Trên tay HP Spectre – Tinh tế, sáng tạo và mỏng nhất thế giới

QuanNDD
10/4/2016 6:34Phản hồi: 286
Trên tay HP Spectre – Tinh tế, sáng tạo và mỏng nhất thế giới
Sau khi phân tách thành hai công ty độc lập, HP Inc. đã từng bước xây dựng hình ảnh của một nhà sản xuất máy tính tiên phong về phong cách và công nghệ. Và hãng đã thể hiện thực hóa được điều này qua mẫu laptop Spectre vừa được giới thiệu tại sự kiện ở Versailles, Pháp.

Theo HP cho biết sản phẩm lấy cảm hứng từ đồ trang sức và túi xách của phụ nữ. Không chỉ thể hiện sự tinh tế trong thiết kế mà đây còn là mẫu laptop mỏng nhất thế giới với độ mỏng chỉ 10,4 mm; so với 13 mm của Macbook 12 mà Apple ra mắt hồi năm ngoái.

Để đạt được độ mỏng ấn tượng này, Spectre được chế tạo bằng cách dùng công nghệ cắt CNC tạo ra khung nhôm và đưa linh kiện vào bên trong, phần đáy làm từ sợi carbon để đảm bảo độ bền cũng như sự mỏng nhẹ của sản phẩm.

HP Spectre_tinhte.vn 1.JPG
Đặc biệt là phần bản lề kết nối giữa màn hình và khung máy cũng được thiết kế lại cho phù hợp với sự mỏng nhẹ trên. Thử nghiệm thực tế cho thấy cơ chế bản lề mới vẫn đạt được sự cứng cáp cần thiết, màn hình không bị rung lắc gây khó chịu.

Bên cạnh đó, HP cũng “dát mỏng” phần pin và chia làm hai phần, đặt ở mỗi cạnh bên thân máy để tạo đối trọng, giúp máy cân bằng hơn khi sử dụng và qua đó cung cấp thời lượng dùng pin vào khoảng 9,5 tiếng. Màn hình được tăng cường lớp kính cường lực Gorilla Glass có khả năng chịu lực, chống trầy xước khi sử dụng.

HP Spectre_tinhte.vn 3.JPG

Tương tự để giải quyết bài toán nhiệt độ, HP đã phát triển một hệ thống tải nhiệt mới có đến 2 quạt làm mát. Không khí được lấy vào từ mặt sau và qua bề mặt bàn phím để làm mát các lá đồng của bộ phận tản nhiệt trước khi đẩy chúng ra khỏi máy qua các khe thoát gió cũng ở mặt sau. Điều này mang lại sự thoải mái hơn cho người dùng so với thiết kế tản nhiệt cũ.

Tuy có thiết kế mỏng nhẹ nhưng HP Spectre cũng không hề kém cạnh khi xét về cấu hình phần cứng. Máy trang bị chip Skylake Core i5-6200U và một tùy chọn cao hơn là Core i7-6500U, dùng SSD PCIe thay vì SATA cho băng thông lớn hơn và dung lượng RAM 4GB hoặc 8GB. Về hiệu năng sản phẩm sẽ được đánh giá chi tiết trong bài viết sau.

HP Spectre_tinhte.vn 4.JPG

Cũng lưu ý là Spectre trang bị đến 3 cổng USB type C, trong đó có 2 cổng tích hợp, hỗ trợ cả giao tiếp tốc độ cao Thunderbolt thay vì USB thường để đảm bảo độ mỏng của máy. Nhờ thiết kế đối xứng mà người dùng có thể cắm cáp theo bất cứ chiều nào mà không lo lắng chuyện ngược hay lộn đầu cắm. Bộ loa stereo cùng công nghệ âm thanh của Bang & Olufsen có khả năng tái tạo không gian âm thanh sâu và chi tiết hơn cho nhu cầu giải trí di động.

HP Spectre có giá tham khảo 1.169 USD ứng với phiên bản cấu hình thấp nhất, bắt đầu đặt hàng kể từ 25 tháng Tư tới và sẽ ra mắt tại Việt Nam chậm hơn khoảng 1 tháng sau đó.

HP Spectre_tinhte.vn 5.JPG
286 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

lovedota
ĐẠI BÀNG
8 năm
Quá đẹp windows 10 ngày càng hoạn thiện và rất chỉnh chu, đang sài Macbook để lập trình Ruby On Rails, nhưng chưa bao giờ thích Mac OS cả mong mỏi một ngày nào đó được làm việc lại trên Windows.
lovedota
ĐẠI BÀNG
8 năm
@dog shit Macbook là Macbook của công ty 😁 sài vì công việc thôi chứ sài Mac Os chán vì ít phím tắt không như Window + ít ứng dụng + ko cài game đc nhiều lúc làm xong việc muốn mở game chơi cũng ko đc...
khoa471989
TÍCH CỰC
8 năm
@lovedota thì cứ xài win đi ai cấm đâu. win 10 "hoàn thiện" rồi kia
lovedota
ĐẠI BÀNG
8 năm
@khoa471989 Một số ngoôn ngữ lập trình không hoạt động tốt trên Windows 😁
khoa471989
TÍCH CỰC
8 năm
@lovedota :D không biết sao chứ cty minh ở Pyco tất cả dev đều xài Mac. chưa thấy ai xài win
mrlongnhi
ĐẠI BÀNG
8 năm
Đã lâu lắm rồi không động đến laptop nữa. Nhìn con này tự nhiên lại thấy mê. Một thủa suốt ngày ôm laptop thời sv..
kietbull
TÍCH CỰC
8 năm
Will definitely buy it after selling my two kidneys.
@kietbull Viết tiếng anh sai ngữ pháp tòe loe :p
kietbull
TÍCH CỰC
8 năm
@sonnguyenpro Không sai 1 chỗ nào nha bé. :p
@kietbull Như thế mà bảo không sai
kietbull
TÍCH CỰC
8 năm
@sonnguyenpro Anh đố mày tìm ra được chỗ sai. 🤣
mrsunvt
ĐẠI BÀNG
8 năm
Trông cứng cáp, nam tính và đẹp
@mrsunvt trừ 2 cái bản lề
phhdinh
ĐẠI BÀNG
8 năm
mặt lưng có vẽ dễ bám vân tay/mồ hôi làm máy kém sang
Toàn Binn
ĐẠI BÀNG
8 năm
@phhdinh mặt lưng bám dấu vân tay thì ảnh hưởng gì vậy bác 😔
úp nó xuống bàn chứ có cầm như điện thoại đâu nhỉ :3
loveIT_94
ĐẠI BÀNG
8 năm
Đẹp
Birdy
ĐẠI BÀNG
8 năm
Thích mỗi cái cục sạc. Nhỏ gọn theo kiểu của mac.
ôi cái bàn lề! liệu có đung đưa trong gió không nhỉ ???? :eek::eek::eek:
@illusion N fiction trong vid là thấy nó khá chắn chắn đó bác 😆
Binhckxdtl
TÍCH CỰC
8 năm
@illusion N fiction Chắc chắn là rung nếu bạn ngồi trước cái quạt. Con vaio siêu mỏng của tớ dính rồi.
@illusion N fiction Bạn hay phải làm việc trong gió bão hả? gió quạt trong phòng thì vô tư đi, em này chỉ băn khoăn mỗi cái lớp sơn mạ bóng và điểm trừ về cái viền màn hình thôi. Theo mấy thánh iMod thì bản lề dày giúp ng dùng tập trung vào màn hình ít bị ảnh hưởng bởi môi trường xung quanh =)) ko biết sắp tới Review chi tiết em này thì có nhận xét gì.
Chắc nữ sẽ thích mẫu này, chứ vẫn yêu em xps13 hơn...
đẹp đấy, có vẻ nam tính, mà không thích HP cho lắm
Cowboyz
TÍCH CỰC
8 năm
Đẹp như một món đồ trang sức.
có bác nào dung con HP spectre 13t đời 2015 chưa ?? cho minh xin ý kiến đi ~~ minh định mua để học code thôi, hok chơi game, hay đồ họa gì. thây em nó mỏng nhẹ gọn đẹp nên khá thích ^^
Cá nhân thì thấy logo cũ đẹp hơn, thiết kế máy cũng không đẹp và tinh tế lắm, không thấy sự sang trọng như hp nói. chưa kể phần đáy nhìn rẽ tiền quá!
@hiepnguyenvnese Phần đáy mà cung cần đẹp nữa hả, bạn đi chọn quần có lộn bên trong ra xem đẹp xấu thế nào rồi mới mua ko?
@suvival198 Bậy, chọn máy có thể k cần đáy đẹp nhg quần mà k lộn mặt trong ra thì chỉ có ngu mới mua. Mặt ngoài đẹp mà mặt trong nó khâu vá tùm lum rồi chỉ thêu k cắt blah blah ai mà chịu nổi khi mặc 😃
Sao k thấy đẹp gì cả
RiverBlue
TÍCH CỰC
8 năm
Sao kỳ kỳ vậy 😁
@RiverBlue trước mấy đứa bạn xài hp, nóng như lửa nên giờ vẫn còn ác cảm
RiverBlue
TÍCH CỰC
8 năm
@Hoài Đức HDS Đâu đang hỏi 1 ông bảo nam tính một ông thì nữ tính mà 😁
@RiverBlue mỗi người 1 cảm nhận, cái này không có quy định bắt buộc nên khó cân đo đong đếm lắm
Mod đọc tên Spectre nghe kỳ kỳ sao đó, lẽ ra nó phải được đọc là /ˈspek.tər/ chứ không phải /ˈspek.trə/ ...

