguy cơ làm rớt điện thoại. Thanh Control Center, thứ mình hay sử dụng để khóa xoay màn hình, giờ cũng nằm tuốt bên trên thay vì xuất hiện từ cạnh dưới nên cũng chẳng tiện tí nào. Bạn có thể xem thêm những lời chê của mình về giao diện của iPhone X trong bài viết này.

Quảng cáo

Chia sẻ một chút về thao tác vuốt, giờ đây bạn sẽ vuốt từ trên dưới để quay về home và vuốt giữ để hiện giao diện đa nhiệm (hoặc trượt trái phải trên thanh home nằm ở cạnh dưới để chuyển qua lại giữa các app). Đây là những thao tác hoàn toàn mới vì trước giờ chúng ta toàn sử dụng nút home cứng mà thôi. Đừng lo, chỉ cần vài phút sử dụng là bạn sẽ quen ngay, chưa kể Apple còn chú thích rõ các thao tác này ngay lần đầu bạn setup máy nữa nên không bị lúng túng dù cho bạn là người mới tiếp cận iPhone hay là đã là fan ruột từ lâu.

Pin của iPhone X khá tốt, có thể trụ được gần 1 ngày nếu bạn sử dụng nhiều (mình bật 4G liên tục, có chụp ảnh, gọi Uber và tìm đường đi với Google Maps trong chuyến đi Singapore vừa rồi). So với iPhone 7 thì nhỉnh hơn được một tí, nhưng so với dòng Plus thì vẫn còn thua khá xa vì khi còn sử dụng iPhone 7 Plus mình có thể dễ dàng dùng pin được tới tận trưa ngày hôm sau. Phần pin này mình chưa có thời gian để test nhiều, sẽ nhờ các bạn test pin kiểm tra kĩ hơn cho anh em trong một bài viết khác nhé.

Về camera, không có gì tốt hơn là để bạn tự xem ảnh và đánh giá. Nhìn chung, camera của iPhone X vẫn tuyệt như mọi khi, cứ đưa lên là chụp, không cần suy nghĩ nhiều. Những chế độ chụp chân dung mới có vẻ phát huy tác dụng rất tốt nhưng mình không nghĩ là bạn sẽ dùng chúng nhiều, nhất là chế độ trắng đen hay chụp sân khấu. Cái đáng giá nhất so với iPhone 7 Plus sẽ là camera 2X, hình ảnh nét hơn, ít noise hơn do khẩu độ lớn hơn kết hợp với chống rung quang học cho cả hai ống góc rộng và ống tele. Về màu sắc khá ổn, nhưng có vẻ chưa ấn tượng như chiếc HTC U11 mình đang xài. Sẽ test thêm chứ hôm trước mình mới chụp thử có vài tấm đơn giản thôi nên chưa khẳng định được.

Ngoài ra, vì máy nhỏ gọn hơn nên cảm giác cầm trong tay khi chụp hình cũng chắc chắn hơn, nhưng nhớ để ý đừng vô tình để ngón tay lên tai thỏ nhé, không thôi máy sẽ chụp liên tục rất nhiều tấm. Mấy lần đầu sử dụng mình không để ý nên hay bị vụ này, sau chừng vài pô ảnh là quen.

Nên xem thêm: Ảnh chụp từ iPhone X, cả đủ sáng và thiếu sáng

Câu hỏi bây giờ là có nên mua iPhone X hay không? Hiện tại giá xách tay đã xuống quanh mức 30 triệu cho bản 64GB và nguồn hàng phong phú, bản 256GB có vẻ hơi khó kiếm hơn một chút và giá loanh quanh 35-38 triệu. Nếu xét giá 1100$ (đã bao gồm thuế) cho iPhone X tại Mỹ thì để sở hữu một chiếc bạn sẽ phải trả nhiều hơn từ 3 đến 5 triệu hay thậm chí là 6 triệu, một số tiền không nhỏ nên lời khuyên của mình là nếu không gấp thì bạn hãy chờ thêm một vài tuần nữa, khi đó giá sẽ ổn định lại. Và nếu được thì chờ thêm tầm 1 tháng nữa hãy mua, khi đó bạn sẽ tiết kiệm được rất nhiều tiền đấy.

