Trang bị máy tính Mac cho nhân viên, IBM tiết kiệm được đến $543/máy so với Windows PC

bk9sw
21/10/2016 14:52Phản hồi: 489
Trang bị máy tính Mac cho nhân viên, IBM tiết kiệm được đến $543/máy so với Windows PC
Tại hội nghị Jamf Nation User Conference dành cho các chuyên viên quản trị IT, chủ tịch mảng Workspace as a Service của IBM - Fletcher Previn đã nói về quyết định cho phép các nhân viên chọn giữa máy tính chạy Windows và Mac, chi phí đầu tư giữa PC và Mac và kết quả từ quyết định này. Nhìn chung nếu nhân viên IBM dùng Mac, công ty sẽ tiết kiệm được một khoảng tiền không nhỏ bởi chi phí bảo trì thấp hơn, giảm chi phí quản lý và triển khai. Cụ thể:

IBM bắt đầu cho phép nhân viên dùng máy tính Mac kể từ giữa năm ngoái và điều này nhanh chóng biến IBM thành khách hàng tập đoàn lớn nhất của Apple. Trong năm đầu tiên, IBM đã trang bị xấp xỉ 30.000 máy Mac và các nhân viên của hãng tiếp tục chọn Mac để sử dụng làm việc thay vì máy tính Windows. Hiện tại IBM đang triển khai khoảng 90.000 máy Mac cho nhân viên và hệ thống này được quản lý bởi 5 chuyên viên IT.

IBM Apple fan.jpg
Tim Cook cùng CEO IBM - Ginni Rometty tại buổi công bố hợp tác vào mùa hè năm ngoái.

Đã có những ý kiến ban đầu cho rằng Mac đắt hơn nhiều so với PC nhưng sau 1 năm triển khai sử dụng, IBM nhận thấy rằng PC thật ra đắt hơn. Trong vòng đời sử dụng 4 năm, Previn cho biết IBM sẽ tiết kiệm được khoảng $543 cho mỗi chiếc máy Mac so với PC. Ông nói: "Phải chăng PC rẻ hơn và không gây quá tải cho bộ phận IT? Thật sự là không. IBM nhận thấy rằng PC làm tăng gấp đôi số lượng cuộc gọi hỗ trợ và cũng đắt hơn gấp 3 lần so với Mac. Điều này đúng tùy thuộc vào model, IBM hiện đang tiết kiệm được từ $273 đến $543 trên mỗi chiếc máy Mac so với một chiếc PC nếu tính theo vòng đời sử dụng 4 năm. Điều này phản ánh mức giá tốt nhất mà chúng tôi có được từ Microsoft." Cũng theo Previn, nếu nhân cho khoảng trên 100.000 máy Mac dự kiến được IBM triển khai đếm cuối năm nay thì hiển nhiên hãng sẽ tiết kiệm được một khoảng phí rất lớn.

Tại hội nghị Jamf năm ngoái, Previn cũng đã từng nhắc đến điều này. Vào thời điểm đó, IBM chỉ mới triển khai sử dụng Mac được vài tháng nhưng hiệu quả chi phí rất rõ rệt khi hãng đã tiết kiệm được đáng kể nhờ giảm bớt nhu cầu quản trị IT và thiết lập hệ thống máy mới cho nhân viên so với PC mặc dù chi phí ban đầu cao hơn.

Apple Macbook.jpg

Những chiếc máy tính Mac tiếp tục trở nên phổ biến hơn đối với các nhân viên của IBM với 73% cho biết họ muốn chiếc máy tính tiếp theo của mình là một chiếc máy Mac. Nhằm đáp ứng nhu cầu này, IBM hiện đang triển khai khoảng 1300 chiếc Mac mới mỗi tuần, sử dụng Jamf và phần mềm Device Enrollment của Apple để thiết lập máy mới nhanh hơn cho nhân viên. Previn cho biết: "Các nhân viên sẽ có được trải nghiệm như một người tiêu dùng bình thường ngay từ lần đầu tiên họ nhận được chiếc Mac. Cùng với công cụ quản lý Worstation Asset Management và hệ thống mạng nội bộ kiểu mới, cấc nhân viên sẽ tự trải nghiệm, từ giải quyết vấn đề giống như có sự hỗ trợ từ Apple. Không chỉ giúp nhân viên nâng cao kỹ năng cá nhân, máy tính Mac cũng giúp họ sử dụng sản phẩm tự tin hơn."

Cùng với sự thành công của IBM, hội nghị Jamf cũng nhấn mạnh hiệu quả của việc sử dụng các thiết bị của Apple trong trường học và các trung tâm y tế. Tại La Crosse, bang Wisconsin, học sinh tại 11 trường cấp 1, 6 trường cấp 2 và 4 trường cấp 3 đã triển khai thành công iPad và MacBook trong các lớp học nhằm đáp ứng các nhu cầu học tập đặc thù.

