Trên tay Canon EOS M50, chiếc đầu tiên của Canon không thuộc flagship nhưng được nâng cấp 4K

kevin_pump
8/5/2018 10:7Phản hồi: 192
192 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

latoan339
TÍCH CỰC
6 năm
đang dùng mrl fuji nhìn kiểu dáng con này mắc cười vãi
@latoan339 tụi X100 series dc xếp vào hàng compact hay MRL ko thay ống kính bác nhỉ, dùng XE-1 chán vụ thay len quá tính nhảy sang gắn chết cho khỏe, nhìn qua nhìn lại ưng mỗi thiết kế Fuji mặc dù thua thiệt tính năng chút so vs sony cùng tầm giá
latoan339
TÍCH CỰC
6 năm
@boyngo1988 x100 thuộc dòng compact mà bác
@latoan339 Mrl Canon còn xấu hơn cả Lumix ấy chứ chả có cửa so với Sony nhất là Fuji về design :v
jaysmall
ĐẠI BÀNG
6 năm
Vẫn chỉ là một chiếc máy ra cho đúng chu kì, chưa thực sự gây được sự quan tâm ngay từ hình dáng bên ngoài
Vẫn như thường lệ, vô coi mấy thằng Anti chê =]]]]]]] !!!!!!
@fr3nzjpl4nt xấu quắc vậy chả nhẽ khen, ko buồn đọc cấu hình luôn đó.
@boyngo1988 xấu đẹp tùy mỗi người chứ bạn 😃 !!!!! Như tôi thì thấy Canon đẹp hơn Sony !!!!! Có gì đâu 😃 !!!! Tại bạn anti nên bạn mới vậy 😁 !!!!!
@fr3nzjpl4nt Thực ra chả anti j đâu vì thấy sony nó cũng xấu mà, hãng có mẫu xấu mẫu đẹp chứ canon xấu 1 cách trung thành luôn á, MRL bây giờ hiệu năng tương đương nhau nên dĩ nhiên chọn con máy đẹp thời trang để đeo trên cổ chứ ko ai chọn mấy con thô xấu vậy hết ... mà thôi bác thấy đẹp là dc ko cần quan tâm 90% diễn đàn này nói j, đôi khi đi ngược lại xu hướng lại khác biệt 😃
@boyngo1988 Thế bạn mua máy để khoe mẽ rồi, còn tôi mua máy thì quan trọng là cầm nắm cảm giác tốt và ..... nó phục vụ chụp ảnh cho tôi, ko phải đồ trang sức, cái này Canon ăn đứt !!!!!!!! Và đặc biệt là tôi ko mua máy để đeo lên cổ 😃) !!!!!!!
Thực sự chưa ổn. Ngoại trừ ngoại hình mình đánh giá rất cao vì nhỏ gọn, thì các tính năng cảm giác Canon vẫn chưa thực sự nghiêm túc hoàn toàn 😔
Mèo Rio
ĐẠI BÀNG
6 năm
M50 rất là ngon cho dòng entry đặc biết những người thích du lịch và làm vlog (có hỗ trợ mic rời).
Nhưng đây có vẻ là lời tuyên bố của Canon cho việc nghiêm túc hơn trong mirrorless, chưa dám mạnh tay (tất nhiên, mạnh tí nữa thì tự bóp hơi bị nhiều dòng DSLR của canon).
Specs hoa mỹ để tạo ấn tượng, nhưng mà để sánh vai với Sony trong mảng này còn một chặng đường dài.
XBlue
CAO CẤP
6 năm
vấn đề của Canon và Nikon: DSLR đang là dòng chủ lực, nên rất khó khăn để quyết định ra máy MRL với tính năng vượt lên trên,
=> lợi thế thuộc về Sony, mặc sức tung hoành với các công nghệ mạnh nhất cho A7/A9, vì nó ko có mối lo tương tự
@XBlue Thực ra Sony đã tự kết liễu mối lo giống Canon - Nikon = việc bye bye dòng DSLT A-mount từ năm 2016 á :v
@quynhmatroi Vì k đua đc nên phải tự kết liễu bản thân đó mà 😆
chưa bao giờ yêu màu Canon 😁

