Trên tay Fujifilm X70: APS-C cực kỳ nhỏ gọn, dành cho cả thời trang và đường phố

sonlazio
15/1/2016 22:21Phản hồi: 85
Trên tay Fujifilm X70: APS-C cực kỳ nhỏ gọn, dành cho cả thời trang và đường phố
Cái tên Fujifilm X70 làm mình hình dung ra một chiếc máy rút gọn của X100 nhưng có vẻ Fujifilm còn muốn làm nhiều hơn thế: họ muốn tạo ra một chiếc máy cực kỳ nhỏ gọn cho cả người dùng gia đình, phụ nữ lẫn những người dùng chuyên nghiệp muốn có thêm một chiếc máy bỏ túi phụ trợ cho máy chính. Fujifilm X70 sẽ được bán ở Việt Nam vào tháng 2, giá chưa được xác định nhưng hứa hẹn sẽ không quá khác biệt so với giá quốc tế (699$).

Không rõ vì lý do gì mà thị trường máy ảnh compact cảm biến lớn ống kính gắn liền tiêu cự 28mm lại trở nên cực kỳ phổ biến trong thời gian gần đây. Chúng ta có những cái tên rất nổi như Ricoh GR II, Leica Q fullframe, Nikon Coolpix A và giờ là Fujifilm X70. Trong đó, Ricoh nhắm vào đối tượng khách hàng chuyên nghiệp muốn thêm một máy nhỏ gọn, Coolpix A giống như một thất bại của Nikon, Leica Q fullframe ở đẳng cấp và kích cỡ quá khác còn Fujifilm X70 giống Ricoh GRII nhưng có thêm yếu tố nhỏ gọn và màn hình lật dành cho phụ nữ.

Khi cầm Fujifilm X70 lên, nếu không nói chắc cũng không nhiều người hình dung ra nó sử dụng cảm biến APC-C lớn, đơn giản vì máy quá nhỏ gọn và dễ dàng đặt trong bất cứ chiếc áo sơ mi nào. Fujifilm cũng đã phải hy sinh sử dụng ống kính 18.5mm (góc nhìn tương đương 28mm trên fullframe) f2.8 trên X70 để ống kính chỉ nhô lên rất ít so với thân máy, nhắm đến đặc tính nhỏ gọn bỏ túi này. Nếu X70 dùng ống kính f2.0 giống dòng X100 thì sẽ tuyệt vời hơn rất nhiều nhưng khi đó máy sẽ lớn, cụm thấu kính lồi lên cao và khó lòng bỏ túi áo sơ mi được nữa.

Với mình, đáng tiếc nhất là X70 không có viewfinder điện tử tích hợp sẵn hoặc gắn rời. Nếu muốn bạn phải mua thêm một vierwfinder quang học gắn lên trên chân đèn, nhìn khá phong cách nhưng với người dùng gia đình sẽ không quen thuộc bằng ống ngắm điện tử.

Thử nghiệm cho thấy khi cầm X70 lên, bạn sẽ thấy nó nhỏ nhưng vẫn có điểm tựa rõ ràng và không hề bị nặng (340g). Không đến mức quá nhiều điểm tựa và thật sự vững chắc nhưng X70 cho cảm giác cầm khá thoải mái. Để đạt được tư thế tối ưu nhất thì bạn vẫn nên tiếp xúc với máy bằng hai tay, một tay bên phải điều khiển và tay bên trái chạm vào viền ống kính đỡ máy.

Vẫn trung thành với thiết kế giả cổ của dòng X100, X70 có hai màu bạc và đen. Dù bạn chọn phiên bản nào thì đỉnh của máy đều làm từ nhôm nhằm bảo đảm sự cao cấp cho sản phẩm. Fujifilm cũng đã tiếp tục trang bị các vòng xoay chỉnh khẩu, tốc độ và EV trực tiếp nên ai cũng có thể sử dụng được mà không cần phải học quá nhiều. Đặc biệt nhất là so với các máy Fujifilm khác, X70 có thêm nút gạt Auto trên đỉnh. Khi gạt về chế độ Auto này, nhiệm vụ của bạn chỉ là cười, phần còn lại máy sẽ tính toán và xử lý hết. Tính năng này không mới nhưng việc trang bị một nút riêng cho thấy X70 nhắm vào cả người dùng gia đình và phụ nữ.

