Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Trên tay bộ công cụ trình chiếu hình ảnh 3D phục vụ quảng cáo: hoàn thiện tốt, 3D rõ nét, giá rẻ,...

ND Minh Đức
1/9/2015 12:16Phản hồi: 63
Trên tay bộ công cụ trình chiếu hình ảnh 3D phục vụ quảng cáo: hoàn thiện tốt, 3D rõ nét, giá rẻ,...

Đây là bộ công cụ trình chiếu hình ảnh 3D hologram được một bạn ở công ty quảng cáo nghiên cứu thiết kế. Nguyên tắc hoạt động của nó thì giống như những cái mà mình đã làm thủ công trước đây nhưng được đầu tư nghiên cứu hẳn hoi chứ không làm vui vẻ như mình nên chất lượng hoàn thiện có thể nói là khá tốt. Mình đã xin các bạn ấy trên tay sản phẩm này, đồng thời cũng xin được luôn bản vẽ thiết kế, mô hình CAD mà các bạn ấy đã dựng trên máy tính trong quá trình phát triển. Hôm nay xin chia sẻ thêm với các bạn những kinh nghiệm mình học được từ các bạn này.

Tinhte_knh-holo-quang-cao-11.jpg Cả một chiếc màn hình được tháo bỏ vỏ, sau đó được đặt úp ngược xuống bên dưới để chiếu hình ảnh

Khác với cái của mình là chỉ làm kính rời, các bạn này làm hẳn một bộ đầy đủ luôn: bộ khung bên ngoài bằng gỗ bọc mica cam, lớp kính mica rất đặc biệt mà mình sẽ nói sau, một màn hình được tháo vỏ ra rồi gắn chết vào phía trên kính và một số bộ phận khác như đèn, mẫu vật thật đặt bên trong. Đồng thời do được chế tạo nhằm mục đích demo quảng cáo các sản phẩm nào đó nên đã tự dựng hẳng một đoạn video nội dung bằng phần mềm 3D chuyên dụng chứ không dùng cái trên Youtube như mình.

Tinhte_knh-holo-quang-cao-20.jpg Mica thường được dán lên một lớp polarize nhằm chống hiện tượng bóng ma. Ánh sáng chỉ có thể đi qua theo 1 hướng, khi xoay 1 góc 90 độ thì lại là một màn tối đen.

Như đã nói ở trên thì nguyên tắc hoạt động của bộ công cụ này rất đơn giản, chủ yếu là dựa trên sự phản xạ ánh sáng từ màn hình lên bề mặt của trong suốt mà ở đây là mica, nhưng điểm mấu chốt chính là khắc phục được các hiện tượng bóng ma, chập hình giúp hình ảnh 3D hiện rõ và đẹp hơn. Các bạn ấy cho biết đã thử qua rất nhiều cách để khắc phục hiện tượng chập hình và cuối cùng, giải pháp là một loại mica polarize. Chỗ này cũng khá công phu khi mà có rất nhiều cách để tạo ra một bề mặt mica polarize, các bạn ấy đã thử mua một loại mica chuyên dụng tạo ảnh hologram từ Anh với giá rất mắc nhưng kết quả cho thấy vẫn chưa vừa ý.

Lần lượt từ trái sang phải: Loại mica thường được dán lên một lớp polarize (ở giữa), ngoài cùng bên phải là tấm mica chuyên dụng chiếu hình hologram mua từ Anh nhưng không cho hiệu ứng vừa ý

Một giải pháp khác được đưa ra là dùng một tấm phủ lên mica thường (có nhiều loại và loại các bạn ấy dùng được nhập từ Nhật với giá khác mắc, loại rẻ cũng có ở Việt Nam nhưng tiền nào của nấy theo chia sẻ của các bạn ấy). Sau khi dán lớp phủ lên, chúng ta sẽ có một tấm mica trở nên tối màu, giải quyết được tình trạng chập hình mà mình đã từng mắc phải. Đồng thời, lớp kính hơi tối màu lại giúp sản phẩm được sang hơn, hình ảnh 3D bên trong sẽ rõ ràng và sắc nét hơn (tất nhiên là còn phụ thuộc vào chất lượng màn hình chiếu xuống nữa).

Tinhte_knh-holo-quang-cao-19.jpg Thêm một khối vật thể thật, một bóng đèn và bố trí thật chính xác để đồng bộ với video thì chúng ta sẽ có một màn trình diễn rất thật

Theo chia sẻ của bạn Vũ, trưởng nhóm thì bên cạnh việc sử dụng lại mica phân cực, việc đặt một chiếc đèn và mẫu vật thật (ở đây là miếng gỗ màu đen mang hình dáng chiếc điện thoại) vào bên trong chiếc hộp sẽ giúp hình ảnh chiếu lên trông có vẻ thực hơn và đã hơn. Mặt khác, bạn ấy còn cho biết rằng do có cấu trúc tương đối khép kín nên bộ công cụ này có thể cho hình ảnh sắc nét và rõ ngay cả khi đặt ở ngoài trời. Mặc dù vậy, các bạn ở đây vẫn thừa nhận là đây vẫn là một phiên bản prototype chứ chưa thật sự hoàn thiện về hình thức cũng như nội dung video nhưng những điều đó là hoàn toàn khắc phục được.

