Trên tay Garmin Forerunner 735XT - Chơi Triathlon: Bơi, Đạp xe, chạy bộ

Nam Air
21/9/2016 4:34Phản hồi: 59
Trên tay Garmin Forerunner 735XT - Chơi Triathlon: Bơi, Đạp xe, chạy bộ
Chúng ta đã được xem qua một số sản phẩm trong dòng đồng hồ chạy bộ Forerunner như FR235, FR630, hôm nay mình trên tay cái flagship, cái mạnh mẽ nhất trong dòng này của Garmin, là cái 735XT. Nó sinh ra để phục vụ cho nhu cầu chạy bộ và chơi 3 môn phối hợp Triathlon. Nếu bạn có ý định tập và chơi ba môn này, mình nghĩ bạn sẽ thích. Nó đẹp, nhẹ vì làm hoàn toàn bằng nhựa và cao su, nhưng nó cũng không kém phần mạnh mẽ.

Phiên bản mình trên tay là phiên bản có dây đeo nhỏ hơn, phù hợp với tay người châu á, ngoài ra thì chẳng có gì khác, nó vẫn có cùng cấu hình, mặt đồng hồ cùng kích thước, thời lượng pin y như vậy, hoạt động y như vậy, không có gì khác bản dành cho Âu/Mỹ

LÀM HOÀN TOÀN BẰNG NHỰA VÀ CAO SU, NHẸ, CHỐNG NƯỚC 50M

Một số người thì thích mang đồng hồ thể thao to và nặng như cái Fenix 3 này, cá nhân mình thì, với các sản phẩm đeo để tập thể dục, mình thích nó đầy đủ chức năng nhưng phải nhẹ cái đã, vì chạy 10km với cục sắt trên tay là cực, chạy 42km với cục sắt trên tay thì phải nói là sẽ hờn giận cả thế giới luôn. Fr735XT nặng 40g, dây cao su 22mm, đeo ngủ thoải mái.

Vẫn với thiết kế quen thuộc, bên trái mặt đồng hồ là nút nguồn / mở đèn màn hình, nút menu nằm ở giữa, đồng thời là nút lên, và nút nhấn xuống. Nhiều bạn chưa biết là nút menu này có thể có nhiều chức năng khác nhau ở các màn hình khác nhau, ví dụ các bạn đang chạy, nhấn giữ nút menu, sẽ cho bạn các lựa chọn như điều chỉnh âm nhạc, hoặc thay đổi các trường dữ liệu

Phía bên trái các bạn có nút Start/Stop và nút Lap/Back, nút Start/Stop này có màu xám vì đây là phiên bản Đen/Xám, nếu bạn mua bản màu đỏ hoặc xanh thì nút này sẽ đổi màu theo cái bạn lựa.

Mặt sau có cảm biến đo nhịp tim với 3 đèn led xanh. Đồng hồ làm ở Taiwan, chống nước 5ATM (50m) đem đi bơi thoải mái

Tinhte-14.jpg Fr735XT dùng dây cao su 22mm, các bạn có thể mua dây của bản 630 hoặc 235 thay vào bình thường vì nó chung kiểu lắp ráp. Dây khá mềm, mang thoải mái

Đây là giao diện mặc định ở màn hình chính, nếu không thích nó, các bạn có thể cài vào hàng chục đến hằng trăm mặt đồng hồ khác thông qua app Garmin Connect.

Quảng cáo

Đồng hồ có thể dùng làm Activity Tracker, theo dõi hoạt động trong ngày của bạn, bạn đã đi được bao nhiêu bước chân, đi bao xa, tiêu hao bao nhiêu calories.

Và Fr735XT cũng hỗ trợ đọc thông báo từ điện thoại, xem email, tin nhắn, trả lời điện thoại, nói chung là nó làm được tất tần tật, chơi tốt với Android, iOS

CHẠY BỘ, BƠI LỘI, ĐẠP XE, CHƠI BA MÔN PHỐI HỢP TRIATHLON

Là một đồng hồ hướng vào đối tượng chơi 3 môn phối hợp, Fr735XT hỗ trợ bạn chạy, bơi, đạp xe, khi kích hoạt chế độ này, các bạn chuyển môn chỉ bằng một nút bấm, rất là tiện lợi. Nó có thể theo dõi GPS/GLONASS từ 14 giờ liên tục, lên đến 20 giờ nếu bạn kích hoạt chức năng Ultratrac

Quảng cáo

Cảm biến đo nhịp tim ở mặt sau đồng hồ sẽ không hoạt động dưới nước, nếu muốn do nhịp tim khi bơi, các bạn cần mua thêm cái cảm biến HRM-Swim đeo vào thì mới biết được các thông số như sải tay, di chuyển cơ lồng ngực, thời gian lướt trong nước vv.

Cảm biến mặt sau hoạt động 24/24 và hoạt động lúc chạy, nếu muốn luyện tập tốt hơn và có nhiều thông số hơn, các bạn cũng có thể mua thêm cái HRM-Run mang vào, để có thể biết được độ dài sải chân, thời gian tiếp đất, thời gian bay, vv.

Đồng hồ hiển thị tốt ngoài nắng, vào trong tối thì đèn nền cũng hiệu quả, nói chung là mình không có phàn nàn gì.

Back to start là tính năng giúp các bạn chạy đường rừng, chạy đường lạ biết là mình đã cách điểm khởi đầu bao xa, và muốn "về nhà" thì chạy hướng nào. Các dòng Forerunner hầu hết đều có tính năng này, bao gồm Fr230, 235, 630, 735. Để kích hoạt, các bạn nhấn giữ nút menu trong khi đang chạy hoặc đạp xe và chọn Back To Start

Tinhte-1.jpg Mang trên tay thế này đây 😃

Đánh giá nhanh một số tính năng Fr735XT so với các sản phẩm cùng dòng hoặc khác dòng mình đã trên tay như sau:

- Cái này thêm chức năng hỗ trợ hiển thị Varia Vision - là cái Head Up Display (HUD) dành cho các bạn đạp xe đạp, mua cái Varia vision giá 400$, các bạn đạp xe mà khỏi cần liếc xuống đồng hồ vẫn biết được tốc độ, nhịp đạp, thời gian, lap, nói chung là tất tần tật tuốt tuồn tuột. Ngoài ra thì còn hỗ trợ Varia Radar và đèn Varia Light

– Chơi được với bộ sang số Shimano Di2 electronic gear shifting
– Hỗ trợ chế độ bơi tập luyện
– Thêm chức năng tính Lactate Threshold khi chạy (Fenix3 có tính năng này)
– Thêm tính năng ‘Intensity Minutes’ - Thời gian luyện tập tích cực
– Thêm tính năng Strava Suffer Score - xem được mức độ chịu đựng khi tập luyện theo chuẩn của trang Strava
-- Có hỗ trợ tải bản đồ vào đồng hồ, tạo bạn đường ảo, tạo bạn đua ảo, có hỗ trợ tạo nhịp chạy, nhắc nếu chạy chậm nhịp
-- Pin 14 giờ khi track GPS liên tục, sử dụng làm đồng hồ, bật notification, bật đo nhịp tim 24/24 thì được 11-12 ngày.
-- Giá em này ở vn là 13tr, mua ở Mỹ khoảng 500$ chưa tính các loại phí có tên và không tên

Nhìn chung đây là một cái đồng hồ rất rất mạnh mẽ, làm được rất nhiều việc, nhưng lại nhỏ nhẹ gọn gàng. Nếu bạn chịu được cái giá khá cao của nó, và nếu bạn chơi Triathlon, mình nghĩ là bạn sẽ hài lòng với những gì nó mang lại. Nếu bạn chỉ thích chạy và đạp xe đạp thôi, mình nghĩ cái Fr235 sẽ tiết kiệm hơn mà vẫn rất ngon.

Cám ơn Techzones.vn đã cho mình mượn trên tay
59 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

dtcuong257
ĐẠI BÀNG
8 năm
Pin tốt nè, tầm trên 10 ngày thì sài mới đã
Trungbeokaka
ĐẠI BÀNG
8 năm
cha đạp xe có cái j ở kính vậy các bro??
-LongHùng-
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Trungbeokaka Head Up Display (HUD) 400$ đó bạn
Đẹp quá
ubslum
ĐẠI BÀNG
8 năm
sao thằng garmin này không kết hợp với android hay ios ta 😔
@ubslum garmin chơi tốt với android và ios, kết hợp chi cho mất ngon bác 😃
Rockie
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Airblade14 giá này sao không chọn con fenix 3 nhỉ?
@Rockie bạn mang fenix chạy HM hoặc FM thử là hiểu
Rockie
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Airblade14 Half Marathon? Full Marathon? Minh chay co 2,5 miles/day. Chac chua toi 1/4 Marathon nen dung la khong hieu haha
@Airblade14
Đọc comment bạn cảm giác hơi nguy hiểm 😁
ba tau
ĐẠI BÀNG
8 năm
Đồng hồ Garmin hầu như ai chơi thể thao chính hiệu đề xài đúng chất hàng chuyên nghiệp. Ngoài ra Garmin còn đủ thứ món liên quan đến thể thao nữa. Triathlon là thú chơi tốn lắm tiền: Đồng hồ khoảng 10 triệu, xe đạp thường thường 50 triệu, áo quần thường thường 10 triệu, phí tham dự, tập luyện.... Hhih! Năm ngoái mình đã thi và hoàn thành, năm nay Ironman 70.3 sẽ tổ chức tại Đà Nẵng vào ngày 07/05/2017. Bạn nào thích có thể đăng ký sớm để được giảm giá. Hihihi, hẹn gặp các bạn tại Đà Nẵng.
@ba tau Khoe giá làm gì vậy?
@BloodOnSunday Sao lại bảo người ta khoe. Người ta cung cấp kiến thức mà người ta biết về cái lĩnh vực đó thôi.
giá hơi cao
13tr.....e có nhiều lựa chọn khác 😔
@writedung Chắc là làm.....từ thiện phải hôn. :rolleyes:
@pond1597
13 14 chai đố bác tìm đc con nào ngon hơn đồ garmin.
Trừ bác cuồng tính giống bọn hawei hay iwatch thôi
@bestofstrongman
Tiền chứ ko phải cỏ rác bác ạ 😃
Hiểu ý mình chứ
@bestofstrongman
Tiền chứ ko phải cỏ rác bác ạ 😃
Hiểu ý mình chứ
openincs
TÍCH CỰC
7 năm
@writedung Muốn không cỏ rác thì phải biết mục đích xài tiền để làm gì rồi lựa chọn.
Hỏi mọi người tí mấy cháu này đá bóng thì đo bước chân có chuẩn ko nhỉ ?, để thử xem 1 trận chạy đc bao nhiêu km o_O, chưa mua đồng hồ thộn minh bao h, mà lại ko khoái mấy cái vòng đeo tay lắm.
@supperchym khi bật track thì nó sẽ track bằng cảm biến + gps nên cũng khá chính xác đó bác 😃 muốn chính xác hơn nữa thì mua cái foot pod gắn vào, hoặc mua mấy đôi có micoach của adi
blackstone
ĐẠI BÀNG
8 năm
Đang hài lòng với Forerunner 235.
Có điều là k hiểu sao không nhận thông báo từ Zalo, hồi trước dùng Pebble steel cũng k thấy thông báo. Đang dùng Priv chạy Android, tất cả các thông báo khác đều nhận bình thường. Bác nào biết cách chỉ em với
èo khuyết dưới nên khuyết trên luôn cho nó gấu 😁
Hơi to. Nếu nhỏ thêm chút thì đẹp. Thiết bị tập thể thao chỉ nên ở mức vừa và nhỏ. Đabg do dự lấy con Fitbit Alta thay cho cái Mi band 2.
Nói về độ trâu bò thì thua xa em này
@Ro_tt Thím nhãm thì có
@Vodanh_vohinh Nhảm hay nhãm vậy? Ai nhảm?
@Ro_tt Ai nhãm tự bt
@Vodanh_vohinh chả liên quan
Le TRan001
ĐẠI BÀNG
8 năm
Theo các thím nhu cầu tập gym thì nên xài con garmin nào
lucid_lynx
ĐẠI BÀNG
8 năm
cái gì thế 13triệu thật à khiếp
Mấy cái đồng hồ Garmin mình chỉ ghét cái là nó làm quá to, tay mình thì nhỏ, đeo không đẹp. Đợt rồi vừa làm hỏng cái pebble, giờ cũng đang đi tìm một cái đồng hồ phục vụ cho chạy FM đây..
kakalotslc
TÍCH CỰC
8 năm
@chicken29986 Mình đang dùng garmin vivoactive, quá nhỏ gọn và cũng đang tập chạy lên full marathon. Bạn tham khảo thử xem, nó nhỏ gọn nhất trong các đồng hồ gps mà mình biết, hơn nữa cũng có chức năng nhận thông báo từ đt, pin khá, nếu chỉ xem giờ và nhận thông báo thì đc 2 tuần, gps thì đc 8h
@kakalotslc Bản của bạn có HR tracking không? nếu có thì chất lượng thế nào?
kakalotslc
TÍCH CỰC
8 năm
@chicken29986 Bản của mình ko có HR, dùng thêm dây đeo ngực kết nối đồg hồ để đo nhịp tim thôi. Bản có nhịp tim lại to dày hơn hẳn
@kakalotslc Mình thì mục tiêu cần kiếm cái có HR ở cổ tay, vì lười đeo ngực 😁 Cơ mà có vẻ khó 😔
kakalotslc
TÍCH CỰC
8 năm
@chicken29986 Bạn mua cái Tomtom cadio ấy có đo HR mà cũng tương đối mỏng gọn
Con này khoảng 6 triệu đồng thì ok
canh bui 3q
ĐẠI BÀNG
8 năm
nhin sang va dep nhung cai gia 13 chai cung hoi chát
E đã thấy nó đẹp cho đến khi nhìn cái giá
Garmin thỳ bá rồi.

Xu hướng