Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Trên tay Hasselblad X1D: Thiết kế đẹp, nhẹ nhàng, hoàn thiện tinh xảo, chạy rất chậm

cuhiep
17/3/2017 9:9Phản hồi: 81
81 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

từ từ phong trào chuyển sang dùng medium format sẽ tới, giá hạ, tốc độ nhanh thôi😁
Thực ra tôi cố vin vào cái lỗi diễn đạt của cụ hiệp, cách đây khá lâu tôi có thấy cụ đi phơi sáng nên tôi biết cụ không như ông sếp tôi 😃 Còn lý do tôi nói tiếp phần dưới.
Cái thiếu cụ cụ hiệp chính là thay vì viết "máy chụp chậm" nên diễn đạt như bạn. Tôi khá bức xúc vì bài viết dễ dãi. Có thể dễ dãi với sản phẩm khác với 1 sản phẩm như này thì không nên. Người đọc cảm giác hụt hẫng, tức giận vì chất lượng bài viết, quay sang thù người viết luôn.
- Có một kỷ niệm thời năm 2004, khi đó game Metal gear solid phát hành, một tạp chí game uy tín của VN xuất bản bài viết review, bài viết đó đã trở thành thảm họa, rất nhiều fan đã trút cơn giân lên tác giả và người duyệt. Kết quả rất nhiều người rời bỏ 4rum, rất nhiều người ngừng đặt mua tạp chí. Bây giờ, các tạp chí về nghe nhìn, oto,.. nếu xuất hiện 1 bài viết dễ dãi sẽ hứng chịu cơn tức giận và tất nhiên sẽ ngưng mua.
- Tinh tế hiện vẫn là 1 site số 1 VN về review, một bài viết như vầy đối với 1 sản phẩm đáng mong đợi sẽ để lại ấn tượng quá xấu, có tác hại lâu dài.
Tôi chả nhảy vào cuộc chiến với bác làm chi cho mất time;)
okharon
ĐẠI BÀNG
7 năm
@sonomi Em thích quan điểm của bác
1 Đánh giá sai có thể thành ấn tượng xấu đối với SP .
Hôm qua hnay trên các diễn đàn cũng nhiều bạn vào bảo : " nghe nói máy này chậm như rùa " , nghĩ cũng buồn cười và ngại cmt trao đổi lại vì " nghe nói ", tam sao thất bản ,

Cái mấu chốt của vấn đề là Tốc độ ghi 1 file RAW 118mb + 1 File JPG 20mb vào 1 chiếc thẻ tốc độ ghi thấp sẽ lâu hơn bt chính vì vậy nên tắt chức năng auto review đi và thay thử 1 thẻ nhanh hơn sẽ ổn.

Về tốc độ AF thì dòng này dùng 100% bắt nét theo tương phản nên tốc độ bắt nét của nó phụ thuộc chính vào motor trên lens , đây ra đẩy vô nhưng ko phải siêu chậm , rất ổn và chính xác .
Tuy nhiên phải khẳng định là so AF với A7RII chả hạn thì ko so nổi đâu ạ =) , Mirrorless Phase AF thì anh Sony vẫn đỉnh của công nghệ.

Em demo vài tấm em chụp từ X1D
Cảm biến 50 chấm các cứ zoom vào ra hết mụn hehe
https://www.flickr.com/photos/okharon/albums/72157681627661785
shutaro183
ĐẠI BÀNG
7 năm
Dòng này dùng màn chập Leaf shutter trên lens chứ không phải trên body máy, vì vậy bị chậm chăng, bác nào rành thông não cho em phát 😃
@shutaro183 Không phải nhé, Leaf shutter trên lens hay máy đều k liên quan tới vụ lấy nét và lưu file chậm. Leaf shutter chỉ ảnh hưởng tới thời gian phơi sáng của cảm biến, mà cái này nhanh hay chậm tùy ý đồ của người chụp, do người chụp tự setup !
convitcon121
ĐẠI BÀNG
7 năm
Bác Hiệp chắc quen chụp máy thương mại, chứ Hass chưa bao giờ để chụp nhanh cả, ngay cả Has chuyên nghiệp, lỡ tay bấm nhanh tí thôi là cháy cả máy, không đùa đượt ạ 😔
okharon
ĐẠI BÀNG
7 năm
Bác Hiệp cài em thẻ tốc tầm 260 vào , em thử cái thẻ 64G / 94mb cũng chậm , chậm ở đây là tốc độ ghi chậm hehe , với bỏ cái Auto Review đi cho đỡ chậm ạ

Bên em cũng mới có cơ hội trên tay em khủng long này , phê quá + so sánh thêm về ngoại hình với Sony A7RII để các bác thấy em nó gọn đến mức nào =)
Huuduccc
ĐẠI BÀNG
7 năm
210 triệu chỉ để mua thương hiệu thôi sao,thấy trong clip có những pha lấy nét,lưu file v..v..không bằng cả một con canon giá tầm 20t đổ lại....phí tiền
convitcon121
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Huuduccc bác thực sự am hiểu, em dzất lể bác...
*khóc*
Huuduccc
ĐẠI BÀNG
7 năm
@convitcon121 tui chỉ nghĩ là có đáng để bỏ ra một đống tiền cho một thiết bị như vậy hay không,nếu hướng tới phân khúc cơ bản,đơn giản ( người dùng bình thường ) = sẽ không người bình thường nào bỏ ra 210 triệu mua chiếc máy chạy vừa chậm,lấy nét chậm,lưu file chậm...còn chuyện ảnh ọt có như thế nào thì bàn sau,vì trước khi ra được tấm ảnh,người dùng họ check những cái Mod trên đã làm và sẽ ra quyết định mua hay không,còn chuyện chuyên sâu,chuyên ngành (medium format) này nọ,10 người bình thường thì bao nhiu người hiểu được ( chắc chỉ có thằng bán máy nó hiểu).Tôi là người bình thường,tôi cần 1 chiếc máy khởi động nhanh,chụp đẹp,chụp được nhiều,dễ sử dụng,có phụ tùng thay thế đơn giản,dễ kiếm và cái quan trọng giá thành không quá cao...và hỏi ngược lại bạn nếu có 210 triệu trong tay bạn mua cái máy này chứ ^^.hay là chọn loại khác
longlong66
TÍCH CỰC
7 năm
đọc mấy cái cmt của mấy thánh đúng là đầu chỉ để mọc tóc,buồn cười chết mất.đòi MF đi chup chim cò,thể thao.mấy thánh chưa dùng mà chê này chê nọ😆
le.saigon
ĐẠI BÀNG
7 năm
có lẽ máy để ù nhiều hơn để chụp !
Có ai cho mình biết điểu gì làm cho nó mắt đến như vậy không ?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019