Trên tay BlackBerry Javelin

cuhiep
16/12/2008 2:14Phản hồi: 48
Trên tay BlackBerry Javelin
Chiếc BlackBerry không được mong chờ nhất nhưng hứa hẹn được nhiều người mua nhất của RIM đã xuất hiện ở Việt Nam. Là dòng tiếp theo của dòng 83xx, BlackBerry Javelin (8900) mang kích thước của 83xx nhưng nội dung lại là phong cách hiện đại, tối tân của Bold và Storm. Với viền inox cùng với màu đen đỏ, màn hình độ phân giải cao, chất lượng tốt, nhỏ và nhẹ... Bạn khó tìm được lý do để mà từ chối Javelin.

Những chiếc BlackBerry Javelin này do cửa hàng Dâu Đen nhập về sáng nay và dường như là đã bán hết ngay chiều nay. Tuy giá ban đầu khá cao nhưng rõ ràng là người dùng khó mà tìm ra lý do để từ chối nó. Nhỏ nhẹ, cấu hình mạnh, quyến rũ... trong đó nhỏ nhẹ là yếu tố quan trọng nhất để Javelin vượt qua doanh số so với Storm và Bold.

Giống như Bold, màn hình Javelin với độ phân giải cao 480x360, chất lượng hình ảnh vượt trội, trong, sáng và nằm sáng kính ngoài rất hiện đại. Tuy màn hình chỉ 65 ngàn màu nhưng để cạnh Nokia E71 có 16 triệu màu bạn sẽ dễ dàng nhận thấy màn hình Javelin đẹp hơn, sáng và trong hơn nhiều.

Ngay phía dưới màn hình là dàn nút tiêu chuẩn của BlackBerry. Nút nghe, nút Menu, Bi, Back và nút hủy/tắt máy. Các phím này giống như là trên Bold, đen bóng cùng với khu màn hình nhìn sang và đẹp, dễ in lại dấu vân tay. Viên bi của 8900 là sự khác biệt so với các dòng trước khi được làm màu đen thay vì màu trắng, có đèn như các dòng trước. Đây là một điều mà người dùng BlackBerry lâu năm thích vì không sợ viên bi bị đen sau vài tháng sử dụng nữa.

Nắp lưng của Javelin mang đậm dấu vết của Storm với logo RIM ngay dưới Camera, sơn nhìn giống như là một miếng kim loại. Camera và đèn flash được bao bởi một lớp nhựa đen bóng như là mặt trước. Camera 3.2Mp của Javelin với chế độ chống rung, tự lấy nét, zoom kỹ thuật số. Thử nghiệm Camera cho chất lượng hình ảnh rất tốt.

Cạnh phải của Javein được RIM sử dụng tối đa. Phía trên cùng là lỗ cắm tai nghe tiêu chuẩn 3.5mm, dưới là nút tăng giảm âm lượng, nút chụp hình và cổng giao tiếp máy tính MicroUSB. Nếu đã dùng máy thuộc dòng 83xx thì bạn sẽ cảm giác được ngay cái mỏng và chắc của 8900.

Cạnh trái của 8900 đơn giản hơn nhiều, chỉ có nút phím nóng quen thuộc (mình hay chỉnh nút này thành chức năng Profile hoặc Compose). Phía bên trên có móc nhỏ để móc dây an toàn vào máy. Bình thường RIM mang lỗ tai nghe và lỗ cắm USB để bên này, nhưng dòng 8900 này RIM đã mang hết qua cạnh phải.

Nhìn từ trên xuống ta thấy loa ở giữa, hai bên là nút cảm ứng tắt mở loa và nút tắt mở đèn màn hình. Cạnh trên và mặt trước được làm liền lạc từ 1 miếng nhựa đen bóng chứ không có cạnh phân biệt như các dòng 83xx trước.

Quảng cáo

Cạnh dưới chỉ có một lỗ micro phone nhỏ. Cạnh này bầu bầu để chạm vào bàn tay thấy cảm giác là lạ và lành lạnh.

Nắm lưng không che hết lưng mà có một đoạn ở dưới nắp không che, gần giống với phong cách các dòng 83xx trước đây. Pin được bọc kiểu mới, phía bên trong cũng là nhựa màu đen luôn.

Và một điều làm nức lòng người dùng BlackBerry là RIM vẫn sản xuất BlackBerry tại những nơi mà RIM có thể kiểm soát được chất lượng. 8900 này được làm tại Mexico (có số 3 phía sau không biết có ý nghĩa gì). Có người hỏi Mexico thì khác gì so với các nước châu Á? Đó là chính sách, Mexico không ép các công ty nội địa hóa sản phẩm nên RIM vẫn có thể đảm bảo các chất liệu làm BlackBerry luôn tốt.

