Trên tay Android PC Remix Mini: gọn nhẹ, CPU 4 nhân, RAM 2GB, bộ nhớ trong 16GB, rất đa dụng,...

ND Minh Đức
15/1/2016 10:50Phản hồi: 356
Trên tay Android PC Remix Mini: gọn nhẹ, CPU 4 nhân, RAM 2GB, bộ nhớ trong 16GB, rất đa dụng,...
Với mức giá khá hấp dẫn, chỉ khoảng 1,6 triệu đồng, phần cứng đủ dùng, Remix Mini là một chiếc máy tính để bàn chạy hệ điều hành Remix OS cho những trải nghiệm khá mới mẻ với nhiều ứng dụng khác nhau, từ làm việc như một máy tính cho tới phục vụ giải trí như một chiếc Android TV box đúng nghĩa.

remix_mini_Tinhte_5.jpg Sau khi gây quỹ thành công trên trang góp vốn KickStarter hồi giữa năm ngoái, những chiếc Remix mini đầu tiên đã được chính thức bán ra và đây là chiếc hộp bên ngoài của sản phẩm. Khá đơn giản với dòng chữ Chiếc Android PC đầu tiên trên thế giới. Ở mặt sau chúng ta có thông tin về phần cứng của máy bao gồm: kích thước 2,6 x 12,4 x 8,8 cm, vi xử lý 4 nhân Cortex-A53, GPU Mali, hỗ trợ giải mã video H.265 4K và mã hóa video fullHD, bộ nhớ trong 16GB hỗ trợ cắm thẻ nhớ ngoài 128GB và RAM 2 GB.

Các phụ kiện đi kèm máy rất đơn giản và chúng ta ngoài máy Remix Mini còn có thêm dây HDMI, sạc nguồn và một số giấy hướng dẫn sử dụng nhanh.

Kích thước của Remix khá nhỏ gọn, cỡ một con chuột máy tính nhưng dẹp hơn rất nhiều.

Thiết kế Remix có hình bầu dục và nếu chú ý, các bạn sẽ không hề thấy bất cứ nút bấm nào bởi lẽ, ngay vị trí logo Remix sẽ có một phím cảm ứng để tắt mở máy.

Ở mặt sau chúng ta có các kết nối bao gồm cổng nguồn 5V, cổng mạng LAN, 2 cổng USB, khe cắm thẻ nhớ microSD, cổng HDMI và lỗ cắm 3.5mm.

Khi hoạt động thì ở mặt trước của máy sẽ có một chiếc đèn nhỏ sáng lên.

remix_mini_Tinhte_7.jpg Mặt sau của máy sau khi đã cắm chuột, bàn phím qua cổng USB, dây HDMI để kết nối với màn hình.

Các bạn có còn nhớ những bài giới thiệu về hệ điều hành Remix OS mà mod Duy Luân đã giới thiệu vài ngày qua? Bây giờ Remix Mini là thiết bị chính chủ được thiết kế để chạy Remix OS. Mặc dù là một hệ điều hành xây dựng trên nhân Android 5.1 nhưng được tùy biến lại hết sức sâu để đáp ứng nhu cầu làm việc, cho cảm giác khá thân thiện kiểu Windows với khả năng mở và resize nhiều cửa sổ trên cùng một màn hình.

Đây là giao diện chính của hệ điều hành Remix OS, chúng ta cũng có màn hình desktop với các icon, thanh taskbar, nút Start,... cho cảm giác khá thân quen giống như trên một chiếc PC bình thường vậy. Điều đặc biệt nhất của Remix OS chính là khả năng resize kích thước của cửa sổ ứng dụng một cách thoải mái,... Khi xài Windows mình cũng rất thích chức năng này bởi mình có thể mở thậm chí là 3 cửa sổ cùng một lúc để vừa xem phim bộ, vừa làm việc ở 2 cửa sổ và qua thử nghiệm với Remix Mini thì nó làm điều này tương đối tốt, các tác vụ vẫn thực hiện khá mượt mặc dù khi chạy nhiều ứng dụng cùng lúc trên màn hình thì đôi khi cũng hơi giật một chút.

Quảng cáo

Một số thông tin về phần cứng và hệ điều hành của Remix Mini
Anh bạn cho mình mượn máy đã cài đặt sẵn khá nhiều ứng dụng và chủ yếu là phục vụ giải trí, lướt web, chơi game. Nếu tinh ý các bạn có thể thấy sự xuất hiện của Kodi thần thánh của anh em Android TV hoặc app xem phim HDviet, iMovies,... Bản chất là một chiếc máy Android được tùy biến lại nên Remix OS hỗ trợ gần như tất cả những ứng dụng trên Play Store, có luôn các ứng dụng cho Android TV nữa. Mặt khác, máy hỗ trợ kết nối Bluetooth với loa ngoài hoặc tay bấm chơi game không dây, cộng với các tính năng nói trên thì chúng ta hoàn toàn có thể sử dụng Remix Mini như một chiếc Android TV để xem phim, xem TV, chơi game,...

