Trên tay iPhone SE: iPhone nhanh nhất, camera mới nhưng không lồi

sonlazio
30/3/2016 12:22Phản hồi: 482
Trên tay iPhone SE: iPhone nhanh nhất, camera mới nhưng không lồi
iPhone SE sở hữu thiết kế cũ mà Apple đã sử dụng từ iPhone 4, nhưng nhìn nó vẫn khá hiện đại và không quá cũ kỹ. Nhược điểm rõ ràng nhất của thiết bị này là nó quá dày so với tiêu chuẩn của một chiếc điện thoại hiện đại, nhưng chính thiết kế dày đó làm cho camera máy không lồi lên dù cấu hình không hề thua kém iPhone 6s.

Đã lâu rồi mới cầm iPhone vuông lên, cảm giác vẫn chắc chắn như ngày nào. Ngoài lý do cắt giảm chi phí thì mình nghĩ lý do lớn nhất để Apple chọn thiết kế này là vì nó giúp máy cứng cáp và rắn rỏi hơn so với iPhone 6s. Hãy thử tưởng tượng một chiếc iPhone nhỏ mà có thiết kế kiểu 6s thì hẳn là sẽ trơn và hơi khó cầm.

iPhone SE tuy nhỏ nhưng sở hữu cấu hình và sức mạnh không thua kém so với iPhone 6s. Nó dùng chip Apple A9 vốn rất mạnh mẽ, và có lẽ với màn hình độ phân giải thấp hơn thì iPhone SE sẽ là chiếc iPhone nhanh nhất ở thời điểm hiện tại. Điều mình ngạc nhiên nhất trên SE là Apple lại khá hào phóng trang bị cho nó 2GB trong khi lại hơi keo kiệt với iPad Pro 9.7". Rất tiếc là mình không thể active máy để thử xem tốc độ như thế nào.

Về màn hình, iPhone SE không khác biệt nhiều so với iPhone 5s. Mình cũng không mở máy lên được để thử nên chúng ta còn chờ kết luận sau. Màn hình này không có 3D Touch. Thực chất, 3D Touch trên iPhone 6s với mình cũng không hữu ích lắm nên mình cũng không thật sự nhớ nó nếu dùng SE.

Nói về camera, iPhone SE sử dụng cảm biến ảnh 12MP giống với iPhone 6s, nhưng không có chống rung quang học như 6s Plus. Nó cũng có khả năng quay phim 4K. Bọn mình sẽ chia sẻ nhiều hơn khi mượn được máy có thể active.

So về cấu hình tổng thể, điểm iPhone SE thua kém duy nhất so với iPhone 6 là màn hình nhỏ hơn, còn lại nó hơn hết về tất cả: màu vàng hồng, chip xử lý mạnh hơn nhiều, RAM gấp đôi, pin có vẻ như sẽ trâu hơn, camera hơn rất nhiều, TouchID cùng là thế hệ đầu chứ không phải là thế hệ mới nhất. Mình nghĩ lựa chọn iPhone SE và iPhone 6 sẽ là một lựa chọn rất khó chứ không dễ dàng như nhiều người tưởng trước kia.

Cấu hình cơ bản của iPhone se:
  • Màn hình: 4" độ phân giải 1136 x 640, độ tương phản 800:1, độ sáng tối đa 500nit
  • CPU: Apple A9 + M9 motion processor
  • RAM: chưa rõ
  • Camera chính: 12 MP, kích thước điểm ảnh 1.22µ (bằng iPhone 6s), flash LED 2 màu, f/2.2, quay phim 4K
  • Camera phụ: 1,2 MP, f/2.4
  • Hệ điều hành: iOS 9
  • Tính năng đặc biệt: cảm biến vân tay
  • Kết nối: NFC, Bluetooth 4.2, Wi-Fi a/b/g/n, Lightning, GPS
  • Bộ nhớ trong/Thẻ nhớ: 16GB hoặc 64GB
  • Kích thước: 123.8 x 58.6 x 7.6 mm
  • Trọng lượng: 113g
Tiếp tục cập nhật...
Cảm ơn Vĩnh Phát Mobile đã cho Tinhte.vn mượn sản phẩm

