Trên tay Bibox: máy đọc sách màn hình E-Ink cho thị trường VN

TDNC
5/4/2016 4:39Phản hồi: 828
828 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

No52
ĐẠI BÀNG
8 năm
Thôi lỡ rồi.
Chơi 1 cái luôn cho máu.
Nếu xài ok thì đẩy cái Kindle PPW đi.

P/s: Tuy nhiên vụ thanh lý máy cũ mà lỗ 1tr thôi thì không đồng quan điểm với a Đạt. Nếu được khi ra thế hệ mới, anh hỗ trợ đổi máy mới bù tiền thì hay quá.

@No52 Mình thấy thường mọi người sẽ thanh lý máy đọc sách khi thế này

Lâu lâu không dùng đến, để một góc, rồi chợt hôm nào đó mang ra dùng lại thì nội dung bên trong vẫn vậy, không có gì mới (Vì mình ko copy gì thêm cho nó). lâu lâu ko đọc, mở ra thì ko có ghì gây hứng thú trở lại nên mang đi thanh lý.

Còn khi trong Bibox có kho sách, lâu lâu mình bận mình rờ lại, vào kho sách xem, thấy có cuốn mới, đọc thấy hay hay, là mình lại muốn đọc trở lại.

thôi anh em cứ đọc đi, lo làm chi chuyện gần 1 năm nữa, đọc vài mấy cuốn hay hay khéo làm tiền bằng mấy cái Bibox ấy chứ, đọc sách là đầu tư mà, ko phải chi phí.
No52
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Dat_bibox Hiz khi nào cài đc Miki Ebook za a? Chứ e toàn mua sách ở bên Miki.
@No52 Số lượng đầu sách giữa các kho sách cũng tương đương mà (Vì đa số các nhà sách cũng đẩy tối đa các kênh. trừ một số cuốn độc quyền nhưng rất ít vì chi phí cao, trong khi doanh thu của các kho sách chưa nhiều.
w810i
CAO CẤP
8 năm
Có 2 e PPW đời 2013 và 2015, có ai muốn đổi thử e Bibox ko nhỉ? 😁
Hocxit
TÍCH CỰC
8 năm
@w810i bác có bán ko ?
Mới kiếm được bản kindle ver 4.4.0.71 đã mod cho màn hình e-ink, xài tốt và đủ chức năng hơn bản 3.2 của bác dat bibox đã đăng:
https://dl.dropboxusercontent.com/u/1181948/amazon_kindle-4.4.0.71-signed.apk
@gaugaugau Đúng là ngon hơn bản hôm trước thật, Tuy vẫn còn hơi nặng chút. Cảm ơn bác nhé!
xuantung
TÍCH CỰC
8 năm
@gaugaugau Cái này ngon, Thanks bác. 😃
tmn
TÍCH CỰC
7 năm
@gaugaugau Link die rồi bác, m bổ xung cái link khác
https://drive.google.com/file/d/0B_HybwuTfXlSVE9HNk9yY0VYa0E/edit
Chia sẻ với các bác: Cài Komo của nhà sách Phương Nam trên bibox để có thể thuê sách đọc theo ngày ko cần phải mua (với các sách ko có ebook)
ah hôm nay có 1 bác hỏi cài cái PingSky, thấy dùng cũng được, lật trang cũng ok, mỗi tội sách trên đó hơi ít (Cũng ko rõ có bản quyền ko nữa)
@Dat_bibox Bibox hiện tại giá 2tr6 có kmãi gì ko ạ?? mình đang gom tiền cbị mua nhưng đang muốn thử cái APP VietBible trên Bibox, không biết bác có thể review cho mình được ko ạ? :D
mình muốn mua Bibox chỉ vì đọc sách trong VietBible đó thôi đó! :D
@vinhphucng25 Để bên mình thử xem,
Mình tưởng kinh thánh thì copy bản pdf về cho vào máy là xong, dùng ứng dụng riêng là gì bạn nhỉ?
@Dat_bibox Có 2 cái em cần cài là Bible & VietBible

