Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Trên tay đầu chuyển USB-C ra LAN: Note8, máy tính xài tốt

cuhiep
27/10/2017 14:4Phản hồi: 76
Trên tay đầu chuyển USB-C ra LAN: Note8, máy tính xài tốt
Với chiếc Adaptor chuyển từ LAN ra USC-C để anh em có thể dùng internet qua dây mạng thay vì wifi hay 4G. Và khi anh em có mạng từ dây LAN rồi thì anh em có thể chia sẻ cho người khác qua Bluetooth nữa. Một ứng dụng khác là anh em cần sự ổn định của mạng, nhất là ở những nơi có nhiều người dùng wifi thì Adaptor này phát huy tính năng.

Tuy nhiên việc chọn Adaptor USB-C ra LAN cho điện thoại Android khá vất vả. Mình tìm được 3 cục USB-C ra LAN thì chỉ có cục này là dùng được với Note 8. Còn các điện thoại khác, kể cả Google Pixel 2 cũng không nhận. Còn các cục USB-C ra LAN khác thì không hoạt động với Android luôn trong khi vẫn hoạt động tốt với Macbook hay máy tính có cổng USB-C.

Adaptor Belkin mình trên tay trong bài này đang có giá 30USD trên website chính thức của Belkin.

Với anh em dùng iPad hay iPhone thì có thể xem qua bài này của mình.
https://tinhte.vn/ipad/thao-luan/tren-tay-lan-rj45-ra-lightning-cho-iphone-ipad-mang-co-day-on-dinh-hon-nhanh-hon.2738218/

Trên tay LAN RJ45 ra Lightning cho iPhone, iPad: Mạng có dây ổn định hơn, nhanh hơn

Đầu chuyển (adaptor) từ cổng mạng LAN (RJ45) ra lightning này để dùng cho iPhone, iPad giúp cho nó có mạng ổn định hơn, nhanh hơn khi so với mạng 4G, Wifi. Bạn cần đầu đổi này nếu bạn cần mạng ổn định để chơi game, để livestream...
tinhte.vn

Ứng dụng thực tế của Adaptor USB-C ra LAN hay Lightning ra LAN là anh em cần một đường truyền mạng ổn định để làm những việc như livestream hay truyền cái gì đó qua mạng. Và ở những nơi như cafe Tinh tế, các trung tâm triển lãm, hội nghị với quá nhiều người dùng thì cho dù internet qua wifi có nhanh nhưng việc sóng chồng lên nhau, nhiễu nhau làm cho mạng không còn ổn định.
76 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

