Trải nghiệm Windows 10 Redstone 5 ra mắt vào cuối năm nay: rất nhiều tính năng mới

Duy Luân
10/5/2018 21:36Phản hồi: 158
Trải nghiệm Windows 10 Redstone 5 ra mắt vào cuối năm nay: rất nhiều tính năng mới
Windows 10 April Update bản chính thức chỉ mới được phát hành ít lâu mà Microsoft đã tiến hành thử nghiệm cho bản kế tiếp rồi, tên mã Redstone 5 và mã build 17666. Bản build này đã kích hoạt một số tính năng mới quan trọng như dark theme cho File Explorer, chức năng chạy nhiều tab của một hoặc nhiều ứng dụng, hỗ trợ copy cùng lúc nhiều đoạn chữ và giao diện tìm kiếm hoàn toàn mới.

Để lên Windows 10 build 17666, bạn phải bật chế độ cập nhật Insider, chọn tốc độ cập nhật là Fast. Bạn cũng có thể download file ISO ở đây, nhớ chọn file X64FRE_EN-US thì mới có tiếng Anh nhé. (lưu ý là file ISO của bên thứ 3 up, Microsoft chưa đưa link chính chủ)

File Explorer màu đen

Lúc trước khi kích hoạt Dark Theme trên Windows 10 thì bạn vẫn phải chịu đựng File Explorer màu trắng, trong khi đây lại là một trong những app được sử dụng nhiều nhất nên nhìn khó chịu lắm, chẳng ăn nhập gì với nhau. Giờ thì đã khác, File Explorer đã ngon hơn, nhìn hòa hợp hơn với Win 10 và ngầu hơn nhiều. Tính năng của File Explorer gần như không thay đổi gì, chỉ có giao diện là đen đi thôi. Trên bản build 17666 File Explorer vẫn còn lỗi nên còn vài vùng màu trắng, Microsoft nói họ đã biết về vấn đề này và trong các đợi update sau sẽ khắc phục.

Clipboard copy paste từ nhiều nơi

Xưa giờ mỗi khi bạn copy một tấm ảnh, một nội dung, một đoạn chữ mới thì dữ liệu của lần copy trước sẽ bị xóa đi. Rồi lỡ như bạn cần copy nhiều đoạn văn không liên tục để dán qua tài liệu của mình thì sao? Trong một trường hợp khác, lỡ cái mà bạn copy chỉ xuất hiện trong tích tắt và bạn vẫn muốn truy cập được nó sau đó?

Giới thiệu với các bạn tính năng Clipboard mới của Win 10 17666. Thực ra Clipboard không mới, nó là nơi lưu trữ dữ liệu copy của Windows (các hệ điều hành khác cũng dùng cùng tên này) nhưng cái đặc biệt ở build 17666 đó là dữ liệu không bị xóa hay ghi đè, nó vẫn sẽ xuất hiện hoài ở đó cho bạn chọn cái mà bạn muốn paste. Thao tác vẫn như xưa, vẫn là Control + C hay Control + V quen thuộc, chỉ khi bạn muốn paste nhiều thứ xuống thì sẽ nhấn Windows + V để mở Clipboard và chọn cái bạn cần là xong. Thao tác này dễ, tiện và mình cực kì thích nó.

Ghi chú: bạn sẽ phải bật tính năng sao chép nhiều mục thì mới xài được Clipboard như trên. Cách làm là gõ chữ "Clipboard settings" vào thanh tìm kiếm của Windows > Save Multiple Items.

Chạy ứng dụng với tab Sets

Sets là chức năng cho phép bạn chạy nhiều tab của cùng một app, hoặc gom nhiều ứng dụng lại chung 1 cửa sổ duy nhất và chia tab nhỏ bên trong. Đây là sự thay đổi lớn nhất về cách chạy đa nhiệm kể từ khi Win 10 ra mắt, và trong build 17666 Sets đã bắt đầu áp dụng cho một số người dùng nhất định. Mình chưa may mắn được bật Sets nên chưa trải nghiệm được nó, anh em coi hình để hình dung cách hoạt động của tính năng này nhé. Anh em nào biết cách bật thì chỉ mình với.

Giao diện tìm kiếm mới

Quảng cáo

Khi bạn bấm vào ô tìm kiếm của Win 10 17666, bạn sẽ thấy một khu vực rộng hơn để bạn tìm kiếm gần như bất kì thứ gì bạn muốn, không phải là một dải hẹp tí nữa. Trước đây khi Windows tìm những đường link web hay kết quả từ web, bạn sẽ xem được hình thu nhỏ của trang web. Còn trên 17666, bạn có thể xem trước cả mô tả về file, mô tả của app... và tùy loại nội dung mà bạn có thể mở nó ra, pin app lên taskbar hoặc copy đường dẫn tới file.

Tóm lại giao diện tìm kiếm mới của build 17666 hữu ích, dễ nhìn và đẹp hơn 69 lần so với giao diện cũ, hoan hô Microsoft.