Nội dung video được nhóm tự dựng để thử demo các tính năng của một chiếc điện thoại nào đó

Nhóm thiết kế chia sẻ là tình cờ biết được công nghệ này từ lâu, nhưng các hãng nước ngoài đã bán ra các công cụ này với giá rất mắc. Do đó các bạn ấy muốn tìm cách sản xuất rẻ hơn nhằm dễ tiếp cận với người dùng Việt Nam muốn sử dụng công cụ này để quảng cáo, demo sản phẩm,… Cuối cùng, bạn nào thích thì cũng có thể tải về các file CAD, bản vẽ PDF mà các bạn ở đây đã dựng lên trong quá trình thiết kế để tự làm cho mình một cái.
Cám ơn các bạn tại MangoAds đã cho mượn công cụ trên tay

Thêm một số hình ảnh của bộ công cụ này
Tinhte_knh-holo-quang-cao-02.jpg Toàn bộ sản phẩm được làm thủ công, phần khung gỗ dán mica, lớp mica phủ Polarize và màn hình đặt phía trên

Tinhte_knh-holo-quang-cao-03.jpg Nhìn từ mặt hông, chính xác là 3 cạnh chứ không phải 4 cạnh như cái của mình làm

Quảng cáo

Tinhte_knh-holo-quang-cao-04.jpg Dây điện của màn hình thò ra ngoài

Tinhte_knh-holo-quang-cao-05.jpg Mặt sau còn có một hộc mở ra được, dùng để chỉnh vị trí hoặc sắp đặt vật thể thật nếu cần

Tinhte_knh-holo-quang-cao-07.jpg Tinhte_knh-holo-quang-cao-08.jpg Chiếu thử nào!

Nội dung video được nhóm tự dựng, 3 mặt khác nhau

Tinhte_knh-holo-quang-cao-13.jpg Tinhte_knh-holo-quang-cao-14.jpg Tinhte_knh-holo-quang-cao-15.jpg
Các thành phần của một chiếc màn hình TV đã được tháo vỏ và gắn chết vào trong

Quảng cáo

Tinhte_knh-holo-quang-cao-16.jpg Hình ảnh được trình chiếu cho hiệu ứng khá đẹp

Tinhte_knh-holo-quang-cao-17.jpg và cũng khá thực nữa, nhìn sơ sẽ dễ lầm là iPhone thật
63 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

khá hay
ok rùi đấy
Cái này, chất lượng hình ảnh có phụ thuộc vào độ phân giải màn hình không nhỉ?
@LionelRichie có chứ, màn hình càng nét càng tốt, chất lượng màu sắc cũng như độ tương phản cao sẽ làm hình ảnh 3D chân thật hơn
Các bạn này rất đáng ngưỡng mộ. Thật là tự hào với một sản phẩm Made In VietNam như vầy. Chúc các bạn thật thành công
Hay quá, còn có bản thiết kế nữa chứ. Cám ơn các anh 😁
halong148
TÍCH CỰC
9 năm
Sáng tạo thật. Khâm phục quá đi.
Hôm trước về nhà thấy thằng cháu nó làm cai này bằng tấm mêka nhỏ nhưng hay
vviettan
TÍCH CỰC
9 năm
hoan hô tinh thần chia sẽ
đì zai lơ
ĐẠI BÀNG
9 năm
Ổn quá... cái này làm to để show trong triển lãm ổn đấy chứ nhỉ
thamkt82
TÍCH CỰC
9 năm
Có đầu tư nhưng nhìn giống giống mấy cái của mấy bác nước ngoài nhỉ .... Để cho hình đẹp mình nghĩ các tấm kính hoặc mica phải đặt nghiên 45 độ so với màn hình trình chiếu theo hướng thiết kế thế này đúng ko các bác (vì cắt theo nguyên tắc trên ráp lại sẽ cho ra hình chóp chuẩn có độ nghiên 45 độ) ??? .... Hôm trước cắt giấy sẳn định đi thuê cắt vài miếng mica để làm mà lu bu công việc chưa làm được .... Hologram_001.png
@thamkt82 cắt như hình của bạn là sai rồi!
mỗi miếng mica phải tạo với phương ngang 45° nên hình tam giác phẳng cắt ra phải có 2 góc dưới nhỏ hơn 45° ( cụ thể bao nhiêu thì mình chưa tính 😁 )
thamkt82
TÍCH CỰC
9 năm
@vqt907 Mình đã cắt thử rồi nhé bác ...
@thamkt82 mình cũng vậy 😆
hôm ấy mình còn vẽ cả hình không gian ra rồi tính xem góc nó là bao nhiêu để cắt mà 😁
kenwind164
ĐẠI BÀNG
9 năm
ai cho em xin cái kích thước chuẩn dùng cho dt với,có làm thử 1 cái trên mạng nhưng nhỏ xíu hà.
Có x2 kích thước lên nhưng hình như góc ko chuẩn cho lắm nên ko ổn
xxx.xxx
ĐẠI BÀNG
9 năm
Nếu là mình, mình sẽ đi đăng ký sở hữu trí tuệ gấp 😃 -
Nội dung 3D đc ntn là quá ngon 😃
Amuadi.Com
TÍCH CỰC
9 năm
người việt nam giờ quá giỏi... chúc các bạn thành công hơn
mr_cristal
ĐẠI BÀNG
9 năm
thực ra mình thấy cái này trên mạng lâu rồi. youtube có rất nhiều nhưng vẫn ủng hộ hàng việt nam chúc các bạn thành công
hanchjcha
ĐẠI BÀNG
9 năm
lớp polarize này mua ở đâu bác nào biết không? :oops:
wtf9999
CAO CẤP
9 năm
@hanchjcha Ra khu An dương vương quận 5 hỏi mua mấy miếng phim cách nhiệt dán xe hơi đó bạn, ko biết đúng ko.