Tại trung tâm y tế Jacob thuộc đại học California, San Diego, iPad và Apple TV sẽ được trang bị cho 245 phòng bệnh nhằm giúp cho các bệnh nhân dễ dàng theo dõi bệnh án, nhắc nhở giờ uống thuốc, các phiên điều trị và điều khiển các chức năng trong phòng bệnh như hệ thống đèn, rèm và nhiệt độ phòng.

Theo: MacRumors
489 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

quocbao81
ĐẠI BÀNG
7 năm
IBM giờ chuyên sản xuất sản phẩm gì nhỉ??
@quocbao81 Bác khéo hỏi, mình còn chưa biết nữa đó ? Nhưng chắc chắn là không sản xuất nước mắm và mì tôm rồi.
Binpro1001
ĐẠI BÀNG
7 năm
@quocbao81 Chủ yếu làm các phần mềm, nhúng, R&D, trí thông minh nhân tạo,...
phhdinh
ĐẠI BÀNG
7 năm
@quocbao81 Siêu máy tính và trí tuệ nhân tạo bạn à.
@djcheat Ông cứ đùa, hàng 99% mà đối với người chưa có điều kiện hoặc muốn tiết kiệm mà nó vẫn dùng tốt thì không phải là rác công nghệ đâu, trừ những cái hàng mà chắp vá sửa chữa tùm lùm thì không nói làm gì =))))).
Tôi thì là cứ thích mua mới dùng cho được lâu ví dụ vòng đời 5 năm thì mình dùng 3 năm bán. người mua lại dùng thêm 2 năm mới vứt đi. Còn mình mua của cái 2 năm thì vòng đời hơi ngắn mà cấu hình lại bị thấp đi,.
baodng
TÍCH CỰC
7 năm
Nhớ tin này mấy năm trước có rồi mà nhỉ?
@baodng Chắc bác đến từ tương lai? Họ mới triển khai dùng từ năm ngoái mà bác đã đọc cách đây mấy năm.
So sánh khập khiễng nhỉ
So vs window laptop chứ.
##
Mà ko tin tiết kiệm đc nhiều thế
Có mùi pr
hadang87
ĐẠI BÀNG
7 năm
@vietnew2128 Các đại gia công nghệ đã thống nhất: Mac vs PC rồi!

Không tin là chuyện của bạn, hơi đâu IBM nó gạt bạn làm gì?
lamtuanvutv
ĐẠI BÀNG
7 năm
@vietnew2128 Máy mac bao gồm iMac + Macbook + Mac Pro + Mac mini khập khiễng chỗ nào
nó đang tính trong vòng 4 năm, chi phí duy trì hệ thống chứ không thấy nó vẫn bảo chi phí đầu tư ban đầu cao hơn so với laptop windows à
@vietnew2128 bạn có nghĩ đến chi phí thuê IT, rồi chi phí bản quyền của MS chưa, nếu 1 máy tính bạn dùng toàn phần mềm bản quyền bạn sẽ thấy nó đắt ntnao
@vietnew2128 nghe đã thấy xu nịnh quá mức rồi ý chứ.....
cũng thích mac mà phải sài window
Tại sao rẻ, tiết kiệm được gì trong 4 năm. Chưa hiểu, bài viết mơ hồ quá
@hypous Công ty bác như công ty em. Phần mềm cũng toàn bản quyền cả.
Chứng tỏ IT của IBM toàn đội cùi 😁
@heobanhki Mac pc phần cứng tốt, hệ điều hành bảo mật cao, virus khó xâm nhập, đc update thường xuyên.
-->Tiết kiệm chi phí bảo trì. Nhân viên làm việc hiệu quả hơn, khôg bị gián đoạn công việc vì phải chờ đợi khắc phục sự cố
Cộng chi phí trong 4 năm rõ ràng Mac vượt trội hơn
@heobanhki Chi phí bảo trì và bản quyền (chủ yếu là của MS - Windows, Office...)
maynebuoi
TÍCH CỰC
7 năm
@sieu_nhan Anh bạn này còn tự tin là mình giỏi hơn cả IBM nữa cơ. Nhớ chăm lên đây chém gió cho vui diễn đàn nha.
mrHz
CAO CẤP
7 năm
1 chiến dịch quảng cáo rầm rộ cho Macbook mới sắp ra, bắt đầu từ tinhte :v.
ChuChien
TÍCH CỰC
7 năm
Vậy là tình trạng máy windows dùng trong một thời gian lại ngơ ngơ không phải riêng máy của mình 😆)
@ChuChien ngơ ngơ do ông sử dụng thế nào chứ tôi dùng 2 năm nay chưa từng cài lại win lần nào, khởi động máy vẫn 8s ra thẳng desktop :p
Học Còi
ĐẠI BÀNG
7 năm
@kenthieugia01 Vãi loll. Dùng 2 năm mà ko cài lại win lần nào . Chắc thím dùng máy của samsung nên mới bền như thế
@Học Còi Máy PC dùng để làm việc, ko chơi game hay lên bất cứ trang linh tinh vớ vẩn nào, chỉ đọc báo lướt fb,...Bro nghĩ gì mà nói mình dùng samsung ?? Trẻ trâu à ?

