Trên tay Leica M10: nâng cấp mạnh mẽ so với các dòng M trước

cuhiep
13/2/2017 10:37Phản hồi: 107
107 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

conbaky
ĐẠI BÀNG
7 năm
Cái eye piece nó có dày lên nhiều lắm không hả bác? Em tưởng Leica họ nói eye relief increased là bản thân cái lỗ nó to ra, nên không cần phải dí sát mắt vào mà vẫn nhìn được rộng hơn ngoài frame line - tương tự anh em đeo kính, không ngắm được sát mắt vào eyepiece 😁

Tại em ra store cầm thử thì cũng không thấy cái eye piece có gì khác lắm, nhất là so vs M film 0.72x, hehe
@conbaky Mình thấy nó dày hơn so với cái m240 của mình
:D mà x.73 thì không khác nhiều đâu, có khác là khác so với .68x
Cái sáng hơn thì ngon
conbaky
ĐẠI BÀNG
7 năm
@cuhiep Vâng, công nhận là nhìn finder to, rõ, sáng trưng, yêu thật :D

Em ít chụp M số nên không rõ, nhưng mà 0.72 cũ thì frame 35 đã hơi khó nhìn rồi, đến frame 28 là em thấy hơi quá khổ, đeo kính vào là chịu chết. Mà lên M10 thì 28 vẫn ngon choét, hehe
Chém ruồi không cần dùng dao mổ trâu.
MF thì lấy nét xa kiểu gì đc nhỉ, @@
Longhobby_rc
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Evolution X Thường trên 8m nó là vô cực rồi, lúc ấy chẳng cần lấy nét 😃
@Longhobby_rc tks bác
@Evolution X Bác kia nói chưa chính xác đâu bác. Có bảng tính dof theo khảong cách / Sensor / khẩu / tiêu cự len. Với len 50 mà để khẩu 2, lấy nét vào vật khảong 8m thì chưa ăn thua.
@Hungdunghcmc Anh thức đến hơn 4 giờ sáng...
thật kinh khủng
hl80
TÍCH CỰC
7 năm
Sao pin làm ở Indonesia vậy ta? Chưa dùng M240 nên chưa biết pin cũng của Indonesia hay của Panasonic Nhật.
Con Leica Q vẫn dùng pin của Pana.
Ai đang xài Android thì đừng mua máy này nhé, ko có app hỗ trợ đâu, ráng sắm iPhone hay iPad rồi hẵng mua!?!
Nhà giàu chỉ chơi với nhà giàu thôi!?!
thientongteo
ĐẠI BÀNG
7 năm
Ôi cái giá thật đáng yêu lm sao
Chẹp, khi nào cảm thấy biết chụp ảnh sẽ mua. Vấn đề không phải là cái máy mà là dàn len 3 chiếc ngàm M đi cùng. Hic!
Mua máy nổi, mà mua lens ngán lắm.
Bác nào chụp hình sản phẩm đẹp thật!
Con này 10 điểm, + thêm hình chụp chắc thêm đc 2 điểm cộng!
Sang trọng và đắt đỏ 😃
elroy
ĐẠI BÀNG
7 năm
Hình chụp sản phẩm đẹp quá
Khoing thấy tinhte gắn ưatermark vào như mọi khi
Không am hiểu về máy ảnh nhưng nhìn máy đẹp thật. Giá thì đúng chất.
lớn hơn tức là 1.73
nếu là 0.73 thì là chỉ bằng 73% kích thước so với thực tế
Sắn đầy đủ đồ chơi bằng con oto kinh nhỉ. Mà sao hỉ ảnh máy bác mod ko đăng vài tấm ảnh chụp cho anh em lác mắt chơi 😁
openincs
TÍCH CỰC
7 năm
@khải đập chai Khổ nỗi có Leica thì ô tô toàn vứt nhà :D , vì đi xe thì không tạt ngang tạt dọc chụp choẹt được :D
Không còn gì chuẩn hơn =))
@Nguyen
ĐẠI BÀNG
7 năm
Đêm qua nằm mơ, giữa đêm thấy mềnh đang ôm SL, nhưng tỉnh giấc thì thấy ôm cái gối ôm 😔
huhu, đang xài fuji xt 1, dù dáng hoài cổ nhưng nhìn qua con Leica, dù là dòng gì cũng nhói đau, 1 thiết kế hoàn hảo, dù là quý tộc hay bụi bặm đường phố, ôm con leica lên vẫn là sự hòa hợp đến kinh khủng, đẳng cấp thực thụ chính là đây.
Chất chơi thật. Đúng là thú chơi nào cũng lắm gian nan.
thichderau29
ĐẠI BÀNG
7 năm
Ôi cái giá :eek:
mấy bác cho em hỏi ảnh Leica hơn fujifilm chỗ nào ạ? ảnh trong hơn hay no màu hơn, hay chi tiết hơn ạ?
Gekido
ĐẠI BÀNG
7 năm
@nguyenart bác hỏi câu hỏi này khác gì hỏi đồng hồ JD, PP, RM ..v.v hơn Tissot, Swatch ở điểm nào =)) đều hiển thị giờ thôi. Trong trường hợp của bác thì 1 cái là máy ảnh, 1 cái là đồ trang sức. Nó khác bác nhé, không so sánh được 😃
ntien268
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Gekido ko chỉ là đồ trang sức, luật ở Đức là trong tất cả các phiên tòa, phóng viên nếu sử dụng leica mới được tác nghiệp ảnh.
openincs
TÍCH CỰC
7 năm
@nguyenart Ảnh nó không bết như Fuji 😁 Cái nhìn thấy ngay.
Micro contrast cực cao, DR nó cũng hơn Fuji
Hỏi ngu: E ko hiểu Leica có gì mắc thế? Bác nào rành phân tích cụ thể giúp em với.
P/S: Em ko biết nên hỏi thật, bác nào biết trả lời giúp em, xin đừng đâm e 😔
openincs
TÍCH CỰC
7 năm
@thaihue_nh9 Max đầu tiên là ở chất lượng quang học.
@thaihue_nh9 Thấy bác cầu thị, mọi người ko ai trả lời nên mình ghi ra vài điều của người dùng:
1. Điều đầu tiên, triết lý Leica về ảnh mô phỏng giống ảnh được chụp từ film Kodak Slide.
2. Leica điều khiển tư duy của người chụp.
Các vấn đề còn lại, tùy thuộc vào cảm nhận của cá nhân, tuy nhiên 80% người dùng máy ảnh thích thiết kế cổ điển như của Leica.
Các ống kính Leica được đánh giá xuất sắc, làm chuẩn cho các so sánh khác.
Máy + ống được làm bằng tay (thủ công).
Về thương hiệu, có lẽ được thừa hưởng từ những yếu tố trên.
@thaihue_nh9 Có một thứ mà máy Leica M mang lại rất khó diễn tả bên ngoài những như như chất hình, chất lượng máy, thi công... CẢM XÚC chụp. Chẳng biết nói làm sao nhưng khi bạn chụp được M thì tấm hình nó có nhiều ý nghĩa và hồn lắm.
conbaky
ĐẠI BÀNG
7 năm
@thaihue_nh9 Một cách tổng quát thì như bác Hiệp vs bác Giang đã nói, Leica có rất nhiều điểm đặc biệt mang tính intangible - vô hình, không sờ nắm được - về triết lý thiết kế, về truyền thống, lịch sử, về những tên tuổi và những bức ảnh gắn liền với cái chấm đỏ, nên nó thường có ảnh hưởng nhất định đến cảm xúc của người sử dụng. Mà bác cũng biết, ảnh (hay bất cứ môn nào được xếp vào hàng art) thì cảm xúc cá nhân là điều rất quan trọng. Nên khó mà đặt ra được 1 mức giá cho khía cạnh này.