dunhill
ĐẠI BÀNG
6 năm
Cái mà bác dùng được có cần phải cài thêm driver không vậy
@dunhill Không cần driver
Không càn thiết cho lắm
nhớ là SS S8 và note 8 có DEX mà http://www.samsung.com/global/galaxy/apps/samsung-dex/
@dương liệt DEX sao mà câm lên quay phim đc 😁
@cuhiep cũng đúng thật 😔
nhưng mà nếu ko có nhu cầu quay phim thì dùng cái đó rất tiện như: có hỗ trợ linux (sắp tới), gọi điện thoại, khỏi phải mua máy tính, VR, AR,...
hr1994g
ĐẠI BÀNG
6 năm
@cuhiep Bớt ảo đi bác Hiệp ạ!
Cắm cái này vào rồi quay phim thì chắc pin 2h hết rồi!
Kiếm cái Wifi Router Gigabit như TP-LINK AC3150 mà xài!
Có cái Adapter mà thần thánh lên quá trời! =]]
@hr1994g Quay phim ý mình là livestream :D
hr1994g
ĐẠI BÀNG
6 năm
@dương liệt Kô đủ nguồn đâu =]]
Router AC3150 MU-MIMO bao ngon, kô kém j cáp!
Dùng Adapter 1-3 phút tụt 1% pin!
Chỉ dùng khi cần xài giao thức SMB với windows, vì có thể xài LAN Gigabit!
Ngoài ra còn có Adapter USB 3.0 + LAN Gigabit + Display Port trong cùng 1 Adapter!
Ghê thật, phát triển ko dây anh ý làm ngược thành có dây trên điện thoại.
ides
CAO CẤP
6 năm
@bomduc Cụ nói chí phải, xu thế cũng đồ thị hình sin mà 😆
locls
ĐẠI BÀNG
6 năm
@bomduc Wireless nhiều khi điên lắm, chập cha chập chờn xài k đcj nhưng vẫn nuốt pin, trong khi kia đcj sạc bổ sung lại no chập chờn, tiết kiệm luồng 2/3/4G cho việc khác cần hơn, hotspot cho n' bạn nữa chớ. Hay lắm
@locls rối rắm 😆 điện thoại thôi mà cổng lan làm gì cho phức tạp hóa vấn đề.
@bomduc bồ ngang ngưọc thiệt .khi nào gặp những rắc rối như cuhiệp đề cập thì ráng mà dùng wifi cho đỡ 'rối rắm ' 😁
@bomduc Không dùng thì next, có người khác dùng.
Ko nhớ nhầm thì sợi dây dùng sạc đt cũng cho kết nối cổng usb laptop để dùng internet khỏi qua mấy cái thứ này
@TYA đồng quan điểm thêm cáp cáp làm quái gì... 😁:D
NH Hoán
TÍCH CỰC
6 năm
@TYA như thế bạn phải có máy tính,
đây là chạy thẳng qua lan luôn.
futurex125
TÍCH CỰC
6 năm
@TYA Mình dùng suốt cho pc và laptop mỗi khi cty mất mạng lan và wifi. Nếu ko có cáp thì mình share mạng từ đt qua blutooth cho lap, pc(mình mua adapt blutooth cho pc)
😃 không thực dụng cho lắm nhỉ :p
Note 8 đẹp ghê.Một lần nữa ,ko thích tông màu trên s Aml của Ss.vđ là ko thích tông màu!ko thích là ko thích
ngày trước đã từng chơi liên minh bằng mạng từ con 9700. =]]
@tinhhuvo_01 Cục này vẫn vô dụng. Phát wifi thì phát luôn từ cái đt
@editzrapper Đang phân vâb như bác. K biết nó phát mạng cho pc qua Lan ko nhỉ
@tinhhuvo_01 Khổ quá các bác đọc kỹ đi, đây là lấy mạng từ dây Lan cấp vào cho đt thông qua USB C, chưa có nhiêu đt hỗ trợ, bác hiệp thử với N8 thôi.
Thấy cái này cũng ko cần thiết, chỉ cần khi muốn dùng 1 đường truyền ổn định khi wifi có quá nhiều người truy cập sợ bị out thôi.
Còn phát wifi hay dùng đt làm modem thì xưa như trái đât rồi. Các bác cứ nhầm qua nhầm lại
meocon2000
TÍCH CỰC
3 năm
Vì không gặp tình huống chứ tôi thì đang hửu dụng đấy. Tình trạng là mạng wifi cơ quan (tạm thời) chập chờn hầu như không SD đc cho laptop, mà con X1 carbon lại chả có cổng LAN, mua chuyển đổi USB 3.0 to LAN thì mất vài xị, trong khi có sẳn cục USB type C to LAN (đi kèm latop LG gram của vợ) . Nên đang nghĩ Cắm LAN to USB typeC vào điện thoại rồi phát cho Laptop đây - Tối nay về thử. À do con X1 Carbon đời này không có cổng USB type C
H mới biết có cái này
dontask123
TÍCH CỰC
6 năm
@cuhiep Bác có nhiều đồ chơi độc quá ha. Hôm nào khoe bộ đồ chơi công nghệ của bác cho dân tình được mở mang cái coi đi bác.
thangvipro
TÍCH CỰC
6 năm
Sao ko thử mấy con Android mới ra như U11 với XZ1 xem có đc không anh?
Thời này là thời nào mà còn chơi internet cắm dây 😁
Sao phải làm khổ nhau thế này... Có cục wifi đi kèm hoặc gói 4g maxiium rồi .. 😁
locls
ĐẠI BÀNG
6 năm
hay quá, để mua hai cái dùng, quá cần thiết cho việc làm repeater, có khi còn sạc thêm cho máy nữa mà hay
H mà còn có người xài lan à
locls
ĐẠI BÀNG
6 năm
@zeus8410 Bt thôi, có gì lạ, n' lắm bạn ạ
NH Hoán
TÍCH CỰC
6 năm
@zeus8410 mình đi mua đồ chỉ kiếm thằng nào có lan để mua, tivi box, pc, nas, trừ bọn điện thoại ra thì mình cố gắng tối đa dùng lan.
phamgiatai
ĐẠI BÀNG
6 năm
thắc mắc cái modun có PoE thì gim vào nó có xạc luôn k bác Hiệp nhỉ 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019