Trên tay bàn phím Logitech K480: chuyển đổi 3 thiết bị, hỗ trợ đa nền tảng

Trung Dt
2/4/2015 10:4Phản hồi: 136
Trên tay bàn phím Logitech K480: chuyển đổi 3 thiết bị, hỗ trợ đa nền tảng
Khi sử dụng nhiều thiết bị đa nền tảng hệ điều hành, bạn sẽ cần những bàn phím có thiết kế với các phím lệnh phù hợp. Logitech đã đưa ra giải pháp để bạn có thể sử dụng một bàn phím cho nhiều nền tảng đó là sản phẩm K480. Bằng việc chuyển đổi nhanh lên đến 3 thiết bị, bàn phím này hỗ trợ cho người dùng Windows, Android, Chrome OS, iOS, OS X chuyển đổi qua lại nhanh chóng, sử dụng các phím lệnh phù hợp và không cần những thiết lập phức tạp.

Bàn phím ra đời giúp người dùng đơn giản hoá việc kết nối với các thiết bị đa nền tảng. Giả sử bạn dùng MacBook với máy tính Windows để bàn, khi muốn chuyển qua lại giữa hai máy để nhập liệu, bạn chỉ cần thao tác xoay để chuyển bàn phím, không phải tốn tiền mua thêm một cái bàn phím khác, cũng như sử dụng bàn phím Windows xài cho MacBook.

Logitech K480 có 2 phím để kết nối các nền tảng hệ điều hành, bao gồm PC (Windows, Chrome OS và Android), và các thiết bị của Apple (chữ i) kết nối đến iOS và OS X. Tương ứng với các hệ điều hành này sẽ là các phím lệnh phù hợp như Start/Windows - Alt hay Alt/Option và Command. Mình từng dùng bàn phím Windows cho Mac nên rất hay bị nhầm phím, thậm chí còn phải dán để nhớ vị trí phím dùng cho quen 😁.

Phần khay chứa các thiết bị sử dụng được làm bằng cao su, tăng độ bám của thiết bị khi đặt lên. Chiều dài của nó vừa đủ để đặt một lúc 3 thiết bị theo chiều dọc gồm Sony Xperia Z3 compact, iPad Mini và iPhone 5S.

Việc kết nối các thiết bị rất dễ dàng, bạn chỉ cần xoay bánh xe và gán số cho thiết bị cần dùng (1-2-3) rồi bấm nút PC hoặc ‘i’ để ghép nối (pair) với các thiết bị di động. Thử nghiệm cho thấy thời gian chuyển đổi khi sử dụng với các thiết bị chỉ khoảng 1-2 giây.

Về các vị trí phím bấm, Logitech có thiết kế một số phím lệnh tắt ở hàng Function quen thuộc như phím Home (Android), phím chuyển đổi ứng dụng, phím Back, phím Search. OS X cũng sử dụng được phím nghe nhạc hay điều chỉnh âm lượng trực tiếp. Cũng giống như bàn phím MacBook, Logitech K480 không có các phím Home/End, Page Up/ Page Down, những tổ hợp phím hay dùng của các bạn sử dụng Office trên Windows.

Logitech K480 có các phím dạng chiclet bo tròn, tương tự như một số sản phẩm của hãng. Khoảng cách các phím vừa đủ, đem lại việc gõ dễ dàng và ít bị nhầm phím. Bàn phím phát ra tiếng kêu vừa đủ, lực nhấn nhẹ nên có thể nhập liệu trong thời gian dài.

Điểm hạn chế của nó đến từ sự di động, bàn phím nặng khoảng 820 gram (bằng một chiếc laptop như Sony VAIO Pro 11), nếu mang bàn phím này đi thì túi xách hay balo của bạn lại tốn thêm một phần không gian và nặng hơn một xíu. Hy vọng là Logitech sẽ có phiên bản mới tương tự Keys-to-go để phù hợp hơn cho người dùng di động.

Logitech K480 sử dụng hai pin AAA có thời gian sử dụng theo lý thuyết lên đến 2 năm. Sản phẩm có giá bán 1,1 triệu đồng.

tinhte_Logitech_K480_5.jpg tinhte_Logitech_K480_6.jpg tinhte_Logitech_K480_7.jpg tinhte_Logitech_K480_8.jpg tinhte_Logitech_K480_9.jpg

