Tránh kẹt xe, xem camera giao thông với ứng dụng bản đồ của VOV

TDNC
8/4/2014 4:18Phản hồi: 395
Tránh kẹt xe, xem camera giao thông với ứng dụng bản đồ của VOV

Hôm nay mình xin giới thiệu với các bạn một ứng dụng khá hay của Việt Nam tên là "VOV bản đồ giao thông". Đây là một ứng dụng bản đồ (sử dụng dữ liệu của Google Maps) có nhiều chức năng rất hữu ích mà mình muốn nhấn mạnh: xem những đường nào đang kẹt xe, liệt kê các trạm xe buýt, xem trực tiếp nội dung của các camera giao thông đặt trên đường, nghe radio VOV... Các thông tin này được cung cấp bởi kênh "VOV Giao Thông" của đài Tiếng Nói Việt Nam và được cập nhật theo thời gian thực.

Phần mềm này miễn phí trên kho ứng dụng Google Play của Android nhưng đáng tiếc là chỉ hỗ trợ các máy của Samsung mà thôi. Link tải: https://play.google.com/store/apps/details?id=com.vov.bandovtis

>>> Hướng dẫn cài VOV cho toàn bộ các máy Android: http://www.tinhte.vn/threads/tranh-ket-xe-xem-camera-giao-thong-voi-ung-dung-ban-do-cua-vov.2282070/page-7#post-41726646

Một vài chức năng chính của ứng dụng:
  • Là một bản đồ, tương tự như Google Maps.
  • Tìm đường đi giữa 2 địa điểm (bằng xe hơi, xe máy, đi bộ, xe buýt)
  • Dẫn đường bằng giọng nói tiếng Việt.
  • Hiển thị những điểm đang bị ùn tắc trên đường.
  • Hiển thị các điểm có đặt camera giao thông, đồng thời xem trực tiếp nội dung của camera đó.
  • Hiển thị các trạm xe buýt.
  • Nghe radio với 2 đài VOVGT HN và VOVGT HCM.
  • Xem các tin tức và sự kiện có liên quan đến giao thông kèm theo vị trí xảy ra sự cố (tai nạn).
  • Lưu các địa điểm thường lui tới, ví dụ như nhà riêng, cơ quan, văn phòng... để tìm đường nhanh mà không cần gõ lại địa chỉ.
Chức năng tránh ùn tắc giao thông

Không ai muốn đi vào một con đường bị kẹt xe cả. Dùng phần mềm VOV bạn có thể biết được địa điểm nào đang bị kẹt xe để từ đó kiếm đường khác đi. Dữ liệu được kênh VOV cập nhật liên tục thông qua sự thông báo của những người tham gia lưu thông. Trên điện thoại, chúng ta chỉ cần bật chức năng này lên thì bản đồ sẽ hiển thị những điểm đang bị ùn tắc đó.

Tìm đường đi bằng nhiều loại xe
Google Maps cũng có dẫn đường nhưng ứng dụng của VOV hay hơn ở chỗ nó hỗ trợ Việt Nam rất tốt, cụ thể ở đây là có lựa chọn đi bằng xe buýt và hướng dẫn khá chi tiết. Bản đồ sẽ cho bạn biết cần lên xe buýt số mấy, ở địa điểm nào và làm sao để đi đến đó, trong thời gian bao lâu, quãng đường bao xa, có bao nhiêu điểm ùn tắc.

Ngoài ra nó còn cho biết trên đường sẽ bắt gặp những cửa hàng hay địa điểm nào để chắc chắn rằng bạn không đi nhầm đường. Ví dụ như rẽ phải tại quán Coffee Bean hay băng qua ngân hàng VCB... Ngoài ra ứng dụng còn có thể mô phỏng việc dẫn đường kèm theo giọng nói bằng tiếng Việt hoàn chỉnh.

Xem camera giao thông
Chức năng cho ta biết chính xác vị trí đặt camera tại các nút giao thông đồng thời xem luôn video của các camera đó. Chức năng này giúp chúng ta xem trước đoạn đường cần đi có đông xe hay không, ví dụ mình muốn xem đường Điện Biên Phủ có đang đông xe hay không thì chỉ cần tìm một camera đặt trên đường này, sau đó vào coi video trực tiếp để thấy tình hình giao thông hiện tại.

Các chức năng khác
Xem địa điểm các trạm xe buýt:
Liệt kê tất cả các trạm xe buýt lên bản đồ, kèm theo đó là thông tin các tuyến đi qua trạm xe đó.

Quảng cáo

Nghe radio: nghe trực tiếp 2 đài radio VOVGT HN và VOVGT HCM bằng 3G và Wi-Fi, không cần phải cắm tai nghe.

Xem tin tức giao thông: đọc các tin và sự kiện có liên quan đến giao thông, ví dụ như tai nạn, hố tử thần, cháy nhà, địa điểm đang thi công, đường xấu... Mỗi bài tin sẽ hiển thị ngay trên bản đồ đúng vị trí xảy ra sự cố đó, kèm theo hình ảnh của bài viết đó.

Lưu địa điểm cá nhân: ví dụ như văn phòng hoặc nhà riêng... dùng để tìm kiếm nhanh trong lúc gõ địa điểm dẫn đường.
395 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nên lưu ý " Chỉ hỗ trợ các máy của Samsung "
x-jutom-x
ĐẠI BÀNG
10 năm
@ste7en9x91 á đù... Chắc do samsung tài trợ tiền nghiên cứu phần mềm quá 😃
@ste7en9x91 Bac nao Mod di em nho
SS ac that day
@phamdung0110 chay dc tren may khac ma .voi dieu kien may da rôt

Gửi từ YP-G1 của tôi
Hyper But
TÍCH CỰC
10 năm
Phần mềm hay và hữu ích, mong sớm có mặt trên các dòng máy khác.
[Guest]
TÍCH CỰC
10 năm
chờ mấy pro port qua các device android thôi
@[Guest] Bạn biết svoice của ss ko?
Nó cũng dùng sever để quản lý chứ ko đơn giản là .apk đâu.
Chắc là có thỏa thuận nào đó về bản quyền hoặc quyền truy cập trong 1 năm hay gì đó, chứ ko phải port file apk

Gửi từ GT-N7100 của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk
VOV quảng cáo app này suốt mà, độc quyền của Samsung. Ko dùng đồ của SS nên ko biết nó có tốt ko, nhưng dc review là tương đối chấp nhận dc.

Anw, tặng các bác giải trí buổi sáng bằng clip này, vui chứ ko phải fan cuồng hãng nào cả :v
[clip]
@megatroll Ghê quá, pin bị xù và phồng @@
@megatroll Pin nổ kinh vãi xị!
dinhqng0211
ĐẠI BÀNG
10 năm
@AC_Khanh01 Pin các máy smartphone bây giờ đều thế mà, áp lực mạnh thì nó phồng r xì thôi, cá biệt nhiều cái phát nổ kìa, ai bảo các bác đập mạnh em nó làm gì kaka. Thằng bạn mình sửa chữa iphone bữa trước còn biểu diễn ép pin ip bằng đá tảng kia, nghe tiếng nổ bốp bốp rất thú vị 😁
@megatroll Nhìn quả pin xì khói hay nhỉ
Tại sao lại chỉ samsung nhỉ. Mình rất thích app này mà ko hỗ trợ trên sony
tvhieu
TÍCH CỰC
10 năm
@tuananh14497 Vì là sản phẩm của SS và VOV, chẳng lẽ lại hỗi trơk Sony???
@tvhieu Mình tưởng là của VOV thì thì thiên vị quá 😆)
nam_luna
TÍCH CỰC
10 năm
@tuananh14497 vì cái này do Samsung làm
Chỉ hỗ trợ Samsung thôi thì uổng quá
ndacthien
TÍCH CỰC
10 năm
@killed Chỉ hỗ trợ Samsung vì SS bỏ tiền ra làm đó bạn, nó tạo sự khác biệt giữa SS với đối thủ khác, thực tế chứ kg phải chỉ những chiêu trò PR mà rất nhiều member ở đây than vãn.
@ndacthien Samsung bỏ tiền ra để đưa nó lên di động. Thực tế thì nó đã có trên hệ web từ rất lâu.
ndacthien
TÍCH CỰC
10 năm
Bài về app này Tinh Tế đã có đăng rồi mà, hôm nay sao đăng lại?
Phần mềm hay, thích VOV giao thông từ cái thời còn là sinh viên đi xe bus. Cơ mà sao chỉ chạy trên máy SS? Vô lý.
@JerryKist Thì samsung bỏ tiền ra làm nên được độc quyền là đương nhiên.
vietlamct
ĐẠI BÀNG
10 năm
@JerryKist Mình chả thấy vô lí chỗ nào cả. Có thể là app họ làm ra, hoặc kết hợp làm ra, hoặc mua bản quyền rồi, nên họ chỉ cung cấp cho dòng máy của họ. Chứ có gì mà vô lý. Chẳng lẽ mình cũng rất thích Safari, nhưng ứ cài được trên con Nokia của mình thì cũng là vô lý à
@vietlamct Safari dùng cho hệ điều hành khác Nokia làm sao cài đc nhỉ? Ý mình nói vô lý ở đây là cùng 1 nền tảng má máy khác ko xài đc. Cũng có thể bạn nói đúng là do SS nó bản quyền cái app đó rồi.
app độc quyền hả mà chỉ dành cho các máy samsung
Anh Sam mạnh tài chính thật
App này bây giờ support các smp khác nữa rồi à mod?
Trước đây mình cài thì nó nói là chỉ smp samsung thôi. ....
Hqua mấy xe tông nhau trên cầu Thăng Long mình xem camera còn thấy nữa.

App này rất ngon, trước mình cũng cm trên tt rồi. Giọng nói navi map êm tai vãi chứ không khó nghe như Vietmap.

P.S : Anh sam có thoả thuận gì với VOV hay sao mà mỗi máy ss chơi là thế nào? Not fair

@TYA không phải thỏa thuận mà là ss hợp tác với VOV để tạo ra app này 😆
@TYA Thằng SS nó bỏ tiền ra làm, anh VOV chỉ cho phép dùng data của anh ấy thôi, bảo sao chỉ có máy SS mới dùng đc 😆
Đây là sự khác biệt giữa SS và các OEM khác, mới đây có thêm cái Qua Tang Galaxy. Thử hỏi mấy anh như LG, Sony, HTC luôn đc tung hô trên tinhte này có làm đc cái nào giống vậy chưa? 😃)
@TYA samsung đầu tư tài chính để hợp tác với vov
Ngày trước mình cũng viết ứng dụng tương tự thế này, chạy OK trên tất cả các máy. Tuy nhiên sau server nó chết nên phải gỡ xuống. Mấy hôm nữa làm lại được ngay 😁
@ngoanhtuan_hn bạn dùng j để đọc được text Tiếng Việt thế? text to speech k support Tiếng Việt nên mình đang mắc! mình đang làm app đọc text Tiếng việt
@diepjohnson App trước tớ làm thì ko hỗ trợ TTS tiếng Việt, nó là một mạng ngang hàng kiểu peer to peer để thông báo tình hình giao thông giữa các người dùng cho nhau, sử dụng Webservice và realtime. Nó cũng hỗ trợ xem cả camera giao thông nữa mỗi tội sau bên VOV đổi giao thức nên ko còn dùng đuọc nữa. HIx
@ngoanhtuan_hn tks bác! e muốn làm cái đọc text Tiếng Việt như trong app này của VOV mà chưa biết họ dùng cách j
viendaica
ĐẠI BÀNG
10 năm
Hix Hóng thôi Ko dung ss :v
vandatAT
TÍCH CỰC
10 năm
Chắc samsung kết hợp vov làm hoặc là tài trợ gì đấy.
Dùng cái này xem camera trực tuyến có khi lại bắt gặp bồ/vợ đang ôm eo thằng khác trên đường ấy chứ.
@vandatAT Phải lưu hình hoặc video lại làm bằng chứng mới không chối cải (có chức năng nầy không nhỉ)
Ứng dụng hay quá. Nhưng mình đang thắc mắc là cái này do ai làm ?. Người của Samsung chắc ?.
ericcold190
ĐẠI BÀNG
10 năm
@bachl0ngvjet thì đúng là phần mềm này của Samsung và VOV hợp tác sx mà
ericcold190
ĐẠI BÀNG
10 năm
phải nói là rất tốt. ra đường bik được kẹt xe khu nào, tối tối ngồi coi camera giao thông coi ny có đi vs thằng nào ko =)))
highkick
TÍCH CỰC
10 năm
@nino mars đủ để biết chỗ đó có kẹt xe không thui bác :rolleyes:
ericcold190
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Up.Gogo 😁 t\chém thế ạ
sekoseko
ĐẠI BÀNG
10 năm
tiếc là em đã rời bỏ Hanoi 1 ngày đẹp trời
Các bạn dùng app buildpropeditor sửa tên máy thành samsung là oke nhé
Mục ro.product.band thành samsung ^^
hoangk49uct
ĐẠI BÀNG
10 năm
@tuanmeo991 sửa như nào bác hướng dẫn m và mọi người với ah,thank bác
@tuanmeo991 Tui cài bình thường thì khi chạy nó báo "chỉ hỗ trợ máy samsung". Dùng app "model changer" đổi thông tin máy qua samsung thì không cài được luôn nó báo "không đủ dung lượng".
@anxongjong Thử cài xong rồi hãy đổi xem sao

@TYA Ờ, đúng rùi phải cài trước rùi mới change model.
Android 2.3.6 xài được test ngay mới được 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019