Ngoài nút gạt Auto riêng, X70 còn có màn hình lật 3” với các góc khá linh hoạt, phù hợp với giới trẻ thích chụp hình tự sướng hoặc gia đình. Màn hình này cũng là màn hình cảm ứng với khá nhiều thao tác vuốt, trượt hay zoom khá mượt mà. Đây là chiếc X-series đầu tiên có màn hình cảm ứng, bọn mình sẽ thử kỹ hơn khi máy về Việt Nam.

Bên trong X70, Fujifilm tiếp tục sử dụng cảm biến X-Trans thế hệ 2 và bộ xử lý hình ảnh EXR Processor II, cặp đôi đã xuất hiện trên rất nhiều máy Fujifilm trong thời gian gần đây nên hiệu năng xử lý cũng như chất lượng hình ảnh có thể đảm bảo. Ống kính Fujinon với 7 thành phần, 2 thành phần aspherical, 9 lá khẩu với khoảng cách lấy nét tối thiểu 10cm sẽ là những điểm nhấn khác của X70.

Cũng như Leica Q, Fujifilm giả lập các tiêu cự 35 và 50mm bên cạnh 28mm nguyên bản bằng cách crop bớt hình để bạn đỡ phải hậu kỳ về sau. Nghe thì không hứng thú lắm, nhưng nếu dùng thử tính năng tương tự trên Leica Q bạn sẽ thấy nó thật sự hữu ích.

