Trên tay Audiolab M-DAC nano - Bluetooth DAC/Amplifier di động chất âm hay, sạc không dây, 4tr8

AudioPsycho
29/5/2019 7:34Phản hồi: 59
Trên tay Audiolab M-DAC nano - Bluetooth DAC/Amplifier di động chất âm hay, sạc không dây, 4tr8
M-DAC nanoBluetooth DAC/amplifier di động, được thiết kế để sử dụng với các thiết bị như smartphone, tablet, máy tính hay hầu như tất cả những nguồn phát nào có hỗ trợ kết nối Bluetooth, và nó chỉ có Bluetooth thôi, không cắm vào máy tính hay điện thoại làm USB DAC được đâu. Em này giá 4.800.000VNĐ. Sở dĩ mình nghĩ Audiolab khi tạo ra em này hơi mạo hiểm, vì chỉ có kết nối Bluetooth với mức giá không phải là quá bình dân. Ý muốn của họ, hẳn là muốn tạo một sản phẩm không dây hoàn toàn, để anh em không vướng bận và quá lăn tăn nhớ dây này quên dây nọ để sạc từng thiết bị, rất "di động" còn gì.

Danh tiếng và chất âm của Audiolab trong giới âm thanh là rất tốt, quan trọng là phải nghe hay, đó chẳng phải là lý do mà phần lớn các ông đi mua thêm portable DAC/amplifier sao 😁

tinhte_audiolab_mdac_nano-9.jpg tinhte_audiolab_mdac_nano-10.jpg
Trên thân máy là bánh xe điều khiển âm lượng kiêm chức năng qua bài (nhấn), đi cùng phím F (phím nguồn) để tắt và mở máy. Phím F này còn là tính năng upsampling 384kHz/32-bit. Sản phẩm cũng tương thích với cả Siri và Google Assistant để bạn sử dụng tiện lợi hơn nữa.

Kích thước của M-DAC nano nhỏ gọn cỡ bao diêm, nặng 28gram, anh em sử dụng với hầu như tất cả những nhu cầu của mình từ di chuyển trên các phương tiện công cộng, tập luyện thể dục hay đơn giản chỉ là nghe nhạc giải trí. Pin trung bình vào khoảng 6~8 giờ (tùy theo có kích hoạt chế độ upsampling hay không).

tinhte_audiolab_mdac_nano-16.jpg tinhte_audiolab_mdac_nano-22.jpg

M-DAC nano còn hỗ trợ thêm sạc không dây với thao tác đơn giản là đặt nó lên bộ sạc khi cần là xong, cái miếng sạc không dây này chuẩn Qi, vậy anh em nào có điện thoại hỗ trợ sạc không dây thì cũng sạc được.

Theo thông số kỹ thuật, M-DAC nano có khả năng kéo đến những chiếc tai nghe có trở kháng 3.000 Ω với công suất tối đa 7.5mW. Với những chiếc tai nghe khoảng 320 Ω, M-DAC nano sẽ cung cấp mức công suất trong khoảng 30mW. M-DAC nano sử dụng Bluetooth 4.2 hỗ trợ codec aptX, aptX-LL (Low Latency) và AAC, mang đến độ tương thích cao nhất cho hầu hết các thiết bị di động hiện nay, với aptX-LL thì việc coi MV nhạc trên Youtube cũng không bị chậm tiếng nữa.

Thử nghiệm nghe nhanh 1 số thể loại nhạc khác nhau cho kết quả rất khả quan. M-DAC nano có chất âm rất giống kiểu âm đặc trưng của Audiolab: mạnh khỏe, ấm, dày dặn, mạch lạc, dải cao êm và có năng lượng vừa, trung âm ngọt và êm, rõ ràng. Chức năng Upsampling khi bật lên thì làm trường âm sâu hơn một chút xíu chứ âm sắc thì mình cũng không thấy có sự khác biệt quá rõ ràng gì cho lắm, may ra, do âm trường rộng ra nên treble có 1 xíu airy nhẹ, nghe tươi hơn tý.

Nghe Halo của Beyonce, bass lượng đủ, sâu vừa, upper bass có cường độ vừa phải, lực vừa đủ mạnh, đánh khá lịch sự, được một cái là độ động em này khá đó. Nghe bass thấp bass cao với Beyerdynamic DT 240 Pro đủ, rõ nét. Giọng nữ tròn, ngọt, nếu mà khó tính mà nói, mình muốn nó phải "dữ" hơn nữa ở các âm vực cao, phải dữ và có tý gai góc nữa thì nghe Beyonce hay Celine Dion hát Treat Her Like a Lady mới đã :D

Quảng cáo

Dùng M-DAC nano nghe Jazz với IE 40 Pro sẽ cho kiểu tiếng hay, theo kiểu đẹp, mịn màng, bass sâu hơn, đánh bừng tiếng hơn, trung âm khi nghe Wish You Were Here - Pink Floyld lên rõ ràng, giọng David Gilmour có cường độ và độ dõng dạc tốt hơn, nội lực khỏe và tổng thế tone nam dày và tiếng treble có năng lượng khỏe, tách bạch, decay nhanh hơn nữa.

