Trên tay HTC One A9: không quá giống iPhone

sonlazio
23/10/2015 8:30Phản hồi: 280
Trên tay HTC One A9: không quá giống iPhone
Nếu chỉ nhìn hình do HTC chụp, gần như chắc chắn bạn sẽ nghĩ là HTC One A9 giống hệt iPhone 6 hay iPhone 6s, nhưng thực tế không phải vậy. Chiếc điện thoại của HTC có thiết kế khác khá nhiều về hình dáng tổng thể, nó dùng thiết kế hình hộp chữ nhật nhiều hơn là cách thiết kế bo tròn cạnh của iPhone. Dự kiến One A9 sẽ được bán ở Việt Nam vào tháng 11 này, nhiều khả năng là do FPT phân phối vì là máy dòng One, cao cấp.

Lưu ý: HTC One A9 mình đang cầm là bản thử nghiệm.

Thiết kế:

Như đã nói, HTC One A9 sử dụng thiết kế khối hộp, các bạn hoàn toàn có thể thấy điều đó thông qua đủ cả 6 mặt phẳng của máy. Nếu như iPhone 6 chỉ có 2 mặt trước và sau phẳng hoàn toàn thì trên One A9 bạn có thể thấy các cạnh trên dưới phải trái đều có thể coi là phẳng được, dù HTC cũng có làm nó cong để tạo cảm giác dễ chịu với tay người dùng. Thiết kế của A9 hơi phẳng hơn ở mặt sau và cong nhiều ở ở các mép tiếp xúc mặt trước, nó cân bằng hơn giữa cảm giác dễ chịu và cảm giác chắc chắn, khó rơi hơn cả iPhone 6 (cầm dịu tay nhất nhưng dễ rơi nhất) và Note 5 (nặng về khó rơi nhưng vẫn hơi cấn).

Với thiết kế dạng khối hộp như vậy, HTC One A9 nhìn khá mạnh mẽ. Đặc biệt là khi HTC trang bị một nút nguồn khá đặc biệt với những rảnh nhỏ. Thiết kế này làm cho bạn không cần phải nhìn vào phím nguồn nhưng thực chất thì phím nguồn là phím “vô dụng” nhất trên One A9. Trừ khi tắt hẳn máy mở lại hoặc khởi động lại điện thoại thì bạn không cần phải đụng đến phím nguồn, lý do tại sao thì mình sẽ giải thích bên dưới.

Có một lưu ý nhỏ là mặt sau của One A9 làm từ kim loại nhưng có vẻ như HTC đã pha gì đó hoặc dùng hợp kim nhôm vì sờ vào nó hơi có cảm giác nhựa một chút, có thể là vì bản thử nghiệm.

Vân tay và nút home:
Khi nhìn vào mặt trước của One A9, bạn sẽ nghĩ phím dưới cùng là phím Home vật lý, tức bấm xuống được giống Note 5 nhưng thực tế là nó chỉ là một tấm cảm ứng, không thể bấm xuống. Cũng đóng vai trò là nút home, bạn chạm vào nút này ở bất cứ màn hình nào thì One A9 cũng đều trở về màn hình gốc.

Như vậy, One A9 có tới 2 phím Home, một phím luôn hiển thị trên màn hình cảm ứng cùng với back và menu, phím còn lại là cảm biến vân tay ở phía dưới. Thật chẳng thể hiểu HTC làm vậy để làm gì, họ cũng không chịu di chuyển phím back và đa nhiệm xuống dưới làm phím vật lý bên cạnh phím home để đỡ tốn diện tích màn hình. Logo HTC vẫn nằm chiễm chệ ở mặt trước, tốn quá nhiều diện tích.

Cảm biến vân tay của One A9 luôn luôn hoạt động khi bạn tắt màn hình, để nó ở chế độ stand by. Chính vì vậy, phím nguồn trở nên vô dụng trong hầu hết các trường hợp. Với iPhone 6s hay Galaxy Note 5, để mở máy bạn phải bấm Home mạnh xuống và nhả tay ra, còn với One A9 thì chạm ngón tay vào là được, không cần phải bấm gì hết.

Thử nghiệm sơ bộ thì cảm biến vân tay của A9 hơi chậm một chút, nhưng nó là bản thử nghiệm nên chưa thể kết luận được gì.

Cấu hình:
HTC One A9 dùng SnapDragon 617 với 4 nhân 1.5Ghz và 4 nhân 1.2GHz, 2 hoặc 3GB RAM và bản ở Việt Nam có lẽ sẽ dùng bộ nhớ trong 32GB, hỗ trợ khe cắm thẻ nhớ ngoài. Chưa rõ HTC phân phối bản 2 hay 3GB RAM ở Việt Nam.

SnapDragon 617 không thật sự mạnh mẽ hơn 615 quá nhiều nhưng do là bản mới hơn nên nó sẽ hỗ trợ QuickCharge 3.0 mà theo Qualcomm là nhanh hơn gần 40% so với QuickCharge 2.0. Có lẽ với viên pin yếu chỉ 2150mAh thì One A9 sẽ sạc trong chưa đầy một tiếng.

Quảng cáo

Màn hình:
Sử dụng màn hình 5” AMOLED, HTC One A9 có chất lượng hiển thị rất ổn. Ở chế độ mặc đình thì màu sắc của One A9 rất khá, sống động và sâu nhưng hơi xanh nhẹ. Nếu chuyển sang chế độ sRGB thì hơi vàng nhẹ nhưng nhìn chung cảm nhận của mình là tích cực.

Camera:
One A9 sử dụng camera 13MP với chống rung quang học và khả năng chụp ảnh RAW, lấy nét nhanh và quay phim timelapse Hyperlapse. Tuy nhiên, HTC đi hơi ngược so với các nhà sản xuất khác là độ phân giải 13MP này chỉ đúng ở tỉ lệ 4:3, tỉ lệ 16:9 mà một số bạn hay dùng thì nó là 10MP. Thông thường người ta sẽ làm ngược lại, 13MP 16:9 và 10MP 4:3.

Thực tế thì mình thích độ phân giải cao ở 4:3 hơn vì hay dùng tỉ lệ này. Tỉ lệ 4:3 gần với nhiếp ảnh truyền thống hơn là 16:9 mới bắt đầu phổ biến khi điện thoại thông minh xuất hiện nhiều hơn.

Chất lượng ảnh thì chưa chụp thử nên sẽ chờ máy chính thức😁

HTC_One_A9_Tinhte.vn.jpg HTC_One_A9_Tinhte.vn-24.jpg HTC_One_A9_Tinhte.vn-22.jpg HTC_One_A9_Tinhte.vn-6.jpg HTC_One_A9_Tinhte.vn-9.jpg HTC_One_A9_Tinhte.vn-25.jpg HTC_One_A9_Tinhte.vn-4.jpg HTC_One_A9_Tinhte.vn-5.jpg HTC_One_A9_Tinhte.vn-8.jpg HTC_One_A9_Tinhte.vn-7.jpg HTC_One_A9_Tinhte.vn-3.jpg HTC_One_A9_Tinhte.vn-2.jpg HTC_One_A9_Tinhte.vn-21.jpg HTC_One_A9_Tinhte.vn-11.jpg HTC_One_A9_Tinhte.vn-12.jpg HTC_One_A9_Tinhte.vn-13.jpg HTC_One_A9_Tinhte.vn-14.jpg HTC_One_A9_Tinhte.vn-16.jpg HTC_One_A9_Tinhte.vn-10.jpg HTC_One_A9_Tinhte.vn-15.jpg HTC_One_A9_Tinhte.vn-17.jpg HTC_One_A9_Tinhte.vn-19.jpg HTC_One_A9_Tinhte.vn-20.jpg HTC_One_A9_Tinhte.vn-18.jpg

Quảng cáo

280 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

RedBee8888
ĐẠI BÀNG
8 năm
Cái đèn flash nằm ở dưới camera sẽ đẹp hơn
autumnman
TÍCH CỰC
8 năm
@RedBee8888 với cả camera không lồi nữa, thiết kế con HTC này xấu nhất ở cụm cam và vùng nút home, ngoài ra dải loa trước mặt cũng lộ quá và cổng usb nhìn cũng dỏm dỏm. Con này giá 10 củ so với mấy con flagship của Huawei, Meizu, Xiami không ăn thua
Giống hay không giống thì cũng vẫn phải nhắc đến iPhone ^^

Xem qua hình thì mình thấy lưng là giống iPhone, trước mặt thì cũng hơi giống, quả cam thì như là bê nguyên bên iPhone sang vậy.

Tuy vậy nhìn nó khá đẹp, trừ cái nút home xấu và lạc lõng, phá hỏng bét tổng thể trước mặt ! Em này đẹp nhưng mình vẫn thích thiết kế của M7 hơn: đẹp, mạnh mẽ, và khác biệt !
aphu1080
TÍCH CỰC
8 năm
@dualshock Đúng như bác nói, M7 là đẹp nhất. Mình đã bán M8 và giữ lại M7 để xài.
mattpro9x
ĐẠI BÀNG
8 năm
@dualshock Chuẩn, M7 nhìn rất đẹp, cân đối, cứng cáp, chỉ tội cho cái cam e nó 😕
Em thì iPhone 4, 4s hay 5,5s đều biết giống khác thế nào nhưng nhìn con A9 này thì lúc nào cũng thấy bóng iPhone mới tài.
vodanhtl1990
ĐẠI BÀNG
8 năm
cũng đẹp đó chứ. Nhưng sao giờ ở vẫn thấy HTC One M7 là đẹp nhất
louisntt
ĐẠI BÀNG
8 năm
@vodanhtl1990 Chuẩn luôn Bác này..có cùng gu thẩm mỹ với mình..hehe..đang dùng 1 M7 và 1 One Max rất ưng!
@vodanhtl1990 ko riêng j M7 lúc trước DESIRE HD hay ONE X ra mắt cũng rất ấn tượng bây h chắc bão hòa ý tưởng rồi
hien.ct
ĐẠI BÀNG
8 năm
@louisntt sang tay con one max đi bạn ê
@louisntt Có 1 điểm trừ cho em nó là : chữ HTC mặt trước. Nhưng vs mình nó vẫn quá đẹp 😃
binzhaha
ĐẠI BÀNG
8 năm
ko giống ip6 đâu chắc chỉ giống ipod touch thôi , may là có 2 cái vạch nhựa để chống chế :v
mình rất thích cái kiểu lưng kim loại phay xước như M8 và con này, giá mềm mềm tí sẽ rinh 1 e về dùng chung với vợ M8 WP :p
kooo
ĐẠI BÀNG
8 năm
Đẹp hơn so M7,8, 9 nhiều ...
YuPin
ĐẠI BÀNG
8 năm
Giống hay ko thì tự khắc người ta nhìn vào sẽ biết!! 😁 Chỉ có bọn cố chấp ko chấp nhận sự thật mới mở lời ngụy biện thôi!! :D
Iphone1987
ĐẠI BÀNG
8 năm
@YuPin cứ y như lúc đi học, xì hơi xong thằng này đổ cho thằng khác..
YuPin
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Iphone1987 Há há 😁
"We’re not copying. We made a unibody metal-clad phone in 2013. It’s Apple that copies us in terms of the antenna design on the back," said HTC's North Asia President Jack Tong.

