Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Trên tay] Canon 70D - chiếc máy ảnh tầm trung

binhpt
26/8/2013 4:48Phản hồi: 300
300 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

december24
ĐẠI BÀNG
11 năm
đập hộp mà kịch bản cbi kĩ quá mất hay, như vừa mở hộp vừa review, ý kiến chủ quan là vậy, chỉ là xem ko hay lắm thôi chứ vẫn chuẩn.
Tầm tiền này ae chơi ảnh sẽ lại phân vân giữa 7D và 70D . Máy ngon , nhưng hiện tại chỉ dám mơ chứ ko dám mua .
Hơi thất vọng với những cái tiến thế này, 60D với 70D như kiểu Bê Đê, tên là "máy ảnh" mà chức năng quay phim với chụp 50-50, body thì nhỏ, nhẹ, yếu ớt, màn hình xoay lật ngược tay cái chắc gẫy cmn rồi, những cái tiến của canon đang có xu hướng dần đều về máy du lịch lắp đc lens 😔, e đang xài 50D nam tính và sẽ chẳng bao giờ lên đời 2 em này cho phí tiền o_O
@archi-T Streetlife o ah bác lau lau macro thôi.
@kkzbanana Streetlife thì màn hình xoay lật mới bá đạo. Rất nhiều tình huống cần chụp lén thì lật màn hình ra giả bộ xem hình rồi chụp, chứ đưa máy ảnh lên chụp coi chừng ăn gạch. Đừng vì nâng tầm cái 50D mà dìm hàng cái màn xoay lật 😁 Mình đã sữ dụng 40D, 50D, 60D. Giờ xài 6D vẫn thèm cái xoay lật, hôm bửa tốn gần chục shot cho 1 tấm vì không có xoay lật nên chụp đại không canh bố cục được 😔
@archi-T Ặc ặc chụp streetlife là phải làm cho lẹ bác đưa mấy lên bặp cái o thì mất cả tình huống mà em chụp toàn chụp sau lung thôi vì o thích chụp mặt người khác. Em chuẩn bị lên d7100 thchia tay d200 vợ già.
@kkzbanana lên D600 vs Nano đi bác ơi :p
dbt123
CAO CẤP
11 năm
chờ 60d xuống giá rồi shot thôi ^^
Ngon nhể :p
tommykp
TÍCH CỰC
11 năm
thấy trên mạng rao 99% giá hơn 1/2 giá tham khảo của thớt ... ảo quá 😕
mơ ước 1 con tầm trung này thôi, mà chả có tiền mua 😔
máy ảnh là một, lens là hai, ba, bốn...:p
Tiết là không biết chụp ảnh nếu không đã mua con này ( muốn học nhưng không có thời gian).
ko cần j cao siêu lắm, chuyên nghiêp lắm..nên canon thì sau 7d chỉ cần lên 7d2.
giá cao quá nhỉ. Nhưng mức giá đó em nghĩ tới 7d nhiều hơn.
Em rất đồng ý vs ý kiến của bác. Crop lên đời theo "số" thì cũng hơi phí tiền. Có tiền thì lên FF thấy khác hơi nhiều

Em là sinh viên, mới tập tọe bắn thui. Đầu tư hơn 20tr rùi mà thấy chẳng có gì ra hồn nào là lens chưa tốt, flash còn thiếu,.... Có quen mấy bác làm trong ngành thấy đầu tư 50tr chỉ mới là khởi đầu. Công nhận chơi cái này tốn tiền quá
@chuheokhaukhinh crop lên số là lên theo tiện ích hỗ trợ tối đa,riết rồi cũng đến lúc DSLR dễ dùng như smartphone bây giờ mà thôi,càng ngày càng hỗ trợ tốt cho người dùng thấy nhanh mà tiện,đơn giản như live view thôi,xưa chưa có nó mà chụp M thì đo sáng canh khẩu tốc chụp thử mấy tấm mới kiểm soát đc tốt...có live view rồi thì...nhanh đáng kể,

😃 sinh viên tập tọe mà có 20 là ghê rồi đấy,,,nhiều anh em chỉ có thể đầu tư nikon d60,70,80 hoặc canon 20-30d kìa...vì đam mê là bất tận mà
@double em cũng được nhiều nguồn hỗ trợ lên từ từ chứ có lên nỗi 1 lần đâu. Body 600d, rùi được con lens, tới cái flash rùi tùm lum nữa. mà chơi này thì em không thích chạy theo công nghệ lắm. Chỉ sắm cái mình cần thui mà nó còn tốn thế
@chuheokhaukhinh hay đấy...cần thiết thì mua thôi,mua dư làm gì khi hình đẹp tại người cầm máy chứ ko phải cái máy
tungzero
ĐẠI BÀNG
11 năm
Thật ra rất ghét nhìn màn hình gập, trông không đc prro lâm 😃

Sent from my LG-F180L using Tinhte.vn
@tungzero Màn hình lật như 60D 70D tiện lắm nha bạn. Xoay ngược đối điện, dùng wireless remote của Canon chụp ảnh gia đình định vị thuận tiện hơn. Dùng 2 năm 60D rồi, lật không biết bao nhiêu lần mà nó vẫn như mới (mình chụp hơn 40 ngàn hình rồi). Còn một điều nữa là bạn sẽ chẳng cần phải quan tâm có phải dán bảo vệ màn hình hay ko và pin chắc chắn sẽ trâu vô cùng (mình chụp tầm hơn 1000 tấm mới gần hết pin (còn 20%) 60D)
@fRenzy Thêm một lý do nữa để chọn 60D🆒
@fRenzy Câu cuối chơi đồ long đao rồi. NSX công bố pin chụp được 1200 tấm mà bác chụp được 5000 tấm lun 😁
@archi-T Mình viết thiếu 1 chữ có thể làm bạn thiểu sai. (mình chụp tầm hơn 1000 tấm mới gần hết pin (còn 20%) 60D)
tầm này thích nikon hơn
các bác chém vl, chắc fan Nikon cũng nhiều lắm nhỉ, xin bổ sung thêm với chủ topic là EOS Camera có trên PlayStore rồi nhé chứ không chỉ riêng iOs 😃, mình thì không có bình luận gì thêm về các comment trên, nhưng thấy 1 số bác thiếu suy nghĩ & chém vl
Đánh dấu, gần đủ tiền rồi. 😁
tqh.258
ĐẠI BÀNG
11 năm
cho hỏi khí không phải. con này có kết nối wifi là phải vô chỗ nào có mạng wifi để kết nối hay là nó tự phát ra sóng wifi đc hả các bác? 🤔 iem thấy wifi chả để làm gì. chi bằng phát đc bluetooth có phải dễ dàng nhanh gọn ko :-?
@tqh.258 70D phát sóng wifi, thiết bị khác kết nối với nó thông qua sóng wifi của nó.

Mình nghĩ wifi là trào lưu bây giờ rồi, có thể bạn không thấy nó cần thiết tuy nhiên nếu bạn đã bắt đầy sử dụng nó thì sẽ thấy tiện lợi hơn cho việc chụp ảnh.

Ví dụ là khi bạn chụp ảnh gia đình gắn tripod, thông thường dùng remote ko dây đã thấy tiện lợi, giờ thì bạn có thể cầm iDevices hoặc Android chỉnh thông số để chụp, thấy luôn "viewfinder" trên đó luôn thay vì phải chạy đi chạy lại chỉnh trên máy. 😃
@tqh.258 nó phát wifi cho thiết bị khác truy cập và điều khiển á bác,ổ cứng di động giờ cũng tích hợp wifi để dùng ko cần cáp nối nè...thời đại ko dây nhanh gọn,bluetooh thì cũng phát cũng kết nối mới dùng như wifi...nhưng mà chậm rõ rệt,ko biết 70d này thế nào chứ nó mà có wifi 5Ghz thì...á á,nhanh như điện
Duci
ĐẠI BÀNG
11 năm
Hay thật. Thích nhất cái kết nối wifi qua các device khác. Nếu kết nối wifi với Laptop thì chụp phát nào sẽ đc lưu vào Laptop luôn khỏi phải cắm thẻ nhớ vô nhỉ 😁
Thôi thì mình dùng hàng tầm bậy cũng được! 😔 Nhà ko có điều kiện
Mấy bác ngạc nhiên vì 20tr mà là tầm trung chắc là dân chơi smartphone 😁
Theo em biết thì DSLR entry level cỡ 10-15tr - semi-pro cỡ 20-25tr, FF thì xác định >30tr, lens thì vô cùng :D
Thực sự thì cái máy ảnh nó giá trị hơn nhiều lắm, và cũng down giá rất ít, ngay như 60D thôi, ra lâu lắm rồi mà xuống giá có tẹo à.

Bác làm e phải đăng nhập vào để like cho bác 😃 Bác kia chém đúng là hơi quá 😃) Nhiều người vẫn ở lại với 50D thay vì 60D có khi chỉ vì chất liệu làm body, nhưng nói là cái quay phim thừa thãi thì sai lè, rất nhiều người có nhu cầu dùng máy ảnh để quay phim, clip sự kiện, du lịch gia đình, MV ca nhạc. Về cái màn hình xoay thì chém còn ác hơn. Em đố bác nào dùng bình thường mà gãy đc cái khớp xoay màn hình của 60D đấy :D Em thì mới bước chân vào "con đường đau khổ" này, lại dùng Nikon, nhưng cảm giác khi cầm 60D là chắc chắn, cho dù nó bằng nhựa.
Còn nhỏ nhẹ thì thường thôi mà, giờ giá DSLR dòng entry hay tầm trung cũng đã rẻ hơn rất nhiều, nhỏ nhẹ là để phù hợp cho nhiều người thôi :D FF vẫn nặng như chì :D
Cuối cùng, nếu để lựa chọn, thì e nghĩ 60D vẫn hợp lý hơn khi mà con 70D này ko có gì đột phá về tính năng nhiếp ảnh, nếu phải trả thêm 1 khoản kha khá chỉ vì vài tính năng phụ thêm thì uổng lắm :D

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019