Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Trên tay GoPro HERO5 Black: Quay 4k 30fps, gọn nhẹ, dễ dùng, có GPS, giá rẻ, độ hoàn thiện chưa tốt

Gia Tường
3/10/2016 12:25Phản hồi: 93
Trên tay GoPro HERO5 Black: Quay 4k 30fps, gọn nhẹ, dễ dùng, có GPS, giá rẻ, độ hoàn thiện chưa tốt
GoPro HERO5 là chiếc action cam cao cấp nhất của GoPro với khả năng quay video 4K 30fps, thay thế cho chiếc HERO4 Black ra mắt cách đây 2 năm. So với HERO4Black, HERO5 Black có 5 điểm mới cơ bản là : Có GPS, ra lệnh bằng giọng nói và chống nước không cần vỏ bảo vệ, màn hình cảm ứng và cổng USB-C và giá khởi điểm $399. Nói cách khác, GoPro HERO5 Black là bản nâng cấp từ HERO4 Black, kết hợp với sự tiện ích của HERO4 Sliver.

I. Trên tay:

Video trên tay HERO5 Black​

tren tay Gopro hero5 Black - Camera.tinhte.vn-3.jpg
HERO5 là chiếc GoPro HERO Black đầu tiên chống nước không cần vỏ bảo vệ. Tổng thể kích thước bên ngoài, HERO5 có kích thước lớn hơn HERO4 Black 1 chút nhưng nhỏ hơn HERO4 Black kèm vỏ chống nước nhiều. vì thế bạn sẽ dễ dàng bỏ túi, dễ dùng hơn.

tren tay Gopro hero5 Black - Camera.tinhte.vn-10.jpg
Từ trực thiện vào, chúng ta thấy màn hình LCD nhỏ hiện thị thông tin và ống kính lớn. Nút nguồn ở mặt trước trên HERO4 Black đã bị loại bỏ. Đó là nhờ việc chuyển sang điều khiển thông qua màn hình LCD cảm ứng

tren tay Gopro hero5 Black - Camera.tinhte.vn-9.jpg
Cụ thể hơn, mặt sau của máy là LCD cảm ứng kích thước 2”. từ đây, bạn có thể kiếm soát toàn bộ hoạt động của máy. GoPro cũng bổ sung cho HERO5 giao diện hoàn toàn mới, đẹp hơn, rõ ràng hơn, dễ dùng hơn.

tren tay Gopro hero5 Black - Camera.tinhte.vn-12.jpg tren tay Gopro hero5 Black - Camera.tinhte.vn-13.jpg tren tay Gopro hero5 Black - Camera.tinhte.vn-14.jpg tren tay Gopro hero5 Black - Camera.tinhte.vn-15.jpg

tren tay Gopro hero5 Black - Camera.tinhte.vn-4.jpg
Phần đỉnh máy là nút bấm nguồn (kiêm nút kích chụp) và Micro. Nhờ việc bỏ đi vỏ bảo vệ, MIcro của GoPro không còn bị cản trở, nhờ đó thu âm tốt hơn.

tren tay Gopro hero5 Black - Camera.tinhte.vn-7.jpg
Bên cạnh phải của máy là khu vực cổng kết nối. HERO5 có 2 cổng kết nối là Mini HDMI và cổng USB-C. Đây là chiếc GoPro HERO đầu tiên chuyển sang dùng cổng USB thế hệ mới sau nhiều năm dùng cổng Mini USB cũ kỹ.