iPhone_SE_tren_tay_tinhte.vn-2.jpg iPhone_SE_tren_tay_tinhte.vn.jpg iPhone_SE_tren_tay_tinhte.vn-3.jpg iPhone_SE_tren_tay_tinhte.vn-19.jpg iPhone_SE_tren_tay_tinhte.vn-4.jpg iPhone_SE_tren_tay_tinhte.vn-7.jpg iPhone_SE_tren_tay_tinhte.vn-6.jpg iPhone_SE_tren_tay_tinhte.vn-5.jpg iPhone_SE_tren_tay_tinhte.vn-8.jpg iPhone_SE_tren_tay_tinhte.vn-9.jpg iPhone_SE_tren_tay_tinhte.vn-10.jpg iPhone_SE_tren_tay_tinhte.vn-11.jpg iPhone_SE_tren_tay_tinhte.vn-13.jpg iPhone_SE_tren_tay_tinhte.vn-12.jpg iPhone_SE_tren_tay_tinhte.vn-14.jpg iPhone_SE_tren_tay_tinhte.vn-15.jpg iPhone_SE_tren_tay_tinhte.vn-16.jpg
482 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Giá on dinh tí nữa a sẽ rước ẻm
Thích cái cảm giác nhỏ gọn trong tay ma cấu hinh vẫn trâu bò
bkpro185
TÍCH CỰC
8 năm
Tóm lại ra con này đều nằm trong âm mưu của apple

Cook giỏi kinh tế đấy nhưng cứ chờ đi.Ko móc túi người tiêu dùng mãi đc đâu
@bkpro185 Mai đi ăn sáng nhớ quát thằng bán phở là mày nấu phở ngon đấy nhưng ko móc túi tao đc mãi đâu, mai tao ăn mì úp cho mày xem 😁

Thực chất đang tự móc tiền trong túi mình để đổi lấy bát phở ngon mà cứ nghĩ là ng ta móc mình :p
Jazzzzz
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Khánh Bee Ăn mì vẫn phải móc túi mà, để không bị móc túi thì chỉ có một cách giốnh như Ngọc Trinh đã nói:" cạp đất mà ăn"
@Jazzzzz Ko bị thằng này cũng bị thằng khác móc túi thôi. Chỉ sợ ko có tiền để mà móc ấy bác nhể. Thế mà có mấy thằng anti phát biểu thông minh vãi, nhai đi nhai lại điệp khúc hút máu. Nghe thấy ớn, haha
@bkpro185 Vẫn móc được túi của tôi. 😁. Tiền không phải là vấn đề quá lớn. Cái qtrong là tôi vẫn muốn dùng cái 5s mà không muốn dùng 6 vì to và nữ tính quá. Giờ thì ngon rồi, một cơ hội để nâng cấp hoàn hảo.
bình củ rượu mới
Mong màn hình nó không ngả hồng và có cái viền trắng xung quanh màn hình giống 5S.
@andaicadt nó khô keo là nó hết mà, lúc đầu máy nào chả thế
@khungtanthoi màn hồng là do b để sáng nhiều quá và dùng tgian dài thôi :3 cứ dùng tiếp thì phần hồng dần nhỏ lại và hết hehe
@facebook001 Chắc phải nằm mơ thôi vì sài 2 năm nữa sau ngày ngả hồng thấy oải quá nâng cấp rồi...
@khungtanthoi 😆) mình thấy n cũng k ảnh hưởng lắm haha . dùng nên để 50% sáng thôi . mình dùng 5s 50% sáng từ lúc mới ra tới giờ ngày nào cũng sạc 2 lần mà chả hồng tí nào :3
Minhdaica090
ĐẠI BÀNG
8 năm
Ngon quá
Đẹp nhỉ. K biết về Việt Nam bao xèng
NNK910
TÍCH CỰC
8 năm
@Helo kitty nghe đâu tầm 11tr đó
traique63
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Helo kitty bạn này chắc chưa bao giờ nhìn 5s nhỉ??
@traique63 Tiếp xúc vs ngó nghiêng hàng ngày mà bác. Thấy cái màu nó đẹp ấy
eros712
TÍCH CỰC
8 năm
đẹp, gọn nhẹ, mạnh mẽ, rất phù hợp với người tay nhỏ như mình
VanThang90
TÍCH CỰC
8 năm
Màu hồng quá đẹp thik mạnh nhỏ
@7594195230 màu hồng cool hơn cả ip6s nữa bác ợ^^
vubang
TÍCH CỰC
8 năm
@7594195230 Bạn này là con gái nè
ôi ram 2G :rolleyes:
nambun
TÍCH CỰC
8 năm
Lại cảm giác như 5s chưa từng có trên đời.
Toàn Lip
ĐẠI BÀNG
8 năm
Cấu hình này quá phù hợp cho các bạn thich nghe gọi nt rồi. Chứ game đọc báo xem JAV thì cứ phải 4,7 trở lên !
@Toàn Lip Nghe gọi, nhắn tin bình thường thì máy tính bảng iPad không thể tiện lợi bằng điện thoại iPhone được, còn xem báo, xem JAV... thì iPhone không thể "đã" bằng iPad được, làm công tác văn phòng thì iPad không thể bằng Macbook được, v.v...nói vậy để bạn thấy rằng mỗi một sản phẩm đều có thế mạnh, ưu hay nhược điểm riêng, chính vì thế các hãng nói chung và Apple nói riêng đều có những sản phẩm phục vụ cho nhiều mục đích khác nhau và không thể có một sản phẩm nào có thể làm tốt tất cả các công việc được.
@tranthanhxd78 😃8 củ thì bằng cả hai tháng lương của mình đó bạn!
Toàn Lip
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Starmovie686 Vậy tôi có nói cái nào tốt hơn k đang nói mức độ tiện dụng. Vào làm 1 tràng.
hatiainmio
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Toàn Lip chuẩn luôn, thêm quả 4DX kết hợp Samsung Gear Vr là ok nhất
oi_thoi.xong
ĐẠI BÀNG
8 năm
Giá về vn tầm 10tr nhé các chế 😁
Sony, HTC nhàm chán, thiếu sáng tạo, hết ý tưởng...
Và giờ thì...