Nguồn GSMarena
rất nhiều ý kiến trên diễn website đó đồng ý là táo sao chép thiết kế của hoang tưởng com pừn ni

còn theo cá nhân mình thì... bạn nào có muốn mua lại HTC không ?
mình thì mình đang tính là mua Sony cơ, thằng hoang tưởng com pùn ni này chẳng có mấy bản quyền gì hay ho nên không ham
@nguyenthanhhieuthanson bạn mới thật là hoang tưởng
Thang_legend
ĐẠI BÀNG
8 năm
@nguyenthanhhieuthanson Muốn mà không mua được nhục lắm bạn ơi :3
cuong642
TÍCH CỰC
8 năm
@nguyenthanhhieuthanson chơi 1 thứ lắm cũng chán, bạn chắc chưa hiểu điều này. rồi đồ độc quyền thì ko tốt, nhìn thằng apple từ đời 5s tới gì ko có cái vẹo gì đột phá
XBlue
CAO CẤP
8 năm
"Nếu chỉ nhìn hình do HTC chụp, gần như chắc chắn bạn sẽ nghĩ là HTC One A9 giống hệt iPhone 6 hay iPhone 6s nhưng thực tế không phải vậy mà chỉ giống trên 90%" :v
Vậy là bạn HTC chơi chiêu nhỉ, tung tin ra là em giống lắm, mà ra thực tế thì em ếu giống 😁
Thế này mà bảo ko giống iPhone sao. Vâng, nó mang 10% bản sắc của One M7 và 90% của iPhone 6 :p
ksl0v3
ĐẠI BÀNG
8 năm
nghe đâu tầm 12tr, pin 2150mah, màn 5" FHD, lại chạy android thì 1 ngày sạc mấy lần ? con này ra chắc là mồ chôn htc luôn quá
Razor11
CAO CẤP
8 năm
@ksl0v3 Thì nó giống iphone mà bác 😁
wanwan
ĐẠI BÀNG
8 năm
@ksl0v3 Android vua ngốn pin???? Thế mà 6, 6s pin 1k7 chả bạn nào kêu, có ai sử dụng ip 6, 6s mà ngày xạc ba bốn lần không?, mình tin là pin con này với nhu cầu sử dụng cơ bản không hề tệ chút nào (còn game thì đừng nên nói tới), con này còn có sạc nhanh nữa nên pin chừng đó với màn 5' là đủ rồi. Con này mà bỏ chữ htc đi, thêm 2 nút cảm ứng 2 bên nút home là yêu luôn. Đang xài ip nhưng vẫn yêu htc từ sưa (mới chuyển từ one max qua vì em nó quá to chứ k phải vì cái gì khác)
hungkienpham
ĐẠI BÀNG
8 năm
@ksl0v3 Em cũng thấy thế mua con này chắc làm thêm cái accu đeo bên hông nữa. Con M9 em đang dùng đã thấy nản với pin của nó rồi, so với z3 thì pin M9 gọi bằng cụ.
hv2910
ĐẠI BÀNG
8 năm
Xin các bác đừng so sánh với iPhone, tất nhiên đây không phải là iPhone rồi. 😃
Thêm nữa là HTC tái định nghĩa mặt phẳng, và hình hộp chữ nhật là như thế nào.
Mod nói không giống thì em đợi cầm trên tay xem sao
Chứ nhìn hình này mà bảo không giống thì khó nghe quá 😁
khoa471989
TÍCH CỰC
8 năm
@cuhiep chã nhẽ nói giống thì tụi AHBP ném đá cuồng này cuồng nọ tội cho các Mod
@cuhiep Với y mẫu đó nhưng đổi logo HTC thành Samsung thì chắc chắc là "GIỐNG ĐẾN 110%" Cuhiep nhỉ?
omega911
TÍCH CỰC
8 năm
@cuhiep Không có giống đâu. Khác cái bo viền đó, chỉ có còn lại là như nhau thôi :p
@chuong5580 Sam chuyên đi theo Apple, mang tiếng là đúng, nhờ có nhiều seeder chứ nếu ko nó bị chửi như chó rồi
Chỉ hao hao giống thui!Không hề giống…y đúc!😆
Diễn đàn Tinh Tế fan cuồng iphone mà đã nói không giống rồi thì các thánh cấm có cãi nhé.
@luanth bác ko thấy nó giống 1 chút xíu nào hả bác ?
Vậy là tại ông chụp ảnh chụp giống iphone :p

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019