tren tay Gopro hero5 Black - Camera.tinhte.vn-5.jpg

Quảng cáo

Bên cạnh trái của máy là micro thứ 2 và nút Mark. Nút này có nhiệm vụ đánh dấu khoảnh khắc quan trọng trong video để tiện xem lại và xử lý hậu kỳ

tren tay Gopro hero5 Black - Camera.tinhte.vn-8.jpg
Ở dưới đáy máy là khay pin và thẻ nhớ, kèm với loa ngoài​

tren tay Gopro hero5 Black - Camera.tinhte.vn-1.jpg
gắn kèm với khung để kết nối với các ngàm, phụ kiện

tren tay Gopro hero5 Black - Camera.tinhte.vn-2.jpg

2. Nhận xét

Quảng cáo

tren tay Gopro hero5 Black - Camera.tinhte.vn-11.jpg

Cá nhân mình đánh giá cao việc tích hợp khả năng chống nước vào HERO5. Việc không dùng vỏ bảo vệ giúp chiếc máy thực sự nhỏ gọn hơn và đối với những người hay để GoPro trong túi quần như mình thì đây là sự nâng cấp tuyệt vời. Tuy nhiên thực tế cho thấy HERO5 có mức độ hoàn thiện phần cứng chưa tốt như mong đợi, các điểm ghép nối làm không tinh tế và các nút bấm hơi lỏng. Đây là hệ quả của việc dùng nhiều cao su để đảm bảo khả năng chống nước, tuy nhiên về tổng thể thì máy có kết cấu chắc chắn nên đây cũng không phải là một nhược điểm quá nghiêm trọng.

Một vấn đề mà GoPro không nói rõ là chiếc HERO5 có thể chống sốc ở độ cao bao nhiêu, có chống rơi vỡ ở độ cao tốt như bỏ trong vỏ bảo vệ không? Vì actioncam vốn dĩ sinh ra để quay các pha thể thao mạo hiểm, khả năng bị va đập cao nên hy vọng GoPro thiết kế HERO5 đủ chắc để có người dùng có thể tự tin hơn khi sử dụng.

Ảnh và video chụp thử mình sẽ gởi đến các bạn trong bài viết khác.

Cảm ơn Techzones.vn đã gởi sản phẩm trên tay

93 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

SeiferAlmasy
ĐẠI BÀNG
7 năm
vẫn thích con Hero 5 session hơn.
Gọn gàng,nhỏ gọn.
bitback
TÍCH CỰC
7 năm
mình thích có vỏ bảo vệ hơn, lắp vô thấy an tâm hơn hẳn
ZETSIR
ĐẠI BÀNG
7 năm
@bitback bạn vẫn có thể mua để cho 5 vào mà. Vì để mặc định máy chỉ chống nước dc 10m, muốn sâu hơn thì phải có housing 😁
Tổng quan mà nói vẫn nhỏ gọn, đẹp
Vậy mua e này, có sẵn case như gopro4 ko ad
@iloveyoutoo Có vẻ cũng không có quá nhiều cải tiến hơn gopro 4

