Trên tay bộ đôi cáp USB-C to Lightning MiLi: dây nhiều lớp, gia cố đầu cáp, MFi, PD 60W, từ 400k

ND Minh Đức
21/8/2019 9:25Phản hồi: 128
Trên tay bộ đôi cáp USB-C to Lightning MiLi: dây nhiều lớp, gia cố đầu cáp, MFi, PD 60W, từ 400k
Update: Cáp HI-L90 bên nhà phân phối mới đính chính lại với mình là bảo hành trọn đời luôn chứ không chỉ 2 năm như trong video. Anh em tham khảo thêm link của nhà phân phối nhé. Xin cám ơn.

Cảm giác chắc chắn và cho sự tin tưởng về độ bền chính là điểm mình thích đối với sợi cáp C to Lightning, đặc biệt là Mili P9 màu đỏ mà mình dùng thử trong bài này. Vỏ cáp được làm từ những vật liệu bền, đặc biệt phần đầu cáp nối với chân cắm được gia cố khá kỹ nên sẽ khó có thể bị đứt gãy nếu so với nhiều loại cáp khác trên thị trường, bao gồm cả cáp chính chủ vốn sẽ dễ bị bục phần vỏ ra theo thời gian.

Trên thực tế, cáp sạc là phụ kiện không thể thiếu đối với người dùng các thiết bị thông minh. Với mức giá tầm 400 - 450 ngàn, theo mình là khá hợp lý cho một sợi cáp có gần như đầy đủ các thông số để sạc cho iPhone iPad theo chuẩn tốc độ cao, truyền dữ liệu và đặc biệt là có ấn tượng niềm tin ban đầu về độ bền khi cầm vào.

Đầu tiên là sợi cáp phiên bản cao hơn với mã hiệu HI-L90, màu đỏ và giá 450 ngàn với tên đầy đủ là C to Lightning MFI MiLi Braided, cáp này được bảo hành trọn đời luôn. Hãng phát triển MiLI cho biết phần sợi cáp dài 1 mét này được cấu thành từ 3 lớp, từ trong ra ngoài gồm một sợi: Lõi Allumium cao cấp -> lớp nhựa TPE đàn hồi -> phủ bên ngoài là lớp Silk Braided.

Nhìn từ lớp bên ngoài cùng, phần cáp trông như được đang từ những sợi nhỏ hơn, cho cảm giác rất chắc chắn, tuy nhiên không quá khô cứng mà vẫn có cảm giác tương đối thân thiện khi cầm vào.

Phần đầu cáp được gia cố bằng chất liệu PVC, hãng MiLi nói là họ đã thử nghiệm để phần đầu này có thể chịu được lên tới 30 ngàn lần. Kỳ thực đây chính là phần nhạy cảm và dễ bị tổn thương nhất đối với một sợi cáp, mình đã từng bị hư rất nhiều sợi chỉ vì lý do là gãy đầu cáp hoặc bục phần vỏ ra, dẫn tới đứt dần những lớp bên trong.

Về thông số kỹ thuật cơ bản, sợi cáp này nhận được chứng nhận MFi, cho khả năng truyền dữ liệu với tốc độ cao cho lightning và USB-C, đồng thời hỗ trợ chuẩn sạc PD với công suất 60W cực đại.

Tiếp theo là sợi cáp có giá rẻ hơn, 400 ngàn đồng với tên là USB-C to Lightning MiLi - HI-L70, cáp này bảo hành 12 tháng. Về thông số kỹ thuật thì cũng giống khả năng sạc và truyền dữ liệu như mẫu L90. Chỉ khác là về phần ngoại hình.

Cụ thể thì chúng ta sẽ có một sợi cáp dài 1 mét với phần chất liệu vỏ bên ngoài là PCV, cơ bản thì chúng ta vẫn sẽ có cảm giác cầm chắc chắn và to hơn so với nhiều sợi cáp USB-C - lightning khác, cụ thể là sợi chính chủ từ Apple.

Quảng cáo

Phần đầu cáp cũng được gia cố giống như là bản L90, MiLi cho biết là nó có khả năng chịu được 20 ngàn lần gập. Kỳ thực là nếu cầm trên tay và so sánh 2 sợi thì cũng sẽ dễ có cảm giác như vậy.

cap_mili_tinhte-4.jpg cap_mili_tinhte-1.jpg cap_mili_tinhte-2.jpg cap_mili_tinhte-3.jpg cap_mili_tinhte-9.jpg

Cám ơn DTR.vn đã cho mình mượn sản phẩm. Link cho anh em nào cần: HI-L90, HI-L70
128 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

TTA303
ĐẠI BÀNG
5 năm
Cứ dây mà đỏ là thích 😆))
@Julient Thật luôn các bác ah. Sạc chỉ đến 80% nó hiện là đang ko sạc. Xong m lấy cái dây sạc đểu mua ở cửa hàng dùng đến bh vẫn ngon. Chém các bác lz @@
dmvn
ĐẠI BÀNG
5 năm
@toivaem986 Bạn tham khảo link này nhé https://vnreview.vn/tu-van-di-dong/-/view_content/content/2846921/vi-sao-tren-ios-13-apple-chi-sac-pin-iphone-den-80
@dmvn M chưa đọc bài b gửi n nó có từ 12 r chứ kp 13 b ah @@
Ngoài Belkin & Mophie ra thì phụ kiện của MiLi dùng cũng rất ổn 😃
@canhbentley Đồ điện tử nên xác suất hên xui thôi b. Anker nhiều ng cứ thần thánh hóa quá, m thấy cáp Anker cũng lỗi nhiều bỏ mịa.
canhbentley
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Metalcore0310 cáp mình ko nói chứ Pin dự phòng Anker ngon hơn nhiều chứ ko hề thần thánh. Nhà có 4, 5 cục, có cục từ 2015 đến giờ vẫn xài tốt. Ko phải ngẫu nhiên mà nó bán chạy trên Amazon đâu, cái gì tốt người ta mới mua chứ?
Nói chung thằng nào chả lỗi, có sợi cáp Belkin mới xài dc 1 tháng cắm vào ko nhận còn nguyên hộp vứt ở xó đây =.=
canhbentley
ĐẠI BÀNG
5 năm
@adagioleonard hài thì hài chỗ nào?
clapika
TÍCH CỰC
5 năm
@Metalcore0310 Đồ MiLi cũng thường thôi bác. Không tốt như những gì quảng cáo đâu ạ. Em xài từ hồi nó chỉ bán có củ sạc thôi chứ chưa đa dạng sản phẩm như hiện nay. Nói chung Belkin với Mophie vẫn là ngon nhất
Anh em nào dùng sợi C-lightning ZMI của Xiaomi cho mình xin đánh giá với ạ. Đang tính mua về sạc chi iP với iPad. Xin cảm ơn! 😃
P/s: chiêu bán hàng cao tay. Thêm 50k có sợi cáp bảo hành trọn đời. Kk
danghongson
ĐẠI BÀNG
5 năm
@songoku_1206 em vừa mua xong của chiemtai 180k bác.dùng ổn
King.quan
TÍCH CỰC
5 năm
@ironkend Mua ở đâu vậy Bác
ironkend
ĐẠI BÀNG
5 năm
@King.quan tcs bác ơi
King.quan
TÍCH CỰC
5 năm
@ironkend Cám ơn Bác nhe
bền khủng khiếp
Truong.ld
TÍCH CỰC
5 năm
Thiết kế cũng giống anker mà giá cao hơn nhiều quá,
@Truong.ld Dây anker có 360 y chang luôn đang xài
rốt cuộc là bảo hành 2 năm hay trọn đời, video vs vỏ hộp thì ghi 2 năm
@hoanglong0712 2 năm chứ trọn đời nó gió cháo luôn.
pomme_bleu
TÍCH CỰC
5 năm
Cứ nói tới nói lui 3 lớp mà không cắt ra cho xem sao tin được :rolleyes:
@pomme_bleu Bác chỉ có cái nói đúng
Giá cả hợp lý. Tiếc là mua aukey rồi 😃
stenmats
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mili dùng có tốt không nhỉ
@stenmats Mili là cty chuyên sx pin dự phòng và cáp có tiếng đó bạn, với tầm giá này xài ok nha
hieunhi
TÍCH CỰC
5 năm
@stenmats Mình chưa thử nhưng thấy cũng có tiếng. Bữa có mua sợi Micro USB của Anker để sạc cho cục dự phòng thì đo được 1.85A Max, đổi qua sợi Xiaomi thì đo đuợc 2.1A, sợi Huawei zin thì đo được 2.4A. Lần sau chắc sẽ lựa chọn Energizer thử, hàng Mỹ vẫn an tâm hơn Trung Quốc...
macpro87
TÍCH CỰC
5 năm
cá nhân mình dùng pk bên thứ 3 cứ anker thẳng tiến rất ok
zhongjian19
ĐẠI BÀNG
5 năm
Ko bán loại 2m nhỉ
@zhongjian19 Trung Kiên? 😁
mrac9x
ĐẠI BÀNG
5 năm
anker mà phang, tội gì phải mò mẫm mấy hãng khác. Chế độ bảo hành các thứ ổn mẹ nhất ở việt nam rồi.
trungakira08
ĐẠI BÀNG
5 năm
@mrac9x Bỏ tiền nhiều giá trị thu lại = 100%

Bỏ 1/3 giá tiền bằng cộng Anker giá trị cũng thu lại 100% . Thì tội chó gì cứ phải Anker ?