Vietbible.png Bible icon.png

trong ứng dụng đó ngoài KT còn có mấy trăm cuốn sách nữa ạ. :p
hieutrinh85
ĐẠI BÀNG
8 năm
Cuối tuần vừa rồi, mình đã ra múc một bạn Bibox. 😃 chưa dùng nhiều các dịch vụ Waka, hay mạng, chỉ đọc sách, và cảm thấy trải nghiệm khá okie 😃
sobny
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Dat_bibox Cuối tuần em qua múc 1 em, có dc tặng cover không bác ơi? 😁
@sobny Được chứ, qua cửa hàng trải nghiệm thử bạn nhé
N.E.M
CAO CẤP
8 năm
@Dat_bibox sao mình mua không đc tặng cover 😁
@N.E.M Nếu bạn mua đợt đầu thì khi đó chưa sản xuất ra, đợt sau thì tặng cho những bạn đến cửa hàng mua trực tiếp.
Nếu bạn ở HN thì hôm nào qua đi, mình tặng cho một chiếc, mỗi tội còn mỗi màu mận chín thôi
N.E.M
CAO CẤP
8 năm
@Dat_bibox mình mua trong sài gòn, đắng hết cả lòng, à cái máy hư mình gửi thường nên nó hơi lâu 😁, không biết về đó nó có sứt mẻ gì không :D màn hình máy đó ngày càng nặng, trước 1 sọc, giờ hình như đc 4 sọc rồi :oops:
lukhach123
ĐẠI BÀNG
8 năm
A e cgo tôi hỏi, 2 cái lỗ nhỏ ở phía cạnh dưới có phải là lỗ mic ko...vì tôi đang muốn mua để học tiếng Anh. Cảm ơn
@tancbzero không biết có ai root được chưa hỉ?! 😁
tancbzero
ĐẠI BÀNG
8 năm
@vinhphucng25 :D
@tancbzero Á... chỉ em với. :p
tancbzero
ĐẠI BÀNG
8 năm
@vinhphucng25 Okay, mình có thể chỉ bạn cách làm, nhưng mình khuyên là nếu máy bạn đang chạy ổn định và không có nhu cầu gì cần root máy , vọc vạch gì thì ko nên thử. Vì có thể bị brick máy hoặc ko còn được bảo hành.

Nếu bạn vẫn muốn làm thì đây là các cách để root:
-Cách 1: sử dụng 1 phần mềm tên là kingroot , download ở https://kingroot.net/ , phần mêm này thì đơn giản, chỉ cần cài như ứng dụng bình thường lên bibox, rồi mở ứng dụng lên, đợi nó check 1 lúc, rồi ấn vào ô màu xanh có chữ root, xong rồi khởi động lại máy là đươc. Nó sẽ tự cài cho ứng dụng quản lý root, khuyến mại thêm cả phần mềm tăng tốc máy Purìfy của nó nữa 😆 .
đây là video hướng dẫn Kingroot:

- Cách 2: cách này thủ công hơn 1 chút, bạn tải file nén này về
https://drive.google.com/file/d/0B10CGhfiz8p6UzVvSXZiU1VHZXM/view?usp=sharing

giải nén, cài đặt file Root_Master_1.3.6_Cekas_FIX.apk ( đây là bản đã mod, mình tách ra từ T6x toolkit, phần mềm để root và cài CH play cho các dòng máy Boyue ) ,mở ứng dụng - bấm vào Mulai root - rồi bấm vào root (ô bên trái) - rồi bấm vào ô bên phải. đợi nó chạy xong hết thì khởi động lại máy, rồi cài ứng dụng quản lý root mà bạn muốn cài vào ( mình dùng SuperSU ).
Link video:
bản video là tiếng tàu nhé, nhưng vị trí cách thức đều giống nhau.

-Chú ý :
- Mình ko chịu trách nhiệm nếu máy của bạn bị làm sao.
- Các phần mềm đều là của Trung Quốc nên nếu ko thích thì đừng có cài. 😁
pyramid0501
ĐẠI BÀNG
8 năm
Trước dùng kindle 3 thấy cực kỳ tuyệt vời, phím cứng 2 bên, nhẹ nhàng, độ phân giải chưa đến 200ppi mà đọc vẫn phê. Giờ chuyển sang ppw 2015 thấy trải nghiệm kém đi nhiều. Đôi khi bấm vào màn hình mà nó đúng cái note hay cái link rất ức chế, nằm đọc thì chọt chọt lỏng tay, chưa kể lùi trang phải đưa thêm tay nữa lên...mà 1 thời gian đọc mình phát hiện ra chẳng thích dùng đèn nền, bật đèn lên đọc nó sướng hơn nhiều . Bibox kiểu dáng trông hơi đần nhưng trải nghiệm sử dụng thì chắc là cũng khá tiện.
mình vừa nhận Bibox hôm nay từ Hà Nội gửi vô SG. 😁

Giá 2tr6 có máy + cáp micro USB + đế dựng + bao da + thẻ Waka 100k :D Quá đã... :p

bibox unboxing.jpg
N.E.M
CAO CẤP
8 năm
@vinhphucng25 Bao da vậy mới đẹp :D

@N.E.M ồ em cũng muốn mua, bác cho em xin link để đặt với! :D
tancbzero
ĐẠI BÀNG
8 năm
@vinhphucng25 Mấy page trước có bác nhận đặt về đấy, 220k thì phải. bạn thử tìm lại xem. Trc mình cũng định đặt nhưng @Dat_bibox bảo cũng sắp có cover này, lại ko có chữ tàu nữa nên mình vẫn đợi, mà sao lâu quá bibox ơi
xuantung
TÍCH CỰC
8 năm
@N.E.M Bao da ngon nhỉ. Mình cũng đang chờ Bibox về đặt 1 cái. Để bảo vệ máy cho chắc đề phòng trầy trụa. :D
kukienx8
ĐẠI BÀNG
8 năm
Đèn đọc buổi tối của con này ngon k các bác.
@kukienx8 Ngon bạn. Nhưng mức thấp nhất của nó cũng sáng lắm nên cũng hơi phiền người kế bên tí. Kaka...
Có một bạn gửi cho mình kho sách này

Cài lên Bibox chạy bon bon, tối ưu cho màn e-ink có khác

https://drive.google.com/open?id=0B6R3dMRVdxTiN1VBbk00T2F3SE0

anh em nào có hứng thú cài thử chơi
@Mcvacancy Case thì chưa có nhưng vẫn được tặng 1 bao da nhỏ để bảo vệ máy.

@minhho Cảm ơn bạn đã chia sẻ kinh nghiệm rất hay

Thực ra kho Sách chuẩn thì làm hộ mình bước 2 và 3, bằng gia diện trên ứng dụng chạy sẽ nhanh và mượt hơn, sau khi tải về máy thì mình thích dùng Fbreader hay Alreader thì đều ok. https://drive.google.com/open?id=0B6R3dMRVdxTiMUNoZTNEUkFzMkU

Đúng à Alreader đọc file .docx ngon hơn thật

Đây cũng là sự thú vị khi dùng 1 ereader dùng android, mình có nhiều thứ để thử, khám phá hơn.
@nkhanhu em không thích xài Case cho lắm vì cầm máy có case nặng hơn máy không case bác à! 😔
@Dat_bibox Hnay e là người vừa qua chỗ bác xúc 1 em đây
-Ưu:
+Rẻ
+Nhỏ gọn, cầm sướng
+Trình đọc sách tích hợp trong máy dùng thích. Chỉnh được font, độ đậm nhạt, căn lề.
-Có điều chờ bác tối ưu App Alezaa vì đây là lí do e chọn Bibox chứ k phải Kindle:
+ Dùng được phím cứng
+Chữ đen đậm hơn, chữ trong app hơi mờ hơn sách trong máy bác à.
@Mcvacancy Em chơi cái Sách Chuẩn và Waka trước xem, Alezaa thì nhiều sách hơn waka chút nhưng cái Sách Chuẩn bù lại, ngoài ra nó còn có các sách của Nhà xuất bản Trẻ, và một số nhà xuất bản khác mà các kho sách kia ko có.
Cho mình hỏi có ai xài kindle app reading trên bibox chưa ? Nếu có có thể cho mình xin review tính năng wiseword khi sử dụng trên Android ereader được không ?
xuantung
TÍCH CỰC
8 năm
Màn hình E-ink mà dán thì nó bị bóng, khó chịu lắm, không nên dán. 😃
huydinh83
TÍCH CỰC
8 năm
sau nhiều ngày vật vã với việc đọc ebooks do chuyển từ ipad air2 lên Pro 13" (xịt máu mũi 2 lần). mình đã quyết định phải đầu thư thêm 1 máy đọc sách. Đắng đo giữa Bibox và Kindle, mình đã chọn mua 1 em Bibox do lợi thế về phần mềm và hỗ trợ sách tiếng Việt. Một phần muốn ủng hộ thương hiệu Việt Nam. Mặc dù nhiều bạn cho rằng là hàng China gắn mắc Việt nhưng cá nhân mình thấy đây là 1 sản phẩm có đầu tư (chất xám) nghiêm túc của doanh nghiệp trong nước.
sau hơn 1 tuần sử dụng mình có 1 vài đánh giá chủ quang sau đây, hy vọng gíup dc phần nào cho các bạn đang phân vân lựa chọn.
1- Hình Thức:
- đóng gói rất xấu: hộp gia công xấu, ộp ẹp, hơi nhăng nhúm, phần lót bên trong là 1 miến vải vàng vàng, nhìn rất tạm bợ. Tuy đây là thứ mình luôn quăng đi đầu tiên sau khi mua 1 món gì, nhưng đóng gói tốt luôn tạo ấn tượng tốt cho sản phẩm, hy vọng sắp tới Bibox sẽ cải thiện vấn đề này

