Trên tay Fujifilm X-E2s: hồn X-T10, xác X-E2

sonlazio
15/1/2016 22:16Phản hồi: 49
Trên tay Fujifilm X-E2s: hồn X-T10, xác X-E2
Được giới thiệu chung với Fujifilm X-Pro2 và Fujifilm X70 nên X-E2s có vẻ bị lu mờ, nhưng nó sẽ là một sản phẩm được bán khá nhiều về mặt doanh số. Có giá thấp hơn khoảng 300$ so với X-E2 khi mới ra mắt, Fujifilm X-E2s về bản chất là một chiếc X-T10 được thiết kế đơn giản và hoài cổ hơn là vẻ ngoài khá ngầu của đàn anh. Ở thị trường quốc tế, X-E2s sẽ rẻ hơn khoảng 100$ so với XT-10, tức khoảng 699$ cho thân máy, chưa rõ giá ở Việt Nam.

So với X-E2, Fujiflm X-E2s khác những gì?
Như đã nói, X-E2s là X-T10 nên nó được sử dụng cảm biến X-Trans 16MP thế hệ 2 với những điểm lấy nét theo pha. Cảm biến này có dải ISO được mở rộng lên 51200, có 77 điểm lấy nét và vùng lấy nét theo pha 7x7, nhưng đặc tính không hề có trên X-E2. Với cách hiện thực này thì tốc độ lấy nét cũng như hiệu năng của X-E2s sẽ nhanh hơn đáng kể thế hệ cũ và ngang ngửa với X-T10, chiếc máy ảnh nhỏ gọn được ưa chuộng nhiều trong thời gian gần đây.

Về mặt thiết kế, X-E2s không quá khác biệt nhưng những đường nét ở báng hay gờ được làm lại để người dùng có thể cầm vững chắc hơn. Trước kia, báng của X-E2 hơi nông còn X-E2s sâu hơn và cho cảm giác cầm tốt hơn.

Có một ưu điểm của X-E2s không thể không nhắc đến: nó được sản xuất ở Nhật Bản, X70 sản xuất ở TQ.
Fujifilm_X-E2s_tinhte.vn-2.jpg Fujifilm_X-E2s_tinhte.vn-3.jpg Fujifilm_X-E2s_tinhte.vn.jpg Fujifilm_X-E2s_tinhte.vn-4.jpg Fujifilm_X-E2s_tinhte.vn-18.jpg Fujifilm_X-E2s_tinhte.vn-8.jpg Fujifilm_X-E2s_tinhte.vn-6.jpg Fujifilm_X-E2s_tinhte.vn-7.jpg Fujifilm_X-E2s_tinhte.vn-9.jpg Fujifilm_X-E2s_tinhte.vn-10.jpg Fujifilm_X-E2s_tinhte.vn-11.jpg Fujifilm_X-E2s_tinhte.vn-13.jpg Fujifilm_X-E2s_tinhte.vn-14.jpg Fujifilm_X-E2s_tinhte.vn-15.jpg Fujifilm_X-E2s_tinhte.vn-16.jpg Fujifilm_X-E2s_tinhte.vn-17.jpg CV_Fujifilm_X-E2s_tinhte.vn-12.jpg
49 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Đẹp. Thêm ống kit nữa là 20 triệu. Sẽ cố X-pro2.
ngocquoc201
ĐẠI BÀNG
8 năm
em này với @6000 thì con nào hợp lí hơn hả mấy bác.
trong tầm này cũng có khá nhiều sự lựa chọn nhỉ.
hungsisvn
TÍCH CỰC
8 năm
c
Con này đắt hơn mà nên chụp đẹp hơn và nhìn chất hơn
MrDinhMinh
ĐẠI BÀNG
8 năm
Microless mà màn hình ko cần cảm ứng cũng được, nhưng "ko lật hoặc xoay"được thì vứt đi. Rất khó khăn khi quay video hoặc góc chụp khó.
chemi1209
TÍCH CỰC
8 năm
Tiếc là dòng X-E không trang bị màn hình xoay lật
Giá X-T10 hàng chính hãng giờ khá tốt, tương đương với giá X-E2s ở thị trường nước ngoài:

Screenshot (51).png

X-T10 có ưu điểm hơn là màn hình xoay được:

xe2 vẫn chưa thay chất liệu vẫn là nhựa phủ, tróc ra thấy ghê lắm
ronaldomu
TÍCH CỰC
8 năm
Hơi khó trả lời đấy bác ạ ~_~
A6000 nó ra cách đây lâu rồi, và hơn cái Focus cực nhanh. Về mấy khoản khác em thấy cũng bình thường.
Fuji thì nổi tiếng ảnh ra khỏi hậu kì, màu sắc đẹp, noise khử tốt. Nhưng những ai thích hậu kì thì không khoái fuji vì raw sony được đánh giá tốt hơn. Focus những con này thì e k biết 😃

