Trên tay Dremel 3000 và hướng dẫn làm xe đua bằng gỗ

cuhiep
14/6/2016 11:49Phản hồi: 85
Trên tay Dremel 3000 và hướng dẫn làm xe đua bằng gỗ
Dremel 3000 là bộ dụng cụ đa năng cho anh em không chuyên nghiệp và làm những việc nhẹ nhàng. Mình Mượn được bộ này từ nhà phân phối để giới thiệu sơ với anh em về nó và thử dùng nó để mài một cục gỗ vuông thành một chiếc xe hơi. Cục gỗ này được Dremel tặng trong hộp khi bạn mua Dremel 3000. Mình từng dùng nhiều máy hạng nặng hơn ở các xưởng gỗ và tốc độ làm việc cũng như hiệu quả làm việc cao hơn. Tuy nhiên nếu muốn tỉ mỉ hơn, khéo léo hơn, nhẹ nhàng hơn, thiên về điêu khắc hơn thì không qua được em này.

Ưu điểm:
  1. Nhẹ nhàng
  2. Nhiều đầu và đồ chơi kèm theo
  3. Nhiều tốc độ khác nhau
  4. Không quá ồn ào
  5. Bánh xe kèm theo rất ngon
  6. Gỗ đẹp và mềm (có thể dễ dàng mua thêm gỗ nhưng bánh xe ngon thì khó mua)
Nhược điểm:
  • Chỉ phùi hợp với việc nhẹ
  • Không có đổi chiều quay

Giới thiệu các thành phần quan trọng trong hộp Dremel 3000 khi mua về.

Hộp Dremel 3000 thể hiện đồ bên trong cũng như tính năng. Chúng ta có 3 đầu nối khác nhau, 45 phụ kiện và quà tặng là một hộp thiếc cũng như bộ cục gỗ và 4 bánh xẻ để mài thành cái xe như hình bên phải. DIe nhiên để làm được xe như hình bên phải thì không đơn giản.

Hộp nhựa đựng các phụ kiện. Có tổng cộng 45 phụ kiện để người dùng có thể dùng để làm các công việc khác nhau. Những phụ kiện này có thể mua khi dùng hết. Ngoài ra Dremel 3000 còn có thể sử dụng được khoảng 300 phụ kiện khác nhau mà Dremel đang bán trên thị trường.

Ba đầu đổi này giúp chúng ta cầm và sử dụng Dremel 3000 hiệu quả hơn. Phụ kiện nhựa trong để cản bụi, tia lửa, cát văng vào mặt chúng ta khi làm. Phụ kiện giúp mài ở góc 45 độ và phụ kiện giúp chúng ta cầm Dremel 3000 chắc chắn và thuận tiện hơn.

Một chiếc móc sắt ở cuối máy giúp chúng ta có thể dễ dàng treo nó lên khi dùng xong.

Dremel đang tổ chức một cuộc thi làm xe gỗ tương tự nhu cái mình làm trong bài này. Anh em có bộ này hoặc dùng công cụ các vẫn có thể tham gia và trúng thưởng. Thông tin về cuộc thi mình đính kèm dưới đây:
Các bước làm:
  1. Tìm hình dáng xe hay vẽ ra hình dáng xe muốn làm
  2. Kéo cho vừa với kích thước của cục gỗ
  3. In ra và dán lên cục gỗ
  4. Mài theo hình dán trên giấy
  5. Chà nhám để giúp cho các góc cạnh nó bầu và cầm không cấn tay
  6. Sơn màu yêu thích

Quảng cáo

Mình lên mạng tìm hình xe mà mình thích. Sau đó in ra theo kích thước của cục gỗ mà Dremel cho mình trong hộp. Nếu anh em khéo tay hơn thì có thể vẽ thẳng lên cục gỗ cũng được.

Dùng các đầu đổi hợp lý cũng như các phụ kiện hợp lý trong suất quá trình mài. Việc thay đổi đầu và phụ kiện cũng dễ dàng nên anh em nhớ lưu ý tính năng của từng đầu và từng phụ kiện để sử dụng cho hiệu quả.

Gỗ của Dremel cho khá là mềm, giống như gỗ thông mà anh em có thể mua được ở các chỗ bán gỗ. Mình mua ở gầ chợ quận 5. Người ta bán gỗ thông cũ dùng làm thùng gì đó, giá rẻ.

Đầu khoan này dùng để khắc lên xe. cũng như gỗ. Trong hình mình dùng đầu khoan này để vẽ phần kính tách biệt với phần thân xe.

Sau khi mài xong thì chà nhám sơ và sơn màu lên xe.

Quảng cáo

85 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Có cuộc thi làm xe gỗ giống như cái mình làm bên trên do Dremel tổ chức, anh em nào thích thì tham gia nhé. Link đây: http://bit.ly/sangtaoderbycarcungDremel
@cuhiep A làm mẫu cái xe gỗ vất vả quá, là e, vì VN đang tắc đường ghê quá, nên e sẽ chỉ gắn 4 bánh vào và miếng gỗ sẽ thành "xe bus" luôn => đáp ứng lời kêu gọi "hạn chế xe cá nhân"
jino
TÍCH CỰC
8 năm
@cuhiep Về khoản gỗ thì phải công nhận ông anh có thâm niên và công lực có khi hơn công nghệ kaka.