- phụ kiện kèm theo không cao cấp: cáp micro USB kèm theo máy và chân đế tặng kèm rất xấu và không xịn, chân kê máy thậm chí còn tự đứt mấy vòng cao su đệm sau 2-3 lần mở ra gắn vào. bao giả da kèm theo cũng được may sơ xài và không đẹp, mình đã không mấy khó khăn khi quyết định quăng luôn cả 3 phụ kiên trên theo cái hộp.

- Như vậy món duy nhất mình giữ lại là chiếc máy đọc sách. Theo nhật xét cá nhận mình thì máy hoàn thiệm ở mức khá, các khe nối khít, đều và không ộp ẹp. phím cứng bấm ngon, phản hồi tốt, màn hình eink tốt như nó phải tốt, thật ra không quá khác biệt khi đem so với Kindle nếu bạn không quá khó tính. đèn màn hình sáng đều và ổn định. bạn nào muốn dán màn hình cho yên tâm nhưng không muốn mất đi đặc tính của màn hình eink thì có thể ra tiệm dán điện thoại kêu họ dán loại chống vân tay, dán xong nó y như cũ chứ không bị bóng lên nhé. Một số bạn thích dán cường lực, mình khuyên là không nên và không cần thiết, với 1 chiếc máy trọng lượng nhẹ thì miến cường lực sẽ làm nặng thêm đán kể, ngoài ra nó còn làm màn hình bóng lên....mất vui. các thiết bị màn hình lõm vào trong như vầy thì trừ khi rất xui còn không thì cũng khó vỡ màn hình lắm

màn hình sau khi đã dán miến dán nhám: gần như không có gì khác biệt
tóm lại nếu Bibox chăm chút hơn có việc đóng gói và các chi tiết phụ thì đây là sản phẩm rất đáng mua trong tầm giá. ở thời điểm hiện tại, nếu dễ tính như mình thì cũng...vẫn đáng mua như thường.

2- Phần mềm:
Máy chạy android 4.2.2 được tuỳ biến, cho nên bạn có thể làm được nhiều việc hơn 1 chút so với 1 chiếc máy đọc sách đơn thuần như check mail, duyệt web, cài thêm vài ứng dụng linh tinh, và cuối cùng là...xoá hết đi sau khi vọc vạch. 1 lợi thế không chính thống của máy đọc sách so với máy tính bản đó là việc bạn không bị xao lãng bở cách tính năng khác và hàng hà sa số các thông báo liên tục hiện ra khi bạn đang tưởng tượng mình đang xuôi dòng ở Narnia chẳng hạn.
ngắn gọn thì phần mềm cũng không có gì đán phàn nàn, download hay copy sách đề dễ dàng, tuy nhiên phần mềm đọc sách mặc định có 1 lỗi nhỏ hơi khó chịu là thỉnh thoản lại tự chọ (bôi đen) 1 hoặc vài chữ, bạn phải chạm vào chỗ khác trên màn hình để bỏ đi. Mình đã hỏi phía Bibox thì họ nói đó là lỗi và đang tìm cách khắc phục.

3- Pin:
- Bibox nói rằng pin của máy xài được khoản 1 tuần với thời lượng đọc trung bình 30p 1 ngày ở mức đèn sáng thứ 3. Tuy nhiên họ không nói đúng sự thật, sự thật là mình đọc 30 phút không đèn và 30 phút đèn mức 3 mỗi ngày thì sau 09 ngày sử dụng, máy vẫn còn 45%pin.

Tạm kết: bên trên là những đánh giá chủ quan của mình, về chiếc máy đọc sách thương hiệu VN đầu tiên, xin nói thêm là mình không phải một người quá mê đọc sách, mình cũng chỉ hay đọc vài thể loại ưa thích chứ cũng không đọc nhiều. nên những nhận xét nói trên cũng chỉ có giá trị với các bạn...giống mình, các bạn có nhu cầu đọc cao hơn có lẽ sẽ đánh giá khác.
xuantung
TÍCH CỰC
8 năm
@Dat_bibox Hơ, hơi bị mong bản 8 inch. À, cả bản phân giải cao 6inch nữa. Giá cái phím chuyển trang nó nhẹ hơn và kêu bé hơn thì ngon. Phím đó bấm đọc sách trong đêm nó kêu hơi to. Vợ nằm cạnh giật mình thế là bắt đi ngủ. 😁
@xuantung em cũng bị như bác, bấm tạch tạch vợ giật mình quay qua thấy còn nằm ôm cái máy thế là bắt đi ngủ lun!! :p :D
tinguny20012
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Dat_bibox Mình đang hóng bản máy đọc sách 8 inch bên anh Đạt.
Khi nào có thì cho mình hay với nha. Cảm ơn nhiều
@tinguny20012 Mình hôm trước có 2 mẫu, bán cho 1 bác 1 chiếc, 1 chiếc thì cho 1 bạn mượn trải nghiệm thử.
Thực ra đa số anh em nghĩ màn 8inch sẽ giống khổ giấy hơn đọc chắc sướng hơn. Nhưng nó lại có nhiều điểm bất tiện:
- Cầm một tay đọc rất nhanh mỏi
- Mang vác theo vất vả
- Màn to nên ko làm thêm phím cứng 2 bên được, nên lật trang ko tiện bằng
- Nếu chẳng may làm vỡ màn thì tiền thay sẽ rất đắt (khoảng 2,5tr/1 cụm màn)
hieutrinh85
ĐẠI BÀNG
8 năm
mình cũng mong chờ bản phân giải cao 😁
Hơn 10 ngày nữa là có cái Case này, định làm 1 Combo 500k gồm
- 1 Case
- 1 Năm Waka
- 1 iRing
Cho bõ công Ship, thấy Ship mỗi cái này không thấy nó cứ lãng phí tài nguyên xã hội thế nào ấy.
@Dat_bibox 1 năm Waka đã 324k rồi thì 1 case & 1 iRing chưa đến 200k nữa hả a? :eek: Quá đã!! 😁

Cho em hỏi case có nặng ko ạ? e cũng hơi ngại cái case gắn vô nằm đọc hơi bị vướng víu... :rolleyes:

Screen Shot 2016-07-15 at 2.01.39 PM.png
@vinhphucng25 case nặng khoản 100g, gắn vô cũng hơi nặng hơn thật, nhưng thế mới bảo vệ được máy nếu đánh rơi.

còn anh em nào cẩn thận chút, ít dùng kiểu vừa đi vừa đọc thì mình thấy cùng cái túi là hay nhất. khi nào đọc thì rút ra đọc.

Nói chung cũng tùy sở thích, nếu nằm đọc lâu thì ta tháo cái Case ra.
hieutrinh85
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mình sau một thời gian, giờ tháo case hết, từ Ipad, đến kindle và Bibox 😁
@hieutrinh85 Bibox & Phone thì em không cần case chứ iPad của em mà bỏ case chắc chưa đến 1 ngày là banh xác quá... Một là iPad bằng nhôm trơn lùi, hai là bằng nhôm cắm sạc dễ bị điện giật nên thôi e vẫn xài case cho lành! :p
tuyệt vời
tancbzero
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Dat_bibox Đã có cover chưa nhỉ? Cuối tuần tiện có việc xuống HN nếu có thì qua làm luôn 1 cái 😁 .
@tancbzero Cuối tuần bác xuống là có rồi đó, bác mua luôn cái Combo cho rẻ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019