Trên tay cốc sạc USB kiêm dụng cụ thoát hiểm xe hơi: nhỏ gọn, cắt dây an toàn và phá kính tốt

Tuannph
31/8/2018 8:41Phản hồi: 79
Trên tay cốc sạc USB kiêm dụng cụ thoát hiểm xe hơi: nhỏ gọn, cắt dây an toàn và phá kính tốt
Stinger là tên gọi của một phụ kiện xe hơi rất thú vị do hãng Ztylus sản xuất. Nó là một cốc sạc USB kiêm dụng cụ thoát hiểm 3 trong 1 với kích thước nhỏ gọn và rất dễ sử dụng. Stinger có 3 chức năng chính gồm: cổng sạc USB, lưỡi dao cắt dây an toàn và dụng cụ phá cửa kính. So với các loại dụng cụ thoát hiểm khác khá to và thường cất trong hộc để đồ, Stinger có ưu điểm chính là tiện dụng, có thể để ngay cạnh vị trí người lái và hành khách. Khi có nguy hiểm, cần là lấy dùng ngay rất dễ dàng. Chi tiết hơn về thiết kế, cách sử dụng của Stinger mời anh em xem trong video và nội dung bên dưới.

Mình rất thích cách Ztylus thiết kế Stinger trông như một khẩu súng mini và có thể cầm gọn trong lòng bàn tay. Mặt sau của báng cầm là 2 cổng USB-A dành để sạc điện thoại hoặc cấp điện cho các thiết bị khác trong xe. Phần lẫy phía trên có một lưỡi dao để cắt đứt dây an toàn khi khóa seatbelt bị kẹt. Phần đầu nòng ngoài công dụng cắm vào cổng 12V thì bên trong cấu tạo có 2 lò xo, khi ấn mạnh sẽ bắn ra một mũi đinh để phá kính xe.

Tuy nhiên do phần báng cầm và lẫy nhô ra 2 bên khá nhiều, nếu không gian cổng 12V bị hạn chế thì sẽ không thể cắm 'lún cán' phần lấy điện. Như trong ảnh bên dưới thì mình phải xoay ngược phần báng cầm ra phía trước để có thể để vừa Stinger trong cổng sạc cạnh người lái.

Mình đánh giá cao việc Stinger có lưỡi lưỡi dao dài và độ hở nhiều hơn và hướng nghiêng hợp lý hơn các dụng cụ thoát hiểm khác. Nhờ vậy động tác tịnh tiến lưỡi dao tới lui để cứa đứt dây có hiệu quả tốt hơn. Với thử nghiệm thực tế, mình thoát khỏi tình huống bị kẹt seatbelt rất nhanh chóng. Tính từ lúc rút Stringer khỏi cổng sạc đến khi gỡ hết dây an toàn mất chưa đến 10 giây.

Lưỡi dao dài khoảng 3-4mm của Stinger được che chắn 2 bên khá tốt
Lưỡi dao bén, thao tác cắt dây an toàn nhanh và dễ dàng

Dây an toàn sau khi bị cắt đứt

Sau cùng, cách phá kính xe của Stinger rất hay. Thông thường, nếu dùng búa thoát hiểm sẽ cần dùng nhiều lực và phải có không gian đủ rộng để vung tay đập kính. Trong khi đó, kiểu cầm và ấn vào điểm cần phá kính của Stinger tinh tế hơn hẳn. Vừa không cần suy tính nhiều trong lúc khẩn cấp, vừa tốn ít sức lực hơn. Ngay cả trẻ em và phụ nữ cũng có thể dễ dàng làm được.

Mũi đinh được giấu bên trong phần đầu cắm sạc của Stinger

Quảng cáo

Rất tiếc là mình không thể thử thực tế với một tấm kính xịn của xe hơi. Như trong video thì mình đành dùng tạm các mảnh kính dày khoảng 3-4 milimet để minh họa. Còn chi tiết hơn về cấu tạo và tác dụng của kính an toàn xe hơi khi xảy ra sự cố anh em có thể xem tại đây. Ngoài ra, anh em chú ý không nên thử phá kính tại nhà như mình, càng không được để trẻ em nghịch phá Stinger. Rất nguy hiểm và có thể gây ra các thiệt hại về tài sản.

