[Trên mắt] Gear VR 2016 cùng Galaxy Note 7

Tai Cụp
16/8/2016 6:55Phản hồi: 182
[Trên mắt] Gear VR 2016 cùng Galaxy Note 7
Trong các buổi giới thiệu Galaxy note 7 vừa qua tại Việt Nam chúng ta, Galaxy Note 7 được rất nhiều đơn vị tổ chức lễ ra mắt cũng như offline thân mật về chiếc điện thoại. Tuy nhiên, một trong những xu thế hiện tại là công nghệ thực tế ảo lại không đươc Samsung chú trọng và giới thiệu nhiều.
Nay mình xin chia sẻ ngắn gọn cảm giác trên mắt khi trải nghiệm bộ combo VR cao cấp nhất dành cho mobile hiện nay là Galaxy Note 7 + Gear VR 2016 (mình tạm gọi như vậy vì không có tên chính thức cho chiếc Gear vr này)
Nếu nhận xét ngắn gọn trong 1 câu thì mình có thể nói:
Gear VR 2016 = Gear VR for Note 4 + Gear VR Batman
Mình chưa rõ giá bán lẻ của Gear VR new 2016 là bao nhiêu, tuy nhiên mình đã thấy có vẻ Samsung đã tích hợp những thứ tốt nhất mà họ có thể tích hợp bây giờ cho 1 chiếc kính thực tế ảo cho Smartphone.
Chúng ta có màu đen lịch lãm của Gear VR Batman và phần touchpad rất chuẩn của Gear VR for note 4. Phần Touchpad này được thiết kế như bản Gear VR for note 4 cho cảm giác chạm tốt hơn rất nhiều so với bản Gear VR thương mại. Cảm giác chạm chuẩn, nhạy, thao tác vuốt cũng rất đơn giản và chính xác.
Màu xanh đen rất ngầu !

Thấu kính được nâng cấp nhẹ cho góc nhìn rộng hơn!
Có 1 điểm mà mình rất thích trên chiếc Gear VR 2016 chỉ đơn giản là nút Home được bố trí riêng thay vì phải nhấn và giữ nút Back đến tận 4-5 giây như Gear VR cũ để thoát 1 game. Cách bố trí 2 nút bấm này bằng cách sâu – nông cũng rất tỉ mỉ mà Samsung giúp người dùng không nhầm lẫn.

Cảm giác đeo kính:
Về cân nặng: Trọng lượng kính là 350g, kết hợp với Note 7 170g, khi mang trên đầu ~500g, không hề có cảm giác nặng đầu trong 25’ mình trải nghiệm.
Về khả năng nịnh mặt: miếng đệm nhung được tính hợp trên kính cho cảm giác sang trọng và lịch lãm hơn nhưng cũng không mang lại cho vùng trán của mình cảm giác thoải mái nhất, khả năng thoát mồ hôi không tốt.
Về cảm giác bó khít: Trong khi Gear VR for Note 4 có phần dây đeo đầu rất chắc chắn và thoải mái thì Gear VR 2015 và cả bản Gear VR 2016 này đều mất đi, dây đeo lỏng lẻo, chất liệu dây khô ráp, tạo cảm giác không chắc chắn và không ôm đầu, đối với cá nhân mình thì rất khó chịu vì khi trải nghiệm quá nhập tâm, chúng ta xoay mạnh đầu thì kính có thể... văng ra khỏi đầu vì dây đeo không bó sát đầu.

Cảm giác trải nghiệm hình ảnh và nội dung thực tế ảo với Galaxy Note 7:
Tuyệt vời, thấu kính trên Gear VR 2016 về lý thuyết là tăng góc nhìn ( FOV ) từ 96 lên 101. Trải nghiệm thực tế của cá nhân mình không đánh giá cao điều này, tuy nhiên mình có cảm giác thấu kính trong hơn rất nhiều, hình ảnh không bị cong, hình ảnh sắc nét hơn.

Quảng cáo

Phần mềm Oculus for mobile được Samsung chăm chút, cho cảm giác trải nghiệm rất dễ dàng, có thể các bạn sẽ dễ dàng sử dụng 1 cách thành thạo chỉ với 5’ làm quen thiết bị. Cảm giác trải ghiệm Gear VR 2016 với Note 7 cho cảm giác thích thú, hưng phấn hơi cho việc chơi game, trai nghiệm các nội dung đúng là Thực Tế Ảo, các phần mềm và game trong Oculus home cho độ sâu và độ nổi rất nhiều, quan trọng là không phải cảm giác nhìn vào 1 cái màn hình có hình ảnh lồi ra ngoài mà là 1 góc nhìn NHƯ THẬT, các vị trí nội dung trong phần mềm tạo cảm giác như chúng ta đứng giữa thế giới đó.
Mình đã trải nghiệm khá nhiều tựa game trên Oculus Rift cũng như HTC VIVE, những tựa game trùng lập trên 2 hệ sinh thái trên so với Oculus home trên Note 7 gần như là bằng 0.

Nội dung đáng trải nghiệm:
Phần hệ sinh thái của Gear VR hiện nay bạn có thể tham khảo tại ĐÂY
_ Phần cứng: với màn hình 5,7 inch ( 2560x1440 với mật độ điểm ảnh là 518 )
Hình ảnh trải nghiệm thực sự không khác Oculus Rift với bộ xử lý của PC, hình ảnh nổi, không gian có chiều sâu, độ trong của thấu kính cũng rất hoàn thiện, chỉ có cảm giác đeo kính là không tốt.

Quảng cáo

_ Phần mềm: Ngon! Nội dung game hiện tại (2016) theo mình đã rất ngon với yêu cầu phần cứng, nội dung Oculus home mobile có... Rất nhiều game và ứng dụng giống Oculus Rift đòi hỏi cấu hình PC khá mạnh.

_Game giải trí hình ảnh đẹp: GUNJACK, ANSHAR WARS 2, TEMPLE RUN VR, Lucky's Tale
_Ứng dung khám phá: Discovery VR, vTime, Without VR,
_Game test với gamepad: VR karts, Herobound,...
Kết luận: Combo Galaxy Note & + Gear VR 2016 hiện tại rất xưng đáng thay thế cho Oculus Rift trong hoàn cảnh hiện tại là Oculus touch vẫn chưa được đưa vào thương mại, tức là với sự hợp tác giữa Samsung và Oculus thì combo này hoàn toàn có thể đáp ứng được nhu cầu trải nghiệm công nghệ thực tế ảo cho bạn khi mà không nhất thiết phải mua Oculus Rift trong thời điểm này.
182 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Tiêc nó k xài được cho Iphone k cũng làm em. Tiện thể hỏi luôn có kính VR nào tốt cho IP k ta ?
@cuhiep Khổ quá anh ơi,mấy thằng đó tự thẩm du tinh thần,chứ có được cầm vào máy với thiết bị đâu mà test,đã ngơ lại còn nguy hiểm,động vào sam chả khác gì mấy thằng dlv bên bò đỏ 😁

@hsdhnh Lái lái cái cc à,đang nói vấn đề xem nội dung trên vr,thế ko đúng là gì ? Đuối lí quay ra lái ngay dc.
@1 like bố thí hơn về độ sáng, hơn về độ tương phản, hơn về bão hòa màu, hơn về tiết kiệm pin, độ dày, có thể uống cong v.v.v LCD nó giống nhu băng casset so với đĩa CD vậy, rồi cũng sẽ bị đào thải thôi.
huuducvn
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Trau bo Khung nhựa cứng cáp cực đẹp nha bạn, search gu gồ ra đầy mà 😆
PTTiT
TÍCH CỰC
8 năm
Đặt em Note7 ở FPT được tặng 1 cái Gear VR không biết bản 2015 hay 2016 nhỉ?

P/s: trong combo có em tai nghe level U không có nhu cầu xài, bác nào muốn đổi sạc nhanh không dây đứng thì inbox nhé
metoy0u
ĐẠI BÀNG
8 năm
@PTTiT Tôi có sạc với bao da này. Có đổi lấy tai.nghe thì ll 0868820090 nhé
Nhìn thôi cũng thấy chất rồi :rolleyes:
(Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using Blackberry PASSPORT.se)
hiepsixike
ĐẠI BÀNG
8 năm
Gear VR 2016 này dùng cho Note 3 được ko nhỉ. Tiện thể AE tinh tế cho hỏi chút có Gear VR nào dùng cho note 3 được ko ? Thanks
kinglucky95
ĐẠI BÀNG
8 năm
@hiepsixike Em có cái Vr Shinecon được đánh giá rất cao. Bác mua không em để lại cho ạ. Nó dùng được cho tất cả các loại điện thoại. Nếu bác ở Hà Nội và có nhu cầu thì nhắn tin vào inbox cho em ạ.
Khá khen cho cái tên tượng hình....Trên mắt...
Nhưng có bài về cái bồn cầu thông mình gì đó, AD nói chung lên ghi là trên mông chứ..^^
Prince Piter
ĐẠI BÀNG
8 năm
@tuấn chuối dưới mông mới đúng, trên thì lộn ngược ah 😁
Tai Cụp
TÍCH CỰC
8 năm
@Prince Piter trên thì xác định =))
Vãi ....chết cười với ngôn ngữ công nghệ của mấy bạn tinh tế này . Hết trên tay rồi lại trên mắt ...bên mình mới về mấy em hàng ngon lắm ,các bạn làm bài trên người mấy em đos đi quảng cáo cho bên mình được ko . Để anh em trên này được khí huyết lưu thông .
Tai Cụp
TÍCH CỰC
8 năm
@hotletokhonganh1990 mấy em hàng gì và cần trên gì thế bác :p
@quockhanh99999 Đấy là mấy em" gà móng đỏ" và ý em ấy nói là bạn có muốn trên trym ko .Em nó là nữ , và kinh doanh bao cao su cho nên bạn ko cần phải gọi là bác.
Tai Cụp
TÍCH CỰC
8 năm
@uthalinh thôi vụ này cho em xin !!! :mad:
dinhluong91
ĐẠI BÀNG
8 năm
@hotletokhonganh1990 Riết rồi thấy xàm I**nf
có bán riêng không nhỉ, mình làm 1 cái cho S7 dùng chơi
mấy cái VR này 4fun 5-10ph thôi chứ 3 hôm bỏ xó!
Tai Cụp
TÍCH CỰC
8 năm
@HDD18HAMLONG bác nói mấyc ái kính cùi cho mobile hay là chung cho công nghệ VR hiện nay luôn ?
@quockhanh99999 đang nói mấy cái dạng trong bài viết nói tới, chất lượng trên màn 2K thậm chí vẫn còn rỗ, nội dung thì nhạt 😔 Nói chung thời của công nghệ này vẫn chưa tới, chỉ dừng lại ở mức 4fun mà thôi
...cá nhân mình thích kiểu Microsoft Holo gấp 9966 lần kiểu nhìn qua cái màn mobile này !
Tai Cụp
TÍCH CỰC
8 năm
@HDD18HAMLONG Bác đã thử HTC VIVE chưa ? OCulus Rift? Hay chỉ cần Gear VR chưa ?
bác nhìn nhận nó chưa ngon sao @@!
@quockhanh99999 Em có dùng Gear VR với S7 từ ngày mới bán đây - đúng như e nói là 4fun tý chơi cho biết thôi! Còn HTC với oculus thì chưa mặc dù case PC của e vừa sắm 1080 để đc cái mác VR ^^
Trên S7, chất lượng vẫn rỗ lắm và nội dung theo em là nghèo nàn bác ạ...e ko biết định nghĩa ngon của bác thế nào chứ với cá nhân em thì không hề ổn tý nào!
@HDD18HAMLONG Pải cỡ Sony Z5 còn tạm chứ ssung với táo là loại cháu chắt
Huskar
ĐẠI BÀNG
8 năm
Cái temple run vr chơi xong thì thôi rồi, phê hơn say xe
TRÊN MẶT mới đúng chứ nhỉ 😃
Con này với Homido vr thì con nào ngon hơn nhỉ, mấy bác cho em ý kiến
@vuaphapthuat410 Con này hơn chứ nhỉ, hoàn thiện xịn hơn, điều khiển đã hơn 😁
Màn 2k thì còn trải nghiệm. Mấy b màn full HD thì quên đi nhé. Xem thấy rõ ô vuông đan vào nhau luôn
@thanh phuoc mắt bạn có thể áp chế mọi thứ, nhất rồi, người ta dùng máy để đo màu sao bằng mắt bạn được.
http://sohoa.vnexpress.net/tin-tuc/san-pham/dien-thoai/man-hinh-galaxy-note-5-duoc-danh-gia-tot-nhat-hien-nay-3276118.html

http://genk.vn/tu-gio-co-muon-cung-khong-mua-duoc-iphone-man-hinh-am-xanh-am-vang-nua-dau-20160618150853905.chn
thanh phuoc
ĐẠI BÀNG
8 năm
@luanth Chỉ có dòng màn led của samsung từ 2016 trở về gần đây thì màu trắng này đả được cải thiện thấy rỏ như con A7 2016 mình đang sài đây . Nhưng đổi lại mọi thứ lại bị ám vàng. Nói chung là có chuyển biến tích cực hi vọng là sang các thế hệ sau thì tốt hơn nữa
@HDD18HAMLONG Màn amoled của ss sắp xếp theo kiểu pentile thì hình như là 2 điểm ảnh dùng chung 1 điểm ảnh phụ, coi như ít hơn 17% số điểm ảnh phụ so với màn full rgb cùng độ phân giải. Nhưng màn 2k thì số điểm ảnh gần gấp đôi màn full hd, nên màn 2k pentile vẫn mịn hơn màn full hd full rgb nhiều chứ nhỉ
@thanh phuoc Nhiều đt màn hình ám vàng có thể là do hãng cố tình set như thế. Vì đỡ hại mắt hơn, ko làm mất ngủ, khó ngủ như màn ám xanh
Thôi đợi màn 4K, chứ 2K có vẻ vẫn chưa ngon 😁.
năm của anh sam:rolleyes::rolleyes:
Quá ngon mà không có lúa
klq nhưung có game tay cầm VR , cho trẻ con
có danh sách ko kể cả game trả phí

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019