Đây, mình cảm thấy em này tuy là giá có cao: 4.800.000 VNĐ, nhưng cái vụ tiện lợi và chất âm thì ngon thật. Ngoài việc lựa chọn mua 1 con tai nghe true-wireless thời thượng ra, thì làm em M-DAC nano cũng hợp lý khi mà anh em đang có mấy em tai nghe có dây như in-ear, on-ear xịn xịn, chất âm tốt mà muốn vừa có tính di chuyển + chất lượng âm thanh tốt.

Ưu:
1. Chất lượng âm thanh tốt
2. Pin đủ dùng
3. Nhỏ, gọn, nhẹ
4. Sạc không dây

Nhược:

Quảng cáo

1. Giá còn cao, nhiều anh em sẽ chùn tay.
59 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bắn PUBG vẫn bị trễ nhỉ?! 😁
mr.nh0xx
ĐẠI BÀNG
5 năm
@tuandung204 thằng nào mua cái này về để chơi game thì cũng vl đấy =)))
@tuandung204 Mình chơi PUBG bằng Airpods thì không bị trễ, cơ mà cứ bật mic lên tán gái là coi như khỏi nghe hướng bước chân địch luôn, nó cân bằng âm thanh luôn :D
@levantam2508 Tốc độ âm thanh nghe được là yếu tố quyết định mỗi phát bắn :D
Tại sao phải cắm vào cái này mà ko cắm vào dap. So sánh về sự tiện lợi thì có khác gì nhau mà chất âm thì lại kém dap hơn
@AudioPsycho Thì rõ rồi mà, nếu hay như dac thì củng đâu có giá đó mà phải gấp tiền lên nhiều.
@kechienthang Ông đang comment cái gì vậy :v
@AudioPsycho Tôi chưa nghe nên hỏi vậy, có dap rồi ai hâm đi mua thêm cái này
@AudioPsycho Con này với lại DAP Sony A55 ngang giá nhau thì nên mua con nào vậy mod? Nghe tạp và só sẵn tai nghe inear rồi
Giá chát quá mà chất âm cũng ko tốt
cái giá dễ xa nhau quá
@vn_ninja Màu đèn đó bro ơi, mod thích màu tím mà.
ides
CAO CẤP
5 năm
đồ này chả có cái nào rẻ :v
ronglua82
TÍCH CỰC
5 năm
hàng đẹp nhỉ
đồ âm thanh thì cái gì cũng chất 😁
Ngon mà giá cao
Nhìn khá ngớ ngẩn và quê mùa, thà mua tai ko dây hẳn, hoặc mua máy nghe nhạc như các dòng Sony mới ra cũng đều hỗ trợ stream online.
@chân mây tím Comment trớt quớt cụ ui:rolleyes:
HHHIEP
TÍCH CỰC
5 năm
AudioPsycho Cho em hỏi con này và con ES 100 thì con nào hay hơn vậy anh?
Em đang xài ES 100 thấy nó rất tốt nhưng nếu con này hơn thì em sẽ đổi. ES có nhiều tuỳ chỉnh có cả cổng 2.5 Bluethoot 5.0 hỗ trợ chơi Games (chỉnh được độ trễ về 0).
nguyendan328
ĐẠI BÀNG
5 năm
@HHHIEP Em es này cải thiện chất âm nhiều hơn so với cắm trực tiếp qua đt ko bạn (cụ thể là ip) ??? Tks bạn.
HHHIEP
TÍCH CỰC
5 năm
@nguyendan328 Ngon hơn hẳn bạn ơi. Nhớ Up FW lên bản 2.0.2 thì nó nhận Bluethoot 5.0 và có thêm các tính năng mới. Nếu để nguyên bản 1.4 thì khi chơi PUBG hay bị mất Mic. Chạy bản FW mới khác hẳn.
Nó có cực nhiều tuỳ chỉnh hay nhé. Mình rất ưng con này. Âm thanh hay hơn hẳn bạn nhé.
nguyendan328
ĐẠI BÀNG
5 năm
@HHHIEP Thanks bạn nhiều!
linhnikon
ĐẠI BÀNG
5 năm
Đời mình vẫn có một cái băn khoăn lớn, "Chất âm" là gì?
huanrafa
ĐẠI BÀNG
5 năm
@linhnikon "M-DAC nano có chất âm rất giống kiểu âm đặc trưng của Audiolab: mạnh khỏe, ấm, dày dặn, mạch lạc, dải cao êm và có năng lượng vừa, trung âm ngọt và êm, rõ ràng." Người ta đã giải thích thế này r còn gì :|
concuuduc
TÍCH CỰC
5 năm
Từ khi có tai nghe true wireless thì không hiểu mấy con này còn thị trường không
@concuuduc Dành cho những người vốn đã có sẵn vài tai có dây chất lượng, và họ mua cái này nữa để tận dụng mấy con tai kia. Vì hiện tại mấy con TW vẫn chưa thật sự hoàn thiện về chất âm với công nghệ kết nối.
@concuuduc còn 😆) chất lượng âm thanh của đám true wireless chưa lại được đâu 😃
cho mình hỏi 3 con này với nhau thì em nào nghe EDM & Jazz, Classical hay vậy @AudioPsycho ???