thứ tự những máy đã xài qua: Nikon --> Sony --> Olympus :p
@vinhphucng25 Sony ngon hơn Fuji > nikon
NhuQuynh1997
ĐẠI BÀNG
6 năm
thực ra thấy thiết kế k bắt mắt lắm. giá thì chát
5D MARK 3 đã gửi anh qua smartphone rồi. Nói mà cũng nói sai vậy kêu rành về máy. lol tính năng chuyển anh qua smart phone, iphone cannon hỗ trợ lâu rồi. lol
hoanlkpr
TÍCH CỰC
6 năm
@chrisaus chuyển ảnh qua bên Smart phone canon củ chuối lắm, mình xài rồi . Cách cài Wifi rất lâu , bên sony quét QR là kết nối luôn ko nhập gì hết, nếu có NFC tiện hơn nữa,
@hoanlkpr Vậy là củ chuối ah ? @_@ !!!!! Cách cài wifi y như cài = dt. Nhanh gọn lẹ. Và NFC thì dĩ nhiên là có, M3 còn có !!!!!!!
hoanlkpr
TÍCH CỰC
6 năm
@fr3nzjpl4nt củ chuối chứ gì nữa ,sony có phím chuyển trực tiếp bấm 1 phím là trên máy qua đt rồi khỏi vô menu bật nó lên ,muốn bật wifi trên canon phải vô menu , tôi xài 5Div tôi biết.
@hoanlkpr 5div liên quan j mấy con mrl hả bác. Về buil in thì mấy con mrl dc đầu tư nhiều hơn đấy. Thao tác trên M3 chỉ cần bấm nút xem ảnh và bấm đúng 1 nút nữa để sử dụng wifi 😃
@hoanlkpr Tốt nhất bác cứ quất 1 em M3/M6 rồi cảm nhận thử chứ chưa dùng mà chê bai và đặc biệt là cái bọn anti trong này nó hùa gê lắm 😆 !!!!!!
suthaydaigai
ĐẠI BÀNG
6 năm
xem xong thích một điểm duy nhất là có tiếng Việt trên máy ảnh canon
1stMrC
TÍCH CỰC
6 năm
a6300 bỏ xa con này. còn có fhd 120fps . lấy nét nhanh hơn , quay phim chắc chắn ổn hơn con này
mỗi tội gù ngắm lệnh sang 1 bên, ko xoay lật cảm ứng . . a6300 mà lật cảm ứng như a6700 thì bá
@1stMrC Tội, tới lúc cay cú quá loạn ngôn rồi. Kém 😁
1stMrC
TÍCH CỰC
6 năm
@fr3nzjpl4nt =]] chaz đụ . . ko biết ai cay ai . . chaz . . nói mà chán vãi . . nhìn cmt là ngta biết ai cay ai rôi. . hâhhâh
@1stMrC mấy bác cãi nhau nhiều quá vậy là cuối cùng là ai xài máy nào thì máy ng ấy hơn à. m50 rẻ hơn 6300 tận mấy triệu liền, lens của a6300 cũng đắt vãi ra.
tminhdn
TÍCH CỰC
6 năm
Thiết kế xấu :v thua xa con omd em10 mark 2 của ta :v
hoan999999
TÍCH CỰC
6 năm
RAW Compressed @@

Biết nói gì với Canon đây, trâu cưa sừng làm nghé chậm nên uống nước đục @@
Jaywalk
TÍCH CỰC
6 năm
A6300: 22 triệu, A6000: 14 triệu....M50 ở giữa 17 triệu! tiền đến đâu múc đến đó, khỏi so!
1stMrC
TÍCH CỰC
6 năm
@Jaywalk màn hình cảm ứng xoay lật sez kéo dc khối nguoi mua m50
@1stMrC Cũng biết suy nghĩ rồi đấy, chứ còn vô comment kiểu a6300 bỏ xa con này thì thua 😃 !!!!!
Mèo Rio
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Jaywalk M50 nhiều điểm chí mạng quá:
- Pin dùng 30 phút (pin cho eos M, chung với M10 đã yếu, sau khi nâng cấp cả đống, lên đời chip vẫn xài 1 loại pin)
- 4K bị crop, lấy nét cực cùi trong 4K, Dual AF bị tắt => Cả cộng đồng cứ nghĩ GH5 là camera 4K lấy nét tệ nhất đến khi bị soán ngôi bởi ẻm.
- Xài hệ màu của compact thay vì của EOS
- ngoài màn hình lật, EVF ra thì không còn gì đặc sắc. Giá đã drop về mức 15tr và 1 đống quà km. Dòng máy xài chơi, cho dân vlog xách theo vài cực pin, còn cho job thì thôi Canon ra mắt con này chào sân thôi.
@Mèo Rio Thím có nhầm ko ? 15tr là tụi nó lấy quà ra bán riêng, body bán riêng đó 😆) !!!!! Chỗ nào 15tr mà vẫn có quà canon gửi link phát 😁 !!!!
MinhMinh3110
ĐẠI BÀNG
6 năm
Tôi thấy con này ngon đấy chứ. Dùng đi du lịch + quay vlog rất hợp. Giá hợ cao thôi từ từ hạ nhiệt là ngon.
hungmap088
ĐẠI BÀNG
6 năm
đang tính bán m6 lấy em nó về nên ko các cụ nhỉ
@hungmap088 Quay thì M6 ngon mà bác, còn 4k em M50 này thì đúng là làm cho có thôi chứ tính ra ko ngon lắm, để làm dc thước phim đẹp thì sẽ rất khó khăn vì bị crop khung hình + ko có Dual Pixel !!!!!
hungmap088
ĐẠI BÀNG
6 năm
@fr3nzjpl4nt vậy thôi nghe bác ko lấn cấn nữa :v
@hungmap088 Nên chờ con Fullframe Mirrorless của Canon rùi lên lun bác =]]] !!!!!
hungmap088
ĐẠI BÀNG
6 năm
@fr3nzjpl4nt chuẩn cơm bác ơi
Giá hơi cao chút nhưng nhìn thiết kế cũng ổn mà , có bám vs EVF trung tâm là thấy cân mắt r 😆) ncl là quay video gia đình thì 4k 24fps cũng đủ ngầu lòi rồi , sử dụng đc timelapse , slowmotion ok . hết 😃) nhìn thiết kế khá giống bé M5 . build-in có vẻ chăm chút hơn tí @@ có cố gắng trong phân khúc đó . hạ giá xuống chút thì mua dùng là ổn
Mỗi nguời mỗi cái nhìn, riêng cá nhân mình đã quen thao tác của Canon, nên mình rất happy. Mình nghĩ hãng nào cũng có thế mạnh và nhược điểm của từng hãng, ko thể gơm hết cả nắm đc. Mình thích nhất tính năng vừa ngấm bằng mắt mà ngón tay co thể rê duy chuyển điểm lấy nét đến nơi mình cần lấy nét... Cố lên Canon, mình lun ủng hộ.
@Helen 12345 Nhầm rồi bạn, 3 cái đó chỉ đáng vứt thôi, chả là cái đinh gì với Sony đâu :O !!! Sony là khủng nhất trái đất rồi !!!!! Đừng hoang tưởng nữa !!!!!!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019