Thử chạy 3 cửa sổ trên một màn hình, vừa duyệt web, vừa xem phim, vừa xem TV luôn (ảnh chụp màn hình)

Thử nghiệm stream một số file video full HD 1080 từ link Fshare thông qua một add-on trong Kodi thì Remix Mini xử lý tương đối tốt, thời gian từ lúc nhấn vào cho tới khi phim bắt đầu play vào khoảng 1 - 2 giây tùy tốc độ mạng tại thời điểm xem. Về khả năng xuất nhạc chất lượng cao ra bên ngoài thì máy không hỗ trợ cổng quang và tất cả mọi chuyện đều phải thông qua jack cắm 3.5mm và Bluetooth, cho thấy hãng đề cao tính tiện dụng hơn là dành cho các đối tượng có nhu cầu khắt khe hơn về nghe nhạc.

Nhìn chung thì với mức giá tại Việt Nam khoảng 1,6 triệu đồng thì Remix Mini là một chiếc máy khá đa dụng, phục vụ có thể nói là rất nhiều nhu cầu khác nhau của người dùng, từ làm việc như một chiếc PC thông qua các ứng dụng hỗ trợ trên Android, ngoài ra còn có thể biến thành một chiếc Android TV phục vụ khả năng giải trí, xem phim, xem TV trực tuyến (có thể phải lắp thêm chuột bay để tiện hơn), hoặc giả là biến thành một chiếc máy chơi game Android nếu sử dụng cùng với tay bấm không dây.

Cảm ơn Rambo.vn đã cho mượn máy trên tay

Quảng cáo

356 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Tonchieu
TÍCH CỰC
8 năm
Mua ở đâu ta
mimosa1805
TÍCH CỰC
8 năm
@Tonchieu Link trong bài
donaka
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Tonchieu Halomobile.com đang khuyến mãi tặng bộ bàn phím và chuột không dây
p_nhatthanh
ĐẠI BÀNG
8 năm
Chỗ nào bán em này mod chỉ dum.
mimosa1805
TÍCH CỰC
8 năm
@p_nhatthanh http://rambo.vn/remix-mini.html
Phoenixhong
ĐẠI BÀNG
8 năm
@p_nhatthanh Hiện tại bên 19 CMT8 Hoàng Phát có bán đó bạn, nó có mẫu cho bạn test thử luôn. Mình có lại thử test cũng khá thú vị, xài cũng nhanh. Mình có card của bên đó nè bạn tới xem thử.
newton059
ĐẠI BÀNG
8 năm
sao nó không ra sớm hơn , cũng bằng giá làm mua cái andriod zidoo box chạy lag vãi...
@CocMICLZ 2016 rồi mà vẫn còn người như bạn. Chỉ reply thế thôi. Loại người này miễn bàn.
@cloud_kevin25 Coi con điểm mà phán cái máy lag =)) thấy mấy con nexus ko, cầu hình ko cao như mấy con flagship khác nhưng mượt như bơ.
@cloud_kevin25 Antutu đâu phải là cái chuẩn mực để so sánh đâu, mấy con máy tàu điểm cao ngất mà lag giật kinh hồn. Chưa kể bạn có chắc Antutu hoạt động chính xác trên các bản OS khác nhau được không. Từ hồi cầm con Note 2 nhái thực ra ram 512 bộ nhớ 1G nó ảo lên 2G ram, bộ nhớ 16G, mà Antutu vẫn báo 2G-16G điểm 24K cạch đến già mấy cái trò này luôn
@doantatthang Nếu chọn 2 con Q8 của Himedia và remix mini em chọn con Remix, ko biết mấy con mấy bác sao chứ con em chay alphals 8 mượt mà. mở 1 lúc 15 tab mà chưa có hiện tượng j hết. con Q8 thì ko làm đc chuyện này rồi.
ruacon208
TÍCH CỰC
8 năm
@ndminhduc Nói chậm chậm mod ơi, nhanh quạ. Ko ai cướp lời đâu ạ :rolleyes:
@ruacon208 Đây là góp ý chân thành và hay nhất. 😁 Tui muốn cướp lời nhưng nghe không kịp lun:D
Amuadi.Com
TÍCH CỰC
8 năm
@ruacon208 Mình thấy bác ấy nói tương đối chậm mà bác... bác khó quá 😃
ruacon208
TÍCH CỰC
8 năm
@Amuadi.Com Chắc do giọng bác ấy em nghe ko quen, em dân miền trung mà :p
DBvn88
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mua ở đây nè 2 bác: http://rambo.vn/remix-mini.html
@duchung178 Trang http://remixmini.vn/ mà bác 😃😃
duchung178
TÍCH CỰC
8 năm
@rubytid Thank bác. Em thấy rồi. Hôm trc gọi vào thì nó kêu chỉ trong Nam có hôm nay gọi thì bảo mai có 😃)
Chả biết đâu mà lần
Nhưng bác thử cắm hdd cắm ngoài chạy chưa bác. Em mua quan trọng nhất cái đó mà ko biết ntn
@duchung178 Mình mua cho con bé e xài để học vs giải trí là chính nên cũng không cắm HDD bác ak`. Có sẵn máy App film HD rồi. Chiến trên đó thôi 😁:D:D
beanladen
ĐẠI BÀNG
8 năm
Quá ngon, mai làm 1 cái liền cho nóng! Mấy hiệu khác thấy cấu hình ko cao giá lại mắc ^^
kungfu9
CAO CẤP
8 năm
Sao gần đây nhiều hãng lại thích đóng hộp bằng giấy tái chế:eek:....ko biết nó "bảo vệ môi trường được bao nhiêu...😕
Mali-400MP2 thì chạy 4k bằng mắt 😆
vviettan
TÍCH CỰC
8 năm
âm thanh khó chịu quá mod ơi
Nói thật không nên mua cái này. mua về có khi ân hận nhá.
Antutu : 22395
Cái tv box của mình giá có 50$ chip amlogic s812 2ghz. Gpu Mali 450 600mhz ram ddr3 2gb mà antutu 35xxx mà nó còn chậm như rùa ấy.
Mali 400mp2 lên game là vầy nè ^^

