Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Trên tay GPLX Quốc tế do VN cấp, dùng được ở 85 quốc gia

Nam Air
28/6/2016 4:59Phản hồi: 82
Trên tay GPLX Quốc tế do VN cấp, dùng được ở 85 quốc gia
Sau bài hướng dẫn ngồi ở nhà làm GPLX quốc tế, mình đã nhận được GPLX quốc tế này, có hiệu lực ở 80 nước như Áo, Bỉ, Đan Mạch, CH Czech, Pháp, Đức, Indonesia, Hà Lan, Na Uy, Hàn Quốc, Thái Lan, Vương quốc Anh, Đức. (xem danh sách đầy đủ tại đây). GPLX làm bằng giấy, kích thước cỡ bằng hộ chiếu, có bìa cứng và 4 tờ ruột với các thông tin bằng nhiều thứ tiếng khác nhau.

Bìa là thông tin về ngày cấp nơi cấp, số GPLX, con dấu và chữ ký
Các tờ ruột là nội dung cụ thể các loại phương tiện được điều khiển, bằng nhiều thứ tiếng

Tờ gần cuối là hình ảnh, thông tin địa chỉ và chữ ký mẫu

Đánh giá nhanh:
GPLX Quốc tế làm bằng giấy, cầm nhẹ, khá êm tay do sử dụng loại giấy tốt, mực in thơm, chữ ký và dấu của Vụ trưởng vụ QLPT Và NL là in phun chứ không phải đóng thật, dấu và chữ ký hơi mờ.

Về phần ảnh nhận dạng được in khá, đẹp hơn bản in trên hộ chiếu khoảng 0.5 chút (tức là chưa được 1 chút) phần ảnh in này được dán lớp bảo an, có hoa văn hoa sen in 3D 7 màu khi nhìn ở các góc khác nhau. Trang thông tin này sử dụng tiếng Pháp chứ ko phải tiếng Anh nên anh em muốn hiểu rõ nên dùng Google translate.

Ưu điểm:
Chạy xe được ở một số nước quen thuộc có trong Công ước Vienne là Áo, Bỉ, Đan Mạch, CH Czech, Pháp, Đức, Indonesia, Hà Lan, Na Uy, Hàn Quốc, Thái Lan, Vương quốc Anh,… Thật may là có cả Đức vì Autobahn bên đó cho chạy thoải mái, muốn bao nhiêu thì quất bấy nhiêu. Ngoài ra thì nếu bạn thường xuyên đi Thái Lan hay Indonesia thì cũng nên làm cái Giấy phép lái xe quốc tế cho tiện lợi. (xem danh sách đầy đủ tại đây).

Nhược điểm:
Bằng lái bằng giấy có thể bị hư hỏng khi vào nước, hạn dùng chỉ 3 năm, không có khá nhiều nước mà người Việt qua lại thường xuyên như Mỹ, Canada, Úc, Nhật, Đài Loan, Singapore, Trung Quốc,…

Hướng dẫn làm: https://tinhte.vn/threads/huong-dan-de-nghi-cap-bang-lai-xe-quoc-te-ngoi-nha-tu-lam-chi-mat-199k-bang-duoc-goi-ve-tan-nha.2600442
82 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hôm mod hướng dẫn mình cũng có xem các nước chấp nhận loại bằng này.
Tiếc là không có Nhật.
Mimian
ĐẠI BÀNG
8 năm
và sẽ có dịch vụ làm bằng giả với giá tốt hơn.
@Mimian làm thật hết 199nghìn, làm giả 100nghìn và có khả năng vi phạm pháp luật. vậy ai sẽ chọn cách như bạn nói???
@Mimian rồi đi nước ngoài gắt bị ở tù và phạt tiền với giá tốt hơn
Chụp hình pro quá, như đang bán bằng ...... 😁
Vụ in giấy với thời hạn 3 năm coi bộ hơi chuối. Hình như mấy nước xài tay lái nghịch thì hầu hết là không dùng được.
boozyer
CAO CẤP
8 năm
@Wolfrain Có Thái kìa bác :v E chạy thử xe bên Thái rồi, sợ lắm. 😆 Toàn ăn cua vào đầu xe người ta.
2323293
ĐẠI BÀNG
8 năm
@boozyer Lần đầu ngồi ghế trước taxi mà đạp suýt lủng sàn. Đi bao nhiêu lần vẫn chưa quen, đang nhìn điện thoại ngẩng lên nhìn mà giật mình thon thót, may mà không ôm vô lăng chứ không lại đánh lái sang phải theo phản xạ thì chỉ có ăn chuối cả nải
Mình đang có bằng A2 + A1 nếu đổi thì đổi được cả 2 phải ko ạ? Và sẽ có 2 bằng quốc tế trong tay đúng ko ạ?
tuanhqt
ĐẠI BÀNG
8 năm
chỉ cần bạn chạy xe tốt ở vn thì đi bất cứ đâu bạn cũng chạy đc hết.haa
@Hổ Báo Cáo Chồn Bác đùa à ? Em hiểu nhá
1/ Đến biển Stop nếu ko thấy csgt thì chạy tiếp
2/ Nếu đèn giao thông nháy vàng là....chạy luôn kể cả có hay ko có csgt😁
@trumtin Cũng có bạn ở trên nói đùa như bạn, nhưng mình thấy nói đùa kiểu này chả buồn cười gì
hquangvn
TÍCH CỰC
8 năm
@Hổ Báo Cáo Chồn Cái này mình nghĩ ai học luật giao thông đều biết mới phải chứ nhỉ. Theo mình biết thì:
1. Gặp biển stop thì phải dừng hẳn (complete stop) trước biển và không thấy gì cản trở và ưu tiên các hướng xe khác, thì mới được đi tiếp.
=> Ở VN cái biển này hầu như vô dụng.

2. Đèn nháy vàng là tín hiệu cảnh báo để người điều khiển nên chậm lại và cảnh giác, không yêu cầu phải dừng lại hẳn như STOP.
Cái này thường tới giờ thấp điểm đèn giao thông các chốt đều nháy như vậy, thường thấy tại các điểm giao cắt.
@hquangvn Bạn nằm trong nhóm 10% còn lại đó ;-)
có Nhật k vậy ad???
Làm bằng giấy vậy thì bảo quản kiểu gì ! 😔
Có cái giấy vớ vẩn vô nghĩa này mà 2-3 bài lên trang chủ
Tôi đi qua hơn 30 nước, bao gồm cả Mỹ Anh Pháp Đức..., chưa bao giờ cần cái này cả
@Hổ Báo Cáo Chồn Xong rồi đến lúc gặp tai nạn và không có bao hiểm du lịch thì tội nặng lên gấp 100 lần nhe bác
@Airblade14 Không có hãng nào cho khách du lịch thuê xe mà không yêu cầu mua bh ngay tại chỗ.
Ở đây đang nói về bằng lái. Đa số người ta đều chấp nhận bằng lái của nhớc khác nếu đi du lịch trong thời gian ngắn mà ko cần cái gọi là bằng quốc tế này.
Còn cậu dùng bằng này gây tai nạn thì chắc là nhẹ tội hơn chắc?! Cái nào ra cái đó.
@Hổ Báo Cáo Chồn tôi chạy xe máy ở việt nam 30 năm chưa bao giờ cần cái này cả .
và rủi ro khi bắt phạt thì cứ ghi tội . và tôi đóng tiền nhiều hơn
cadavers
ĐẠI BÀNG
8 năm
Em cũng đã nhận đc bằng lái quốc tế sau 5 ngày đăng ký online mà tinh tế đã hướng dẫn.
Em có 1 thắc mắc là bằng pet của em có dấu A2 và C (gộp chung chứ ko tách). Em dùng bằng đó để làm thông tin xin cấp bằng quốc tế. Khi nhận bằng quốc tế thì chỉ có dấu A - A1 và dấu C thôi.

Theo video ở topic này bác mod nói là bằng quốc tế ko có dấu A1, A2 như việt nam mình thì khi ra nước ngoài em có đc chạy xe moto trên 175cc không?
Như mình hỏi là A+ A1 là chạy được trên 175cc nha

Mới lấy cách đây tầm 1 tuần, nói chung là ngon bổ rẻ.
Tưởng dạng thẻ, ra nước ngoài toàn đi taxi :v
tkien
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mình cũng làm nhưng thấy nó đóng dấu mỗi chỗ xe hơi, vậy xe máy kg chạy dc ah? 😔(
bmthuat
ĐẠI BÀNG
8 năm
Bạn mod có thể update một nước không có trong danh sách nhưng vẫn được chấp nhận là Đài Loan nhé. Mình đã đi 2 lần, thuê xe máy thì khỏi cần bằng này vẫn ok (lách luật tí) nhưng xe hơi thì cần.

Luật Đài Loan cho phép bạn dùng bằng quốc tế cấp tại VN theo mình nhớ là lên tới 1 tháng thì phải (hoặc 3 tháng) nếu dài hơn thì bạn phải làm thủ tục đổi qua bằng do Đài Loan cấp. Cái này mình đã check trên web và qua mail của chính phủ bên đó. Ngoài ra khi thuê xe hơi, làm hợp đồng thì người ta cũng phải sao lại bằng và passport của bạn.

Bạn nào thuê xe hơi của carplus bên đó mà xài thẻ HSBC sẽ được giảm 25% (mới test hồi tháng 4 rồi).
Tấn Trà
ĐẠI BÀNG
8 năm
Cái này mang sang Đức dùng đc 6 tháng thôi nhé, muốn lái xe bên đấy vẫn phải thi bằng của nó

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019