Trên tay bình lọc nước Barrier: giải pháp uống được nước sông, lọc kim loại nặng, clo... của Nga

sonlazio
20/10/2016 13:20Phản hồi: 352
Trên tay bình lọc nước Barrier: giải pháp uống được nước sông, lọc kim loại nặng, clo... của Nga
Mỗi khi đi du lịch hay đi đến các khu vực nông thôn thì nhiều người sợ uống phải nước chưa được đun sôi, hoặc tệ hơn nữa là các chai nước tinh khiết giả bán lề đường. Để xử lý tình trạng đó thì người ta đã tạo ra những bình lọc nước di động, có khả năng lọc hàng loạt những thành phần nguy hiểm để tạo thành nước uống được. Bình lọc nước Barrier mà mình mượn được là một sản phẩm như thế, nó có giá từ 390-690 ngàn tùy kích cỡ.

Bình lọc này rất cần khi đi du lịch, uống hằng ngày với những ai làm ở các khu công nghiệp hoặc sử dụng ở những khu vực đang có thiên tai, lũ lụt. Nếu bạn nào mua các bình này hoặc các bình có tác dụng tương đương để gửi tặng đồng bào miền Trung đang bị thiên tai thì mình thấy đó cũng là một ý hay.

Sử dụng:
Việc sử dụng bình lọc Barrier rất đơn giản, bạn chỉ việc đổ nước chưa lọc vào khoang bên trên, nước này sẽ đi qua bộ lọc và trở thành nước có thể uống được ở khoang dưới. Sau một thời gian sử dụng thì bạn sẽ phải thay bộ lọc, tùy vào từng bộ lọc mà sẽ có thời gian sử dụng khác nhau mà mình sẽ chia sẻ ở phía dưới.

Mình thích cách mà Barrier thiết kế sản phẩm của họ, bạn chỉ việc nghiêng bình là nước chảy ra mà không cần phải tháo nắp hay làm gì. Bình thường thì nắp này được đóng kín lại.

Bộ lọc:
Bộ lọc của Barrier có nhiều phiên bản. Mình mượn được 2 bản: bản lọc nước từ vòi và bản lọc nước suối, nước giếng. Ở các nước Âu Mỹ thì nước chảy trực tiếp từ vòi ra hầu hết đều có thể uống được (tap water) nhưng ở Việt Nam thì bạn cần đun sôi để nguội. Khi nước vòi qua bình Barrier thì uống được ngay và cũng mất luôn mùi của clo, mình đã thử rồi, các bạn yên tâm

Loại lọc nước vòi có thể lọc khoảng 350L nước, nếu mỗi ngày 2L thì gia đình 3 người sẽ cần 2 tháng mới phải thay lọc mới, trong khi loại lọc nước suối thì thời gian sử dụng ngắn hơn, chỉ lọc được khoảng 300L nước. Bên trên bình lọc có một đồng hồ xoay nhỏ, bạn sẽ xoay ngày tháng để ước lượng thời gian cần thay bộ lọc.

Trông bộ lọc bên ngoài đơn giản vậy thôi nhưng bên trong thì nước sẽ phải đi qua rất nhiều lớp khác nhau trước khi rót xuống cho chúng ta uống. Chúng bao gồm một lớp vật liệu nano để hấp thụ các chất bẩn, than hoạt tính được xử lý bạc để ngăn chặn sự phát triển của vi khuẩn, than hoạt tính gáo dừa loại bỏ clo, clo hữu cơ, nhựa trao đổi ion loại bỏ các kim loại nặng, sắt và một lớp lọc mịn loại bỏ các tạp chất khác. Tùy vào bộ lọc mà những thành phần này có cần bổ sung thêm hay không, những lớp lọc trên là của bộ lọc cơ bản nhất.

Tính năng:
Bình lọc Barrier là bình của Nga, đã được viện Pasteur Việt Nam thử nghiệm cũng như đạt một số tiêu chuẩn quốc tế về nước uống. Thử nghiệm lọc nước giếng trực tiếp cho thấy nước không còn mùi tanh và vị uống như bình thường, dù không hơi ngọt như bình lọc nước mình đang dùng ở nhà.

Mình có dùng cây bút thử nước Xiaomi để thử sơ qua chỉ số TDS. Tất nhiên chỉ số này chỉ là mang tính tham khảo vì nó không thể hiện được toàn bộ các đặc tính. Muốn chi tiết bạn phải đến các cơ quan đo lường tiêu chuẩn hoặc viện Pasteur lấy mẫu. Thử nghiệm với nước trong bình Sapuwa thì đạt TDS khoảng 60-80, tức ở mức rất sạch, trong khi nước máy trong hồ khoảng 140 và nước sau khi lọc khoảng 80-100 tùy bộ lọc.

Quảng cáo

Theo nhà sản xuất thì bộ lọc tiêu chuẩn lọc được 99% Clo, 98% Clo hữu cơ, 94% đồng, 95% thuốc trừ sâu và 99% các sản phẩm dầu mỏ trong nước.