Xin cảm ơn cửa hàng Mai Nguyên đã hỗ trợ sản phẩm cho Tinh Tế
136 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

keite
TÍCH CỰC
9 năm
bác nào nhìn tận mắt em nó chưa? em đi mua bàn phím mà không thể chọn nó được nhìn thô và khó bấm lắm các bác ak.
loa.com.vn
TÍCH CỰC
9 năm
@lena_vy Thực tế nó đẹp lắm thật đấy bạn đi thử nhìn mà xem, em này hàng hết sạch rùi hức hức bán chạy quá
@Prusten bạn ơi tới giờ còn hài lòng không? mình đang định mua hàng dùng rồi ... bạn kia dùng cũng hơn 1 năm rồi k biết thế nào
Prusten
TÍCH CỰC
7 năm
@Mr KOP Mình dùng với iPad, tuần 1-2 lần thôi, không nhiều và với nhu cầu căn bản như mình thì vẫn rất hài lòng bạn ạ.
@Prusten mình mua rồi bạn 😁 dùng khá thích
phím nhạy và rất nảy :D
870g ?
Cũng được chứ nhỉ? Không biết cảm giác thực tế của người dùng thế nào. Có bác nào đang dùng không, cho anh chị em ít ý kiến.
1,1tr đổi ra $50 cũng được, ít ra cũng của logitech
ro
Rosa
Hoahp2010
TÍCH CỰC
9 năm
Hay rất tiện dụng.
Đọc xong chẳng hiểu dc cái gì cả, tóm lại là bàn phím có nút để chuyển đổi để sử dụng dc trên nhiều máy đa nền tảng phải hông 😁
mình có sử dụng bàn phím Belkin, cái dở hơi nhất là mỗi khi chat trong FB mà ko có nút gửi, cứ gõ xong thì lại phải đưa tay lên màn hình chọc vào chữ gửi thì nó mới gửi. Nhấn enter thì nó xuống dòng. củ chuối vãi. Nếu để viết bài hay soạn thảo văn bản thì nói chung là ổn
a dù. cái máy tính bảng gì mà chạy win 8.1 vậy cha nội hay chỉ là screenshort vậy?
Tiếc là ko hổ trợ cho winphone không là bắt về làm tỳ "thiếp" cho lumia 930.
@kijutonet Con này là Rosa của doanh nghiệp nào của VN ý. Còn bác hiểu biết thế nào mà lại hỏi câu ngớ ngẩn vậy. Chẳng nhé máy tính bảng thì không thể chạy dc windows ???
@hoangle111193 sao bác khinh người thế mở mồm là phán người ta kém hiểu biết. tui hỏi là hỏi bản windown như trên desktop chứ máy tính bảng chạy windown 8.1 em có thấy cái nào đâu ngoài suface pro 2-3 và suface 3 đâu? Rosa thì em ko biết thật vì nếu nó ngon thì chắc MS chắc ko bán dc suface. win RT thì thà xài winphone còn sướng hơn.
mimosa1805
TÍCH CỰC
9 năm
@kijutonet Máy tính bảng rosa do intel hợp tác với Viễn Sơn làm
@mimosa1805 thank bác. ko thấy thằng Rosa này rầm rộ lắm nên ko biết thật.
nếu giá giảm đi chút thì ok hơn.
cảm giác gõ thì phải thực tế thì mới cảm nhận được
Thien Quoc
TÍCH CỰC
9 năm
Bữa gần Tết kiếm hoài không có, cuối cùng đành mua cái Logitech Keyboard Tablet. Không có tính năng chuyển đổi bù lại nhẹ và có cái cover kiêm giá dựng tablet cũng rất hay, đỡ trầy khi bỏ trong balo.

Đầu tiên là tính kiếm con K810, vừa có chuyển đổi lại vừa có đèn nền, không tìm được chuyển qua K480 dù không thích nó lắm vì hơi dày.

Có thấy cái key của Anker nhưng nhìn thô quá!
imilnt
TÍCH CỰC
9 năm
Mình cũng đang xài con này. Cảm giác ổn. . Thời gian chuyển qua lại giữa PC và android phone tầm 3 giây. Hàng logitech thì miễn bàn chất lượng rồi. Hơi thở, dày và nặng, không tiện mang vác lắm, để yên một chỗ thì tốt hơn.
tuannhh
ĐẠI BÀNG
9 năm
870g cơ à. Con tab của em nặng gần nửa cân.Giờ mà mua thêm con này nữa thì nặng gần bằng con laptop roài 😔
có chuột luôn không nhỉ
trantienhc
ĐẠI BÀNG
9 năm
Đang xài em nó, mua bên Huy Phong, khá ngon đấy các pác 😃
blackcat_230
ĐẠI BÀNG
9 năm
hay nhưng không đa dụng, đi đâu cứ phải vác bàn phím này theo chắc chết, thà vác em thinkpad x220 cho tiện

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019