[Trên tay] BlackBerry Q10: màn hình vuông, bàn phím QWERTY lớn, máy nhẹ

TDNC
6/3/2013 9:0Phản hồi: 413
[Trên tay] BlackBerry Q10: màn hình vuông, bàn phím QWERTY lớn, máy nhẹ

Nhanh nhất phải đến tháng 4 năm nay thì BlackBerry Q10 mới được bán ra tại thị trường Mỹ nhưng sáng nay máy đã xuất hiện tại Việt Nam. Máy này mình mượn của cửa hàng SieuThiBB (6 Bát Đàn, HN) và hơi tiếc nó chỉ là máy test của các lập trình viên chứ không phải phiên bản chính thức nên mình không đánh giá được nhiều. Tuy nhiên chất lượng hoàn thiện của máy thì khá tốt, trọng lượng nhẹ, cầm chắc tay và có bàn phím cứng QWERTY kích thước to.

Thiết kế
Bàn phím QWERTY vật lý là điểm đặc trưng nhất của BlackBerry nên họ không dại gì bỏ nó đi. Q10 có bàn phím QWERTY rất to, to nhất từ trước đến nay trong các máy BlackBerry, mặc dù chiều ngang của máy hơi mập nhưng chiều cao lại không hề lùn lùn như Bold 9900. Máy dài gần bằng iPhone 5 và cầm rất vừa tay, không lọt thỏm trong lòng bàn tay mà cũng không quá dài. Cân nặng của máy khá nhẹ, nhẹ hơn so với mình tưởng bởi kích thước của máy không hề nhỏ. Trọng lượng của máy được phân bổ hợp lý nên khi bạn cầm và gõ phím bằng hai tay thì cũng không hề có cảm giác máy bị ngã chúi về phía trước.

Thân máy được làm bằng nhựa nhưng rất chắc chắn, nắp lưng có thể gỡ ra để tháo pin. Chiếc máy mình cầm có vỏ sau cũng bằng nhựa (trong khi nhiều trang của nước ngoài cho biết mặt sau làm bằng kính) và họa tiết cũng không giống với hình do BlackBerry đưa ra. Có lẽ đây là sự khác biệt giữa máy test và máy chính thức. Nắp lưng được làm cong nhẹ sang hai bên mép nên cầm trong tay rất là thoải mái, không bị cảm giác cấn.

Màn hình
Chiếm hơn phân nửa diện tích mặt trước là màn hình 3.1" có độ phân giải 720 x 720 điểm ảnh, đúng tỷ lệ 1:1 nên nó là màn hình vuông, thậm chí còn vuông hơn cả màn hình của Optimus Vu. Ở Q10 chúng ta không còn thấy các nút cơ bản như nghe/ngắt cuộc gọi, phím Menu và phím Back vì đơn giản chúng đã bị màn hình thay thế. Hệ điều hành BlackBerry 10 cho phép chúng ta có thể dùng các thao tác vuốt trượt để điều khiển máy rất dễ dàng. Sự vắng mặt của các phím này cũng làm cho mặt tiền của máy trở nên đơn giản và gọn gàng hơn.

Q10 sử dụng màn hình Super AMOLED nên cho màu đen rất đẹp và thực. Vì đây là máy test, màu sắc của máy có vẻ không bình thường nên mình không muốn đánh giá vội chất lượng hiển thị của nó, chúng ta sẽ chờ có máy chính thức để kết luận sau. Mặc dù có tỷ lệ màn hình không giống ai nhưng các bạn cứ yên tâm vì các phần mềm trong máy đều được thiết kế lại để vừa với màn hình của Q10. Mình chưa có dịp thử hết toàn bộ các phần mềm nhưng hầu hết các ứng dụng mình mở sáng nay đều được hiển thị rất ngon lành.

Bàn phím
Bàn phím QWERTY vật lý có lẽ là thứ được nhiều người mong đợi nhất trên một chiếc máy BlackBerry 10. Hãng cho biết bàn phím của Q10 có kích thước lớn hơn toàn bộ các máy BlackBerry trước đây, kích thước của mỗi phím do đó cũng tăng lên. Máy có tổng cộng 35 phím, chia thành 4 hàng và ngăn cách với nhau bởi các thanh kim loại có tác dụng vừa làm đẹp máy, vừa tăng thêm phần sang trọng cũng như giữ cho các phím luôn ngay ngắn.

Bề mặt mỗi phím được thiết kế y hệt như trên Bold 9900, tức là được vát cạnh nghiêng sang hai phía chứ không hề bằng phẳng. Tuy nhiên mình lại có cảm giác độ sâu nhấn xuống của mỗi phím chưa cao nên cảm giác gõ hơi bị nông, khó mà gõ nhanh được. Mong là máy phiên bản chính thức sẽ không bị như vậy.

Cám ơn cửa hàng SieuThiBB (số 6 Bát Đàn, Hà Nội) đã cho Tinh tế mượn sản phẩm. Các bạn có thể đến địa chỉ trên để xem và dùng thử máy.