http://dictionary.cambridge.org/pronunciation/english/spectre
chongao2k5
TÍCH CỰC
8 năm
@playboy6006 Bạn đưa từ này cho 10 thằng Mỹ đọc chắc 7 thằng đọc sai từ này như Mod đọc. Từ này ít dùng, lại là từ viết theo tiếng Anh-Anh. Người Mỹ sẽ có quán tính đọc là "trơ" vì đọc theo cách viết. Các mod trên tinhte ít ai đọc tiếng Anh đúng lắm nên đừng soi mói và than phiền nữa!
@playboy6006 Heyza
@playboy6006

Quảng cáo chính chủ.
Từ Spectre mà đưa cho người London đọc thì lại thành ˈspek.ə luôn ấy
huy9988
CAO CẤP
8 năm
Đến tận bây giờ mình vẫn không thể giải thích vì sao, Windows laptop luôn có một cái gì đó thiếu thiếu và chưa hoàn thiện, làm cho nó vẫn thua một chiếc Macbook cùng phân khúc. Các bạn đừng hiểu lầm, mình chẳng phải fan táo, mình có may mắn dùng nhiều windows laptop hơn bất kì ai hihi (tất nhiên là có cả Surface Pro 4 và Surface Book), nhưng nghiệt ngã là mình đang dùng nhiều nhất là Macbook Pro 15 và gần như không muốn xài những chiếc máy Windows nữa. Ước gì mình được làm CEO của HP hay một công ty nào khác để giúp họ đánh bại Apple (có lẽ nhiều bạn cũng ước như mình), có nhiều cái dễ quá mà họ làm ko được (hoặc không thể làm vì môi trường công ty phức tạp!!)
PS: Chiếc HP này đẹp và chỉnh chu, nhưng một lần nữa không thể hiểu được vì sao cứ làm màu đen, nó ko đơn giản chỉ là màu sắc (màu đen cũng đẹp thôi!), nhưng màu đen nó dính dấu tay một cách kinh khủng, và máy đẹp máy nhìn cũng thành xấu, sao nó dễ vậy mà ko ai ở HP, Dell, hay những hãng khác ko thấy???
scott
ĐẠI BÀNG
8 năm
@cuongnm11 - Touchpad rất thông minh, khi có Touchpad của Mac thì mouse chỉ là đồ thừa.
- Pin quá khủng, mình dùng văn phòng + làm PTS, từ 7h30 - 6h chiều. Tối về dùng thêm > 3 tiếng nữa - cố gắng vừa dùng vừa sả nữa thì mới empty.
- Macbook được thiết kế để lưu trữ dạng Flash => Điều này ngoài việc nó nhẹ và tiện hơn laptop truyền thống, mà còn cung cấp truy cập nhanh hơn cho dữ liệu. Mình chỉ ấn nút nguồn và sau vài giây ( tính cả gõ password) là đã xong - cái này mình cũng cực thích, ko như máy Win chờ khởi động phát ốm.
- RAM của Mac được kết hợp với lưu trữ Flash nên có thể thao tác cùng lúc rất nhiều ứng dụng mà ko bị lag, chậm hay giật.
- Quá mỏng và nhẹ.

Và còn vô vàn những cái khác nữa mà mình ko có tg gõ ra đây được. Word và Office trên Mac thì mình cài bản cho Mac và sử dụng tốt, không có khác biệt gì so với bên Win.
Nhìn chung là sau khi đã có 10 năm dùng laptop Win các hãng, giờ chuyển sang dùng Mac thì mình thật sự hài lòng, dù mình ko phải fan cuồng táo và đang ko dùng iPhone 😃
@huy9988 Mình cũng thấy vậy, laptop windows quá xấu và thô thiển :mad:
lovedota
ĐẠI BÀNG
8 năm
@scott Mình đang sài Macbook đây (do cty mình cấp máy Mac cho nhân viên chứ mình không thích sài).

- Ok đồng ý Touchpad rất nhạy, nhưng sài đc 1 thời gian là mỏi tay, sài phím tắt và mouse ngoài nhanh hơn hẳn, đơn cử là Windows các phím đa nhiệm đều có Phím tắt còn Mac không có. Mở *Finder* bằng phím tắt của Mac cũng không 😁 trong khi windows là Windows+E
Bàn phím thì mình chắc chắc là không ngon bằng bàn phím của Thinkpad bạn có thể tự ra ngoài trải nghiệm.
- Bạn nói Mac nhanh, mình đồng ý vì nhìn cấu hình con Mac xem ổ SSD, ram 8gb thì hỏi sao không nhanh, nhưng nếu bạn nói nhanh hơn Windows thì phải xem lại, mình sài Windows 10 ở nhà + ổ SSD vẫn nhanh như thường. Và mình có thể chắc chắn 1 điều là Mac không nhanh hơn Windows, đơn cử như việc mở 20 tab trên Firefox của Mac đc 1-2h là cái Mac bị đơ trong khi WIndows thì vẫn bình thường.
tiep456
ĐẠI BÀNG
8 năm
@huy9988 Em nghĩ là do nền tảng mac os thôi bác ạ.
máy tính giờ chỉ thích xài của HP hoặc Dell thôi, hàng xách tay chứ cũng k thích hàng chính hãng, chất lượng máy xách tay hơn rất nhiều
@BlackCat_94 hơn hẳn luôn hả ???
@Tinluntit1010 tỉ lệ lỗi thấp hơn, chất lượng build cũng tốt hơn
@BlackCat_94 Giống xe việt và thái hả a?
@Tinluntit1010 cũng có thể nói là vậy, đồ điện tử dù sao cũng khó nói, hên xui, nhưng hàng xách tay thì dùng ok hơn nhiều

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019