Fujifilm_X70_tinhte.vn.jpg Fujifilm_X70_tinhte.vn-2.jpg Fujifilm_X70_tinhte.vn-3.jpg Fujifilm_X70_tinhte.vn-4.jpg Fujifilm_X70_tinhte.vn-6.jpg Fujifilm_X70_tinhte.vn-7.jpg Fujifilm_X70_tinhte.vn-8.jpg Fujifilm_X70_tinhte.vn-10.jpg Fujifilm_X70_tinhte.vn-5.jpg Fujifilm_X70_tinhte.vn-11.jpg Fujifilm_X70_tinhte.vn-14.jpg Fujifilm_X70_tinhte.vn-12.jpg Fujifilm_X70_tinhte.vn-15.jpg Fujifilm_X70_tinhte.vn-16.jpg Fujifilm_X70_tinhte.vn-17.jpg Fujifilm_X70_tinhte.vn-18.jpg Fujifilm_X70_tinhte.vn-20.jpg Fujifilm_X70_tinhte.vn-19.jpg Fujifilm_X70_tinhte.vn-9.jpg Fujifilm_X70_tinhte.vn-23.jpg Fujifilm_X70_tinhte.vn-21.jpg Fujifilm_X70_tinhte.vn-25.jpg Fujifilm_X70_tinhte.vn-26.jpg Fujifilm_X70_tinhte.vn-27.jpg Fujifilm_X70_tinhte.vn-29.jpg Fujifilm_X70_tinhte.vn-28.jpg Fujifilm_X70_tinhte.vn-30.jpg Fujifilm_X70_tinhte.vn-31.jpg Fujifilm_X70_tinhte.vn-32.jpg Fujifilm_X70_tinhte.vn.jpg
85 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Quá tuyệt vời
zhongjun
ĐẠI BÀNG
8 năm
Hôm qua tới giờ mình cứ tia em này. Gọn gàng, dáng đẹp, cảm biến lớn, em này đáng để chờ đợi
Đúng dòi,
Phải mang theo RX100 so mới phải.
Phiết CN
TÍCH CỰC
8 năm
rất đáng chờ đợi.
Thiết kế đẹp...
mrle01
TÍCH CỰC
8 năm
bữa giờ phân vân con này với ricoh gr dữ dội. vì x70 quá đẹp. nhưng đọc bài viết này để ý thấy x70 vẫn phải dùng nắp đậy lens, hụt hẫng vô cùng. ước gì ricoh gr nó làm đẹp 1 xíu thôi là khỏi lăn tăng.
sẵn tiện cho mình hỏi x70 với ricoh gr cái này nhỏ gọn hơn nhỉ? (
zicchid
ĐẠI BÀNG
8 năm
@mrle01 Ricoh GR thì dài hơn một chút nhưng lại mỏng hơn bạn ạ. Giá em này thì còn cao hơn cả giá Ricoh GR II. Sắp tới Ricoh GR II về thêm hàng thì có khi còn khuyến mãi khủng hơn em này nữa cơ. Mà em thấy nếu bác đã nhắm GR với em này chứng tỏ bác biết về chụp street. Em thì cầm Ricoh là thấy thích vì đầm tay, khung sườn Magie, đen thui nam tính mạnh mẽ chứ không phải thời trang. Tính thực dụng mới là cao nhất. À sắp tới nếu bác có muốn trải nghiệm GR hoặc GR II thì cứ ới em Huy 0935380903 nhé.
mrle01
TÍCH CỰC
8 năm
@zicchid Tiếc là mình ở Mỹ. Search mãi không thấy chổ nào bán để đến trải nghiệm. Toàn bán online.
Phải nói là con này với GR khá tương đồng với nhau, nhưng con X7 này có ưu thế hơn với kiểu dáng đẹp và màn hình lật xoay.
mrle01
TÍCH CỰC
8 năm
@hnadov Nhưng gr móc máy ra. Mở máy là nắp lens tự mở. Chụp rất nhanh. Con x70 này chụp street life cũng hơi ngại
@mrle01 Chụp street life thì nhét luôn cái cap vô túi, khỏi lăn tăn, nào về tới nhà thì gắn vô.
linhatm
TÍCH CỰC
8 năm
chắc Sony và Canon cũng sẽ con compact tương tự như vậy và nhỏ gọn hơn.
chứ con này thấy vẫn hơn to.
Dự đoán là em này doanh số sẽ cao vì nhắm tới đối tượng rộng cả tiêu dùng bt, chuyên cũng như ko chuyên. Nhất là teen rất thích selfie và post fb. Năm nay sẽ là năm của Fujifilm cho mà xem. Còn XT2 vào mùa hè nữa 😃
@music_editor_9x Nhìn mấy em X100T và X70 này thèm chết vì kiểu dáng đẹp hoài cổ, gọn nhẹ. Chỉ có điều nếu định mua dòng này phải là từ smartphone lên, chưa các bác đã dùng máy thay ống kính mua thêm em này sẽ rất khó chịu vì len này thuộc loại pan cake, ống kính nhỏ xíu, hình chụp ra bị ám ánh sáng xung quanh nặng, nên mình dùng được 2 tuần là bán lại ngay.
Đã có nấc Auto ở vòng xoay còn thiết kế thêm cần gạt Auto chi nữa chời? Nói chung em này trông khá ổn, chỉ tiếc là cái giá không dành cho người chỉ thích chụp chơi.
haya
TÍCH CỰC
8 năm
@Wolfrain Chụp chơi người ta mới mua em này bác ạ, mà chơi ở đẳng cấp khác.
Tianie
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Wolfrain 1 cái Auto tốc, 1 cái full Auto, liên quan gì đến nhau :-/
-[L]C[K]-
TÍCH CỰC
8 năm
vẫn ko thích cái kiểu compact, lỡ thèm gì đó là đổi cả bộ. Tầm A6k kit là cũng quá nhỏ rồi, tiện nâng cấp ... có điều ko có khả năng nâng đc thôi
Cầm máy ảnh thiết kế nhỏ gọn có cảm biến ảnh lớn Aps~c 😁
Chụp ra những bức ảnh và quay Video chất lượng khiến em thấy nao lòng quá :D
Há chăng phải dành tiền mua con này :D
hieudatinh
ĐẠI BÀNG
8 năm
Đây là quá trình thẩm du thiết bị của mình:
- Độc thân: Xài bộ DSLR Canon + Dàn lens to khủng, Flash.... Đi đâu vác cả balo, tay cầm thêm tripod. Hoành tráng vô cùng ^_^
- Sau khi lấy vợ: Đổi qua Miroless + 2 lens.. Cho gọn nhẹ để còn sức xách đồ cho vợ khi đi du lịch.
- Sau khi có 2 con: Chuyển qua Compact khi nào chụp móc ra , chụp xong đút túi quần.. Lo xách đồ cho vợ, quần áo & tả sữa cho tụi nhỏ nữa hix hix
=> Nếu bạn thích chụp ảnh thì yêu cầu đầu tiên là lúc nào bạn cũng phải mang theo máy ảnh.. Có rất nhiều người mua DSLR nhưng lại bỏ ở nhà suốt vì lý do không thể vác nó theo cả ngày được. Đi du lịch hoặc tiệc tùng mà tay xách nách mang thì còn sức đâu mà enjoy. Hơn nữa nếu chụp người khác, đặc biệt là street life bằng máy nhỏ thì đối tượng sẽ rất tự nhiên, không bị đơ như đứng trước máy to.. Có thể bạn nghĩ máy conpact chụp không đẹp nhưng ít nhất là tôi có hình đem về lưu niệm, còn bạn thì sao..?!! Bạn đang chê máy Compact chụp ra hình không chất trong khi bộ Fullframe của bạn đang nằm trong tủ chống ẩm 😁
Konamidung
ĐẠI BÀNG
8 năm
@hieudatinh em đang độc thân xài Nex :eek::rolleyes::rolleyes:
carrick
ĐẠI BÀNG
8 năm
@hieudatinh Thích cmt của bác này nhất :D. Nhưng mà với em thì em sẽ chọn 1 con mirrorless :D.
Foxbit
ĐẠI BÀNG
8 năm
@hieudatinh Mình giống bác này. Đang trong giai đoạn 2, chuẩn bị sang giai đoạn 3. Đang tìm kiếm 1 cái máy cho chất lượng hình ảnh đẹp và nhỏ gọn để mang theo cả ngày. Đang phân vân giữa sony ( đang xài 1 em sony) và Fuji (chưa bao giờ rờ tới).

Các bác có cao kiến gì không?
@hieudatinh Bác nói rất chuẩn. Ngày cả nhiếp anh giá đường phố bậc thầy cũng thích cầm một chiếc máy compact nhỏ gọn như Ricoh GR. Tuy nhiên mình hơi lỗ chiếc này tiểu cự ngắn như thế chụp người sẽ bị bệt hình. Còn chụp cảnh và kiến trúc thì quá ngon.
vĩnh biệt bọn compact du lịch, ngày tàn đã tới vì mrl đã nhét dc vừa với túi
kietbull
TÍCH CỰC
8 năm
Ai đang xài X30 thì bán lẹ lên.
Hôm bữa đi ăn ở SG new, thấy mấy em cứ lấy cái cà_mé_ra ko nhớ loại nào o_Omà liên tục tự sướng😁:D:D thật là không hiểu nổi, ăn nó cũng chụp, món mới ra nó cũng chụp..v,v,v thậm chí tính tiền nó cũng chụp.. đúng là tệ nạn cái cà mé ra mà ...:rolleyes:
think pad
ĐẠI BÀNG
8 năm
@BB VietNam Giang hồ nó gọi là cúng phây bác ạ.
Em cũng giống 2 bác này, từ DSLR chuyển thẳng xuống chiếc compact GR cũng tầm 2 năm rồi. Sau này có nhu cầu gì thì tính sau, hiện giờ chụp gia đình với streetlife thì GR là quá ngon rồi.
GR với X70 một chín một mười, bác ra tiệm cầm thử 2 con, chụp vài tấm rồi thấy con nào phù hợp hơn thì múc thôi :D
KRATRUNG
ĐẠI BÀNG
8 năm
@hnadov Chính xác luôn, sau khi 1 vợ 1 con thì từ nikon d90 sang nokia 1320 luôn cho nó gọn lẹ
mrle01
TÍCH CỰC
8 năm
@hnadov Trước mắt thấy con gr hơn 2 cái quan trọng là có chức năng snap shot khá hay. Cái nữa là con này phảu tháo ra cái nắp lens rồi mới chụp. 2 yếu tố đó đủ mình nghiêng về gr rồi
best compact cam giờ là con nào nhỉ? LX100?
@cosmos47 Em nghĩ là Sony RX1 bác ạ .
Eazy
TÍCH CỰC
8 năm
@Cuoc song muon mau bây giờ là Leica Q hoặc RX1R mk2

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119