Trải nghiệm với Teclast P85 - "Khám" và "phá" - JB 4.2.2 (18/08/2013)

vhtuananh
15/3/2012 3:14Phản hồi: 8.361
8.361 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Máy mình xài gần năm rùi, pin vẫn rất tốt. Hè hè.
@yellowriver Me too. Pin vẫn như ngàng đầu tiên vậy

Gửi bằng máy tính bảng Teclast P85 của tôi
chẳng nhẽ bó tay với con p85 này sao. bác vhtuananh có tài liệu nào về cook room thì chỉ em với nhé. để em tự tay làm xem khả năng thế nào 😁
vihali
ĐẠI BÀNG
11 năm
Em flash rom Moonshadow được rồi nhưng khi khởi động thì chữ android cứ ở đó suốt, chả vào được. Có ROM nào mà có CWM luôn không các bác ơi, em flash lại.
@vihali nếu thế bạn thử flash lại các rom khác xem. rồi tự cài CWM vào là được chứ có gì đâu 😁 còn fw có luôn CWM thì chỉ có MoonShadow là có sẵn luôn thôi
vihali
ĐẠI BÀNG
11 năm
Yeah, em lại flash cái 4.0.3, giờ mới up lại 4.2.2.
đang ngồi nghịc cái kitchen đây. 😆 chẳng biết kết quả ra sao.
bác vhtuananh chỉ cho em cách nhét driver của nó vào chỗ nào với
em muốn lấy cái driver của bản 4.1.1 rồi thử nhét vào trong bản 4.2.2 này xem thế nào. mà không biết driver của nó nằm ở đâu. mong bác chỉ giáo
à còn 1 vấn đề nữa. thấy 1 số hướng dẫn cái kitchen là phải có dùng cái option 20 để bung file boot.img ra. nhưng sao em cài xong mà không có cái option 20 thế nhỉ.
vhtuananh
TÍCH CỰC
11 năm
@thienphuc_love em đang dùng version mấy?
anh đang dùng bản 0.213, muốn chỉnh boot.img thì phải chọn tuần tự sau:
  1. chọn mục 0 - Advanced Options
  2. chọn mục 12 - Tools for boot image
  3. chọn w = Extract kernel+ramdisk from boot.img
  4. kế tiếp nó sẽ bung boot.img ra 1 thư mục tên BOOT-EXTRACTED
  5. để thêm module cho hardware thì em chỉnh sửa file init.sun4i.rc
  6. khi xong xuôi thì quay lại kitchen chọn b = Build boot.img from.....
Tuy nhiên cũng nói em biết là lúc trước ICS thì anh thêm bớt driver dễ dàng cho phù hợp P85, nhưng khi lên Jelly Bean thì không dễ như vậy, đòi hỏi em phải biết chỉnh sửa từ source code như của Ugers chẳng hạn https://github.com/ugers/android_device_907. Nếu em biết lập trình thì nghiên cứu tiếp nhé ;)
@vhtuananh cám ơn bác. em sẽ thử nghiên cứu thêm xem sao 😁
hi vọng là sẽ có kết quả.
kitchen em mới tải version 0.223 rồi :D
vitcotdn
ĐẠI BÀNG
11 năm
Mình đang dùng bản 4.2.2 cũ, trước thì tốn pin lắm, sau mình mở xem có cái task nào đang chạy ẩn mà chiếm nhiều ram là mình dùng Titannium gỡ hết đi, thấy pin được cải thiện đáng kể.
trò chơi samurai 101 cảm ứng kém lắm phải không nhỉ ( hay là do máy mình ) mình ấn mải mà vô game rất khó còn mấy trò khác thì vẩn bt . có ai bị giống mình không . có cách nao giải quyết đc không nhỉ
bác vhtuananh ơi.
em đã xem rất kỹ file init.sun4i.rc rồi
nó chỉ là file lệnh thực thi việc ghi và set quyền các file
nhưng mà trong các thư mục như /sys/ hay /dev/ đều không có file nào cả
vậy sửa làm sao đây bác?
vhtuananh
TÍCH CỰC
11 năm
@thienphuc_love Em nhìn xuống tý xíu nữa sẽ thấy phần drivers các loại á ;)
À, muốn chỉnh sửa nhớ dùng Notepad++ nha.
@vhtuananh em có thấy.
Nhưng vấn đề là trong đấy nó dẫn đường dẫn cài driver, nhưng khi đi theo đường dẫn đấy vào thư mực system thì trong đó trắng trơn.
sang thư mục lib thì có thêm 1 thư mục modunles nhưng trong đó cuối cùng chỉ có 1 file ft5x_ts.ko
còn các file khác thì em không thể tìm ra để thử thay thế được.
em mới đang bug room 4.2.2 của anh để xem cấu tạo thế nào. nhưng cuối cùng là chẳng tìm thấy các file driver đó
vhtuananh
TÍCH CỰC
11 năm
@thienphuc_love à há, hiểu rồi, cưng vào lộn folder rồi 😁
Khi em bung rom zip ra thì tất cả file hệ thống mà em cần tìm là nằm trong thư mục /system, không phải trong thư mục BOOT-EXTRACTED của boot.img đâu nhé ;)
@vhtuananh đấy cuối cùng thì đã hiểu. tại sao tìm hoài không ra. cám ơn bác nhé :D
cho hỏi có ai chơi samurai 101 không ( hệ ĐH CM10 ) cảm ứng có bị lệch không di chuyển hoặc các cảm ứng kill có hay bị đơ không .chắc chắn không phải do bị game mình thử cài qua MTB của hảng khác rùi chơi rất mượt không bị sao cả chỉ có p85 thì bị​
vuut
TÍCH CỰC
11 năm
4.2.2 đã fix các lỗi chưa các pro muốn thử lại đi khoe mẻ,ihhiihihhiih ta đay tung của cũng 4.2.2 ngang ngữa các anh xì mát phôn kakakkaka
hix hôm qua mất mạng không làm ăn gì được giờ mới lên mạng được
bác vhtuananh có kinh nghiệm nào bung fw gốc của teclast không
em đang muốn bung cái fw 4.1.1 để xem cái driver của nó 😁 mong bác chỉ giáo
vhtuananh
TÍCH CỰC
11 năm
@thienphuc_love Có, để tối về anh lục lại trong PC ở nhà, lâu quá không đụng đến nên quên mấy cái tool đó ;)
@vhtuananh bác tìm lại cho em được chưa vậy ạ
vhtuananh
TÍCH CỰC
11 năm
@thienphuc_love Em down cái 2 cái tool này về :
Dùng imgRePacker để unpack file *.img ra 1 thư mục tên *.img.dump, sau đó dùng ext2explore để mở file system.fex, trong đó bạn sẽ thấy toàn bộ thư mục /system y như trong file CWM zip vậy, chỉ việc extract ra.

Chú ý là mình cũng có thể rename 2 file boot.fexbootloader.fex thành boot.imgbootloader.img

Vậy nhé, em mày mò tiếp đi ;)
vihali
ĐẠI BÀNG
11 năm
À, thưa các bác là em cài rom mới từ 4.0.3 thì quay được rồi. Đúng là cài cwm không cần root. Thế mà mấy lần trước toàn access denied, cứ phải root mới cài đc cwm.

Rom mới lướt web khá nhanh, pin cũng ổn và báo khá tuyến tính.
@vihali đó mình nói rồi mà 😆 đâu cần root đâu vẫn cài CWM được mà quan trọng là phải bật gỡ rối USB lên thì cài được CWM ngay
cám ơn anh vhtuananh nhé. em sẽ nghiên cứu tiếp vụ này 😁
bác vhtuananh ơi. ở trong bản fw 4.1.1 của nó để driver trong thư mục vendor trong system nhưng mình không thể nào giải save nó ra được vậy phải làm sao để lấy driver của nó ra vậy bác
vhtuananh
TÍCH CỰC
11 năm
@thienphuc_love ủa, sao không được nhỉ? Để tối anh về làm thử ;)
@vhtuananh vấn đề ở chỗ là cái thư mục vendor này nó báo là file mà file không có đuôi gì cả. như các cái khác thì nó báo ngay là thư mục hay file gì.
save ra không nổi. nên không tài nào lấy được driver ra.
vihali
ĐẠI BÀNG
11 năm
Các bác có bị treo máy không? Rom mới khá mượt nhưng không hiểu sao lướt web đang ngon bỗng dưng treo cứng luôn, ấn power không xi nhê gì, phải ấn lâu để restart máy. Em bị vài lần thế rồi. Mà chỉ web mới bị chứ các app khác chạy ngon.
vhtuananh
TÍCH CỰC
11 năm
@vihali Do bị lỗi flash á, bạn cài lại flash đi, mình thi thoảng hay bị vậy ;)
@vhtuananh anh xem lại cái thư mục vendor của fw 4.1.1 chưa. giải nén ra được không vậy anh
vihali
ĐẠI BÀNG
11 năm
@vhtuananh Ngon rồi, cài lại flash thì 2 ngày nay không bị treo máy nữa. Cảm ơn bác.
cái máy em để bản rom 4.0 từ thời mới mua. đang đinh up room thì h bật ko lên, cứ đến chữ t nhấp nháy thì đứt nguồn. thấy bảo phải tháo máy ra lắp pin lại mà loay hoay mãi tháo ko dc. bác nào chỉ em tháo cái nắp sau với tư vấn em rom nào ngon với, em chỉ lướt web là chính thôi :d
vhtuananh
TÍCH CỰC
11 năm
@aizen115 trời ơi, tháo máy làm chi, bạn nhấn giữ nút Power chừng 10s cho nó tắt hẳn, sau đó flash lại FW thôi. Tìm hiểu cách flash FW và cài ROM nhé ;)
@vhtuananh có cái con của em giờ nó ko chịu lên nữa, đến chữ t nhấp nháy là hết cốt. làm theo như video thì nó chỉ nhận có dây usb cắm chứ ko nhận thiết bị mới trong devide manager nên ko cài được driver. (đã giữ nút home)
@aizen115 trường hợp của bạn không cần tháo máy. cứ ấn dữ phím power cho đến khi màn hình tắt đi. và flash lại bình thường
còn vấn đề driver thì bạn xem lại máy bạn và bài #1 ở đầu tiên để xem cách cài driver nhé.
logdn
ĐẠI BÀNG
11 năm
Cho hỏi, máy tính bảng mình có thể tắt nguồn thường xuyên được k?
Tắt hẳn, chứ k phải tắt màn hình....

Tks
@logdn Lên chữ t là vẫn sống mà bác up fw lại là dc mà

Sent from my HTC One V using Tinhte.vn
vihali
ĐẠI BÀNG
11 năm
@logdn Được chứ, bác ấn nút khoảng 5 s là nó tắt. Có điều khởi động lâu.
smiler
ĐẠI BÀNG
11 năm
bác nào root đc 2.3.4 chỉ mình với
về lại 2.3.4 chạy mượt thật . keke
tidius1980
ĐẠI BÀNG
11 năm
Trong box của Ugers mới có cái CarbonRom, có ai check thử chưa ?
vhtuananh
TÍCH CỰC
11 năm
@tidius1980 Hay nè, lần trước mình có xem demo CarbonRom trên Youtube, thấy chạy rất mượt mà, nay đã có người mod cho AllWinner A10 rồi nhá, tối về mình sẽ test thử ngay ;)
@vhtuananh bác lại ra tay đi. trình em vẫn chưa đạt mức làm cái trò này. Em vẫn đang ngâm cứu mà chưa ra được
smiler
ĐẠI BÀNG
11 năm
@vhtuananh Tình hình thế nào ùi bác ? Ngon ko ? Cho E ăn với :p
Mới die cục sạc - h dùng sạc của ĐT - P85 nó báo pin loạn quá 😁
@smiler theo mình thấy dùng sạc của đt thì nên tắt máy đi rồi hãy sạc. như thế đảm bảo hơn và khó chai pin hơn. Vì sạc đt có cường độ thấp khó ép pin vào. nên khi tắt đi sạc nhanh hơn và cũng đỡ hại pin hơn
smiler
ĐẠI BÀNG
11 năm
Ec. Con này nghe nhạc còn ngon hon LG LTE2. Hic

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019