Your Phone

Your Phone cho phép bạn kết nối điện thoại với máy tính, mục tiêu là bạn có thể chuyển qua lại giữa các app bất kể bạn đang xài thiết bị gì. Trước mắt Edge sẽ là app đầu tiên hỗ trợ Your Phone, nếu bạn có xài Edge trên di động thì khi mở máy tính lên bạn có thể xem tiếp trang web ở đúng nơi mà bạn dừng lại bên điện thoại.

Mà hơi tiếc là Your Phone chỉ mới dùng được với trình duyệt Edge mà thôi. Mình hay xài Chrome hơn, hi vọng Chrome sẽ sớm hỗ trợ Your Phone để chuyển qua lại giữa Android, iOS và Windows 10 một cách mượt mà nhất.

Your Phone còn sync cả thông báo, tin nhắn từ điện thoại sang máy tính và ngược lại, mình sẽ tìm hiểu thêm và chia sẻ tiếp với anh em trong thời gian tới.

Quảng cáo

Giao diện Fluent Design được cải tiến ở nhiều chỗ hơn

Hiện tại việc ứng dụng Fluent Design - ngôn ngữ thiết kế mới của Microsoft - vẫn còn chưa đồng đều trong Windows. Lên 17666, Win 10 đưa giao diện trong mờ vào nhiều chỗ hơn, tăng cường các hiệu ứng ánh sáng để mô tả độ sâu cũng như dùng đổ bóng để tách biệt các lớp giao diện ra. Mình thấy là nó đẹp hơn một chút so với hiện tại, tuy nhiên chưa phải là thay đổi mạnh mẽ và phải để ý kỹ mới thấy. Mình vẫn muốn Fluent được làm tốt và rộng rãi hơn nữa thì mới tạo được cảm giác đồng bộ khi sử dụng.

158 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

khangtn
TÍCH CỰC
6 năm
Mình cảm thấy W10 đang ngày càng đẹp và tiện lợi hơn 😁
Khuyến cao dùng SSD để đạt hiệu quả tốt nhất nhé :D
14025025
TÍCH CỰC
6 năm
@micheal9000 "Trên bản build 17666 File Explorer vẫn còn lỗi nên còn vài vùng màu trắng, Microsoft nói họ đã biết về vấn đề này và trong các đợi update sau sẽ khắc phục"
HiểnCIAN
ĐẠI BÀNG
6 năm
@dangkhoa_2808 bác có cách nào ko giúp em với ? máy em ram 4gb bật vài tap trình duyện lên thường hay bị đơ chán win 10 đừng hỏi vì ngốn ram
@HiểnCIAN win 10 mình khuyên nên dùng 8GB RAM chứ 4GB chạy lag lắm 😔 sau khi lên win 10 mình mới lên RAM ấy chứ, trước win 7 thì vô tư, được cái win 10 thì combo SSD nữa thì đỉnh của đỉnh
Xemdidong
ĐẠI BÀNG
6 năm
@khangtn Công nghệ phát triển quá https://************/download-windows-10-iso/ https://************
Kết cái Clipboard và tab. rất tiện.
@Tìm Cupertino Chính xác, nhiều lúc phải copy paste nhiều nội dung mà cứ quay qua quay lại hoa cả mắt.
@Tìm Cupertino Hiện tại trên store ms có app tên là ditto cũng có chức năng tương tự. Win 10 bản nào sài cũng được. Sài cái đó đỡ trước khi cái chính chủ được release.
ChuChien
TÍCH CỰC
6 năm
Your Phone thì mình thấy từ bản trước đã có rồi cơ mà nhỉ?
Chuyển website đang xem dở sang Edge
@ChuChien Your Phone bản trước không chạy bạn ơi :v hiện ra thôi
greatmen88
TÍCH CỰC
6 năm
@Duy Luân Hèn gì e cứ link phone là nó ra appstore
@Duy Luân Có chạy, gửi nhận tin nhắn nhé
sib
ĐẠI BÀNG
6 năm
@ChuChien Trước mình link với note8 chạy ok
@thienvk À mình tưởng nói Fall Creators, chứ từ April thì chạy rồi
ncxn
ĐẠI BÀNG
6 năm
File Explorer như linux là đẹp
khangtn
TÍCH CỰC
6 năm
@ncxn Ubuntu nhìn cũng đẹp mê những khó xài 😔
Long K.H
ĐẠI BÀNG
6 năm
@khangtn Ubuntu h cũng dễ sử dụng mà bác. Mình thấy h nó cũng na ná Mac OS, app h cũng có Store r. H không biết xài bash cũng ko sao 😃
Multi cờ líp bốt 😁 Nhớ ko nhầm từ thời LG F180 đã có :D
@Naruto_Xboy Win XP đã có nha :D
@Duy Luân Phiền mod @Duy Luân có thể đổi giúp mình username với ngày sinh của acc tinhte được ko a
File Explorer cần phải như thế này mới đẹp
Tobie_arc
TÍCH CỰC
6 năm
@cloud leopard Như này mới nhìn thì đẹp nhưng dùng lâu hơi nặng nề bác ạ. Em cũng thích tông màu chủ động là màu tối nhưng cần mảng sáng nữa, trông vui vẻ nhẹ nhàng hơn
@thanhphat95 Link hoặc mất nick, câu này hay =))
longhons
TÍCH CỰC
6 năm
@cloud leopard Cái này hình như mới là concept thôi :v
Mình đàng xài cái này, iWin for Windows 10. Vẫn thích xám hơn là đen hẳn :3

@cloud leopard thêm fluent vào nữa là tuyệt vời ! Tại sao MS lại không chịu làm chứ nhể :/
Mới up hum qua. Rất tiện lợi. Phải nói là Đại Tiện 😃
zonzongl
TÍCH CỰC
6 năm
@PolyThemer có chính thức r à bác? hay cài redstone qua iso?
@zonzongl chưa chính thức đâu bác. Cài thông qua Insider nhánh Skip Ahead đó bác 😃
zonzongl
TÍCH CỰC
6 năm
@PolyThemer e cũng có trong insider. để tối về ngâm cứu. :v
chỉ mong là k bị lỗi lặt vặt cho mấy máy đời cổ
@allstreet Update BIOS bản mới nhất đi bạn, máy đời cũ mà up bios mình thấy fix đc khá nhiều các lỗi vặt khi dùng win 10. Mà Dell thì up bios rất dễ rồi nên ko có gì phải ngại
@NDL98_107 Max hết rồi bác. Bios, driver hết vẫn bị, khó hiểu.
@allstreet Lỗi này chỉ cần tắt O2 Micro ... trong System Device là ok ngay (lỗi Sleep).
chinech
ĐẠI BÀNG
6 năm
@allstreet máy AXIOO trên 10 năm rồi làm văn phòng vẫn tốt Axioo.jpg
BOT LOC
CAO CẤP
6 năm
Cả công ty mỗi mình xài cái Dark Mode này cho Office. Ai đi qua cũng kêu sao mà tối thui chả thấy gì. Hic
mhieu90
TÍCH CỰC
6 năm
@BOT LOC Mình cũng thích xài Dark Mode cho office, dễ tập trung vào văn bản hơn
@BOT LOC Tùy người á 😁 như dark của tinhte chẳng hạn haha
ruoi24
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Duy Luân Tinh tế đổi giao diện mới... Nói thật lòng là dùng chán hơi, nhiều mục view được nhưng rối rắm hơn😔(
Lolo69
TÍCH CỰC
6 năm
@Duy Luân Tinhte trên di động trên dark dưới light...
dungladap
TÍCH CỰC
6 năm
@Duy Luân post bài cho mod khác làm ăn nữa. toàn của Duy Luân là sao?
@dungladap hic...
Sao anh Mic ko làm một lượt giao diện Fluent mạnh mẽ vào, cứ kiểu update nhỏ giọt, thiếu đồng bộ, hiệu ứnh hơi mờ nhạt quá 😔
đang sài win 10 2015
Sao mình đã bật insider program vs fast như ad nói mà khi update cứ bị revert thôi.
@quabnv Vậy chắc lỗi và không tương thích gì đó nhỉ
Thế đã bỏ được cái setting cũ chưa ? 😆
@bomduc Control Panel? Chưa nha 😃)
AmbitiousGay
ĐẠI BÀNG
6 năm
@bomduc Cái settings cũ nó đã ẩn đi chứ có lộ ra làm phiền chú hay sao mà cứ nhắc hoài vậy chú bé
caphe17
TÍCH CỰC
6 năm
File Explorer màu đen
Clipboard copy paste từ nhiều nơi
Chạy ứng dụng với tab Sets
Giao diện tìm kiếm mới
Your Phone
Giao diện Fluent Design được cải tiến ở nhiều chỗ hơn

Những thứ trên chẳng có gì là nổi bật, bài viết chung chung.
caphe17
TÍCH CỰC
6 năm
@Duy Luân Chỉ là các tính năng đc thay đổi một chút ít mà thôi.
Người dùng windows từ trước đến giờ ai quan tâm đến điều đó?
@caphe17 Yes
lendras
TÍCH CỰC
6 năm
@caphe17 Wow, vậy ra bạn đại diện cho toàn bộ người dùng Windows?
dieptit
ĐẠI BÀNG
6 năm
Giờ các bản win 10 update lặt nhặt nhỉ
@dieptit năm có 2 lần thôi, này cho bọn beta bạn ơi
Mong windows sẽ thêm tính năng ghim cửa sổ lên trước, như một số trình phát video, để làm 2 việc tiện lợi hơn
TqTTpT
TÍCH CỰC
6 năm
ngon quá, đăng ký dùng thử ngay
từ khi có CEO mới thì MS loves Linux thiệt, nhiều tính năng cũng từ Linux mà ra...

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019