[Trên tay điện thoại cổ] Nokia 6820: 3 bàn phím gập, có QWERTY

TDNC
13/3/2017 10:36Phản hồi: 146
[Trên tay điện thoại cổ] Nokia 6820: 3 bàn phím gập, có QWERTY
Hôm nay mình tiếp tục giới thiệu với các bạn một thiết kế rất độc đáo khác của Nokia, đó là thiết kế 3 bàn phím của chiếc điện thoại cổ Nokia 6820. Nokia 6820 được giới thiệu vào cuối năm 2003, sử dụng nền tảng Series 40 hoàn toàn không có các ứng dụng chat phong phú như ngày nay, chủ yếu nhắn tin qua SMS là chính, nhưng Nokia cũng không ngần ngại trang bị hẳn cho máy một bộ gồm 3 bàn phím vừa có T9 vừa có QWERTY đàng hoàng. Khi không dùng QWERTY có thể gấp lại dùng T9, khi cần thì có thể mở ra để sử dụng QWERTY.

Nhìn bề ngoài, Nokia 6820 không quá khác biệt so với những chiếc máy Series 40 khác của Nokia, vẫn là màn hình nhỏ 1,6" và sử dụng bàn phím T9 quen thuộc. Tuy nhiên điểm lợi hại nhất của 6820 đó là bàn phím T9 có thể được nhấc lên và kéo ngược 180 độ về một phía để lộ ra bên dưới là hai bàn phím khác hợp lại thành một bàn phím QWERTY cứng và đầy đủ.

Màn hình lúc này của máy sẽ chuyển sang giao diện nằm ngang để bạn nhắn tin bằng bàn phím QWERTY mới. Thiết kế hai bên đối xứng của bàn phím tạo cho bạn một cảm giác cầm thoải mái, dễ sử dụng, phím bấm to, thậm chí còn to hơn phím của một số mẫu BlackBerry. Khi không dùng nữa, bạn chỉ việc gấp bàn phím lại như vị trí cũ và thế là bạn có lại một chiếc điện thoại nhỏ gọn như thông thường. Rất hay.

Điện thoại Nokia có rất nhiều thiết kế, trong đó kiểu biến hình này tạo cho mình một ấn tượng rất mạnh bởi vì bàn phím QWERTY ở thời điểm những năm 2000 là một thứ cái gì đó cho cảm giác rất "pro". Hơi tiếc là 6820 không được Nokia quảng cáo nhiều cho nên không mấy ai biết đến nó so với những mẫu cùng thời điểm như Nokia 6230, 6600, 6610, 7250i...

Cám ơn chị Hồ Ngọc đã cho mình mượn máy.

Quảng cáo

Quảng cáo

146 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

BNK
TÍCH CỰC
7 năm
Em này hình như ra sau em 6610?
@BNK 6820 ra đời sau 6610 khoảng 2 năm. trước 6820 còn em 6800 cũng mở bàn phím thế này
con này xưa mình dùng rồi, dc cái độc còn nhắn tin thì như sịt ấy 😁
@ngaytada Bạn dùng không quen thôi. Mình từng dùng và rất yêu thích. Nhắn tin tương đối nhanh dù không thích bằng Blackberry.
cũng phải nể mấy ông thiết kế điện thoại của Nokia, tiếc là hãng bị lậm vào Symbian
@Methylamine có nước lậm vào Mác cũng thế
pahy155
ĐẠI BÀNG
7 năm
@congalete Thâm
namlinhct
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Methylamine Symbian thời bấy giờ là đỉnh rồi . Có hàng bao nhiêu người yêu thích. Chỉ đến khi ios và android ra đời ưu việt hơn nhiều .nokia không bắt kịp su thế lên nó mới chết
thyutinh
ĐẠI BÀNG
7 năm
sao mà mới thế hả giời ...
Siemens cũng có mẫu điện thoại đôc đáo SK 65 năm 2004.
anhnm
TÍCH CỰC
7 năm
@tuyen_kientruc2013 Ngày xưa mình cũng dùng con này 1 thời gian, cảm giác cũng khá phê 😃
xe360.vn
TÍCH CỰC
7 năm
Chị Hồ Ngọc là con buôn nhỉ
Mấy người đòi sáng tạo nhưng khi ra một sản phẩm có thiết kế sáng tạo thì éo ai dám mua. Nói ở cái mồm thôi
@duocnguyen.g3 chính xác
sonnb
TÍCH CỰC
7 năm
@duocnguyen.g3 Sáng tạo và sáng tạo ra cái người khác cần. Bạn nghĩ ra một ý tưởng rất sáng tạo nhưng nếu nó không phục vụ được mục đích của người tiêu dùng thì nó sẽ chỉ dừng ở mức sáng tạo, không trở lên phổ biến được.
@congalete Điển hình là em G5.chết lâm sàng vì thiết kế khác người.
@sonnb thế bạn nghĩ mấy cái máy Nokia ngày xưa có cần bằng mấy con full cảm ứng như hiện nay ko
Nghi vấn điện thoại của siêu nhân gao bạc 😁:D:D Gao bac.jpg
hdo2
TÍCH CỰC
7 năm
Series qwerty gập thế kia có 6800, 6810, 6820, 6822 với cả E70. Sau cùng thì 6800 nguyên bản vẫn đẹp nhất 😁
Điện thoại ngày xưa đẹp, độc, lạ bao nhiêu thì thiết kế đt bây giờ nhàm chán bấy nhiêu, nhai đi nhai lại thiết kế, nhất là cái đám chạy Android nhìn chẳng phân biệt nổi máy nào với máy nào 😕
hungletan
ĐẠI BÀNG
7 năm
@hoangtu_miennui chưa biết ai cuồng và ngồi đáy giếng nhé,đã trãi nghiệm hết các đời máy android của các hãng chưa, năm 2013 vega 880s và 890 đã có cảm biến vân tay,vẫy tay qua bài hát,qua hình.dòng note của samsung có cây bút hổ trợ người dùng,sony thì cho chất lượng hình ảnh,sharp thì cho chất lượng màn hình, đến bây giờ người ta đã sử dụng VR,xạc nhanh không khéo bây giờ đám icuồng cũng đang mơ chiếc iphone có các công nghệ trên,tôn thờ nó hơn cha mẹ của mình haha
@hungletan Cuống quá rồi cãi xàm à? Đang bàn về Thương hiệu, Mặt lưng và Cái nút, không cãi được lại lôi 1 đống linh tinh ra làm cái gì thế.
@hungletan Đính chính tí nhé :
Thứ nhất là người ta chỉ nói cuồng táo , chứ không ai nói cuồng androi nha, và người ta vẫn nói có 1 số thành phần đội ip lên bàn thờ ko ai nói cuồng đến nỗi đội androi lên bàn thờ nhé ( Cái này các bạn thích táo đừng tự ái nha,mình chỉ nói mấy thành phần cuồng đến quái đản, không phân biệt đúng sai ấy ).
Và cái thứ 2 là SKy Vera 850 đã có chức năng vẫy bàn tay nó sang trang rồi...chứ chưa nói đến 860,S3.... 😁
còn ý kiến mình là Stupit Phone nó đúng là ngu phôn nhưng dùng nó cũng có cái hay, độc lạ và bền bỉ.... nên ngta vẫn dùng, chứ ko thì nó đã chết mất hả 😃
Xin hết 😃
@hoangtu_miennui Đính chính tí nhé :
Thứ nhất là người ta chỉ nói cuồng táo , chứ không ai nói cuồng androi nha, và người ta vẫn nói có 1 số thành phần đội ip lên bàn thờ ko ai nói cuồng đến nỗi đội androi lên bàn thờ nhé ( Cái này các bạn thích táo đừng tự ái nha,mình chỉ nói mấy thành phần cuồng đến quái đản, không phân biệt đúng sai ấy ).
Và cái thứ 2 là SKy Vera 850 đã có chức năng vẫy bàn tay nó sang trang rồi...chứ chưa nói đến 860,S3.... :D
còn ý kiến mình là Stupit Phone nó đúng là ngu phôn nhưng dùng nó cũng có cái hay, độc lạ và bền bỉ.... nên ngta vẫn dùng, chứ ko thì nó đã chết mất hả 😃
Xin hết 😃
Trên tay Tiger nâu... he he á hjhj
đã từng dùng qua năm 2010, mỗi cái độc khi nt thôi còn lại chẳng có gì nổi bật, 8700 lúc ấy vẫn là sướng nhất, còn chat đc yahoo, vitalk
Từ thời xài Motorola Sartac, qua tới PDA-Phone thì công nhận Nokia chỉ có duyên với việc sản xuất điện thoại cùi thôi.
hungletan
ĐẠI BÀNG
7 năm
@killed Đánh giá khách quan chút đi bạn, ngoài các điện thoại này thì Nokia còn các còng cao cấp cho bussines đó bạn, ví dụ như Nokia N9300, N9500... thuộc dòng PDA thời đó ngang ngửa với các đời dòng XDA của O2 do HTC sản xuất đó.
@hungletan Mình từng xài 1 con PDA phone của Nokia chạy Debian (linux) kìa, nhưng Nokia làm rất tồi. Nokia thì mãi vẫn là Nokia, tồi vẫn là tồi. Nó được cái nhiều người xài rồi thành ra ảo tưởng nó là hay nhất!
@killed Nó tồi mà nhiều ng xài thì nó có quyền nghĩ thế b ạ. Có khi chỉ là b có tâm lý ghét kẻ dẫn đầu hay thích tỏ ra nổi bật nên nói thế thôi chứ nêu cảm nhận riêng rồi nói hoài nghi tên tuổi đã đc khẳng định của Nokia thì chả ai tin đc b đâu.
HEOGOLD
TÍCH CỰC
7 năm
Nokia ..là thương hiệu chiếc điện thoại đầu tiên của Tôi...nó gắn bó với tuổi thơ ngây thơ của tôi....
longakka
ĐẠI BÀNG
7 năm
Lúc mới mua con này dùng ghi chú công việc hàng ngày phê lòi và tưởng rằng sẽ sống đến cuối đời với nó được 😁
Sau một tháng chán luôn rồi thất lạc đi đâu chẳng nhớ :|
đúng là cái thói đàn ông cả thèm chóng chán...
hungletan
ĐẠI BÀNG
7 năm
@longakka Chỉ có những người đam mê mới có ký ức với nó chứ không phải để các bạn trẻ hùa theo để mua về trãi nghiệm rồi chê này chê nọ. Nó là hệ điều hành S40 chứ không phải như các máy bây giờ nhé bạn.
longakka
ĐẠI BÀNG
7 năm
@hungletan Ô hay đọc ko hiểu à, tôi dùng nó từ 2004 ông lại đi so sánh với các máy bây giờ?
Quá khứ lại hiện về 😁
 Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using Blackberry PASSPORT.se 
Mình cũng có 1 con mà vỏ trầy quá
lethanh231
TÍCH CỰC
7 năm
vẫn còn 1 em , nhưng đã đắp chiếu

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM