Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Trên tay đồng hồ thông minh cho trẻ em: có nút SOS, GPS, camera và cả khe sim + mic để nghe gọi

zyzy1908
30/4/2019 9:21Phản hồi: 71
Trên tay đồng hồ thông minh cho trẻ em: có nút SOS, GPS, camera và cả khe sim + mic để nghe gọi
Chiếc đồng hồ thông minh từ thương hiệu Singapore Oaxis mà mình trên tay hôm nay được bán với giá 2tr990 (một số nơi rẻ hơn vài trăm ngàn). Nghe qua thì hơi nhiều với một chiếc đồng hồ đơn giản cho trẻ em. Tuy nhiên, với thời buổi loạn lạc hiện tại và những tính năng nổi bật của đồng hồ bao gồm nút SOS + GPS để gửi vị trí trong tình huống khẩn cấp, khe sim + micro để nghe gọi, khả năng kết nối mạng + camera trên đồng hồ để gọi video call thì mình nghĩ nó hoàn toàn đáng giá. Trong bài viết này, mình sẽ mở hộp và chia sẻ sơ về chiếc đồng hồ này. Những tính năng chi tiết và sử dụng thực tế sẽ được gởi đến anh em trong bài viết sau. (bởi vì nó có quá nhiều cái hay ho nên làm quen từ từ trước).

Update thêm cho anh em: đồng hồ có splash proof: chống nước nhẹ/ tia nước bắn vào

Chiếc đồng hồ này được gọi là Watchphone vì nó có thể gắn sim nano vào và nghe gọi độc lập, không cần đến điện thoại. Thậm chí, nó có cả mạng internet (tất nhiên là sim của bạn phải được đăng ký mạng). Dù nghe gọi của nó không phải là quá xuất sắc nhưung với một chiếc đồng hồ 3 triệu dành cho trẻ em thì điểm này thật sự rất ấn tượng. Anh em sẽ có 3 màu để chọn cho con trẻ: màu xanh, màu hồng và màu đen.

Hộp của đồng hồ cũng có thiết kế dễ thương và có thể nhìn thấy luôn chiếc đồng hồ bên trong. Trên hộp có dòng chữ My First Fone to - đây là tên ứng dụng để cài lên điện thoại. Nếu đồng hồ có thể hoạt động độc lập thì ứng dụng để làm gì? Rất đơn giản, đồng hồ dành cho con trẻ, còn ứng dụng dành cho ba mẹ. Bạn chỉ cần cài ứng dụng lên điện thoại thì sẽ dễ dàng để theo dõi các hoạt động, vị trí, nhắn tin, gọi điện cho con. (đồng hồ sẽ gửi dữ liệu về ứng dụng nếu sim có mạng hoặc kết nối wifi. Nếu không có mạng thì vẫn nghe gọi cơ bản nhờ vào sim lắp sẵn).

Đi kèm đồng hồ, chúng ta sẽ có thêm sách HDSD và cáp để sạc thông qua chân tiếp xúc. Theo thông số, đồng hồ có pin 2 ngày, màn hình TFT 1.3" , camera trước 1.3MP, hỗ trợ thiết bị từ iOS 7.0 và Android 4.3. Kết nối không dây bao gồm GSM, WCDMA, Wifi, Bluetooth, GPS.

Đồng hồ cho trẻ em nên thiết kế cũng rất đơn giản và kiểu "như đồ chơi" nên anh em cũng không nên kỳ vọng quá nhiều hay yêu cầu cao. Điểm đáng giá của chiếc đồng hồ này là tính năng bên trong. Hơn nữa, đồng hồ cho trẻ em thì nhẹ dù nhìn to, hơi thô (nhờ toàn bằng nhựa) và có màu sắc dễ thuơng thân thiện cũng là ổn rồi. Ngoài ra, da mình nhạy cảm, đã test và không bị kích ứng nên mọi người cũng an tâm một phần nhé.

Mặt lưng của đồng hồ mới là thứ quan trọng. Ở đó bạn sẽ thấy vị trí để lắp sim nano. Cạnh trái của đồng hồ sẽ là vị trí mic để đàm thoại. Cạnh phải có 2 nút bấm, 1 nút nguồn và 1nút màu đỏ chói lọi - nút SOS (ấn giữ là SOS, ấn bình thường là back). Khi ấn giữ SOS trong tình huống khẩn cấp thì ngay lập tức, điện thoại của ba mẹ sẽ nhận được cảnh báo SOS và đồng hồ sẽ gửi vị trí kèm 1 đoạn ghi âm 30 giây (ghi lại tất cả âm thanh xung quanh vào lúc đó) về mục tin nhắn trong ứng dụng.

Nói về ứng dụng My First Fone, ở lần đầu, anh em cần quét QR Code trên mặt đồng hồ để hai thiết bị kế nối với nhau. Tất nhiên, nếu bạn có nhiều con và cần quản lý nhiều đồng hồ thì chỉ cần thêm thiết bị và tạo thêm profile. Mình chưa có con 😆 nên tạm dùng tên con cưng của mình là bé cạp cạp trong hình.

Với ứng dụng này, ba mẹ có thể làm được những việc: gọi điện thoại, chủ động buộc đồng hồ gọi lại cho bạn (trong tình huống gọi mà bên kia không nghe máy), gọi video call, xem quá trình tập luyện của con và đặt mục tiêu tập luyện (bao gồm bước chân và lượng calo tiêu thụ). Ngoài ra, bạn cũng có thể nhắn tin cho con cái bằng văn bản, voice, icon. Tuy nhiên, con trẻ trả lời từ đồng hồ thì chỉ có thể dùng icon hoặc voice, (không có soạn văn bản).

Quảng cáo

Trẻ em dùng cùng loại đồng hồ này còn có thể lắc để kết bạn với nhau (yên tâm là trên ứng dụng của ba mẹ cũng có mục Watch Friends để kiểm soát nốt). Tóm lại, mọi thứ trên đồng hồ đều có trên ứng dụng và trên ứng dụng có những thứ mà đồng hồ không có - nghĩa là ba mẹ hoàn toàn nắm quyền kiểm soát (kiểm soát ở đây chủ yếu là để bảo vệ con tốt hơn chứ không có gì tiêu cực). Ngoài ra, ba mẹ còn có thể xem lịch sử vị trí, giới hạn khu vực an toàn và cài đặt giờ Class Mode (giờ học để tắt hết âm thanh). Tất cả những tính năng này đều rất hay và thú vị, mình sẽ có một bài cụ thể hơn sau cho anh em.

Điểm cộng là giao diện của ứng dụng lẫn đồng hồ đều rất dễ thương và thân thiện. Nó không có tiếng Việt nhưng vẫn hiển thị được nội dung tiếng Việt. Đối với đồng hồ thì toàn icon dễ hiểu và rất ít tính năng (dù có mạng) nên bạn cũng không cần lo lắng. Cụ thể, khi vuốt từ trái sang phải thì sẽ có những tính năng thêm cho con như chụp ảnh, thư viện, đếm bước chân, báo thức. Còn khi vuốt từ phải sang trái thì sẽ bao gồm những tính năng liên lạc: gọi điện, nhắn tin, danh bạ, cài đặt (âm lượng media, âm lượng chuông, bật/ tắt dữ liệu di động và wifi). Tất cả những cái này thì ba mẹ đều nhận được dữ liệu và có thể kiểm soát qua ứng dụng.

Mình đặc biệt ấn tượng với việc đồng hồ có cả camera, dù chỉ 1.3MP nhưng vẫn đủ để xem được chất lượng, để gọi video. Chất lượng âm thanh thu và phát của đồng hồ to rõ. Ngoài ra, nếu đồng hồ pin yếu hoặc hết pin thì ba mẹ cũng sẽ nhận được thông báo. Tóm lại, mình thấy chiếc đồng hồ này rất đáng tiền.

Cảm ơn Diziworld.vn đã cho mình mượn đồng hồ để trên tay:

Quảng cáo

donghooaxis-9.jpg donghooaxis-13.jpg donghooaxis-8.jpg donghooaxis-3.jpg donghooaxis-2.jpg
71 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Vào ngắm Zyzy một chút rồi đi ra.
@iPhonefans Chỗ bác khô hạn thế hả? Hay sao mà có vẻ khát gái 😃
@Hoang_HaoMinh Mod nữ duy nhất xuất hiện trên tinhte thì phải vào ủng hộ chứ người anh em. :p
@iPhonefans ZyZy dễ thương
@iPhonefans Đc 😁
Không chống nước, to thù lù, chỉ có hai màu. Giá trên trời, dẹp.
Thực sự thì chỉ cần một cái GPS be bé, giấu trong mặt dây chuyền hay vòng tay sẽ có ích hơn rất nhiều.
@Rockiessoul 3tr thì mắc quá , 300 thì mua được !
Đồng hồ dz09 tui xài chức năng i chang giá dưới 300k luôn .đang xài bình thường .
@_-=TinhTế=-__-=SắcXảo=-_ Nó có gọi hình ko bạn. Mình ko tin 300 mà có thể gọi hình đâu
K biết vị trí có chuẩn hay k mới quan trọng. Mua loại của china tầm hơn 200k cũng đầy đủ các chức năng như cái dh này nhưng vị trí đôi khi k đúng, nên cũng rất bối rối (mà thực sự đến dt ip6splus tìm bạn bè lâu lâu cũng lệch cả mấy trăm m) nên sài chơi chơi thì ok. Chứ theo dõi thì nên cân nhắc vì giá quá chát
Thích quá nhưng chưa có vợ😁
@Lửng Mật Mua cho e teen teen nào cũng đc ý bro
Vịt teo, Mô bai đều có lâu rồi, đặt bên tàu gia công và gắn mác nhà mạng vào, giá hiện giờ tầm 1,5tr trở lại
Có ai như mình vào like và ngắm ZyZy và để lại cmt này rồi đi ra k? 😁
Ko có chống nước là xong rồi. Tụi trẻ luôn luôn khóai nghịch nước, có khi đi rửa tay quên là đang đeo cái đồng hồ ko có chống nước.
@zyzy1908 Splash proof nếu dính nước mà lau liền thì được. Nếu để lâu thì nước vẫn thấm vô những khe hỡ của máy rồi từ từ cũng dẫn tới hư.
@zyzy1908 Hóng Apple làm một cái dành cho kids
nhawe
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Nick SAM Đúng, ko chống nước thì dự là ko đến 2 ngày sẽ lên đường thôi !
@zyzy1908 Chống nước nhẹ thì chịu sao nổi trẻ con, ít ra phải IP 67
@zyzy1908 mong mod test dùm nghe gọi với định vị ổn ko?
Với có chức năng đi xa phụ huynh 1 khoảng cách nhất định thì đt sẽ cảnh báo ko? Thk mod
Trước có mua 2 cái, 1 cửa hàng đg Cộng Hòa, với 1 của viettel mà xài quá chán, bỏ lun
@Uthuong050713 Nghe gọi ổn. Định vị ổn. Safe zone là cái đi xa một khoảng mà bạn nói
chay1vong
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Uthuong050713 dòng này chỉ có 3 chế độ định vị là GPS + LBS và Wifi nên có thể có sai số lớn. Hiện tại chỉ có Abardeen là có 5 chế độ định vị chuẩn xác hơn rất nhiều.
giá hơi chát nhỉ
Thằng con dung kiddy của vt 4 năm vẫn xài tốt ko thiếu tính năng nào. Gia bằng nửa. Bài của bạn này thiếu sự tham khảo. Nếu theo thang nhận thức của bloom thì mới ở level đầu tiên.
vistahome
TÍCH CỰC
5 năm
Ko cần biết app gì,

Đã là dân dùng đt thì phải cài app tinhte,

Mình lướt web bằng safari ko ah.
vphuongexv
ĐẠI BÀNG
5 năm
Không chống nước là thấy bất cập rồi. Trẻ con mà...
@vphuongexv Có splash proof thôi bạn
Đẹp quá nhưng chưa có người eo @@
mua cái này tặng bạn gái ngày 1/6 là yêu luôn nhỉ. yên tâm ko lo đi với thằng khác mà nhắn rằng em đang i nặng
Giống y chang apple watch ko sợ bị kiện sao
ngon
nhiều thằng hài ghê, đòi 300k mới chịu

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019