Quá đẹp, các bạn quá sáng tạo, nhân rộng và kinh doanh thôi 😃
vuhuong155
ĐẠI BÀNG
9 năm
Hi các bạn, mình là Vũ - Người trực tiếp thiết kế và chế tạo ra hộp hologram Mango ở trên, bạn nào có thắc mắc hay vuớng mắc về thiết kế thì cứ PM mình sẽ trả lời chi tiết. Toàn bộ bản CAD thiết kế chi tiết đến từng bộ phận của hộp loại 24inch, còn các kích thước lớn hơn các bạn thay đổi thông số theo tỉ lệ màn hình tương ứng ví dụ 32inch thì nhân hệ số thêm 1.33 😁

Bên mình quyết định open source toàn bộ thiết kế và cách chế tạo hộp 3D với mục đích mong muốn cả cộng đồng cùng thấy hay và cùng làm, suy cho cùng thì cái hộp này chỉ là một công cụ chiếu thôi, cái quan trọng là nội dung nó chiếu là gì, giống như cái tivi và một bộ phim hay. Khi mọi người cùng hiểu chuyện này thì cái hộp ko có gì quan trọng nữa, mà ngành công nghiệp làm phim 3D - Làm nội dung chiếu sẽ phát triển, các bạn freelancer làm 3D sẽ có nhiều việc làm và có đất sáng tạo hơn.

Ứng dụng quảng cáo của cái hộp 3D này thì vô vàn lắm, Facebook còn mua lại Oculus để phát triển nội dung 3D mà :D (Chém gió tí haha). Cứ nghĩ thử bỏ cái chai nước rửa chén, thanh chocolate, dầu gội đầu, đôi giày, trang sức,...hay ngon hơn là cái điện thoại, chíp CPU vô trong cái hộp, rồi làm nội dung chiếu lên thì ai mà chả hứng thú. Hiện tại với độ sáng của hộp Mango thì đặt trong phòng ánh sáng bình thường chiếu rất nét, nếu phòng hơi tối 1 chút như trong trung tâm thương mại thì hay showroom thì rất OK.

Nếu mơ xa hơn thì hộp Hologram này khá là to, nên có thể để thứ mạch IoT (Internet of thing) ở trong, giả sử như wifi broadcast, bluetooth... để điều khiển chuyển động của nhân vật bên trong.

Hi vọng đóng góp của MangoAds bọn mình sẽ có ý nghĩa.

Thiết kế bản 1 mặt 19 inch :D
@vuhuong155 Cái miếng dán polarize mua ở đâu vậy bạn? Có thể trả lời ở đây hoặc giao lưu với mình qua email: outcity (a) outlook.com

Mình cũng nghiên cứu cái này khá nhiều (đã làm vài cái nhỏ nhỏ cho màn hình đt). Tuy nhiên chưa khắc phục dc hiện tượng bóng ma. :D
bernerasu
TÍCH CỰC
9 năm
@vuhuong155 Mong mỏi MOD @cuhiep sẽ tạo ra một giải thưởng có ý nghĩa cho những thành viên như thế này
zovemoon
TÍCH CỰC
9 năm
@vuhuong155 Chào bạn, rất cảm ơn các bạn đã hỗ trợ ae tinh tế để mọi người dc mở hiểu thêm về hologram

Mình có một câu hỏi nhỏ mong các bạn giúp đỡ: mình có thể thay mika bằng gương(kính tráng thủy) được không bạn, vì theo bạn nói thì nó là hiện tượng phản xạ ánh sáng, thì dùng gương sẽ phản xạ được phần lớn ánh sáng từ màn hình xuống

Thân
@vuhuong155 Bác có thể cho e xin nick facebook đc ko bác :v e thấy thiết bị bác làm hay quớ :v
vanluanp
ĐẠI BÀNG
9 năm
Màn hình chiếu có thể dùng màn thường hay phải dùng màn gương mấy bác nhỉ ?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019