Học Còi
ĐẠI BÀNG
7 năm
@kenthieugia01 Xin lỗi bác nhé... bác show cái ảnh ra để khoe cấu hình con bác à.. Em con đểu thôi... Cấu hình con bác chắc lướt tinh tế không lag giật đâu nhỉ.. cấu hình như thế thì 1 là để cày game, 2 là làm về đồ họa, hoặc dựng làm con server. 3 là bác thừa tiền mua về chơi picachu lướt tinh tế. với cấu hình như thế thì bác ko thấy nó lag là đúng. nhưng đối với người không chuyên chậm tí không thành vấn đề ....:v thật sự thì éo hiểu tại sao dùng 2 năm mà ko cài lại win lần nào :v Untitled.jpg
JNG
TÍCH CỰC
7 năm
@kenthieugia01 Tui xài 4 năm hơn chả cài lại lần nào vẫn ổn lun nè
Ko biết họ tính kiểu gì hay vậy nhỉ, mình sử dụng PC chạy Win ở cty 5năm rồi mà chưa phải sửa chữa lần nào.
kokuchi
TÍCH CỰC
7 năm
@lizardboy Các bạn ấy định nghĩa là : AI CŨNG PHẢI NHƯ MÌNH. CHO THẾ GIỚI NÀY NÓ HÒA BÌNH.
MÌNH XÀI MÁY 5 NĂM KO SỬA, LÀ THẾ GIỚI CŨNG PHẢI 5 NĂM KO SỬA =)))))
HiiamGhost
ĐẠI BÀNG
7 năm
@a_shun giải thích vui vẻ thôi mà bạn tớ cũng k thấy bực vì điều đó. tranh luận dù mình đúng nhưng đôi khi vẫn học đc ở người sai 1 cái gì đó. còn mấy bác cãi lì cãi cùn thì chỉ đc 1 2 cm là bye thôi :D
greatmen88
TÍCH CỰC
7 năm
@hung_hy88 Cái đó là do mod dịch, chứ tui ko biết 5 IT thì cân kiểu gì, vì hệ thống tập đoàn IBM là toàn cầu, đa số người dùng bình thường cúa 1 tập đoàn thì chỉ cần cài đặt bộ office và check mail làm việc, nên chi phí máy mac có thể rẻ hơn vì ko mua bản quyền OS và Office, trong vòng đời máy tính 4 năm của IBM. Chi phí cho IT thì tính theo giờ nữa
@HiiamGhost Windows 150 $ , AV cứ gọi 50$ nữa là 200 $. Phần cứng MAC hơn phần cứng WIN nhỉ ? Chắc phải tới 500$.
Nếu đc cấp free mình cũng chọn Mac ^^
Apple vs IBM 2 đối tác hợp tác toàn diện vậy bài này đc xem "PR" lẫn nhau ko nhỉ ^^
Chờ các thánh vào công kích 😁
Ý là dùng MAC dễ sử dụng hơn và các nhân viên cảm thấy tự tin, còn PC thì ngược lại
@Evolution X Sai rồi. Máy mac ít gặp các trục trặc kĩ thuật hơn so với máy win, chi phí vận hành, bảo duỡng, và quản lí cho nó mất ít hơn nhiều so với cho PC. Tóm lại là máy mac xài ổn định và bền hơn PC. Chứ k phải là dễ dùng và nhân viên dùng cảm thấy tự tin. Người ta xài làm việc chứ có phải xài để khoe của đâu mà tự với chả tin
@Carvalho1986 Anh nói vậy cũng không đúng. Máy ngon, ổn định thì em tự tin trong quá trình làm việc, tự tin khi lên thuyết trình.... Tự tin khi dùng Mac thì liên quan gì đến khoe?
@Carvalho1986 Rõ ràng là tôi có đọc đến phần này. "Không chỉ giúp nhân viên nâng cao kỹ năng cá nhân, máy tính Mac cũng giúp họ sử dụng sản phẩm tự tin hơn". Đừng bảo bạn k đọc bài
HiiamGhost
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Evolution X khi bạn ngồi trên 1 chiếc xe tốt bạn sẽ tự tin hơn khi vượt xe khác 😁
Tiết kiệm được phí nhức đầu, thời gian.
Nói tiết kiệm mà không nêu chi tiết ra tiết kiệm như thế nào. Bảo sao nhiều người nói là nâng bi
Binpro1001
ĐẠI BÀNG
7 năm
@AlexViean Mình nghĩ 1 cái máy Mac >30tr mà mua 1 cái máy PC cũng với tầm giá đó thì PC>Mac chắc luôn. Nay với Win 10 cũng ngon ơ, ít lỗi lầm và virus. Đúng là bài này như kiểu PR
"Hiện tại IBM đang triển khai khoảng 90.000 máy Mac cho nhân viên và hệ thống này được quản lý bởi 5 chuyên viên IT." => như thế này mới biết áp lực công việc ở tư bản nó thế nào 😔 ở vn chắc vài chục người mới quản lý nổi .
@palmtj27 với 5 con số, ở VN phải đến 4 con số để quản lý đó bạn 😁
@palmtj27 vì ở vn nhân viên it chỉ nhận đc lương khoảng từ 7- 10tr thôi bạn ạ. còn bên họ nhận lương cả 1000$
lichengyi
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Cupertino Còn Trung tâm nhỏ chỗ mình có đến 300 người, mỗi người 1 máy chưa tính các trung tâm con khác, bản thân là 1 IT suốt ngày chạy đi sửa chữa máy tính windows không đếm xuể số lần 1 ngày luôn. Mình hiện tại đang dùng macbook đc 4 năm cũng ko thấy lỗi j phải sửa, chỉ có nâng cấp thêm phần mềm.
ngockiennq
ĐẠI BÀNG
7 năm
@lichengyi Dân IT giờ gà công nghệ quá nhỉ, xài win mà để bị lỗi phải nhờ đến hỗ trợ kĩ thuật (nhớ không lầm thì IBM là công ty công nghệ). Mình là dân văn phòng xài con laptop mua 6 năm về trước và là dòng trung cấp, toàn xài phần mềm .... mà chẳng bị lỗi gì. Nhưng cũng phải công nhận nếu hơi gà công nghệ thì nên dùng mac nó dễ dùng hơn.
Nội cái phí bảo trì khi bị virus, cài lại os là tiết kiệm dc khoản kha khá rùi
Chứng to Windows của M$ như hạch 😁
Đọc bài đi rồi comment 😁 cũng đây ai dành comment đâu mà lo dữ.

