Trên tay ASUS Zenscreen: từ điện thoại lên máy tính chỉ bằng một sợi cáp

cuhiep
31/5/2017 5:21Phản hồi: 91
Trên tay ASUS Zenscreen: từ điện thoại lên máy tính chỉ bằng một sợi cáp
Mình dùng một sợi cáp USB-C để nối giữa chiếc HTC U11 của mình và chiếc Zenscreen. Vậy là nội dung trên màn hình HTC U11 được truyền lên trên màn hình ngoài 15"6. Tương tự mình cũng thử với Macbook của mình và mọi chuyện cũng đều diễn ra tuyệt vời. Màn hình lấy điện từ điện thoại và máy tính để chạy và cổng USB-C đó cũng lấy luôn tín hiệu để hiển thị. Zenscreen dùng một lượng điện ít hơn 10w/h nên anh em có thể không cần lo lắng quá.

Đây là thế hệ màn hình USB thứ hai của ASUS. Ở thế hệ này anh em thấy ASUS dùng viền màn hình mỏng mà họ gọi là Nano Edge. Nhờ đó mà màn hình 15"6 nhỏ đi đáng kể. Anh em hoàn toàn có thể nhé trong balo như một quyển sách và nếu cần thì lôi ra dùng nó như một màn hình thứ 2 để mở rộng khả năng hiển thị cho Macbook của anh em hay điện thoại của anh em.

Zenscreen cũng dùng tấm nền IPS nên màu sắc hiển thị rất tươi và màu sắc đẹp. Mình để cạnh Macbook Pro của mình thì thấy màu sắc rất tương đồng giữa hai màn hình.

Với Macbook thì anh em có chế độ hai màn hình, còn với smartphone như HTC U11 thì mìn thấy nó đơn giản là hiển thị toàn bộ nội dung của màn hình điện thoại lên trên màn hình ngoài.

Zenscreen sẽ được bán ra với giá khoảng 250usd cho thị trường Mỹ vào tháng sau. Anh em nhớ là màn hình này kích thước 15"6, độ phân giải FullHD, mỏng 8mm và nặng 780gram. Màn hình cũng có sẵn tính năng chặn ánh sáng xanh để bảo vệ mắt khi dùng ban đêm.

Bất ngờ khi điện thoại cũng hỗ trợ đủ điện để màn hình chạy.

Màn hình thứ hai cho máy tính

Một cổng kết nối duy nhất USB-C. Không cần điện ngoài. Anh em thấy logo Power Delivery gần cổng USB-C. Sẽ có rất nhiều thiết bị hỗ trợ chuẩn truyền điện này.

Viền màn hình mỏng, ASUS gọi là Nanoedge
Zenscreen chỉ nặng chưa đến 1kg nên có thể dễ dàng mang đi vòng vòng trong balo.

Quảng cáo

Có một cái lỗi tròn đục sẵn trên màn hình nên anh em có thể dùng bất cứ cấy bút nào hay cây đũa nào đó để dựng màn hình đứng dọc hay nằm ngang đều được