Thôi thì chờ gopro 04 silver giảm giá thì quất đây !!!
ZETSIR
ĐẠI BÀNG
7 năm
@iloveyoutoo ko bạn nhé. Chỉ có frame, chôhoussing phải mua thêm.
ZETSIR
ĐẠI BÀNG
7 năm
@giampaolo9999 Hơi khó đấy bác ạ. VÌ đa số thương lái lúc trước nhập 4 giá khá cao nên giờ 5 bán giá quá tốt nên khó mà hạ giá tốt cho 4 đc.
winxp2007
TÍCH CỰC
7 năm
Chống nước sẵn nên ko cần case nữa 😃
mog
TÍCH CỰC
7 năm
mình ko thích mạo hiểm, ko chơi thể thao mạo hiểm, nên không mua cái này
@mog Cần gì chơi mạo hiểm mới mua? thế chắc bác chưa coi mấy cái clip của gopro ở youtube nhĩ 😃. Đi du lịch quay là chính. (y) peace!
mr33acs
TÍCH CỰC
7 năm
Có màn LCD thế kia thì pin liệu được bao lâu 😃
@mr33acs 😃 có nút tắt màn hình để tiết kiệm pin. (y) peace!
ZETSIR
ĐẠI BÀNG
7 năm
@mr33acs Tùy cách bác sử dụng thôi. Mình đã dùng qua cả 4 silver và 4 black. Cái LCD của 4 silver có thể để off liên tục để tiết kiệm pin. Hầu như gopro máy nào cũng có thể dùng để quay trong vòng 2 ngày
MR_VIP_VDR
ĐẠI BÀNG
7 năm
@mr33acs Nếu tắt màn hình đi thì gopro 5 quay lâu hơn gopro4 dc 15ph. Đã có video test trên youtube 😃
@Nguyenhoanglam Có một số người mình gặp trên đường quay phim khi đi đêm. Gắn gopro cho người khác biết là mình có máy quay thôi chứ chẳng thèm để ý
leohp86
ĐẠI BÀNG
7 năm
@minhkieen Mình toàn gắn để dễ nói chuyện với mấy bạn CA khi bị tuýt vào 😁
anh_anh_vt
ĐẠI BÀNG
7 năm
không biết thời lượng pin xài lien tục được bao lâu
Chuẩn! Không cần case chống nước nữa. Mĩ thu âm tốt hơn. Lại rẻ hơn 4black hồi đó release. Thích rồi đấy. Mà thích Session5 vì đang dùng 4Session. Thích nhỏ gọn tiện dụng hơn :v
Ko biết dùng vào ban đêm sẽ thế nào nhĩ
@gaumeo46 ở 1 cái thế giới bao la lợn rống này, thật là khó quá đê >😃)
@gaumeo46 A coăn tĩ Đức đầu khấc =))))))))))
@gaumeo46 chết đâu rồi hả Đầu Khấc 😃))
gaumeo46
TÍCH CỰC
7 năm
@daiduong3007 Hahahahahaa 😆)))
hungran
ĐẠI BÀNG
7 năm
Ko biết chống nước có ngon như 4 lắp case k. Muốn đi lặn biển quay đc k nhỉ
motlep
CAO CẤP
7 năm
@hungran Trừ khi bạn lặn hơn 10m thì mua thêm case ^^!
ZETSIR
ĐẠI BÀNG
7 năm
@hungran nếu bác ko lặn sâu hơn 10m thì ok, trên 10m áp suất lớn phải dùng dive housing
Vương Tân
ĐẠI BÀNG
7 năm
Ngon value :3
minhqp107
TÍCH CỰC
7 năm
giá mấy shop vietnam ko hạ chắc ko bán đc mấy chiếc 😆
Con này nhẹ hơn nhiều và gọn hơn . Thu âm tốt vậy giờ tốt hơn. Phải chi về VN giá dưới 10 triệu thì ok
kizuno
TÍCH CỰC
7 năm
@LEMINHHIEU0202
Bên nexshop thấy để giá hơn 9tr hàng order
nguoila_87
TÍCH CỰC
7 năm
@kizuno Bắt đầu có một sự loạn giá ko hề nhẹ : )))
- Bản mới nhiều chức năng hơn: 9tr
- Bản cũ ít chức năng hơn: 12tr
Ahihi : )))
ZETSIR
ĐẠI BÀNG
7 năm
@LEMINHHIEU0202 hơn khó đó bác. Giá mỹ đã 9tr rồi
shin83hn
TÍCH CỰC
7 năm
Không trên tay Session 5 luôn nhỉ, thích em này hơn Hero 5
kizuno
TÍCH CỰC
7 năm
Vãi cả giá. Về vn đẩy giá lên gấp đôi @@
ZETSIR
ĐẠI BÀNG
7 năm
@kizuno Nếu bạn thích mình có hàng Úc, chỉ 11tr thôi 😁 new 100%, fullbox
kizuno
TÍCH CỰC
7 năm
@ZETSIR bên đây 9tr nè bác
http://sonynex.vn/p3327227/may-quay-phim-gopro-hero5-black-chinh-hang
jinqng
ĐẠI BÀNG
7 năm
không biết HDMI xuất ra được mấy BIt?
Eolesfuil
TÍCH CỰC
7 năm
Trên web có ghi chống nước mà bác, waterproof 33 FT (10M) đó !

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019