Còn nếu bạn "máu" và có đủ điều kiện để trả tiền nhiều hơn thì cứ chiến ngay cũng được. Quan trọng là cảm giác của bạn và bạn có thấy xứng đáng để trả thêm tiền hay không mà thôi, chứ còn về tính năng và trải nghiệm thì hãy yên tâm là rất đã và sướng.
395 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

cometoi
TÍCH CỰC
6 năm
Có tiền thì mua thôi.Đáng màSợ nhất ko tiền rồi bày đặt chê tai thỏ tai gà ,oled loại 2,face id làm màu,ứng dụng nhảm như Sámung những năm trước.vv và vvv
hoang orgue
ĐẠI BÀNG
6 năm
@ropedat Rung đó do bạn chưa qen thôi. Chứ có từ thời 6s. Rung rất đã. Và công nghệ rung này giúp tiết kiệm pin hơn.
Đầu tiên là Taptic Engine, nói một cách dễ hiểu Taptic Engine là một bộ rung đặc biệt của iPhone 7 giúp tạo ra hiệu ứng rung chính xác hơn rất nhiều so với các bộ rung truyền thống. Mỗi lần bạn bấm phím Home, Taptic Engine sẽ rung lên một cái, cho biết thao tác của bạn đã được hệ thống nhận ra. Ngoài ra, để bù cho sự không chuyển động của nút bấm, mỗi lần bạn bấm Home, loa sẽ phát ra âm thanh rất nhỏ để giả tiếng, kể cả khi bạn đưa máy về chế độ im lặng
hoang orgue
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Duy Luân Em thấy cũng bình thường mà bác. Lõm tí cũng không ảnh hưởng gì.
Xemdidong
ĐẠI BÀNG
6 năm
@hoang orgue Đồng ý với bác
zutowa
TÍCH CỰC
6 năm
Vấn đề là tiền. Không có tiền thì muốn hay không muốn có ích j
@zutowa Tào lao, quan trọng có khả năng góp thì mua, chứ mấy cái đt 4 5tr cũng đầy ng trả góp, miễn sao thích thì góp thoi
zutowa
TÍCH CỰC
6 năm
@impressive2000 nếu dư dã sung túc thì đã k trả góp. thì càng k nên mua mấy món sang chảnh.
hoang orgue
ĐẠI BÀNG
6 năm
@impressive2000 Uh. Bạn góp đi rồi thấy cảnh. Góp món hàng 5 triệu. Nó khác với món hàng mấy chục triệu. Lĩ suất cũng khác nhau. Không phải thích là góp đâu bạn.
ropedat
ĐẠI BÀNG
6 năm
@zutowa Sai. Có tiền và phải thích thì mới mua dc. Ko tiền mà rất thích thì bấm bụng mua trả góp hay gì đó..... Có những người rất giàu mà họ chỉ sd đt phổ 8800 thời xua hoặc BB ... Đó là sở thích.
vxx9x
TÍCH CỰC
6 năm
Có điều kiện thì nên thử.
MyNgoc1998
ĐẠI BÀNG
6 năm
Chừng nào 6s của em hư em mới mua. 6s vẩn còn ngon lắm lắm
ip 6.jpg
ansongjong
ĐẠI BÀNG
6 năm
@MyNgoc1998 Cú à?
@MyNgoc1998 Có bán em gái trong ảnh không? 😁
zutowa
TÍCH CỰC
6 năm
@MyNgoc1998 Cặp giò đã ghê
@MyNgoc1998 Sống ảo lừa tình đấy mấy em trai. Cưới nó về cái mặt nó không có dâm đãng vậy đâu mà như quỷ cái sư tử hà đông đó.
nha luu
TÍCH CỰC
6 năm
Thích thì mua thôi j phải xoắn
Con X này sức mua ở VN rất mạnh.
Vì mình thấy làm hồ sơ qua PPF, Fe,... Rất nhiều.
Bông Vũ
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Táo Việt Nam Mua trên Adayroi,Lazada...trả góp hàng trên 3tr bằng thẻ tín dụng(gần chục bank) lãi suất 0% 12 tháng luôn(khéo chọn ngày còn được 13 tháng ấy)
@Táo Việt Nam VN có mỗi FE hả bạn?
Bạn làm FE vậy cho m xin cái mã nhân viên đi. Để m hỏi xem FE triển khai chưa
@TakaVainglory Có mà ngu mới cho mã nhân viên t k muốn mất việc đâu na
Bông Vũ
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Táo Việt Nam Đây có phải đơn hàng trả góp không ông ban
Có tiền thì mua. Ko có tiền thì trả vờ ko thích giống như mấy thánh anti và seeder 😆
@Duy Luân Cái confirm này của mod đào đâu ra, từ đánh giá nghiên cứu khảo sát tâm lý người dùng từ đâu hay tự mod tự bản thân kết luận vậy? Nếu mod tự kết luận vậy là cảm tính chủ quan của mod hay là dựa vào việc mod thống kê khảo sát? Nếu khảo sát thì khảo sát như thế nào, thống kê ra sau, phương pháp lấy mẫu kiểm chứng như nào hay là chỉ trong phạm vi môi trường bạn bè cùng quan điểm như mod mà chắc nịch confirm như vậy? Mod lại ngụy biện thống kê.