Khi ấn mạnh vào mặt kính, mũi đinh được bắn ra bằng lò xo nén
Mũi đinh nhọn và lực bắn ra mạnh sẽ phá vỡ kính, khi đó hành khách sẽ có thể thoát hiểm khỏi xe
Mình để ý nhiều chủ xe chưa quan tâm đến việc trang bị theo xe dụng cụ thoát hiểm vì nghĩ chắc sẽ không bao giờ cần dùng đến. Thực tế trong nhiều trường hợp tai nạn xe bị lật hoặc rơi xuống nước rất cần đến 2 chức năng giải nguy như trên. Khi đó khóa dây an toàn bị va đập sẽ bị kẹt, xe bị ngắt điện hoặc kẹt cửa không thể hạ kính. Mình nghĩ anh em có thể bố trí trong xe 2 đến 3 bộ dụng cụ thoát hiểm như Stinger, phòng khi khẩn cấp người lái và hành khách có thể tự dùng và giải cứu bản thân. Các bước để thoát hiểm khi gặp sự cố mời anh em xem lại ở bài viết này. Chúc anh em lái xe an toàn.
79 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cái này hữu ích đấy..để mua 1 con để giành khi nào có oto dùng 😃
@uochuý1489Quốc Huy Hay quá! Phải làm theo mới được ...... :v
@uochuý1489Quốc Huy để tiền mua vé số hay vietlott gì đi 😁
crabs
CAO CẤP
6 năm
@uochuý1489Quốc Huy Ngứa tay cầm chọt vô kính chắc vui dữ
hoangtuna
TÍCH CỰC
6 năm
@uochuý1489Quốc Huy "Khi nào đi ô tô thì dùng" chính xác hơn chứ...Cần gì phải là xe của mình. Xe grab, xe taxi, xe khách...cũng có thể bị tai nạn mà...
Mua ở đâu thế???
@nguyenminhduc112233 Bạn tìm Ztylus Stinger trên Amazon nhen 😁
Có giá và bán dụng cụ này ở đâu vậy Ad?
@Hoang Hiep Tran Bạn tìm mua Ztylus Stinger trên Amazon nhen 😁
_hmpc_
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Hoang Hiep Tran Amazon
see022
CAO CẤP
6 năm
xe mình có cả chục cổng usb . giờ gắn cái này thừa thải quá.
see022
CAO CẤP
6 năm
@TheShinichi ặc bác học lại luật đi nhé. mang dao búa ra ngoài đường là phạt nặng đấy
@see022 Vụ này mới biết lun á :eek: Bác trích giúp điều mấy khoản mấy bộ luật nào ko ? Tại tui thấy lạ ! Nếu vậy mấy xe bán dừa, trái cây,... sao ta ? :eek:
Vmemory
CAO CẤP
6 năm
@TheShinichi Đó là dụng cụ gọt trái cây, bạn đi xe hơi đem dao để gọt trái cây... nghe không hợp lắm
Vmemory
CAO CẤP
6 năm
@TheShinichi Các loại vũ khí thô sơ cứ mang ra đường, sở hữu là bị phạt nha bạn

https://luatminhkhue.vn/tu-van-luat-hinh-su/mang-dao-phong-than-.aspx
mua ở đâu vậy ad
@tanthanhkt10 Bạn tìm mua Ztylus Stinger trên Amazon nhen 😁
Gắng mua 2 con làm động lực mua xe hơi
huankent
ĐẠI BÀNG
6 năm
@chuheokhaukhinh trên xe cũng có 1 lỗ cho bác cắm mà
bác tính tạo động lực mua 2 con xe hả
hay quá...chắc phải đặt mua 1 cái để dùng cho xe máy 😁
Góp ý chút về phần review: anh này nói hơi ít điểm nhấn quá, nói cứ bằng bằng. Giọng nhấn nhá chút thì nghe thu hút hơn
@illusion N fiction Cám ơn bạn, mình sẽ cố cai thiện thêm :D
Muoimeo
ĐẠI BÀNG
6 năm
Có phá được kính cường lực không vậy
Chúc các bác lái xe an toàn!
mr.cat
ĐẠI BÀNG
6 năm
giờ cái này gọi là "cốc sạc" hả các bác? Tiếng Việt thay đổi nhiều quá 😁
đúng là cần có cái này trong xe để thoát hiểm.

nhưng quan trọng là sạc ra dòng điện có ổn định không thôi hư đồ điện tử còn nguy hiểm hơn! 😁
dungladap
TÍCH CỰC
6 năm
thử trên S9 có bể không ta?
romantic2503
ĐẠI BÀNG
6 năm
dòng mới ra Stinger Plus giá 850k
Hồi đi xe khách về Châu Đốc, ngồi chung xe bọn chem chép đầu đất chèm bẹp, thấy cái búa màu đỏ nhỏ xinh là chúng nó tháo ra bỏ túi dù đã được cột bằng dây rút nhựa. Phải nói là rất muốn phọt ra "Bà cm nó", nhìn là biết không bao nhiêu tiền và chẳng biết mục đích nó mang về làm cái giống choá gì
noupfix123
TÍCH CỰC
6 năm
@heobanhki Haha, VN mình đầy bọn óc heo như vậy ... Thấy cái gì hơ hở ra là chôm ah
zonzongl
TÍCH CỰC
6 năm
cá nhân e rất thích những dụng cụ dạng n in 1 như vầy. tiện. 1 dụng cụ sử dụng cho nhiều việc khác nhau. 😁
khi nào có ô tô sẽ mua. hehe
tnduong75
ĐẠI BÀNG
6 năm
Trời ah, mình bị một thằng trộm dùng cái này làm vỡ kính xe để lấy đồ trong xe.....nên rất ấn tượng về cái này.
@tnduong75 Hix, đúng là nguy hiểm quá 😔
jack_hard369
ĐẠI BÀNG
6 năm
@tnduong75 Công cụ trộm xe giờ càng ngày càng đa dạng tiện dụng bác nhỉ
Vmemory
CAO CẤP
6 năm
@tnduong75 Thấy mấy xe Toyota ngay cửa kính có dán chữ Alarm gì đó, liệu vỡ kính nó có hú báo động không ta?
tnduong75
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Vmemory nếu mình gắn thêm thiết bị chống cắt kính thì nó sẽ báo động bác ợ 66
hay quas
hóng link sản phẩm (Việt Nam)
@HCproboy Có ở Lazada hoặc Amazon nhen, bạn có thể tìm thử 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM