Trên tay Audio-Technica M60X - Chất âm trung tính, thiết kế gọn gàng

AudioPsycho
13/9/2018 7:14Phản hồi: 55
Trên tay Audio-Technica M60X - Chất âm trung tính, thiết kế gọn gàng

Audio-Technica ATH-M60Xtai nghe on-ear có thiết kế closed-back kín, tính di động tạm ổn với trọng lượng nhẹ, kiểu dáng thanh gọn, hình hài nhỏ nhắn tuy nhiên không gập lại cất được nên mình cho nó hai chữ “tạm ổn”.

tinhte_audio_technica_M60x (2).jpg

Tai nghe sử dụng một driver dynamic 45mm, trở kháng 38 ohms, độ nhạy 102dB, theo hãng thì driver này chính là của ATH-M50X được anh em yêu mến trong suốt từ xưa đến nay, và cũng như ATH-M50X thì ATH-M60X cũng được Audio-Technica phân loại vào dạng tai nghe kiểm âm, dùng cho mục đích monitoring.
tinhte_audio_technica_M60x (4).jpg

Trong hộp của ATH-M60X có 3 dây, 1 dây xoắn khi kéo dãn sẽ dài 3m, 1 dây thẳng 3m và một dây 1.2m, đi kèm 1 jack adapter từ 3.5mm ra 6.3mm để dùng với mixer hoặc amplifier khác. Cảm giác đeo khá thoải mái, hơi nóng tai khi đeo lâu chứ không bị đau tai.

tinhte_audio_technica_M60x (3).jpg

Chất âm M60x tươi sáng, hơi kén người nghe một chút vì tiếng trung âm không nhiều màu sắc và không quá ngọt ngào, mọi thứ được gia giảm theo chiều hướng cân bằng. Phần upper-bass giàu năng lượng, đánh tròn tiếng, rất vui và khỏe tuy nhiên sub-bass không đi quá sâu, tầm 50Hz đổ xuống mình thấy ATH-M60X vẫn chưa định hình được dải âm này, khá mờ. Tiếng mid trong sáng, lên cao tốt, không chói, không gắt, low-mid cho tới upper-mid được thể hiện rõ ràng với cường độ vừa phải, màu âm trung tính, không nịnh tai – đây có thể là dải âm mà ATH-M60X làm tốt nhất. Treble khỏe, nhuyễn, dải siêu cao long lanh và lower-treble đánh giòn giã (crispy) tuy nhiên decay hơi chậm thành ra nghe mấy bản nào nhiều treble như bản Take Five của Dave Brubeck có hi-hat gõ leng keng leng keng mật độ cao thì hơi rối.

tinhte_audio_technica_M60x (1).jpg

Nhìn chung M60x thích hợp để nghe trữ tình, Pop hay Trance, House nhẹ nhàng tới vừa phải như Alok thì được chứ để đánh mấy bản EDM nặng nặng của Afrojack hay đánh Metal thì sẽ hơi rối. Với 5tr3 thì M60x thể hiện tốt về âm thanh khi cao, rộng và sâu đều có đủ và được thể hiện ở mức vừa phải. Anh em có mua ATH-M60X về cũng nên cho nó chạy nhè nhẹ khoảng 10-50 tiếng rồi hãy thưởng thức, tiếng sẽ tốt và đầy đủ hơn khi nghe qua ngày qua tháng.
55 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