7 hả bạn? Ko đột phá nhiều so vs 6/6s. Thay đổi cách vắt viền ăng-ten (mình thích cách mới của 7), vẫn bo tròn.
Bỏ jack 3.5mm, mỏng hơn. Bản Pro có Dual-camera.
@AmbitiousMan ra rồi à?
kid1412_92
ĐẠI BÀNG
8 năm
@AmbitiousMan Chém ít thôi gái :v
@AmbitiousMan CEO APPLE VIET NAM vừa cho biết 😃
@AmbitiousMan ip7 đã ra đâu mà bạn phán như đúng rồi
Nhìn thèm wa. Tiếc camera trước ko dc ngon.
P/S: Cho em hỏi xài nhôm 6000 hay 7000 vậy.
BengPr0
CAO CẤP
8 năm
@nguyensang12 Nhôm như 5s
@nguyensang12 Vỏ Iphone 5S cũ thì bạn nghĩ nhôm nào?
@duonglv.vt Tưởng 7000 như iPhone 6S. Trên 6S cằm rất đã và chắc tay. Tiếc là hơi nặng xíu.
@nguyensang12 5000 nhé 😆
minhquang92
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mình sẽ mua em nó
Năm nay là 5se ( 5 second edition)
Năm sau là 5TE ( 5 Third edition)
Năm sau nữa là 5FE ( 5 Fourth Edition)
Năm sau nữa nữa là ....
@hjepsi_culan Ko có số 5 nhé 😁
HoangDucLinh
ĐẠI BÀNG
8 năm
@hjepsi_culan Tào lao, smalll edition
dunhill
ĐẠI BÀNG
8 năm
@hjepsi_culan Khi nào đến f.u.c.k edition thì sẽ dừng lại

😁:po_O
hiepmu
CAO CẤP
8 năm
@hjepsi_culan một thanh niên cuồng iPhone chia sẻ 😁
Ngon, điện thoại tầm trung, cận cao cấp chết tươi với em này. Nhất là mấy em A 2016 😁
@Yas Ờ, thôi stop.
Tranh luận không chứng cứ mệt vl.
Đi ngủ🆒
Rockie
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Trịnh Đình Quang Anh Mua A3 đã có màn hình hơn con này rồi bạn. Nếu chơi game thì chắc chắn không ai mua con này. Giá A3 chắc bằng 1/2 con này
thienbrand
TÍCH CỰC
8 năm
@gadeptraigenk Mua điện thoại chỉ để coi VR?

Nếu vậy nói thẳng ham hố gì mấy con bị đem con bỏ chợ ko biết lên nổi android 6.1 hay android N ko 😆) ham hố gì mấy con chip chậm rì.
hachito
ĐẠI BÀNG
8 năm
@thanhtuantvc Chuẩn. 😁
GTT
ĐẠI BÀNG
8 năm
Năm 2016 rồi nhìn viền hai bên như thế này không thể yêu thương nổi, cảm thấy quá lạc hậu 😁
Titaner
CAO CẤP
8 năm
@GTT Thế mấy con samsung dòng A cũng viền 2 bên như thế thì sao ?
GTT
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Titaner Sao lại đưa sam vào chi đây, nghe bạn nói mình ngó qua dòng A thấy viền nó còn mỏng hơn cả 6s đang dùng LOL 😁
SE đẹp thật, con 5S ngày xưa không thể so sánh 🆒
@Tú art Comment này rất tinh tế ;) vậy mà ko có ai "Thích"
tettit
TÍCH CỰC
8 năm
@Tú art khác j đâu bác chỉ khác màu pink thôi mà @@
lekien123
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Tú art Cho mình hỏi bề ngoài của nó ngoài khác cái màu còn khác cái gì nữa mà ko thể sánh bạn ???

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019