Mình đồng ý Iphone nó nhan nhản, nó không phải là đồ cao cấp hiếm mua và nó trở thành đồ bình dân rồi nhưng nó là xét về quy mô sự phổ biến về số lượng của nó còn sang chảnh là một biểu hiện tới tâm lý, hành vi và tính cách. Thớt có dám confirm rằng thực sự không ai còn nghĩ dùng Iphone để cho bản thân thêm sang chảnh không?
@Ánh Trăng Lừa Dối Tỉ lệ khách hàng trung thành của iPhone là 95%. Mà iPhone chỉ có hơn 10% thị phần, còn Android chiếm gần 90% => 99% những đứa chê là gato và ko dùng iPhone chứ còn gì nữa 😃))
@Sonic Crwdriver Làm gì cay cú thế e? A nói đúng quá còn gì. Thật lòng đc mấy người ko muốn có iPhone X. Chả qua ko đủ khả năng tài chính nên chém gió thôi, hehe
@Sonic Crwdriver iPhone chỉ cao sang ở những vùng quê, khu vực còn khó khăn, ở những đô thị lớn như SG, HN. Chả ai quan tâm bạn đang xài đt gì đâu!
Nên mua vì sự ổn định của ios và độ bền của thiết bị.
cao1004
TÍCH CỰC
6 năm
@quangthegtvtk49 ủa e tưởng đợt lên iOS 11 thấy than pin quá trời xong lũ lượt kéo nhau xuống 10 mà bác =)))))
@cao1004 11.1 ngon hơn nhiều. Còn ngồi đó mà tưởng với tượng thì đủ biết có iP xài hay không rồi.
@cao1004 11.1 ổn lắm r bạn ơi đã trâu trở lại😆
@cao1004 mình đang dùng 5s và đã lên ios 11. pin ổn, dùng khá ưng ý.
cao1004
TÍCH CỰC
6 năm
@gachiennuocmam Ủa nói đợt mới ra 11.0 chứ ai đã nói cái 11.1. Thế tức là bác cũng thừa nhận cái 11.0 hao pin ko ổn định đúng k =)) mà làm như cái ip có gì xa xỉ sang chảnh lắm ấy mà kêu ngta có hay k có xài haha
kyle92
ĐẠI BÀNG
6 năm