Nói chung thì ai có nhu cầu xem phim, tac vụ nhẹ nhẹ thì mua cái này
Ai có nhu cầu chơi game, dùng thoải mái thì mua cái máy chạy được cái game này.
@duchung178 Vậy là tốt rồi. nhưng thấy vẫn có nhiều cái không hợp lý lắm.
VD nó dùng làm PC hay Tv Box. PC thì có lẽ người ta dùng laptop hoặc desktop chạy window có vẻ hợp hơn.
Làm tv box liệu Icon to đủ để dùng cho TV. nên build Icon to lên. hoặc dùng laucher TV thì ok hơn.
duchung178
TÍCH CỰC
8 năm
@cloud_kevin25 Thực ra do nhu cầu sử dụng. giá thành rẻ với cả dễ dùng. chứ cầm 1tr6 đi mua con case thì chắc toàn case hàng net về dùng dặt dẹo vớ cả cắm Tv có chỗ giấu ko nói chứ để chồm hỗm trong phòng khách trông chuối lắm. Nói chung $ nào của đó. Nhiều $ thì miễn bàn chứ ít $ mua con đó cắm Tv dùng cho tiện vào mạng đọc báo với cắm box xem phim. Chứ ông này chơi game thì chắc mình cũng chả đặt mua
Trên youtube có mấy ông cắm vào con màn Led 40 42inch thấy vẫn mượt và đẹp lắm
Mình thích con này ở điểm chạy cửa sổ khá tiện. Cứ cho là nó có giật lag nhưng mà thao tác chuyển tác vụ vẫn sẽ nhanh hơn các box kia
@duchung178 Uhm lúc trước mình mua box m8s cắm vào tv Fhd 60 mà không như mong đợi nên đã mua nvidia shield. Có lẽ nhu cầu sử dụng của mình cao hơn.
mr.neo
ĐẠI BÀNG
8 năm
@blueocean_1992 Mình cũng mới cài chơi thử, game mượt mà ram chỉ chiếm hơn 50%
bamborock
TÍCH CỰC
8 năm
Cái remix này có phát triển rom cho các máy android khác ko ta? đang muốn cài cho em HDplayer
Mod đang xem Shannara Chronicles kìa 😃 Giống mình.
@ruacon
ĐẠI BÀNG
8 năm
Có dòng "cảm ơn rambo.vn ..." kìa bạn 😃 link mua hàng nằm ở đó đó
Android đa nhiệm thật nên chuyển lên thành "như pc" khá thuận lợi.
Kiểu Ở một thời điểm chạy 01 app, toàn bộ app khác nghỉ phẻ thì ngồi ngó thèm thuồng và tuyên bố sảng "ngày tàn pc đã đến" thôi...
1051080020
ĐẠI BÀNG
8 năm
@luanth nhảm vcl, android chạy được exe đã rồi mới nói tới ngày tàn của pc, chạy ba cái app nhẹ hiều mà cũng đòi giệt pc
con Note 2 xài Mali 400MP4 còn lag thấy ông nội, con này 400MP2 thì ko biết còn như thế nào 😁
PentiumT
TÍCH CỰC
8 năm
@Sinh Hoàng Haha avatar như nhau :D
@Sinh Hoàng Thế bác có hiểu 2 từ tối ưu là ntn không!
pnqhuy
ĐẠI BÀNG
8 năm
Thế này thì VNPT Smartbox ế luôn rồi
pnqhuy
ĐẠI BÀNG
8 năm
Thế này thì VNPT Smartbox ế luôn rồi
ko ngon, thôi thì kiếm mấy cái laptop đời 2010 có card rời hay xài APU AMD cài RemixOS-x86 vào là xong, benchmark antutu cũng ~200k
D.Du
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mấy bác kêu lag chủ yếu là ĐOÁN thế

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019