Quảng cáo

Bên trong BlackBerry ta có hệ điều hành 4.7, chắc là anh em sẽ nhanh chóng có bản 4.7 này cho các máy khác hoặc bản mới hơn cho 8900. Điều đáng quan tâm nhất ở đây là màn hình. 8900 với màn hình kích thước tương tự như các dòng 83xx trước nhưng độ phân giải cao hơn nhiều 480x360 so với 320x240 điểm ảnh. Không chỉ độ phân giải cao hơn, màn hình của 8900 còn trong và đậm đà hơn nhiều, giống như là màn hình Bold. Có thể xem Bold, 8900 và Storm là một trong những PDA có màn hình đẹp nhất. Nếu so với màn hình Sony VZ90 trước đây thì những màn hình BlackBerry mới này chỉ thua về độ rực màu, vì VZ90 là màn hình OLED.

So sánh với 8310

So với Nokia E71

48 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

BB_ALL
TÍCH CỰC
15 năm
ngon qua bác Hiệp ơi
khi nào ra off BB miền bắc thì share cho anh em chơi hé

BlackBerry Javelin(8900) phong cách .đẳng cấp .
Ơ! Em không thấy cái giá nhỉ? 😁
hix biết bao giờ mới mua dc e nó, bác cho e hỏi giá nhiu vậy?
Em dám cá với các bác là cái viền bạc xung quanh em này lại là đồ mạ thôi ! Cũng giống như Bold trước đây.
Có cái ảnh javellin đặt cạnh bold thì hay quá nhỉ.
Không biết giá của ẻm là bi nhiêu nhỉ???
Review mà các bác cứ hỏi giá là sao 😁 Qua mua bán đi, có giá rồi đó.
Javelin hình như là tổng hợp của Bold, Storm & 83xx.
Mặt trước+bàn phím giống Bold
Mặt sau + cạnh máy giống Storm
Nhìn tổng thể giống 83xx :D
😃 nhận xét quá chuẩn. Iem Jav này đẹp từ kiểu dáng đến cả tính năng. 1 mẫu điẹn thoại hoàn hảo>
nhìn đẹp zai và rât khỏe khoán............chứ không đàn bà như i-phon
chán bác này quá....ko đỡ nổi...đàn bà thì con trai dùng là gay hết à?
Hic! Ở HN đã có bác nào cầm về chưa nhỉ? Giá bác Râu Vàng giao là bao nhiêu vậy?
Nhìn đẹp ác liệt luôn bác cuhiep ơi. So với em E71 thấy 1 trời 1 vực nhe hehe. K biết bao giờ mới cầm được em nó đây.
tinhte84
TÍCH CỰC
15 năm
Đẹp từng centimet.... Ôi ước mơ....
không biết bao giờ em mới sắm được. đây mới chính là BB mà em đánh giá cao nhất. thân thiện và đẹp hơn nhiều so với bold và storm
ưng connayf rồi đấy, cưới e ấy về dùng chung với e71 thì quá là hợp, nhìn ảnh mà thèm quá,
can23
TÍCH CỰC
15 năm
bao giờ cho đến..........................đủ tiền
GIẤC MƠ CHỈ LÀ...GIẤC MƠ...ơ...ơ.......!:mad:
babelac
ĐẠI BÀNG
15 năm
Tiền tiền... Vấn đề đầu tiên là tiền... bao nhiêu tiền pác cuhiep ơi!!! Ở đâu thế... có đem ra 15 Đường số 2 Cư xá Đô thành không cho em nghía với???
mascehuy
ĐẠI BÀNG
15 năm
BlackBerry Jevalin

Nhưng sao không thấy trang Web nào nói về nó ấy nhỉ? 😔
Bác Hiệp nói ít quá, không đã ... mắt tí nào cả:mad: Nhất là với những sản phẩm đỉnh như vậy. pác Hiệp cung cấp thêm infomation đi. Hic hic:shocked7fl:
Cứ nhử nhử anh em kiểu này chắc anh em mất ngủ hết quá:sorry8bj:
có giá chưa vậy bác ku Hiệp 😃
cái mặt sau nhìn pro quá, nhưng cái mặt trước thì kém bold tí, phải nói là ...tinhte mới thấy em nó đẹp thật

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019