♥Anh chủ thớt có cái nốt ruồi duyên :3♥
@cyberat Gớm thiệt chứ, hahaha
mvu1
ĐẠI BÀNG
6 năm
@cyberat Giống Kiều Minh Tuấn 😃
@cyberat thớt k0 lo ế nữa rùi😃
tq@thanh
TÍCH CỰC
6 năm
Mình chỉ thích Grado thôi, con này ko ham lắm..
hiepps
TÍCH CỰC
6 năm
@tq@thanh Hãng đấy ngon nhưng Siêu đắt.
@hiepps Avatar hay nhỉ 😁
supperyoyo
ĐẠI BÀNG
6 năm
@tq@thanh Mình cũng là fan grado. Nhưng vì open nên không gian công cộng khó xài
bustalyme
TÍCH CỰC
6 năm
@supperyoyo Quả pad khó mê và hộp pizza nưã chứ
😁 mod review hay
Thích chất âm cao cấp nhưng củng thích wireless, Có lẽ khi nào tai nghe kết nối được wifi thì mới thành hiện thực.
Từ hồi M50x bị lăng xê quá đà, đâm ra hơi ác cảm dòng M này.
Long K.H
ĐẠI BÀNG
6 năm
@bud's trong phân khúc giá đó thì ráng kiếm dt770-880, hd600 cũ, akg k701,... và m50x không còn cửa nào luôn ạ. Và ai cũng biết m50x là con tai overhyped nhất hệ mặt trời rồi 😁 đặc biệt là quả treb nghe như giết người ạ
@bud's Đồng ý với bạn. Hay trong tầm giá
hotcoffee8x
ĐẠI BÀNG
6 năm
@killed M50x thì chất âm khác với M60x nhiều lắm. tuy cùng dòng nhưng cho chất âm khác hoàn toàn khác. Chưa trải nghiệm qua thì ko thể phán đại như M50x đc nhé bác.M60x có âm vocal và treb tuyệt vời đối với dân ko thích âm Bass ầm ầm và kéo đuôi như JBL.
@hotcoffee8x Cảm ơn bạn, để chờ 1 thời gian rồi mình trải nghiệm nó, chứ ngày xưa bị con M50 là thấy nản toàn tập
holale
TÍCH CỰC
6 năm
Bắt đầu chơi thì nên dùng tai nghe nào các bác.
Nguồn phát là con fiio 89$.
Em ko nghe dc inear.
Thien Quoc
TÍCH CỰC
6 năm
@holale Nó bọc sát quanh tai, nếu vành tai hơi to sẽ cấn. Còn ko ok. Nhưng không thoải mái như fullsize.
@Lê Hoàng Huynh Ra quán chỉ thích mẫu tai nghe thôi. Chứ tai nghe cần chạy rà rồi nghe mới hay
@minhthanh255 Mấy mẫu thử burn in hết rồi mà
@Lê Hoàng Huynh Nên thử ghép mấy con dac hoặc amply luôn xem thế nào đỡ mất công đi. Mình được nhân viên tư vấn ghép 50x cung toping Nx3 nhưng không hay lắm
Bocubi
TÍCH CỰC
6 năm
Mình cũng thích M50 tuy nhiên Grad là lựa chọn.
binbinkuta
ĐẠI BÀNG
6 năm
tiện đây có anh nào bán tai nghe bluetooth bán thi fcho em thông tin với ạ
Chả có cái tai nghe nào hoàn hảo cho tất cả mọi người cả. Cho nên tính tương đối là chuẩn.
Thien Quoc
TÍCH CỰC
6 năm
Mình đang xài combo fiio x5 gen 2 + ATH M30x, đang kiếm con ATH AD500x nghe cho nó thoáng, có bác nào dư để rẻ lại không?
triking
ĐẠI BÀNG
6 năm
Trong tầm giá M50x đánh tạp là đỉnh rồi. Còn muốn nghe kiểu Bolero thì MSR7.
bsphong
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình cũng có m50x hơn 3 năm, nghe một thời gian dài thấy ngày càng hay. Bass không mạnh mẽ lắm bằng Beat hay Bose nhưng tròn, chắc. Treble rất ngon, nhạc cụ nghe tách bạch.
hotcoffee8x
ĐẠI BÀNG
6 năm
@bsphong Lên M60x nghe treb lung linh hơn nữa đấy, nhưng khuyết là Bass hơi ngắn nên ban đầu nghe ko quen. Nhiều dân chơi EDM chê M60x ko bằng M50x là vì lẽ đó
@linhndnd Bác dùng Dac nào cho em nó vậy?
linhndnd
ĐẠI BÀNG
6 năm
@minhthanh255 Mình dùng với máy nghe nhạc FiiO X5 gen 2 nha bác, nghe với laptop thì cắm FiiO X5 gen 2 làm DAC để nghe luôn.
@linhndnd Thanks
hgloc
ĐẠI BÀNG
6 năm
Lúc trước k hay đọc các bài review về âm thanh trên TT nhưng từ khi có bác Mod bày viết bài thì mình thích đọc hơn hẳn. Viết rất hay và chuyên nghiệp!
haiconheo
ĐẠI BÀNG
6 năm
cho em hỏi con này với con ath msr7 thì như nào ạ
Long K.H
ĐẠI BÀNG
6 năm
@haiconheo Msr7 hay hơn nhiều, e này bass lùng bùng, treb sắc chết người, mới chơi thì thấy ấn tượng, chứ lên level rồi sẽ thấy nó dở
HuulocCB
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình chỉ thích đi vô nhà hát nghe ca sĩ hát trực tiếp 😁
KTBFFHDAN
ĐẠI BÀNG
6 năm
Đọc mấy bài review âm thanh chả hiểu gì. Âm thanh là thứ mà mỗi người cảm nhận 1 kiểu.
Nói chung chọn tai nghe mình chỉ cần chọn dòng nhạc mình thích rồi search google Top tai nghe theo thể loại nhạc, theo tầm giá. Rồi ra cửa hàng nghe thử. Done!
@KTBFFHDAN Mày thì biết cái gì
Hỹc... Bâyh tai nghe k có ANC là mình k thèm nữa 😔

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019