PS: mình đang có nhu cầu mua để nghe đi đường, tập Gym thôi.

@vinhphucng25 Bỏ con ES100 củ chuối ra thì 2 con còn lại nghe gì cũng đc
@AudioPsycho bữa mình nghe có người nói con ES100 ngon hơn FiiO Q1 gen2 luôn không biết có đúng ko ạ?
@vinhphucng25 nghe đường tập GYM thì BTR3 cân được mọi thể loại ạ ! vừa rẻ vừa ổn định không lằng nhằng ! thiết kế cứng cáp dể dùng !
Nghi Duong
ĐẠI BÀNG
5 năm
Nghía cục này lâu rồi mà chưa dám, thank anh Mod
TungHs
ĐẠI BÀNG
5 năm
chủ thớt cho mình hỏi con mấy con Fiio M6, M7, M9 thì con nào có thể kết nối máy tính với DAC qua USB xong từ DAC có thể kết nối tới tai nghe thông qua bluetooth không?
tam8101399
TÍCH CỰC
5 năm
@TungHs ở chế độ này chỉ M6 sẽ có khả năng làm bluetooth transmitter kết nối với loa hay tai nghe ko dây dc nhé
potatokudo
ĐẠI BÀNG
5 năm
@TungHs Cùng câu hỏi? Cho mình hỏi thêm là còn thiết bị nào không? Cho mình xin 1 vài gợi ý cho nhu cầu này. Mình hay nghe tạp. Cám ơn mọi người
TungHs
ĐẠI BÀNG
5 năm
@tam8101399 M6 có thể lấy nguồn từ PC qua USB rồi phát tới tai nghe bluetooth hả bạn
nukenuky
ĐẠI BÀNG
5 năm
mua con này cắm vào cổng AUX của xe hơi để bắn nhạc từ phone vào sound system của xe có khả thi không mod?
Mình chủ íu muốn dùng cố định trên xe chứ tháo ra tháo vào thế nào cũng bị lạc mất
tam8101399
TÍCH CỰC
5 năm
@nukenuky cắm bằng cổng aux chả cải thiện được nhiều, xài cũng được nhưng hết pin lại lôi cái dock sạc ko dây thì ko nên, BTR3 vừa cắm usb sạc vừa xuất aux ổn hơn, đáng tiền hơn
vonam3g
TÍCH CỰC
5 năm
Thiết kế đẹp
Booooozyer
TÍCH CỰC
5 năm
Em chỉ muốn chi trên dưới 1 củ cho 1 cái bluetooth receiver nhỏ gọn, pin trâu, truyền âm thanh ở mức tương đối để e gắn vào con tai nghe V-Moda M100 già nua của em thì có bác nào cho em xin 1 cái tên không ạ 😃 Em cảm ơn!
@Booooozyer dưới 1 củ thì có FiiO uBTR nha bạn. chỉ có 700k cực ngon không thằng nào dưới 1 củ có thể so sánh được, từ pin trâu tới mic thu âm tốt & đường truyền âm thanh rất ổn định.
Còn nếu cố được thì FiiO BTR1k nha - 1.2tr
Booooozyer
TÍCH CỰC
5 năm
@vinhphucng25 Cảm ơn bạn nhé, <3
@Booooozyer ở SG thì qua mình bán lại cho con uBTR 1/2 giá còn BH tới 14.9.2019

Booooozyer
TÍCH CỰC
5 năm
@vinhphucng25 Keke, em ở HN bác ạ hay ship COD nhề :v
hunterval
TÍCH CỰC