Các bạn tham khảo sơ qua về TDS tại đây.
352 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

tốc độ lọc như nào nhỉ?
@ndl894 Cái này mình xài rồi. Lọc khá nhanh. Chắc tầm 2 3 phút 1 lít
anhbboy
TÍCH CỰC
8 năm
Giá bao nhiêu vậy bạn?!
@anhbboy Tay nhanh hơn não, đọc hết bài rồi hỏi giá
@anhbboy 'nó có giá từ 390-690 ngàn tùy kích cỡ ' 😃
@anhbboy đọc bài viết chưa bạn?
Tuan_IT
ĐẠI BÀNG
8 năm
múc nước dưới sông lên cho vào lọc rồi dám uống không mới là vấn đề 😁
@Tuan_IT https://www.facebook.com/LocNuocBarrier/photos/a.597271280427630.1073741828.584082628413162/694018567419567/?type=3&theater

facebook.com

Hãy đăng nhập Facebook để bắt đầu chia sẻ và kết nối với bạn bè, gia đình và những người bạn biết.
facebook.com

Cho 1 like để nó lọc nước kênh nhiêu lộc uống nek.
Nghe có vẻ hay đấy
@duan.lh Mệt bác quá. Công nghệ lọc ultra thì vẫn là ultra. Nano hay ro cũng vậy.cái đó là cơ bản. Bao giờ nó phát minh ra 1 công nghệ lọc mới hoàn toàn thì hãy nói. Như thèn aosmith đặt tên cho màng ro của nó là công nghệ ro-sidestream. Chỉ để marketing là chính.loè thiên hạ
hongpro
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Congtien_1407 Muốn bán hàng thì phải chém gió chứ bác. UF thì làm gì để nó lọc hơn NF được.
Thím nào pha thuốc sâu + nước lọc thử coi sao 😁 , có uống được không ? Thấy mod lazio nói lọc đc 95% thuốc trừ sâu
Tương lai cũng phải làm một cái, đồ ăn thức uống bây giờ khó tin được
@nguyenquocthanh1981 Làm liền luôn đi bác, đợi tương lai lúc đó bác tèo rồi
@nguyenquocthanh1981 bác nói cái đó là tương lai, "còn quá khứ của bác.........Muộn rồi bác à"😁
@forever or never không kịp nữa rồi kkk
đảm bảo tính xác thực bài viết này luôn, đang ở chung ktx với bọn nga ngố, thấy nó không có mua nước ( đóng chai) về uống, mà toàn dùng cái này, nấu ăn thì dùng thẳng trực tiếp. uống thì mua đồ lọc, cũng không cần đun sôi,. nước dùng cho toàn bộ sinh hoạt trong ktx.
Quan trọng là ở Hà nội thì chỗ nào bán để còn mua.
@santafe32 Bạn gọi số 0965.366.599 nhe. Bạn này có hàng giá có mấy loại.
Loại 3,3l và 4,2l
Ở đâu bán nó bạn nhỉ?
danlv
TÍCH CỰC
8 năm
lazada bán bình 2,6 lit 390k kìa, kiếm cái voucher xúc 1 cái thôi :p
cái lõi lọc nước sông nước giếng Barrier ULTRA 279.000 VND
Azumy
ĐẠI BÀNG
8 năm
mình đang học tập bên này xác nhận đây là loại bình thông dụng của gần đại đa số sinh viên và người dân Nga, nôm na là ở vn đại đa số có xe gắn máy thì bên Nga đại đa số dùng bình này vậy đó.
01246641996
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Azumy Mua ở ashan tính ra có hơn 100k =))))
Đâu bán chỉ mình với!
mình là mình ko bao giờ lọc cả....uống nước tự nhiên mới đủ các thành phần khoáng chất, lợi khuẩn....nhưng mà 3-6 tháng phải xổ giun:p
@kungfu9999 Cái này vó giữ lại vi khoáng nhé thánh. Thánh uống kiểu đó chắc về gặp ông bà sớm
nhớ hồi đó mình khát quá uống nước sông, đi một đoạn thấy người ta phun thuốc trừ sâu 😁
@If you dont mind Thím ko bằng em. Khát quá lấy cái nón lá xuống sông sen múc nước uống. Đi lên 1 quãng thây có đàn vịt khuất sau sen. ko móc đc họng ra 😔
thuy097
ĐẠI BÀNG
8 năm
Tào lao
vietprowap
TÍCH CỰC
8 năm
lazada bán 390k
http://www.lazada.vn/ca-loc-nuoc-barrier-eco-xanh-duong-2207298.html
lom-com
TÍCH CỰC
8 năm
Dù sao hàng khoa học của chú Pú cũng đáng tin hơn của anh Táp láng giềng:rolleyes:😁
tongnguyen25
ĐẠI BÀNG
8 năm

Tìm hiểu thêm sản phẩm này nữa nè các bác
ngokchuayeu
ĐẠI BÀNG
8 năm
Tuyệt vời không biết lọc được đá vôi không và giá cả nữa 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế