Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Trên tay áo khoác Columbia Watertight II Rain: Chống nước tốt, có ích trong mùa mưa Sài Gòn

Mikeknowsme
27/3/2019 6:34Phản hồi: 142
Trên tay áo khoác Columbia Watertight II Rain: Chống nước tốt, có ích trong mùa mưa Sài Gòn
Mình thích mọi vật dụng có chống nước, không chỉ smartphone mà mình còn đòi hỏi đồ thời trang mặc trên người cũng phải có chống nước. Mình đang sống ở Sài Gòn nắng mưa thất thường, nên mình đã kiếm được trên Amazon áo khoác của ColumbiaWaterproof, tên đúng của sản phẩm là Columbia Watertight II Rain Jacket. Sau 2 tháng sử dụng, mình đánh giá đây là cái áo chống nước đơn giản nhất, hiệu quả nhất mà bạn nên sắm cho mình, nhất là khi Sài Gòn sắp vào mùa mưa.

Tại sao lại phải mua áo khoác chống nước trong khi đã có áo mưa?

Không phải lúc nào chúng ta cũng chuẩn bị sẵn áo mưa cho những cơn mưa bất chợt, áo khoác thì mặc hằng ngày để chống nắng, gió, bụi, và nếu nó có chống nước nữa thì đã quá tuyệt vời.

Về thiết kế ngoại hình, áo Columbia Watertight II Rain rất đẹp và đơn giản, đây cũng là lí do chính để ban đầu mình chọn mua. Bản màu xanh rêu của mình có thêm tông màu cam ở lớp bên trong cũng tạo được điểm nhấn. Nó được làm 100% nylon bên ngoài, phần lưới lót trong là 100% polyester. và cảm giác mặc cực kì nhẹ, sở dĩ Columbia bán các mẫu áo khoác có waterproof để phục vụ cho đi trail, leo núi, du lịch phượt, đòi hỏi nó phải thật nhẹ cho người mặc.

Lưu ý nếu bạn nào có thân nhiệt cao như mình, thường ra mồ hôi thì sẽ không thích phần lưới bên trong áo, nó tạo thêm cảm giác bí khi trời nắng nóng. Đặc biệt mình thường xuyên đeo ba lô mỗi ngày, việc phải mặc áo khoác có lưới bên trong sẽ khiến mình ra mồ hôi nhễ nhại, rất phiền phức.

Áo_khoác_Columbia_waterproof_tinhte8.jpg Áo_khoác_Columbia_waterproof_tinhte7.jpg Áo_khoác_Columbia_waterproof_tinhte6.jpg
Về khả năng chống nước, áo khoác Columbia Watertight II Rain có công nghệ gọi là "Omni-Tech", đường may đặc biệt rất kín để đảm bảo không để nước hay hơi ẩm vào bên trong khi mặc. Nhà sản xuất cũng cho rằng nó có khả năng đi mưa ngay cả khi trời mưa rất lớn. Sự thật thì mình thấy rất hài lòng về chuyện chống nước, tuy 2 tháng qua thời tiết Sài Gòn không có mưa lớn để mình thử nghiệm, nhưng mình đã nhiều lần cố tình đổ nước lên áo nhưng không nhầm nhò gì.

Mình may mắn có một anh trong công ty là mod @MinhTriND cũng mua và sử dụng áo khoác Columbia này, anh cho rằng khi mặc đi mưa trong thời gian dài (mưa lớn) sẽ có thấm nước vào người, đó cũng là một điều khiến mình hoang mang.

Nhưng xét về hoàn cảnh cá nhân của mình nếu có trời mưa, mình chỉ đội mưa trong lúc lái xe (xe gắn máy) lúc này mình đã có áo mưa rồi, tất nhiên mình cần trải nghiệm thực tế thêm trong mùa mới sắp tới. Hy vọng mình có dịp để mặc áo khoác đi bộ dưới trời mưa 😁

Quảng cáo

Lưu ý khi mặc đi mưa, bạn cần đội mũ lên, kéo khoá đầy đủ và cả ở 2 phần túi áo trái phải. Lúc này chiếc áo sẽ thật sự kín hoàn toàn để có thể tự tin ra ngoài trời mưa. Phần zip kéo của áo có thể kéo cao đến miệng, và lại thêm một lớp dán bên ngoài để che chắn toàn bộ. Lúc này về ngoại hình nó giống một chiếc áo mưa nhiều hơn là áo khoác.

Theo kinh nghiệm giặt áo của mình, vì nó đặc biệt hơn những loại áo thông thường
  • Không nên giặt sấy, tốt nhất để nó tự khô
  • Không nên sử dụng nước xả
  • Nếu siêng năng thì nên giặt tay là tốt nhất
Xét lại về tổng thể, Columbia Watertight II Rain là chiếc áo khoác đi mưa khá lý tưởng. Trước đây mình có mặc của thương hiệu Dickies thì nó chỉ chống nước ở mức nhẹ, trọng lượng cũng nặng hơn, dầy hơn, khi thử nghiệm dội nước thì áo Dickies vẫn bị vào nước bên trong nếu có lực tạt mạnh, tứ phía, tất nhiên cảm giác mặc sẽ không đã bằng Columbia.

Với mức giá 60$ (chưa thuế), mình nghĩ Columbia Watertight II Rain khá dễ dàng tiếp cận nhất nếu bạn đang muốn tìm cho mình một chiếc áo khoác vừa mang tính thời trang, dễ mặc, nhẹ nhàng, chống nước rất tốt.

Áo_khoác_Columbia_waterproof_tinhte12.jpg Áo_khoác_Columbia_waterproof_tinhte13.jpg Áo_khoác_Columbia_waterproof_tinhte4.jpg
142 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

thanhtoan92
ĐẠI BÀNG
5 năm
Nhìn rõ ràng là cái áo mưa sao ra áo khoác nhỉ ???
wiind
TÍCH CỰC
5 năm
@exciterc ở sg có chỗ nào bán không bác
@wiind Mình tìm thì Columbia ko có chính hãng ở VN. Mặc dù áo và giầy của mình mua đều là Made in Vietnam. Bạn coi xem các shop đồ xách tay có không.
@Thomas6688 HN mua chỗ nào? Có đáng tin không khi mấy cái the northface và columbia bán đầy ở khu phố cổ, kể cả trên các vỉa hè. Chắc 99% là hàng giả.
Thomas6688
TÍCH CỰC
5 năm
@exciterc Vài điểm ở Hanoi bạn có thể tham khảo : Trung JackColumbia, KtMart Outdoor, MadeinVietNam outdoor store(hàng giá phỏng tay), Nguyễn Hiệp store 86 Ninh Bình
Cơ bản nhiêu đây là đủ rồi
Bây giờ mà tính tới chuyện mua áo mưa thì còn hơi... sớm nhỉ :rolleyes::rolleyes::rolleyes:
@Cửu Thiên mua loại này tthời trnag hơn mà cũng chống nước nè
mà mặc vô ngta kêu khùng
@Cửu Thiên Mấy hôm nay trời saigon mưa tầm tả, vừa đúng mùa luôn
@Cửu Thiên SG mưa tè le rồi😕
Hunter0zz
TÍCH CỰC
5 năm
@Cửu Thiên Sáng nay SG mưa sml
Vũ!
CAO CẤP
5 năm
vậy là ướt quần à
boymummim
ĐẠI BÀNG
5 năm
Trời nóng bắt mặc cái này thì chết ah,trời mưa thì đã có áo mưa,chứ cái áo này mặc khi trời mưa thì ướt thầy nó hết quần! Tóm lại phí tiền,nhảm!
linh0125
TÍCH CỰC
5 năm
@boymummim Chuẩn bác. Mà cũng chả cần phải mua tít ở Amazon như bác chủ nhé, em mua cái của Canifa việt nam 700k. Lúc mới, đi mưa xuân thì chống đc, mưa rào khóc thét, bây giờ cũ rồi mưa nào cũng khóc.
ntlvn
CAO CẤP
5 năm
Mấy loại áo này mặc nóng bỏ mama ra, nhìn là cạch. Trước khoái mấy đồ adventure lắm, có mua một cái kiểu này mà nó quảng cáo là dùng cho đoàn thám hiểm Nam Cực. Đúng là tốt thật mà mặc nóng như xông hơi, mưa thì Ok.
Fibbo
TÍCH CỰC
5 năm
@ntlvn Thì nó dùng cho Nam Cực thì nóng là đúng rồi 😁
NamAnn
TÍCH CỰC
5 năm
@ntlvn Bác ở xứ nhiệt đới đi mua đồ Nam Cực xong còn than gì :eek:
Áo chống nc thì có gì lạ. Trong nc cũng sx dc
Áo khoác thường nên mặc áo vải, tiếp xúc da mềm mại thoải mái thông thoáng hơn, nên mua loại hoodie để che đầu, che ót... vd hàng Lime Orange(xài 1-2 tháng bị mục vải lổ chổ, thất vọng), Uniqlo
Chứ mặc áo chống nc, dù có lớp lưới cũng hầm lắm, nhất là cái nóng Sài Gòn, bí hơi rồi lại nóng đổ mồ hôi..
Mưa thì áo khoác che thân, còn ướt quần sao? Cũng phải mặc áo mưa cánh dơi vào thôi...
Cũng từng tư duy mặc áo khoác chống nước "tất cả trong 1" cho nó pro, dc 1 thời gian hầm nóng bí hơi đổ mồ hôi nhớp nháp... lại quay lại áo khoác vải...
Nhưng cũng có 1 cái áo chống nc xếp gọn trong cốp để chống những cơnmưa đỏng đảnh của SG...
ntlvn
CAO CẤP
5 năm
@MrDuc2010 Xếp luôn cái áo mưa đi bác. Giờ loại xịn nó cũng mềm mỏng hơn xưa nhiều rồi.
nbanhien
ĐẠI BÀNG
5 năm
@MrDuc2010 Bác mặc sao mà lime orange 1 2 tháng đã rách, mình mặc hàng ngày gần 2 năm mà nó chỉ cũ đi, bạc màu chứ không bị gì hết(giặt máy giặt)
man1606
TÍCH CỰC
5 năm
@MrDuc2010 Con này có khi cũng Made in Việt Nam bác nhé. Mình toàn xài hãng Colombia này, đa phần sp nào cũng có yếu tố chống nc ít hay nhiều, có nguồn từ nhà máy nên giá chỉ bằng 30% so với niêm yết.
@nbanhien ko biết, bị mục mấy cái rồi! Khá thất vọng!
Đang xài thử con Hoodie Special loại mới, vải mới thử xem sao! Vải của nó mặc sướng vì tiếp xúc da mềm mại..
Phải thừa nhận 1 điều là áo khoác Lime Orange ra người đường họ mang rất nhiều vì ngon bổ rẻ, bền thì chưa chắc!
Ngoài ra thấy balo 10 lit của Decathlon của Pháp cũng thấy bà con xài rất nhiều vì quá rẻ 63K mà bảo hành tới 10 năm!
Công nhận cái nào bà con xài nhiều cũng phải có lý do hợp lý để phổ biến như vậy!
Lướt lên lướt xuống nhanh xém sặc nước

Screen Shot 2019-03-30 at 8.54.59 PM.png
mình thì dùng áo mưa rạng đông hơn 10 năm nay, chất liệu tốt, bền, giá phải chăng 350 tới 1tr2 tùy loại, chỉ bị mất chứ không bị hư 😁
vinhcao7
ĐẠI BÀNG
5 năm
@nguyễn huỳnh khải Chuẩn, xưa đi làm bằng xe máy chơi bộ áo và quần.
Mua thêm cái túi nylon xỏ giày nữa.
Đi mưa vô tư.
Có điều nó là áo mưa nên dày và nặng.
Giờ đi xe buýt nên ko xài
@vinhcao7 Nếu mà chỗ chờ xe bus ko có mái che thì mưa cũng căng
Mình thì bận áo cánh dơi
Thấy xe gần tới là cởi luôn xếp lẹ leo xe
Ướt tí hehe
vinhcao7
ĐẠI BÀNG
5 năm
@nguyễn huỳnh khải Có app này. Xem được thời gian thực xe bus đang chạy tới đâu. Bao lâu tới luôn.
Quá ngon

BUSMAP
phucdai3000
ĐẠI BÀNG
5 năm
@vinhcao7 App tên gì vậy
vinhcao7
ĐẠI BÀNG
5 năm
@vinhcao7 App
Nên chọn dòng sản phẩm sử dụng vật liệu Gore-tex. Vừa chống nước, vừa thoáng khí. Nylon thì nóng lắm.
Thường các sản phẩm ourdoor kiểu này chịu được nước trong khoảng 3 tiếng thôi.
Một số sản phẩm có thiết kế khoá kéo vùng nách 2 bên hay phía trước ngực. Khi nóng có thể kéo khoá ra để thông khí.
Còn về giặt, tuyệt đối không giặt máy, không dùng hoá chất, không dùng bàn chải. Giặt nhẹ nhàng bằng tay, dùng sữa tắm để giặt lớp lưới bên trong thôi.
@buitrongdat Gore tex tiền nó trên trời bạn hiền ơi 😔
hugo1m8
CAO CẤP
5 năm
@buitrongdat Đã tốn mớ tiền mua về rồi lại phải nâng như nâng trứng, mệt mỏi quá bác.
NavySean
ĐẠI BÀNG
5 năm
Áo này ở công ty đầy còn chả thèm mang về mặc. Vậy mà mang lên quảng cáo luôn 😁:D:D
Áo này mặc trời mưa thôi, bình thường mà mặc thì k khác gì cái lò hấp nhiệt. Nó có thoát nhiệt được đâu.
sdvn
ĐẠI BÀNG
5 năm
@WesleyNguyen1411 Ngốc,, google áo khoác columbia đi, áo loại này thường gọi là áo chống thấm, chống nước từ phía ngoài, có tính năng "thở" thoát khí nóng ẩm từ phía trong, chủ yếu dành cho dân dã ngoại, màu sắc sặc sỡ, tương tự mấy cái áo the north face bán đầy đường việt nam kìa.
@sdvn Bạn mặc chưa?
Nhìn vải thế này mà bạn bảo "thở" được?
tranjella
TÍCH CỰC
5 năm
ec 60 đô next với
Fivelions
TÍCH CỰC
5 năm
Lớp vải lưới ở trong mục đích là ở ngăn cho da đổ mồ hôi dính với lớp nilon. Có lớp lưới đấy mà ông còn thấy khó chịu, thì thử cắt cái lớp lưới đấy đi xem, chả khó chịu gấp 10 lần. Nói cứ ngược ngạo thế nào ấy 😕
@Fivelions ông chủ thớt nói ngược vãi hàng =))
"Lưu ý nếu bạn nào có thân nhiệt cao như mình, thường ra mồ hôi thì sẽ không thích phần lưới bên trong áo, nó tạo thêm cảm giác bí khi trời nắng nóng. Đặc biệt mình thường xuyên đeo ba lô mỗi ngày, việc phải mặc áo khoác có lưới bên trong sẽ khiến mình ra mồ hôi nhễ nhại, rất phiền phức."
=> cái này do lớp áo ngoài bí hơi, nước ko vô được thì làm sao thoát ra, liên quan quái gì tới lớp áo lưới, mục đích áo lưới là giúp thấm hút mồ hôi =))
duythanhvl
ĐẠI BÀNG
5 năm
Áo dạng vải có phủ lớp DWR chống nước thì tốt nhất bạn không mặc như áo khoác. Nếu thường đi nắng, tia UV sẽ làm mòn lớp DWR. Và khi giặt với nước giặt bình thường, lớp DWR này cũng sẽ bay, nên thường chỉ giặt được với nước giặt chuyên dụng dành cho đồ có lớp DWR.

Nếu như hình thì áo bạn có vẻ đã bắt đầu bị thấm rồi. Đi mưa nhẹ 5p thì không sao, mưa tầm 20p là áo bạn thấm là cái chắc.
comi
ĐẠI BÀNG
5 năm
Nếu chỉ về chống mưa, áo mưa bộ 20k chống mưa cả ngày ko thấm, đủ rộng để ko bị bí.
Còn về hình thức thì cái Columbia này quá ổn.
S777
TÍCH CỰC
5 năm
Áo mà ko có quần à? Vậy chả nhẽ mặc áo này với quần mưa?
vodang89
ĐẠI BÀNG
5 năm
@S777 Mà mặc quần mưa thì chúa phiền phức, mặc áo dơi còn tiện hơn. Ghét nhất lúc mang giày mà mặc quần mưa, còn ko thì phải cởi giày ra cũng rắc rối + ướt cmn tất rồi (đang tính ở ngoài đường gặp mưa).
@S777 Mặc quần xong rồi thì giày mưa đâu bác nhỉ?
nhawe
ĐẠI BÀNG
5 năm
@WesleyNguyen1411 Mua ô tô đi bác !

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019