Cấu hình cơ bản:
  • Hệ điều hành: BlackBerry 10
  • Màn hình 3,1" độ phân giải 720 x 720 điểm ảnh, 330ppi
  • CPU: Snapdragon S4 Plus hai nhân 1.5Ghz
  • RAM: 2GB
  • Bộ nhớ trong: 16GB
  • Thẻ nhớ: microSD
  • 4G LTE
  • Camera chính: 8MP quay phim Full-HD
  • Camera trước: 2MP quay phim HD
  • Kết nối: WiFi, GPS, NFC, Bluetooth 4.0
  • Kích thước: 119,6 x 66,8 x 10,4 mm
  • Nặng: 139 gram
  • Pin: 2.100 mAh
413 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Tưởng có video...em này đẹp quá đi mất!
@favouritekid Video đây ạ 😁

!

!
SAKI.BUN_LP
ĐẠI BÀNG
11 năm
@phuocthanh234566 thích video tinh tế cơ :D..hihi.. cảm ơn bác nhé
ặc ặc,
thèm quá
Q10 ơi, ai bán tui mua liền nè!!!!
@Airblade14 hãy đọc câu đầu tiên của bài viết
Đây mới là BB chính chủ này😃
Hic đẹp quá... Để nghe gọi sms thì ghiền roài 😃.
@baotam2101 Bạn sang thế, Q10 ma chỉ để nghe gọi va SMS, vậy thì xài Qmobile cho lành.
Q10 Đây là chiếc điện thoại đẹp nhất và tốt nhất mà em từng thấy các bác ạ, Xin thề! 😁
vntrann
TÍCH CỰC
11 năm
@autotechno Đối với mình không có cái nào là số 1 cả 😃 ...
lybachtuot
ĐẠI BÀNG
11 năm
@autotechno nể bác quá, mới review một cái máy dùng để test mà bác phán 1 câu xanh rờn.
mình cũng là BBfan nè bác
@autotechno avatar của bác là BB RIM đời đầu tiên nhỉ?!
@lybachtuot Đã có nhiều bài review rồi bác nhé, mà là phiên bản thương mại hẳn hoi chứ không phải bản thử nghiệm này nhé, còn nếu bác tự nhận mình là bbfan thì em không tin vì ai đã từng dùng bb thì không bao giờ nói như bác nhé ;)
nam.phan
ĐẠI BÀNG
11 năm
Ngon. Giá hợp lý chút là xúc được.
lmcuong4u
TÍCH CỰC
11 năm
Mơ ước của mình là đây
tinhte84
TÍCH CỰC
11 năm
Tuyệt thật. Chác về VN cũng phải cỡ tháng 5...
@tinhte84 trên tay là về rồi đó mà bác...:d
tonnie
TÍCH CỰC
11 năm
@wildhorse_bt Kg thấy che số seri à 😆
Hàng dev đó
Không đẹp lắm nhưng vẫn thích làm 1 em!
ae qua Bát Đàn trải nghiệm đi thôi, ko nên hoãn cái sự sung sướng này lại
Manh.Duy
TÍCH CỰC
11 năm
Mong là em Q10 chúnh thức có mặt sau làm bằng kính để tăng vẻ sang trọng cho mấy bác doanh nhân 😁
@Manh.Duy Theo thông tin trước đây khi giới thiệu Z10 và Q10 thì mặt sau được làm bằng sợi thuỷ tinh
solar.
TÍCH CỰC
11 năm
@autotechno mặt sau giống hệt Z10 bản thương mại cụ ạ
@solar. Cụ nói giống hệt là sai bét 😁
Thì đấy là BlackBerry 10
[ Sigma ]
TÍCH CỰC
11 năm
Ngon, tình yêu BB sẽ quay trở lại.
duytran79
TÍCH CỰC
11 năm
nhìn yêu thế,các bác sướng thât...cứ con nào mới ra là đc cầm luôn,đến tay e chăc phải hết năm nay mất
Q10 là một thế hệ F2 của Bold 9900, Mình là mình thích nhất cái Q10 này nha, bàn phím cứng cộng với BB10 nữa thì chỉ có thiên hạ vô song, hệ thống phím tắt vẫn là cái mình kết nhất trên BB mà không thể rời xa em nó.😃
PS: nhưng mà 2 lỗ đại và tiểu tiện của em nó gần nhau mà RIm không mặc đồ cho em nó, nhìn thô vãi😔:(
@phuochongts bác dùng từ kinh thế;)
@phuochongts với hệ điều hành mơi này thì phím tắt sẽ bị bỏ đi bởi những thao tác của màn hình cảm ứng..thay vào đó chúng ta cùng chờ đợi liệu BB sẽ làm gì với một thiết bị qwerty chạy BB10 thật hồi hộp..còn cả tài nguyên phím chưa khai thác hết 😁
@phuochongts bàn phím e này hơi viễn tưởng nhể???
@phuochongts bác nói thô tục quá hà! nhưng rất ấn tượng em thik bác rùi ấy
😁
tungjty
TÍCH CỰC
11 năm
thoạt nhìn thì thấy xấu nhưng chụp gần thì thấy rất chi tiết tỉ mỉ và đẹp.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019