91 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Iphone sao cắm được bác?
@gachiennuocmam iPhone khác người nên không dùng mấy cái này
Razor11
CAO CẤP
7 năm
@thebach Vậy dùng cái gì
@gachiennuocmam Ko có tiền mua Macbook của a thì đừng đú, còn chiếu iPhone lên màn hình thì chuyện vặt - Timcook cho hay!?!
cuong642
TÍCH CỰC
7 năm
@gachiennuocmam chắc bạn chưa biết đầu chuyển micro usb sang đầu linghtning. nên tìm hiểu thêm nữa
king fox
TÍCH CỰC
7 năm
Hay quá ta. Chia màn hình cho lap hay nè.
mua này về coi... à mà thôi 😁
sao không tích hợp luôn cục pin vào bên trong nhỉ? dùng pin từ thiết bị thì tốn quá
@illusion N fiction đồng tình với bạn, cái màn hình to thế kia thì mình nghĩ nhét thêm 1 cục pin 3-4k vào không khó. chứ để nó dùng nguồn đt xót bỏ xừ
@anh.duong.218 bo mạch bé tý chứ có to đâu, pane thì theo mình biết giờ các hàng làm được mỏng lắm rồi. còn pin thì chỉ cần nhét cục 3-4k thôi. bằng cục pin đt, không nặng đâu b. hoặc cùng lắm thêm 1 cổng nguồn riêng (dùng nguồn từ pin dự phòng hoặc sạc đt), để lúc nào đt sắp hết pin thì có thể lấy từ nguồn ngoài vào dùng
@illusion N fiction Ngáo vãi
longtth
ĐẠI BÀNG
7 năm
@illusion N fiction Vậy thì hết mỏng nhe bak ạ
Màn hình này có cảm ứng không bác Hiệp nhỉ ?
Hay đấy. Nhưng nếu là cổng micro-usb thì chịu chết ah?
cuong642
TÍCH CỰC
7 năm
@daugauhp911 chạy ra tiệm làm cái đầu chuyển nhé bạn. có biết đầu chuyển ko. ko biết lên google nha 😁
Lampham95
ĐẠI BÀNG
7 năm
@daugauhp911 Micro USB có chuẩn power delivery đâu bác, nó không truyền đủ điwwnj
Giống kết nối mhl nhỉ, kết cái intro đầu tiền, đưa tab từ màn hình này qua màn hình khác, đã dễ sợ
15 in rưỡi mà còn Full HD liệu có hút pin nhìu không nhỉ? 10W 1h trong khi màn hình bình thường phải cắm adapter thì hơi lạ?!
cuong642
TÍCH CỰC
7 năm
@quynhmatroi nghiên cứu thêm đi bạn. nó tích hợp cả 1 đống công nghệ tỏng đó. chả nhẽ nó lừa 😁
@cuong642 Cái Power Delivery đó mới qá. Để ông nào sài thử trước cái đã. Mới ra nên chưa rõ. Sợ về lâu dài ko biết nó ăn điện nhìu ko chứ cái màn độ phân giải cao mà to đùng vậy ăn có 10W/h thấy hơi hư cấu
cuong642
TÍCH CỰC
7 năm
@quynhmatroi Mua cái về trải nghiệm đi bạn. Chứ nghi ngờ làm gì. Mua về dùng là biết liền
@cuong642 Bác làm như tiền là giấy lộn ngửa tay xin phụ huynh là đc à =)) để ông nào có điều kiện làm chuột bạch trước đy rồi tính. Nói chuyện hoang đường ahihi =))
quangkhanh90
ĐẠI BÀNG
7 năm
Cái này hữu dụng nè! Có điều logo asus ko đc đẹp lắm!
nldquy
ĐẠI BÀNG
7 năm
Quá tuyệt vời. Giá cả lại phải chăng. làm việc 2 màn hình mình thấy năng suất tăng thêm rất nhiều vì suy nghĩ rất liên tục, không bị ngắt quãng khi chuyển giữa các app. Lại tiết kiệm thời gian nữa. Nếu bạn nào đang sử dụng ipad thì có thể mua app DuetDisplay giá 10$ để sử dụng ipad làm extended screen cũng rất tốt. Mình đã sử dụng và thấy cực kỳ hiệu quả.

Không liên quan nhưng chắc phải tích cực mua vé số để ruớc em assus này về dinh.
ngoanrazo
TÍCH CỰC
7 năm
Ngon, kết hợp thêm macbook nữa là okie
chinhlevn
ĐẠI BÀNG
7 năm
Không dây thì thích hơn. Có dây thì lại phải ngồi gần
Vipkaka$
ĐẠI BÀNG
7 năm
@anh.duong.218 Wifidisplay không biết chất lượng thế nào.
@Vipkaka$ k phải lúc nào cũng có wifi để truyền dữ liệu
@chinhlevn ko dây thì tiện lợi ,đẹp nhưng ko đảm bảo đưòng truyền .nếu đã lỡ thích thì làm sợi cable 5m 😁
Lampham95
ĐẠI BÀNG
7 năm
@chinhlevn Không dây thì điện đây ra cho nó chạy bác :v
Cục pin điện thoại 5000 mAh bây giờ tính ra cũng có tầm 15W . Mà cái màn hình này ngốn 10Wh + cái điện thoại đang chạy thì liệu trụ được bao lâu ? :v
asimo7777
TÍCH CỰC
7 năm
Thêm cổng HDMI nữa, gắn PS4 vào là ngon. ☺
@asimo7777 dùng adapter Type C to HDMI
@asimo7777 Mua adapter HDMI - USB type C.
Lovetech36
TÍCH CỰC
7 năm
Ko thấy ngon gì hết
OxJade
TÍCH CỰC
7 năm
vậy có xài dc cho lap window ko ạ
alex.hn
CAO CẤP
7 năm
Ông USB-type C làm được lắm việc nhỉ. Giờ mọi kết nối với chuẩn type C này thành đơn giản. Thế mà ko hiểu sao nó chưa thành một chuẩn công nghiệp chung được nhỉ?!
KytoSai
TÍCH CỰC
7 năm
@alex.hn Phải chuyển dần thôi bác, mình là mình mong lắm em nó thành chuẩn chung rồi, hiện tại cáp USB-C đã phổ biến hàng loạt rồi, cũng nhờ mấy cái điện thoại mới phần nhiều 😁 !
@alex.hn quên thằng thunder à 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019