Vẫn đề là Google : ABCX ....review , ABCX ... Price
@mrac9x cáp anker đắt vcl, mình dùng cáp của Xiaomi rẻ hơn nhưng chất lượng ổn
trungakira08
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mấy cộng cáp này giờ bão hòa cmn rồi , toàn do Tàu+ sản xuất . Nên nếu muốn mua thì lên AliExpress , Banggood ,.... Mà mua . Vì nó Sale thường xuyên luôn , ship về tận nhà.

Theo kinh nghiệm cứ Baseus , BlitzWolf , Tronsmart mà táng .

Khỏi cần Anker cái quần què gì hết . Xài 3 hãng trên vừa rẻ vừa trâu bò .

P/s : Trên AliExpress , Banggood ... Nhớ chọn đúng cửa hàng chính hãng VD : Baseus official store nhe .

Yên tâm . Tụi Mỹ , Úc , Nhật , Hà Lan , Pháp , Anh ..... Nó cũng mò lên mấy trang thương mại Tàu+ mua đầy .
@Long_Xuyen_Boy Cách đây hơn 1 tháng mình ship 3 sợi cáp micro của thằng Tronsmart trên trang Lazada bên China về VN mất đúng 10 ngày, nó bán có 45K \ 1 sợi. Mà nói thật chất lượng sợi cáp nó còn tốt hơn cả sợi Anker đang bán ở VN 130K , sợi cáp nó bọc dù nhìn còn đẹp và chắc hơn cả Anker, 2 đầu cáp làm rất đẹp, to và chắc , có mạ màu vàng nhìn rất thích, trên hộp quảng cáo bền đến 50.000 lần gập.

Mua tiếp thêm sợi cáp USB type C của thằng Tronsmart giá 120K ở VN về dùng, ôi mèn ơi nó build nhìn còn đẹp và tốt hơn cả sợi cáp 300K của Anker , và từ đó mình chuyển qua dùng hàng Tronsmart luôn, từ cáp, sạc đến loa .

Mình thường mua phụ kiện của Anker, Xiaomi, Tronsmart về dùng, đánh giá là thằng Tronsmart là đáng tiền nhất vì giá rẻ như Xiaomi nhưng chất như Anker.
Như Tronsmart có bán sợi cáp tương tự như chủ thớt giới thiệu nhưng giá có 250K, nhìn rất đẹp và chắc chắn , MFI đủ cả.
canhbentley
ĐẠI BÀNG
5 năm
@huynhkhanh94 Baseus cáp iphone lõm thôi rồi. Thề xài 3 cọng đều hư. 2 cọng vứt sọt rác, còn 1 cọng đây
Còn thằng tronsmart cũng thường thôi ông thớt khen làm quá, nó ngon đã nhiều người mua rồi. Nói có sách mách có chứng, hình dưới bung con Tronsmart PD 20000 brio đây, cell cùi, rẻ tiền, mà giá không hề rẻ nha (cục này 1tr5). không như mấy hãng khác dùng cell Panasonic hay LG
huynhkhanh94
ĐẠI BÀNG
5 năm
@canhbentley Tronsmart mình cũng có xài qua
Tạm được chứ không xuất sắc
Baseus thì cáp iPhone toàn màu mè nhưng không thiết thực
myheartalone
ĐẠI BÀNG
4 năm
@trungakira08 E tính mua mấy cộng cáp này để truyền dữ liệu mà lên apple tìm chứng nhận mfi thì không có tên hãng này cũng lo bác ạh : https://a.aliexpress.com/_dTYDwt5
Mong bác tư vấn cho e với ạh. Chân thành cám ơn bác
Ưng cái dây màu đỏ đấy.
Hình cuối nghệ quá 😁
Dùng cáp rin theo máy vẫn tốt hơn chứ. Để dành tiền mua ốp Marvel, ý lộn ốp nhựa trong suốt 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019