Anh Hiệp mua cái máy đấy bao tiền?
duongkiettac
ĐẠI BÀNG
8 năm
@cuhiep bác có tên mạo danh bên voz suốt ngày đi nói bậy thì phải
tethien
CAO CẤP
8 năm
Bó chiếu với chính tả của mod :"khoé loé hơn". 😃
He he.
nhemdaika
TÍCH CỰC
8 năm
@tethien a Hiệp là Admin cơ ạ, Mod vẫn dưới a ý 1 bậc 😁
hunganh.net
ĐẠI BÀNG
8 năm
phải công nhận 1 sự thật là bác k có năng khiếu món này thật
bác làm xe rất đẹp, nhưng bài viết sai chính tả hết rồi kìa 😁
Nhìn như xe thật 😔
Nhà sản xuất đã sai lầm khi nhờ bác Cu Hiệp PR cho sản phẩm Dremel này rồi
Nhìn chiếc oto "như thật" sau khi qua bàn tay của bác Hiệp thì bỏ luôn ý định mua bộ đồ nghề này :oops:
làm vậy là ngon rồi;
mà bộ này cho trẻ em !?!?

rồi rổ rá bộ này = ???
@nta139 Bộ này cho người lớn mần đồ chơi cho trẻ em đúng hơn đó bác 😁 Thấy bên box quảng cáo mấy hôm trước có bài nè: https://tinhte.vn/threads/qc-voi-45-phu-kien-dremel-3000-xung-dang-la-tro-thu-nen-co-cho-cac-tin-do-diy-er.2597626/
GirlHBU
ĐẠI BÀNG
8 năm
các bác cũng lắm trò nhỉ. Nhưng e thích cái trò của bác đấy 😁
quidv
ĐẠI BÀNG
8 năm
Xem bác @cuhiep làm xong em bỏ ý định làm theo luôn. :p
kietcsf
ĐẠI BÀNG
8 năm
Thiệt là cái xe sản phẩm đẹp dữ. Xứng đáng là người khéo tay nhất Tinhte
onix95
ĐẠI BÀNG
8 năm
Nói bác @Cu Hiệp đừng chê chứ đúng là nhìn vào thành phẩm của bác em cũng không định nghĩa được thế nào là xe oto nữa. Bác có vẻ không có năng khiếu món này 😁
@cuhiep Mua cái xe đồ chơi Hot Wheels cho khỏe 😃 Nhưng đó là trường hợp của mình, vì mình kg khéo tay 😃.

Cái này hay, giúp bố con gần gũi với nhau hơn. Trong lúc làm, cu cậu luôn bên cạnh động viên, rót nước cho bố ... thì còn gì vui sướng hơn nữa nhỉ 😃

Sản phẩm của bạn trông rất good 😃. Mình kg được khéo léo như bạn, nhưng cũng cố gắng dành thời gian bơi lội, đạp xe cùng con ... để hai bố con gần gũi nhau hơn
@tanthaitrung hotwheel nhà có 4200 chiếc rồi, có thểm 4200 chiếc Siku và Tomika nữa 😁
@cuhiep Admin tinhte giàu nhỉ 😃
@tanthaitrung Trả lời vui vẻ với bạn kia thôi 😁
Cái gì cũng mua sẵn thì nói làm gì :D
Palm Addict
ĐẠI BÀNG
8 năm
Chắc là xài lần đầu nên chưa quen tay. Bác cuhiep làm nhiều lần chắc là thuần thục hơn. 😃.
Em thấy mấy phụ kiện cho máy cầm tay bán nhiều mà. Các bác thử chổ này xem:
http://www.dungcuthobac.com/san-pham/phu-kien-may-khoan-cam-tay-150-mon/
hoanbnhbg
TÍCH CỰC
8 năm
Khóe lóe là cái lề gì vậy =))
phanhuytho
ĐẠI BÀNG
8 năm
cái này mà ra sớm tầm 20 năm trước thì làm súng bắn pháo là vô địch
cái dụng cụ đó mua ngoài được phải không a
dobaolinh
ĐẠI BÀNG
8 năm
@chàng trai cô đơn 95 Bạn tham khảo ở đây nhé
http://dungcucamtaybosch.com/san-pham-dremel.html
fat-man
ĐẠI BÀNG
8 năm
@chàng trai cô đơn 95 Mua bộ cơ bản n/10 trên meta.vn có 1.205k thui, phụ kiện như mài cắt... ra dân sinh mua cho rẻ chứ thằng dremel dc có cái máy ngon còn phụ kiện mắt như quỷ ấy
@fat-man thì hỏi có mua ở ngoài được không hay cứ phải theo nó ý mà, chính hãng thì tốt nhưng của mấy thằng cha này đắt lắm
nhớ hồi bé đứt tay vài lần vì đẽo cù 😁
Mặc dù cũng có năng khiếu vụ này nhưng có vụ bình chọn onl dựa vào trang cá nhân fb thì thua. 😔
Mình chỉ cần một chiếc đục với mấy miếng giấy giáp để thay cho cái máy này 😆
lenamlong
ĐẠI BÀNG
8 năm
cứ trên tay trên chân, trên mông miết thế này về ngủ cũng mơ trên...trên thôi!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019