[Trên tay] Lenovo ThinkPad T450s: laptop doanh nhân mỏng nhẹ, bền bỉ, màn hình đẹp, bàn phím rất tốt

bk9sw
4/10/2015 7:50Phản hồi: 272
[Trên tay] Lenovo ThinkPad T450s: laptop doanh nhân mỏng nhẹ, bền bỉ, màn hình đẹp, bàn phím rất tốt

ThinkPad T450s là phiên bản nâng cấp của T440s với thiết kế vẫn rất sexy, mỏng nhẹ, hoàn thiện cao cấp, bền bỉ và cấu hình được nâng cấp. Điểm nhấn của T450s là chất liệu chế tạo bằng carbon và magnesium, nhẹ nhưng rất chắc chắn, màn hình có độ tương phản cao và bàn phím cho cảm giác gõ rất tốt.

Thiết kế của T450s vẫn theo phong cách truyền thống của dòng ThinkPad, so với T440s thì không khác gì nhưng so với các thế hệ dòng T cũ hơn thì cảm nhận cao cấp xuất hiện ngay khi cầm máy trên tay. T450s là một chiếc Ultrabook, trọng lượng khoảng 1,7 kg và để giữ được trọng lượng nhẹ trong khi vẫn đảm bảo tiêu chuẩn độ bền MIL-SPEC thì Lenovo đã dùng chất liệu sợi carbon làm nắp máy và hợp kim magnesium cho thân máy. Cả 2 chất liệu này đều nhẹ và cho độ bền cao. Phần bản lề của ThinkPad T450s được làm bằng thép không gỉ cho số lần gập mở lên đến 30.000 lần. Thiết kế bản lề linh hoạt cho phép mở màn hình ra một góc khoảng 180 độ.

Chiếc máy có độ mỏng khoảng 2,1 cm nhưng Lenovo vẫn trang bị nhiều cổng kết nối tiêu chuẩn mà không cần dùng adapter chuyển đổi. Máy có 3 cổng USB 3.0, cổng xuất màn hình có mini DisplayPort và VGA - một cổng vẫn được dùng phổ biến trong môi trường doanh nghiệp. Ngoài ra máy còn có cổng LAN RJ-45 kích thước đầy đủ, cắm dây vào là dùng, khe đọc thẻ SD, khe SIM, khe SmartCard, jack tai nghe và cổng gắn dock dưới đáy máy. Như vậy T450s được trang bị đầy đủ "đồ chơi".

T450s được trang bị màn hình 14" với 2 tùy chọn 1 là matte chống chói không cảm ứng, 2 là glossy cảm ứng. Chiếc máy mình mượn được dùng màn hình matte và cá nhân mình thích loại màn hình này hơn bởi nó chống chói tốt và đỡ mỏi mắt hơn. Điểm ấn tượng đầu tiên là màn hình có tương phản rất tốt đến 700:1, các mảng màu tối sáng được hiển thị rất đã mắt, màu đen sâu như kiểu màn hình AMOLED trên điện thoại. Chiếc màn hình này có độ phân giải 1920 x 1080 px và với kích thước 14" thì độ phân giải này cho độ chi tiết cao, mật độ điểm ảnh khoảng 157 ppi. Tấm nền màn hình là IPS cho góc quan sát rộng và độ sáng màn hình theo cảm nhận của mình khoảng 240 - 260 nit, vừa phải và rất phù hợp khi dùng lâu.

Bên cạnh màn hình thì T450s còn có một chiếc bàn phím và bàn rê rất chất lượng. Lenovo đã cải tiến bàn phím rất nhiều về thiết kế, hành trình và lực nhấn để nó mang lại một trải nghiệm gõ chính xác và có cảm giác xúc giác tốt hơn. Bàn phím dạng chiclet với các phím hình chữ U, bề mặt phím được làm hơi lõm theo hình dạng đầu ngón tay nên chúng ta có thể đặt tay vào gõ rất tự nhiên. Thêm vào đó, hành trình phím cũng dài hơn, khoảng 1,9 mm cho độ nẩy tốt. Lực nhấn trên mỗi phím khoảng 63 g, như vậy nó nặng hơn một chút nếu so với lực nhấn của switch Cherry Black trên bàn phím cơ. Thử nghiệm với 10fastfingers, mình gõ được khoảng 97 từ tiếng Việt/phút, sai 3 từ, như vậy độ chính xác của bàn phím rất cao nhưng tốc độ gõ có thể không cao như các bàn phím chiclet thông thường bởi lực nhấn nặng hơn và mình cũng vừa mới làm quen bàn phím này. Layout phím theo tiêu chuẩn dòng ThinkPad với phím Fn vẫn nằm bên trái phím Ctrl và ngoài ra thì Lenovo đã bổ sung một số phím chức năng như mở nhanh Settings, tìm kiếm Cortana, chuyển đổi tác vụ nhanh và mở Start Menu Windows 10 vào các phím từ F9 đến F12. Bàn phím cũng có đèn nền backlit 2 mức sáng.

Dưới bàn phím là bàn rê đa điểm phủ kính rất chất lượng, tương tự bàn rê trên các dòng máy cao cấp của HP, Dell và MacBook. Bàn rê này khá lớn, hỗ trợ đa điểm và do bề mặt phủ kính nên cảm giác tiếp xúc tốt hơn, không bám dấu vân tay, thao tác mượt mà hơn. Là bàn rê dạng ClickPad nên 2 phím chuột được tích hợp vào dưới bàn rê, thiết kế khá hiện đại. Ngoài bàn rê thì điểm đặc trưng của dòng ThinkPad là núm TrackPoint. Nó vẫn nằm giữa cụm phím G và H quen thuộc, vẫn có màu đỏ và có 3 phím chuột tiêu chuẩn.

Quảng cáo

Về cấu hình, chiếc máy mình mượn được có cấu hình như sau:
  • CPU: Intel Core i5-5300U (Broadwell) 2 lõi, 4 luồng, xung nhịp 2,3 GHz (> 2,9 GHz), 3 MB Cache, TDP 15 W, hỗ trợ vPro;
  • GPU: Intel HD Graphics 5500;
  • RAM: 12 GB DRR3L-1600 (4 GB hàn chết trên bo mạch chủ + 8 GB gắn rời, nâng cấp được), chạy kênh đôi;
  • Ổ cứng: Intel SSD 512 GB;
  • Kết nối: Bluetooth 4.0, Intel Dual Band Wireless-AC 7265;
  • Pin: Li-Po 48 Wh (24 Wh tích hợp + 24 Wh tháo rời được);

Điều thú vị trên chiếc máy này là Lenovo đã tích hợp khá nhiều thứ, chẳng hạn như RAM thì có 4 GB gắn trên bo mạch chủ, có 1 khe nâng cấp được và pin cũng có 1 nửa dung lượng được tích hợp, phần tháo rời là nửa còn lại. Có lẽ việc tích hợp nửa này nửa kia vào máy giúp cho T450s giữ được kích thước nhỏ gọn nhưng việc nâng cấp hay thay thế sẽ bị hạn chế ít nhiều.

Cảm ơn anh @laptopthinkpad đã cho Tinhte.vn mượn máy
272 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mấy em này dáng thô kệch nhưng công nhận trâu bò
@[HD]YêU cÔnG NgHệ Con này dòng Ultrabook mỏng nhẹ có phải máy trạm đâu bác còn chê thô kệch
trongvuneu
ĐẠI BÀNG
8 năm
@[HD]YêU cÔnG NgHệ Không thô đâu bạn. Đây là đẳng cấp.
@anhtuanngoc lenovo làm nó mất chất thinkpad của IBM, thô mà lại có duyên
@[HD]YêU cÔnG NgHệ Dáng máy mỏng và đẹp hơn nhiều, k thô như hồi IBM đâu bác nhé
truongcan123
ĐẠI BÀNG
8 năm
bền tiện nhưng rườm rà xấu
minhk49vcu
ĐẠI BÀNG
8 năm
ngon bổ nhưng ko rẻ, dòng thinkpad cấu hình ntn thì mắc lắm
Nhìn cái ổ cứng + OS là cũng đoán được giá thế nào rồi. :p
S777
TÍCH CỰC
8 năm
Pin ko biết dùng trâu hơn T440 nhiều ko?
Mình rất thích dòng này nhưng giá chát quá...
@S777 Dùng văn phòng thì 4h chạy vô tư nhé bác. chạy nhiều app online thì 3h có dư. Nếu dùng win8 thì dc 5h, kết quả đã được kiểm chứng nhé.
dòng này cứ mua mà không phải nghĩ, chỉ nghĩ là tiền ở đâu thôi 😃
Rij
TÍCH CỰC
8 năm
cũng khá ngon.
20tr thì e xơi :v
@Mai Tuấn Kiệt Mình nghĩ ít cũng phải 35tr mới sờ được vào em nó bạn à 😁
@Mai Tuấn Kiệt 20tr xơi được củng dạn này nhưng cấu hình hơi thấp
i5 5300U hd 5500 128g SSD 4g ram
Duongk3t
ĐẠI BÀNG
8 năm
dòng này đắt sắt ra miếng, nhưng đc cái rất trâu bò
mình thích IBM hơn hoặc hãng khác chứ lenovo thì cái tên chuối quá. được máy ngon và bền
vmphuc
ĐẠI BÀNG
8 năm
@hoangphithanh Bác nghĩ sao mà IBM bán cho Dell vậy, trong khi Dell nó có đầy đủ dòng để cạnh tranh với Thinkpad từ Latitude, XPS đến Precision. Cả thằng HP cũng thế nó cũng đủ dòng cao cấp để cạnh tranh, sao nó phải mua của IBM làm gì.
@vmphuc bạn nói đứng nhưng mình thích hãng ú nào ko có danh tiếng mua lại mình cũng thích còn hơn có cái chữ lenovo nhìn chuối ko tả noi
@hoangphithanh Tự vả vào mồm à? Hay mua đồ chỉ thích cái tên?
@PressnHold umh vay đó. cái tên hay thì nghe mới hot
Đẹp.
Không biết ở trên tay như thế nào, chứ nhìn qua hình thi mấy cổng kết nối có vẻ hoàn thiện không đẹp lắm.
Cụm camera thiếu mất cái đèn để làm việc buổi tối rồi nhỉ. Chắc phải lược bỏ để đảm bảo độ mỏng và nhẹ.
@gauto988 nó tích hợp đèn vào bàn phím luôn
gilgamesh512
ĐẠI BÀNG
8 năm
@gauto988 Thích cái đèn này hơn đèn nền bàn phím. Làm việc buổi đêm không bị mỏi mắt. Tiếc rằng đã bị lược bỏ
@gauto988 Nhìn phím Space của máy chưa mà kết luận sớm vậy? Hơn nữa giờ các hãng chuộng đèn nền bàn phím hơn là đèn hắt như vậy.
thinkpad là dòng laptop đáng mua nhất sau macbook
zingzing09
ĐẠI BÀNG
8 năm
e này so với e dell latitude 6540 thì sao ae
Khien_Pham
ĐẠI BÀNG
8 năm
Giá bao nhiêu vậy add? Có bán ở VN ko
qua nhiu đời mà hình dáng chang
Navigator
ĐẠI BÀNG
8 năm
@choigiky Chính cái "y chang" đó mà đã tạo lên những tình yêu lớn dành cho dòng thinkpad đó bạn, tất nhiên là ngoài phần cứng trâu bò ra!
Đây, mà giờ tinh tế có mấy bài review cũ thiệt chứ, máy này ra lâu rồi. Đang dùng T430, nói chung chắc là đời cuối dòng T cao to đen hôi
@boy_boy_happy T430s ko nâng cấp đc pin to như T430, pin zin yếu vs dễ chai bác ạ, lại ko có option card rời nên cũng là 1 cái bất tiện, còn về độ mỏng thì s mỏng hơn nhiều đó bác 😁
@Chicha E đã từng dùng T430S, có option card rời nhé, mỏng hơn 1 chút, pin thì nâng cấp nó khó thiệt :D , nhưng thời gian thực tế sử dụng khoảng 4h (count 100, chai 3%), giờ đang dùng T430 ko card rời
dvi
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Chicha Vậy là bác chưa cầm được Em T430s, so với T430 thường thì hơn hẳn đó bác. T430s thiết kế mỏng nhẹ hơn, di chuyển rất dễ dàng chứ không nặng nề như dòng T430. Bác tìm một con T430s và T430 thường so sánh, đảm bảo bác sẽ suy nghĩ lại ngay.
vuonghoa
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Chicha có options card Nvidia NVS 5200M nhé. nó chỉ kém T430 ở khoản tản nhiệt và pin thôi. nói chung yêu dòng S hơn. nhẹ nhàng mà đáp ứng đc các nhu cầu công việc
157 ppi có nhầm không chứ cái đt htc 8x mà đã hơn 300 ppi rồi.
@trọng1109 Công thức tính ppi
(√Dài + √Rộng)^2/kích cỡ màn hình
Màn hìng càng to ppi càng nhỏ nếu cùng độ pg
@trọng1109 Em xin anh :oops:, tìm hiểu rõ ppi là cái gì đi đã.
@thanphongvt PPI (Pixel Per Inch) là "số lượng điểm ảnh trên mỗi inch", ko phải tiết diện.
thanphongvt
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Leading Innovation 😁 sorry bác. Em nhầm mới tìm hiểu lại
https://en.wikipedia.org/wiki/Pixel_density. Do cầm smartphone mà thấy bác kia comment lấy con dt so sánh với laptop nên mới bức xúc phán luôn
Theo công thức tính ppi là số điểm ảnh trên 1 inch.
Thinkpad là dòng laptop mình thik nhất, kiểu dáng đơn giản mà bền và trâu, dag có ở nhà con Thinkpad IBM T41 hàng Mĩ xài tới giờ chưa hư, chỉ tiếc là nó wá cũ so với bây giờ, xài win XP 32 bit... 😃
long_pn
TÍCH CỰC
8 năm
@Khoe Cu tèo Mình còn xài T30😃
hamilvn
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Khoe Cu tèo Mình cũng có con T41 đang đắp chiếu vì hỏng card màn hình. Mang đi sửa họ bảo không kiếm được linh kiện. Bác biết ở đâu có thay không ạ?
@hamilvn thông cảm, mình cũng không biết, mình thì hư khe ram, nen xài có 1 khe ram 512 à 😃
TrackPoint là đặc trưng của dòng bussiness nói chung chứ có phải của riêng ThinkPad đâu ta :|
vuonghoa
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Long_Xuyen_Boy nói cũng có phần đúng nhưng cái đó và finger trên máy tính xách tay chỉ có ThinkPad dùng là ok. các máy khác dùng như đồ thừa
@vuonghoa Bác nói sao ấy nhỉ, chứ finger mình thấy dùng bt, Dell Latitude, HP Elitebook mình dùng rồi. Còn cái TrackPoint thì mình chả bao giờ dùng tới 😁
vuonghoa
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Long_Xuyen_Boy thế thì bạn xem lại cách b dùng hoặc cái driver b cài thôi. dell và hp mà dùng thì chuối thôi rồi. quẹt vài phát với được. thinkpad quẹt chắc chỉ kém mấy con điện thoại cao cấp thôi.
@vuonghoa em gà mờ nhưng cũng không đồng ý với bác lắm. 8470P của em lướt nhẹ qua phát là được luôn. nhưng chẳng hiểu sao giờ nó lại không hoạt động. chắc driver bị sai.
nếu nhìn doanh nhân thì em ưng cái 8470P hơn cái T450s này mặc dù em không phải là doanh nhân. còn độ bền thì tùy người thích dòng nào thôi vì elite cũng không kém thinkpad là mấy. Tuy nhiên, về bàn phím của máy tính thì chưa dòng nào địch nổi thinkpad vì em đã dùng mac (air và pro), latitude,vaio, zenbook. Cuối cùng thì quay về elite vì thích kiểu dáng hơn thích bàn phím.hihi
em muốn hỏi tại sao thinkpad T450s không thiết kế cpu dòng M hay HQ cho laptop này nhỉ?
vuonghoa
ĐẠI BÀNG
8 năm
@phithuy đã dùng con 8470p. finger con này còn cách xa thinkpad kha khá.
các dòng máy doanh nhân thường ko dùng chip HQ b ạ. dùng để làm gì đâu trong khi máy này thì mỏng.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019