[Trên tay điện thoại cổ] NEC E949: Điện thoại bây giờ có thiết kế quá nhàm chán

TDNC
11/3/2017 11:34Phản hồi: 135
[Trên tay điện thoại cổ] NEC E949: Điện thoại bây giờ có thiết kế quá nhàm chán
Sáng nay mình được cho mượn 2 chiếc điện thoại NEC E949 (2005) còn rất đẹp và mới. Mình chưa dùng con này nhưng lại rất ấn tượng về độ mỏng cũng như vẻ đẹp của nó. Là một người chụp hình điện thoại nhiều đến nỗi không nhớ hết, mình lại rất có cảm hứng với những mẫu điện thoại cổ như NEC E949 bởi vì nó cho chúng ta thấy các hãng điện thoại đã từng có một thời kỳ tung hoành với đủ mọi kiểu thiết kế chứ không phải đi theo lối mòn điện thoại cảm ứng như bây giờ.

Nokia, Samsung, LG, Motorola, Sharp, NEC, Sony Ericsson... họ đều có những mẫu điện thoại rất độc đáo trong quá khứ. Hầu hết những mẫu đó nếu bây giờ xuất hiện lại sẽ dễ làm cho người dùng thấy hứng thú hơn so với các mẫu điện thoại ngày nay. NEC E949 có kiểu thiết kế nắp gập hay còn gọi là "vỏ sò", vốn là một trong ba kiểu thiết kế chính của điện thoại ngày trước bao gồm nắp gập, dạng thanh (candy-bar) và nắp trượt.

Xài máy nắp gập có hai thú vui khá phổ biến: thứ nhất là dùng ngón tay bật màn hình lên rồi đóng lại nghe "cạch cạch" cho vui tai (dễ hư cáp màn hình 😁), thứ hai là xem thông tin cuộc gọi/tin nhắn nằm ở màn hình ngoài.

Trước khi điện thoại Android và iPhone trở nên phổ biến, các hãng rất ít khi nghĩ đến yếu tố tối giản trên các sản phẩm của họ. Điện thoại ngày đó rất dày, khá nặng, bản lề to, nhiều góc cạnh và đôi khi lại rất hầm hố. Mình thán phục các đội ngũ thiết kế điện thoại của trước năm 2007 hơn là bây giờ bởi vì họ tạo cho người dùng có được cảm giác luôn luôn tươi mới, luôn luôn mới mẻ mỗi khi có một mẫu điện thoại mới được ra mắt với công chúng. Khác hẳn với với cảm giác mong đợi điện thoại mới của bây giờ.

Mời các bạn cùng xem bộ ảnh hai chiếc NEC E949 màu xanh dương và màu đen do Mod @TDNC chụp, Mod chụp hình đẹp quá :D

Cám ơn anh Tuấn Phong đã cho em mượn máy.

Quảng cáo

Quảng cáo

135 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Phùng Sang
ĐẠI BÀNG
7 năm
Có bán k ta
@Phùng Sang Sẽ bán néu được giá 😁
Phùng Sang
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Bạn và 500 Anh Em Giá inbox
Độc lạ
Chẳng để làm gì. Mục đích sử dụng, tiện lợi, hiệu quả tối đa cho mọi vấn đề mới là quan trọng. Tỉ lệ màn trên toàn bộ máy ngày càng tiến tới 1:1 để thoả mãn yếu tố đó 😁
actv
ĐẠI BÀNG
7 năm
@duykhiem86 ổng bảo là tỉ lệ màn hình / toàn bộ máy
peterpan80
TÍCH CỰC
7 năm
@quangcaoquy01 Bác nói ý kiến chủ quan quá. Nếu chỉ tiện lợi thì đâu cầm đội ngũ thiết kế đâu! Khi cuộc sống ngày càng phát triển thì người ta đòi hỏi sự độc đáo, sự khác biệt đi cùng sự tiện dụng... ! Chứ ra đường mà ai cũng giống ai, nhà cửa y chang nhau (khỏi tốn tiền thiết kế), quần áo y chang nhau, y như gà công nghiệp.... chỉ để cho tiện thì còn j là cuộc sống nữa.. phải muôn màu muôn vẻ mới hay...
Ví dụ đơn giản: đố bác, tầm 10 năm nữa... có ai đem mấy điện thoại cảm ứng hiện tại ra trên tay mà mọi ng thấy được sự độc đáo như 2 cái đt của Mod phía trên k? Chính bản thân mình nghĩ là mình khó có được sự ngưỡng mộ và mong ước có 1 trong 2 con phía trên ngay lúc này...
P/s: cho e 1 con đi Mod..... 😆))
huydinh83
TÍCH CỰC
7 năm
@quangcaoquy01 Nguy hiểm thế
marklost
TÍCH CỰC
7 năm
@quyetbuu991 😁 Bác đúng là kiểu người, mình thông minh thì xài điện thoại ngố là đủ hâhhaa, em thích bác hahaha (kakakka chỉ vì ghét cái bác kia thôi, ae đừng chém :D)
[7ball]fide
ĐẠI BÀNG
7 năm
cổ kiểu gì mà ko có 1 cái vết xước zậy
bây giờ làm cái gì mới lạ ném đá ngay. Nên nsx sẽ ngại 😁
lesud
TÍCH CỰC
7 năm
Nhìn lại nhớ một thời điên đảo với Điện thoại Nhật. Cầm con P905i của Pana cảm xúc thật khó tả. Nhưng vì vụ sim ghép phải chia tay em nó 😔
Đẹp chất
Điện thoại hồi xưa mỗi hãng 1 kiểu dáng k ai giống ai, nhìn qua 1 cái là nhận ra luôn bạn đang cầm điện thoại của hãng nào. K như bây giờ theo các bác trên tinh tế nói thì k giống iphone sẽ giống samsung
hjhehe
TÍCH CỰC
7 năm
sau đây là even tặng NEC-E949 cho toàn thể ae tinh tế :p
@hjhehe Ko có event đó đâu, máy này mod mượn chứ có xin được đâu 😁
 Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using Blackberry PASSPORT.se 
Năm 2005 dắt thằng em đi mua con dt samsung, xui cho nó mặc quần thun nên tuột mẹ nó quần ngay tại quán khi quen tay bỏ dt vào túi, làm mấy em xinh tươi phải nhìn qua kẽ ngón tay.
Cho anh em nào thắc mắc: TDNC = tay dài như cu
@Airblade14 mình tưởng là Tay Dài Như Chân cơ
Hồi đó vợ xài con này
Đi leo núi cấm làm rớt mất
Về mua v3 hồng đền cho vợ
hanlu
ĐẠI BÀNG
7 năm
@cuhiep Hồi đó vợ em xài v3,
Đi leo núi lượm được con này,
V3 lại bị người ta trộm mất.
:v
@hanlu 😁 có không?
@cuhiep Leo núi cấm!?? 😁
Applenick
TÍCH CỰC
7 năm
Ra ngoài mua cái bánh kẹp của Mac Đô nồ còn okie hơn !
Bác nào biết cho mình biết chỗ nào bán sạc của NEC e949 giup mình với. Xin cảm ơn.
đt bh bị ám ảnh bởi cái định nghĩa "tối giản là nhất" nên nó ngày càng tiệm cận 1 khối hình học cơ bản, bất cứ 1 chi tiết kì lạ gì mọc ra đều có thể bị chê bai. Bảo sao các nsx chả dám "sáng tạo" nữa, cứ tà tà mà làm theo xu thế, khác biệt là chết 😔
JizinT
TÍCH CỰC
7 năm
"Tuấn Phong" cái tên quen quen,hình như bên eChip mobile .
qui221189
ĐẠI BÀNG
7 năm
trời, a chủ máy bảo quản tốt quá! e cũng là fan của nắp gập (đang xài nắp gập làm đt chính luôn)! mod cho xin fb a chủ máy để giao lưu học hỏi được ko mod?
@qui221189 Dự là chủ nhân của nó mua lâu rồi nhưng quên trong tủ, ko nhớ đến sự tồn tại của em nó, chứ nếu xài hàng ngày sao giữ được mới như thế 😁
 Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using Blackberry PASSPORT.se 
Trc giờ vẫn thích máy trượt nhất :3
@facebook001 Cái cảm giác vuốt vuốt màn k bao giờ sướng bằng ảm giác đẩy máy lên để nghe, nó đã gì đâu á 😁 Nhưng mỗi tội hỏng cáp thì lắm lúc cũng ức chế thặc bác ạ :D
công nhận hồi xưa đt đa dạng, các bạn thoải mái thể hiện cá tính qua chiếc đt.
giờ chỉ thấy còn bb là chút riêng, nhưng cái os tệ hại quá đã giết chết chính nó 😔
nokia thì ... chỉ còn là dĩ vãng. thiết kế xấu mù từ thời mấy con lumia cho tới ... na ná như bao chiếc sì mát phôn bây giờ khi trở lại.
@StickyChannel 1520, 930, 830 ko xấu đâu nha bạn.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019