Hiện giá A6000 rẻ hơn XE2s ở trên kha khá, nếu tiền không là vấn đề, bác có thể lấy X-E2s nếu chụp chơi và không đòi hỏi hậu kì quá nhiều 😃 Nếu hầu bao có hạn, A6000 vẫn là sự lựa chọn tốt.
nqhtc17a
ĐẠI BÀNG
8 năm
@ronaldomu thực ra nói jpg fuji đẹp hơn nhưng ko phải a6000 là quá xấu đâu ạ, jpg a6000 cũng đẹp lắm rồi ít phải hậu kỳ so với ca ni rồi ạ, bác mua thì phải xem hệ len đi cùng nữa fuji có 18, 27,60 , 35 (fix <10tr) ;sony (16, 20, 35,50 , 28f2(fullframe), giá cũng < 10tr) , còn kit 16-50 + tele thì giá same nhau trừ con kit 2,8-4 fuji ra >6tr
ronaldomu
TÍCH CỰC
8 năm
@nqhtc17a Ah bác tư vấn nhầm rồi :p Bác kia mua mà hahaa
Em vẫn hài lòng ảnh A6000 mà 😁
drbadboy
ĐẠI BÀNG
8 năm
@ronaldomu đến khi mua len mới thấy chơi sony cực ntn bạn ah ^^
ronaldomu
TÍCH CỰC
8 năm
@drbadboy Hoàn toàn đồng ý với bác luôn ~~ Em chỉ ước nó cũng có 35f1.4 giá hạt dẻ như Fuji :d
Ghost_suol
TÍCH CỰC
8 năm
Góp ý thêm em là newbie đắng đo giữa sony và fuji. Thì cái vụ focus nhanh chậm thế nào ko rõ, nhưng với nhu cầu dơ lên là chụp như đt, fuji xe2 luôn làm em hài lòng. Nên ko phàn nàn gì về af cả. Mua fuji với kit hoặc mấy prime lens tầm thấp của fuji xài rất tốt. Còn a6k công nghệ đầy mình nhưng chất lượng ảnh lúc mới bắt đầu hơi khó khăn, đòi hỏi phải đầu tư thêm lens và trình độ thì mới ra ảnh đẹp
@tinhcmnte Bác cho em hỏi chất liệu bên ngoài của A6000 là gì ạ? Và nếu là nhựa thì có dễ bong tróc không? Cám ơn bác.
Ghost_suol
TÍCH CỰC
8 năm
@gaquaychintai À, ý mình chỉ là lúc đầu băn khoăn giữa a6000 và X-E2 này vì cái vấn đề công nghệ, AF này nọ,...nhưng mua rồi mới biết nhu cầu không cần tới AF khủng lắm. Nên "dơ lên và chụp" vẫn không bị out nét. ^^ Chỉ vậy thôi chứ ko phải dơ lên và bấm khí thế như PNS. Thông số, canh ke thì vẫn có cố gắng canh, chưa biết hậu kì nên rất thích chất ảnh có sẵn của Fuji.^^
@WesleyNguyen1411 Kim loại nha bạn ko dể bong đâu :")
ronaldomu
TÍCH CỰC
8 năm
@tinhcmnte Em đồng ý với bác, A6000 rất dễ xài, có lẽ do sony làm menu này nọ giống DSLR quá 😆
Tốt nhất là thấy máy nào thích, đem lại cảm hứng cho mình thì quất thôi. X-E2, A6000, X-T10 gì gì cũng tốt cả 😃
BB Tran
TÍCH CỰC
8 năm
thiết kế X-T10 đẹp hơn X-Es 69 lần
Phiết CN
TÍCH CỰC
8 năm
XE2 có FW 4.0 mới vào 4-2 này,lúc đó giống hệt XT10 luôn.mình thích vỏ magiê với made in japan của XE2 hơn XT10.
đẹp quá
Đức Sói
ĐẠI BÀNG
8 năm
Quất em X-T10
Có khi nào sau này ngta chơi DSLR giống bây giờ mình chơi máy phim ko nhỉ 😔:(:(
leestar
ĐẠI BÀNG
8 năm
@zzzthiensonzz Mình nghĩ ko đến mức đấy đâu bạn. So sánh kiểu DSRL như xe số còn Microless như xe ga. Có thể nhiều người thích xe ga nhưng ko bỏ được xe số.
@leestar Hi vọng thế. Tại đang xài DSLR và ko có ý định chuyển qua Mirroles. Tuy nhiên nếu chụp chơi chơi thì Mirroless dễ ra 1 bức ảnh đẹp hơn. Chắc cơ chế auto nó thông minh hơn. Thằng kia ;))
Body furi 700usd, body sony 500$, furi dõm hơn thì có mà phá sản
Ghost_suol
TÍCH CỰC
8 năm
@nospecial Cái này chắc cỡ chuyên gia mới đánh giá nổi bạn ơi, với lại kit theo 2 máy khác nhau về chất lượng nữa nên cũng khó so sánh. Tốt nhất lựa máy ảnh là đi lên vnphoto.net hoặc fanpage của sony và fuji ngâm cứu về chất ảnh. Vì mỗi người 1 gu ảnh khác nhau, nên đừng dùng tầm nhìn của người khác đưa lên mình. Còn thấy chất ảnh nếu hài lòng thì đổi sang ra tiệm ngắm máy, xem thiết kế, cầm nắm, menu này nọ. Thích cái nào thì mua cái đó.
@Ghost_suol nếu gỡ lens ra chụp ko có được ko nhỉ 😁
thain
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mod cho hỏi em này có màn hình cảm ứng ko?
Fuji ra càng nhiều máy cho dân chúng nhờ =)))))
SuSu511
ĐẠI BÀNG
8 năm
Hiện tại thì tui hài lòng với XE-2: bền bỉ như xe tank và chất ảnh vượt trội hơn tất cả các máy tui từng dùng qua, dù AF đôi khi hơi chậm. Nói chung chụp bằng máy Fujifilm rất là thích, cảm giác rất khó tả dù nó là máy digital. Nếu giờ mà cho 1 option nữa thì sẽ mua con Xpro-2 để làm máy prime, cho con XE-2 ngậm ống landscape dài hơi ^^

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019