Mặt khác thì xét về các yếu tố kĩ thuật, các hệ thống Leica nói chung và hệ thông M nói riêng, thực ra cũng đều rất đáng tiền. Vì những điểm sau:
1. Tiêu chuẩn vô cùng cao và sự tỉ mỉ trong từng chi tiết. Các sản phẩm Leica, dù sản xuất ở đâu (Wetzlar, Canada, Bồ Đào Nha...) thì cũng đều được lắp ráp bằng tay, quy trình tỉ mỉ, nghiêm ngặt và chính xác. Điều này dẫn đến chất lượng build không chê vào đâu được. Những chiếc IIIa, IIIf, M3 hay các lens thế hệ đầu, nếu được chăm sóc cẩn thận, thì đều vẫn hoạt động hoàn hảo. Cảm giác xoay vòng lấy nét hay lên film trên ống/máy Leica thường được ví là "trơn như bơ" (butter smooth).
2. Hệ thống ống kính của Leica hiện luôn được đánh giá là số 1, nhất là trong format 35mm, cả về thiết kế quang học lẫn chất lượng các thấu kính được sử dụng. Kết quả là chất lượng quang học gần như hoàn hảo.
3. Triết lý thiết kế tập trung vào cảm nhận người dùng, quan tâm đến từng chi tiết nhỏ. Cái này bác phải cầm trên tay và dùng hàng ngày mới thực sự cảm nhận được. Những chi tiết kiểu như vòng khẩu trên lens sẽ nảy mạnh hơn ở những f-stop chẵn (2, 4, 5.6, 8, 11, 16) và nảy nhẹ hơn ở những khẩu lẻ, để anh em không cần rời mắt khỏi viewfinder vẫn vặn và biết chính xác mình đang ở đâu. Nhìn chung, anh em cầm Leica chụp thường không cần quan tâm, hoặc có thể quên mất luôn là mình đang vận hành 1 cái máy, có thể tập trung hoàn toàn vào việc nắm bắt khoảnh khắc ảnh.
4. Quyết tâm theo đuổi sự hoàn hảo. Cái này thể hiện phần nào trong cái sự chi li tiểu tiết ở thiết kế. Mà ngoài ra thì Leica họ cũng không bao giờ biết mệt mỏi trong việc cố gắng đạt đến những thiết kế tốt hơn, tiện hơn, mạnh hơn, gần sự hoàn hảo hơn. Ví dụ như cái lens Summicron M 50mm f2 hiện giờ (giá khoảng $2500) đã là 1 lens cực khủng, nét ở mọi khẩu độ, không có viền tím, cực ít falloff (tối 4 góc) và gần như không có méo hình. Thế cơ mà Leica họ vẫn chưa hài lòng, mà tiếp tục đổ công đổ tiền vào để làm ra cái APO Summicron M 50mm f2 ASPH (giá tầm $7000) thật sự hoàn hảo, không có fall off, không có méo hình, vừa nét vừa mượt. Ống Noctilux 50 f0.95 cũng là 1 ví dụ nữa cho cái sự cứng đầu này.

Nhìn chung là cái gì thì cũng có được có mất, có chỗ hay chỗ dở. Bác gì ở trên nói rất đúng, cái máy đắt hơn 10 lần không phải là ra ảnh sẽ đẹp hơn 10 lần. Nhiều khi để gần thêm 1 li so với sự hoàn hảo, ng ta cũng sẵn sàng bỏ ra cả một gia tài. Với em thì Leica nó đắt, và nó xứng đáng đắt, ở cái sự tiệm cận đến hoàn hảo này 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019