Trên tay Canon EOS 80D: 24.2MP, lấy nét live view nhanh và chính xác, quay phim 1080p 60fps

Trung Dt
18/3/2016 18:23Phản hồi: 132
Trên tay Canon EOS 80D: 24.2MP, lấy nét live view nhanh và chính xác, quay phim 1080p 60fps
Canon EOS 80D là mẫu máy ảnh semi-pro APS-C được nâng cấp tính năng từ chiếc 70D. Trong đó nổi bật nhất là việc trang bị hệ thống lấy nét mới với 45 điểm cùng với Dual Pixel trên cảm biến. Đây cũng là chiếc máy ảnh DSLR rẻ nhất của Canon hỗ trợ quay phim Full HD 60fps, trước đó thì chỉ có EOS 7D Mark II hay EOS-1D X Mark II.

Nếu đã dùng qua EOS 70D thì sự khác biệt của EOS 80D ở bên ngoài là không nhiều. Chiếc máy vẫn sở hữu lớp vỏ ma-giê kết hợp với nhựa và da với trọng lượng thân máy là 730 g. Thay đổi dễ nhận thấy là việc Canon bổ sung thêm cổng headphone ở bên hông máy giúp cho việc theo dõi âm thanh khi quay phim dễ dàng hơn. Tại đây cũng bao gồm vị trí logo NFC giúp việc kết nối Wi-Fi đến các thiết bị di động dễ dàng hơn.

Về phần cứng của EOS 80D, máy sở hữu cảm biến 24.2MP với chip xử lý DIGIC 6, hiển thị trên màn hình cảm ứng LCD 3” độ phân giải 1,04 triệu điểm ảnh. Giao diện người dùng được Canon điều chỉnh lại với phông chữ dễ nhìn hơn, nét hơn và không bị răng cưa như các dòng máy thấp hơn.

Bên cạnh hệ thống lấy nét 45 điểm với toàn bộ các điểm lấy nét chéo (cross-type), EOS 80D cũng hỗ trợ lấy nét Dual Pixel CMOS AF trên cảm biến. Từ đó chiếc máy ảnh có thể lấy nét liên tục trong chế độ Live View hoặc quay phim (Servo AF II) nhanh nhạy và chính xác hơn. Thử nghiệm cho thấy việc lấy nét khi dùng Live View trên EOS 80D đã khắc phục được hiện tượng chớp màn trập, hoặc gây hiệu ứng tương phản mạnh khi lấy nét. Canon đã cải thiện khả năng lấy nét để theo kịp các dòng máy mirrorless cao cấp hiện nay. Tất nhiên khi tắt Live View thì cũng là lúc thế mạnh của DSLR thể hiện rõ ràng nhất nhờ hệ thống 45 điểm cross-type.

EOS 80D là mẫu máy thứ hai dùng cảm biến APS-C của Canon có khả năng quay phim 1080p@60fps ở định dạng MP4, trước đây chỉ có 7D Mark II. Khi quay ở định dạng MP4 thì phim có chất lượng 60 Mb/s, còn ở chế độ 1080p 30fps/24fps có thể chọn định dạng MOV 90 Mb/s. Máy cũng có cơ chế nhận diện cảnh giúp khử sọc (flicker) khi quay phim, hiện tượng xảy ra khi quay dưới ánh đèn huỳnh quang hay màn hình máy tính / điện thoại có tần số quét thấp.

Canon có bán bộ kit với ống kính EF-S 18-135mm f/3.5-5.6 IS USM mới sử dụng bộ lấy nét nano USM thay cho STM của phiên bản trước. Mẫu ống kính này được tối ưu dành cho hệ thống lấy nét Dual Pixel trên cảm biến của EOS 80D/70D/7D Mark II. Mô-tơ lấy nét USM cho tốc độ lấy nét nhanh và chính xác hơn STM, từ đó việc quay phim lấy nét tự động được thực thi tốt hơn, không bị tạp âm khi quay. Ống kính này có tuỳ chọn bộ zoom điện, tuy nhiên mình chưa có sản phẩm để trên tay.

Với những trải nghiệm ban đầu thì EOS 80D sẽ là một lựa chọn cho người dùng Canon đang có nhu cầu quay phim Full HD 60fps ở mức vừa đủ, chưa phải là 4K. Máy cũng có lợi thế về khả năng lấy nét Dual Pixel khi quay phim hoặc chụp live view, phù hợp cho nhiều người mới chụp cũng như chuyên nghiệp.

132 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Chưa biết chụp ra sao nhưng nhìn cái máy ngon quá. Chụp gia đình và vợ con thì cái Sony RX100 hay A6000 có cho ra ảnh đủ chất lượng cao không các bác nhỉ hay dòng Fuji X-A2. Phần vân quá.
@minhcuongpro1234 RX100 => đỡ phải thay lens, chất lượng ảnh đẹp.
A6000 => tốc độ bắt nét nhanh, thiết kế nhỏ gọn với nhiều tính năng, tùy chọn lens.
Fuji X-A2, thiết kế hoài cổ nhỏ gọn, màu ảnh đẹp ở dạng jeg đỡ phải kéo màu, tùy chọn lens.
@dasklney Giúp người ta thì giúp cho trót, giảm 10% là hẳn 750k thì không chỉ, đi chỉ cái mã giảm 120k của bác, bác được thêm 80k + 5% giá trị mặt hàng, ăn gì tham thế?
@phongtran2014 Mã nào giảm được 10% bạn chỉ mình, mình cũng đang cần nè 😁
gaumeo46
TÍCH CỰC
8 năm
@dasklney e ngõ đã, chứ e chưa có mua :D :D cảm ơn bác rất nhiều nhé :D
45 điểm cross type. Đang dùng 70d cảm thấy hơi tủi thân 😁
ntt2007
TÍCH CỰC
8 năm
@Trịnh Quang Duy em dùng 6D có 1 điểm cross type đây, bác biết em tuổi đến mức nào 😔(
BangCoi96
ĐẠI BÀNG
8 năm
@HieuNato Tùy thôi bác, Canon có nhiều điểm lấy nét thế này thuận tiện cho việc chụp thể thao chứ chụp người thường chụp cảnh thì 1 điểm cũng ok = )
HieuNato
ĐẠI BÀNG
8 năm
@BangCoi96 Chuẩn rồi bác ạ. E toàn chụp cảnh và chân dung thôi
hoangkkk
ĐẠI BÀNG
8 năm
@ntt2007 Đa không bằng tinh bác à, hình như 6D là con có điểm lấy nét giữa tốt nhất mà.
dòng 2 số của Canon trước giờ luôn đc đánh giá cao vì giá thành tốt mà vẫn đc trang bị nhiều tính năng của dòng 1 số😃
@Sinh Hoàng giá bao nhiu bạn
mrmistake
ĐẠI BÀNG
8 năm
Hóng thằng fanboy vào tuyên bố không có cửa so với A6000 của nó 😆
ntvan90
ĐẠI BÀNG
8 năm
Nên so 60D 70D với a6000 chứ ai lại so con M bác nhỉ
Em này giá $1200 cho thân máy.

nforce
TÍCH CỰC
8 năm
@nholuumanh Lens Canon cho crop cũng chán chết cha. EF Giá rẻ thì viền tím với vỏ nhựa ko. Chưa kể DR crop canon thấp chủm, chắc chỉ ngang m43.
HieuNato
ĐẠI BÀNG
8 năm
@nforce Bác ơi khai sáng giúp e về DR với. E chụp lâu giờ mà ko quan tâm với ko hiểu về DR lắm. Chi tiết giúp e xíu nhe. Thank bác trc
nforce
TÍCH CỰC
8 năm
@HieuNato Bác chụp raw phong cảnh về kéo là biết chứ gì. Kéo highlight với shadow trong LR í. Chi tiết vùng sáng tối trong ảnh rồi xem thử. E nghĩ bác chụp lâu lý gì ko biết.
HieuNato
ĐẠI BÀNG
8 năm
@nforce E cũng bít sơ sơ thôi chứ ko hiểu sâu lắm. có vài pic cũng mang về LR kéo DR cho art hơn. Có tấm chụp mẫu với pháo hoa đằng sau, nhờ DR trong LR mà lên đẹp hẳn
Tất nhiên là không bằng, nhưng body A6k đã khoảng 12tr rồi, trong khi mua combo trên bạn đã có lens EF-M 22mm F2 STM khá tốt cho việc chụp gia đình, bạn bè, tương đương 35mm f2 nữa 😁

Bạn Google để biết thêm, vì gear xịn cũng quyết định một phần, người chụp cũng quyết định nhiều phần nữa :D

Mirrorless thì so với nhau chứ so với DSLR làm gì :D
hóng sự cải thiện từ dual pixel
dual pixel trên cảm biến đt và cảm biến máy ảnh
Prince23
TÍCH CỰC
8 năm
Diểm focus nhiều mà ko cho xin thêm cái nút joystick. Xài 70d mà cứ lăn cái bánh xe chọn cũng cực. Đc cái af nhanh và chính xác dù có 19 điểm af.
@Prince23 E dùng cái nút gán để chọn điểm lấy nét cho nhanh hơn.
Prince23
TÍCH CỰC
8 năm
@***NamAnh*** Em dùng nút đièu hướng ok anh ah nhưng ko nhạy như joystick hjhj với h em xài D600 af nó có mỗi 1 điểm thôi.
@Prince23 A biết là nút đó rồi, ý a nói e set nút đó làm cái chọn nét luôn chứ k cần bấm cái nút tren cùng bên phải rồi mới bấm cái điều hướng đó để chọn điểm.
Prince23
TÍCH CỰC
8 năm
@***NamAnh*** Nó đó anh
se7en1609
ĐẠI BÀNG
8 năm
DSLR Tính năng chụp ảnh ko cải tiến gì nhiều mấy năm nay chỉ tập trung vào quay phim
Cảm thấy con 60D là đủ dùng nếu có mua thêm thì mua mirrorless
Lens bình dân có Samyang, Rokinon, mắc gì phải 17tr cho Sony CZ ?
Cũng như 80D nếu giá $800 mà đòi xài lens L 1k$ à ? tại sao ko xài hàng bình dân hơn, hay lens for các kiểu ? Tùy nhu cầu và khả năng thôi
Microless hay DSLR thì cũng vậy, tùy nhu cầu. Body chỉ là phụ thôi, lens mới là vấn đề.
@Hungdunghcmc - size 77mm thì thường xài filter lá size 100x100, nhưng bác nên cân nhắc kỹ vì nếu bác muốn xài cho những ống size lớn hơn thì phải mua size 100x150
- mình thấy giờ holder thì khá nhiều người tin tưởng xài nisi, bác mua 1 bộ khoảng 2tr7 trong đó có các ring adapter size cho các lens khác nhau, thêm 1 cái CPL sẵn trong bộ.
- còn filter lá thì có thể xài benro loại kính HD mới sau này, mua 1 con 6 và 1 con 10 stop
- GND thì chẳng biết bạn hay chụp gì nên cứ mua 1 con reverse, 0.9 hard, 0.9 soft
Mình nhắc lại là size 100x150 với 100x100 chênh nhau khá nhiều tiền cho cả bộ này, bạn cần suy nghĩ thật kỹ nhé.
@***NamAnh*** Tks bác, chắc mua 100x100 thôi bác, vì không có định xài cho size 82 của 2470. Mà đi đâu chụp landscape chỉ xách đúng 1 len 1635 + 1 tele đỡ phân tâm, khỏi xách nặng bác.
linhatm
TÍCH CỰC
8 năm
@MrBach248 quay tay nói làm gì hả ku
@linhatm quay thì sao ? tiền ít đòi hít hoa thơm hả ?
kennyN73
TÍCH CỰC
8 năm
Giờ đã có đến 80D roài. Mới ngày nào dùng con 20D rồi lên 30D đã thấy sướng lắm rồi, giờ lên đến dòng này chắc chụp thích lắm đây.
Stevenytu
TÍCH CỰC
8 năm
70D giờ còn giảm nữa ko nhỉ cũng 16tr5 cho body 😔 sao ko giảm nữa đi
Vậy là quyết định chơi A6000 cho nó gọn nhẹ, thời buổi này càng gọn nhẹ càng tốt.
Prince23
TÍCH CỰC
8 năm
@minhcuongpro1234 Uhm đt là gọn nhẹ nhất đấy.
@Prince23 Đối với những trả lời không tích cực thì cũng không chấp.
Prince23
TÍCH CỰC
8 năm
@minhcuongpro1234 Có gì ko tích cực vậy. Càng gọn nhẹ thì chỉ có đt
Prince23
TÍCH CỰC
8 năm
Tùy nhu cầu mà sử dụng ng ta thích quay film hay chụp cần af nhanh như chụp trẻ con thì sao con a7 lấy nét củ chuối bà cố. Lens thì mấy con normal canon lấy nét nhanh mà rẻ. Cỡ a7 phải cắm 55 CZ trở lên mới ra chất chứ ngoài con kit ra thì có lens nào rẻ toàn xài MF. Chưa kể lens sony h cũng chà bá lửa rồi còn nhỏ gọn như 35f2.8 hay 55f1.8 nữa đâu hehe.
Amuadi.Com
TÍCH CỰC
8 năm
Mod cho em hỏi, nghe mọi người bảo dùng DSLR mà quay phim thì dễ bị tèo cảm biến, vậy sự thật thế nào hả MOD?
> Đang lăn tăn mua con A6000 chỉ để quay phim thôi
hoangkkk
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Amuadi.Com Dễ tèo màn trập chứ
longlong66
TÍCH CỰC
8 năm
@Amuadi.Com dễ gì tèo.mình dùng nex 5r quay video.đã 3 năm rồi.chưa thấy chết pixel hay vấn đề gì cả.nhưng bạn muốn quay phim thì mua máy quay hay hơn.chuyên dụng sài đúng nhu cầu quay phim quay phim của bạn hơn.
BangCoi96
ĐẠI BÀNG
8 năm
@hoangkkk Quay phim màn trập đâu có hoạt động nhiều...
Amuadi.Com
TÍCH CỰC
8 năm

Mod cho em hỏi, nghe mọi người bảo dùng DSLR mà quay phim thì dễ bị tèo cảm biến, vậy sự thật thế nào hả MOD?
> Đang lăn tăn mua con A6000 chỉ để quay phim thôi, ít chụp hơn quay, liệu có khả thỉ không?​
Zend
ĐẠI BÀNG
8 năm
Bao lâu ở VN có hàng các bác nhỉ
bác chơi kiểu đại gia rồi, cái tripod = cái body ngta rồi 😕, mà nó có nhẹ đâu. Mình xài hàng bình dân thôi, con Benro có 1.2kg vác lên núi cũng mệt xỉu rồi, bộ Lee filter với B&W là đủ, chơi nhu cầu sở thích chứ ko kinh doanh thương hiệu gì mà xài hàng sang đâu :D

vậy sao ko mua mấy con Cam cho rồi, quay nhiều hơn chụp 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019