Bài viết lỗ hỏng chỗ mua máy Win rẻ tiết kiệm chi phí ban đầu nhưng sau này lỗi vặt nhiều tốn chi phí sửa lỗi.
Mac tốn chi phí ban đầu lớn nhưng ít lỗi vặt, sữa chữa sau này.

Vậy nếu đầu tư chi phí Win như Mac ban đầu thì sao ?
hl80
TÍCH CỰC
7 năm
@hsdhnh Môi trường của IBM là môi trường computer là chính, nên họ quan trọng chuyện về lâu dài chứ ko phải chỉ 1,2 năm ngắn hạn như các công ty khác.

Họ phải có đầy đủ kế hoạch tiết kiệm chi phí rồi thông qua các cổ đông công ty mới có thể triển khai, chứ ko phải CEO của 1 tập đoàn thích là tự ý mua về cho nhân viên dùng.
@hsdhnh Riêng nâng cho cái ổ SSD thôi đã thấy khác hẳn rồi :rolleyes:
hadang87
ĐẠI BÀNG
7 năm
@hsdhnh Thì lỗ nặng hơn chứ sao? :v
LYSM
TÍCH CỰC
7 năm
@kenthieugia01 Nhưng nó kém thật mà, công ty mình dùng window và các phần mềm đều bản quyền 100% nhé, nhưng office bị crash là chuyện bình thường, nhiều lúc mình hay nói vui là dùng máy tính luyện được thêm cả tính kiên nhẫn
Ở môi trường VN thì vẫn phải dùng win7 thôi, thực tế là ở mấy cơ quan được bao cấp mới up lên win7 đầu năm nay, một số vị trí vẫn phải chạy xp vì phần mềm chỉ tương thích với xp...., Vẫn phải dùng outlook 2010/ie8 để vô mail bla bla, ibm cũng phải lạy bằng cụ =)) về khoảng tiết kiệm
@Fatcat88 Mac có outlook/mail các thứ của M$ nhé
@Fatcat88 Chính có khi quay về XP giờ lại ít virus =))))
@bomduc cá nhân ko nói!
Làm cơ quan làm gì có virus nó có tường lửa hết mà nên xài thấy ổn định cả
@Fatcat88 cái vụ tiết kiệm thì ko bết được à nha, mấy cơ quan ấy xài tiền như tiền chùa mà, tiết kiệm ko có lợi ích cho họ nên chả có lý do gì để tiết kiệm, mua một cái máy tính như vậy giá 20 chai cũng ko lạ đâu 😆

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019