FaceID 1/1tr là thế này sao
n3.9592
TÍCH CỰC
6 năm
@martinithek Đang hóng clip cải trang để đánh lừa face ID *chớp Chớp*
tommykp
TÍCH CỰC
6 năm
@martinithek thảo luận cho biết nhé, ko war 😁

cái tỷ lệ 1/1tr là ở đâu ra nhỉ? vân tay tỷ lệ (cũng theo apple) thì thấp hơn nhưng chưa thấy trường hợp nào bị "hack" sớm như thế. tỷ lệ hack song sinh là 100% luôn ?!?
@kyle92 Đã là song sinh thì bị hack là biết thằng còn lại rồi. Bởi vậy đó không phải là vấn đề.
martinithek
ĐẠI BÀNG
6 năm
@tommykp 1/1tr chắc là theo sác xuất thống kê thôi b ơi 😆), có lẽ là người có những đặc điểm khuôn mặt/ tỉ lệ tai mắt mũi số đo gì gì đó mà nó khớp với mặt b chẳng hạn. Đó là cho những người bình thường, ko phải ace song sinh. Còn một khi đẻ ra đã có ace song sinh rồi thì tỉ lệ này hạ xuống triệt để.

Nói nôm na thì m hiểu là để một người ko có quan hệ máu mủ gì với mình ( một anh bạn người trung quốc chẳng hạn) mở được đt mình bằng face ID thì tỉ lệ là 1/1tr 😃).
lecaothang
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mua cũng vì nó nhỏ hơn dòng plus bà thực sự hài lòng. Nhất là cái vụ faceid vì mồ hôi tay mình nhiều dù xài 8+ nhạy nhưng vẫn phải nhập pass thủ công vì tay uot
Mình xài dc 3 ngày roài hehe. Thấy rất là thích .
langtudaik
TÍCH CỰC
6 năm
Mọi người nên mua đi vì nó là iphone X mà 😁
Chờ hàng chính hãng mua,đỡ tiền, bán lại dễ... các bác đã mua X sang năm kiểu gì không lên X2 hay XI gì đó, pass lại cũng được mà
@toan tran 1992 hàng chính hãng khi nào mới có ở vn bác ?
excel4u
ĐẠI BÀNG
6 năm
Đẹp, vừa tay ạ. Có điều có nên gọi là iphone ko? Vì mình thấy nó khác nhiều so với phần còn lại quá. Sau nó sẽ là???? 9 hay xi?
Đi xe máy đeo khẩu trang unlock không đó quá dỡ
tuann2
TÍCH CỰC
6 năm
@anhtuan12091977 Đi xe máy mà còn thích vừa lái xe vừa nghe thì chỉ có đóng nắp thôi.
@anhtuan12091977 Đi xe máy nghe đt là vi phạm giao thông rồi. Phát ngôn nghe đủ biết không có tiền xìa iPx rồi.
@anhtuan12091977 Thật ra đi xe đôi khi vẫn nge đt nhưng vân đề khẩu trang k phai la vấn đề quá kho ma các bác cứ lôi ra nói co thể giai quyét bằng cách trước khi nge đt tụt khuẩbtrang xuống😆 chua đèn 1s dau
dohoiah
TÍCH CỰC
6 năm
@anhtuan12091977 M bị thiểu năng đến mức k kéo cái khẩu trang xuống cằm được à? Thế vân tay đi trời lạnh phải tháo cmn găng tay ra thì m nghĩ sao?
dinhviet@
TÍCH CỰC
6 năm
Sẽ mua khi tất cả mọi thứ hoàn hảo với tỷ lệ màn hình,
Mình thích thì mình mua thôi!Sao mà phải xoắn!
Phần quan trọng là coi trong nắng gắt ra sao ?
Có đẹp bằng 930,1520 ko ?
Nếu 930,1520 mà 2K thì đồng chí X hít khói nha
@duclinh79. Coi tốt, giỡn hoài man. Giờ con nào ra nắng coi chả tốt?
@Duy Luân Chắc chắn không sáng bằng note8. Hjj
@Duy Luân Không đúng đâu Duy Luận. Mình không biết các hãng khác thì như thế nào nhưng BlackBerry thì ngày cả KEYone ra nắng cũng không được như 8700 ngày trước. Cầm thử từ ip7 plus và S8 plus ra ngoài nắng cũng thua 8700 luôn. Mình nhớ có đọc được ở đâu đó về việc phát triển màn hình đang đi sai hướng.
toni vo
TÍCH CỰC
6 năm
@Duy Luân Từng coi trực tiếp apple, lần nào cũng khoe khoang, bớt đi!!!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019