Trên tay LG gram 2018 - Nhiều nâng cấp để tăng hiệu năng

cuhiep
29/8/2018 7:6Phản hồi: 138
Trên tay LG gram 2018 - Nhiều nâng cấp để tăng hiệu năng
LG gram 2018 được nâng cấp rất nhiều từ hệ thống CPU thế hệ thứ 8 của intel hứa hẹn hiệu năng tốt hơn, tiết kiệm điện hơn. Tiếp theo là cổng kết nối Thunderbolt 3 với băng thông tới 40GB/s sẽ làm được nhiều việc hơn nữa từ việc kết nối các hệ thống ổ lưu trữ ngoài tốc độ cao cho đến kết nối màn hình độ phân giả lớn 4k, 5k hay các giải pháp GPU gắn ngoài giúp tăng sức mạnh. Tiếp tục là hai khe SSD chuẩn VNE2 và anh em có thể gắn lên đến 4TB SSD tốc độ cao cho một chiếc máy rất nhẹ... các thay đổi khác như webcam lên lại cạnh trên hay bàn phím thêm phần phím số riêng biệt, bàn rê dễ dàng hơn, cảm biến vân tay chơ Windows Hello!...

Do vỏ vẫn là Magie Carbon nên nhìn máy vẫn không có được sự sang trọng và nổi bật khi so với các máy tính khác làm bằng nhôm, nhựa hay sơn màu gắn và thêm các thành phần trang trí. Đây là yếu điểm mà mình thấy được khi trên tay nhanh chiếc LG gram năm nay.

CPU Intel thế hệ thứ 8
Chiếc mình trên tay là intel Core i5 thế hệ 8, thế hệ mới nhất hiện nay. Dĩ nhiên CPU là phần quan trọng nhất của một chiếc máy tính nên những nâng cấp của CPU sẽ ảnh hưởng mạnh mẽ đến thay đổi của máy. CPU mới cơ bản nhất là giúp cho khả năng thực thi vẫn duy trì được tốt trong khi vẫn giữ được thời lượng pin rất lâu. Như chiếc 15” này thì LG công bố là 19 tiếng. Đó là một con số rất khủng cho một chiếc laptop khoảng 1kg, pin 19 tiếng, chạy phà phà.

Thunderbolt 3

Cơ bản nhất thì anh em có thể dùng chung sạc của điện thoại hay một số pin di động cho chiếc laptop này mà không cần phải mang theo cục sạc truyền thống đầu tròn của thế giới máy tính xách tay. Tính năng này vẫn còn đó từ hồi các chiếc LG gram trước. Và năm nay thì chúng ta làm được rất nhiều việc ý nghĩa khác với cổng này khi nó được nâng cấp lên Thunderbolt 3.

Ví dụ như chiếc ổ SSD mới ra mắt của Samsung có tốc độ lên tới 2600MB/s và nó chỉ tương thích với cổng Thunderbold 3. Và không chỉ các ổ cứng gắn ngoài tốc độ siêu nhanh (các ổ cứng, SSD trước đây hay các ổ giao tiếp thường thì tốc độ chỉ khoảng 300MB/s hay 400MB/s hay cùng lắm là hơn 500MB/s chút) anh em còn có thể dùng LG gram để làm bộ vi xử lý khi dùng các màn hình ngoài độ phân giải cao 4k, 5k. Dĩ nhiên là LG phải quan tâm đến tính năng này thì hiện họ là hãng có màn hình 5K, 4K dùng cổng tốc độ cao. Và nếu anh em khát hiệu năng, cần chơi game, xử lý phim, hình... thì mua cái eGPU nữa thì coi như có một hệ thống rất mạnh khi về nhà, khi lên bàn làm việc từ một chiếc máy siêu nhẹ cho di động.

Hiện mình dùng nhiều cổng Thunderbolt 3 trên Macbook Pro và nó thực sự mang lại trải nghiệm sức mạnh và tốc độ cho những chiếc laptop, không kém gì máy để bàn. Cảm ơn cổng Thunderbolt 3.

Hai khe cắm SSD tốc độ cao
Mình chưa thử được xem liệu chúng ta có thể RAID hai ổ này thành 1 ổ ở RAID O để tăng tốc độ hay không. Tuy nhiên ở tốc độ cơ bản thôi hay ở mức mà anh em có thể tìm mua ổ SSD gắn vào thô thì chúng ta có thể đạt tới 2 ổ, tổng dung lượng 4TB tốc độ 2600MB/s. Rất ấn tượng cho một chiếc máy gọn nhẹ và có bộ lưu trữ lớn và nhanh như thế. LG đúng kiểu như trang bị nhiều nhất có thể làm công cụ để cạnh tranh với các hãng khác. Rất đáng lưu ý cho anh em.

Webcam về lại vị trí cũ

Ở phiên bản 2018 này của LG gram anh em thấy webcam không còn nằm ở cạnh dưới màn hình nữa. Nó được đưa về cạnh trên như truyền thống. LG đã làm lớn cạnh trên lên một chút để chứa webcam. Một khoảng vừa đủ để vẫn đảm bảo nó là chiếc máy viền mỏng. Mình không quan tâm lắm đến webcam nên để đâu cũng được, thậm chí che đi như chiếc Huawei Mate Book cũng được. Tuy nhiên nếu anh em dùng windows hello để login máy thì đó là một giải pháp hay.

Bàn phím thêm phần số

Quảng cáo

Không thích lắm vì nhìn nó quá nhiều phím trên bàn phím và hay bị nhầm khi gõ các phím viền ngoài gần phím số. Nhưng có lẽ các em gái văn phòng sẽ thích vì bấm số vị trí giống máy tính cơ bản thì logic và nhanh hơn là gõ phím theo hàng ngang như các bàn phím mtxt khác.

Vân tay được trang bị vào nút tắt/mở máy
Giờ thì có thể login vào máy nhẹ nhàng như là điện thoại. Dữ liệu của chúng ta sẽ được bảo vệ tốt hơn và thao tác công việc cũng đơn giản hơn, nhanh hơn. Mình rất thích tính năng này trên máy tính xách tay.

Màn hình:
Độ phân giải FullHD cho trải nghiệm độ mịn bình thường trên một chiếc máy 15”. Mình thích độ phân giải cao hơn ít nhất là 3K hay 4K. Tuy nhiên với các ứng dụng Windows truyền thống thì có lẽ độ phân giải này là phù hợp hơn hết. Thật tiếc cho anh em dùng Windows vì Microsoft không đưa ra giải pháp độ phân giải hiển thị đúng mực trong khi độ phân giải vật lý của màn hình phát triển quá nhanh.

Về màu sắc và độ sáng thì LG gram ở mức màu đẹp, độ sáng trung bình và màn hình là màn hình kiểu chống chói chứ không phải màn hình được phủ lớp kính ngoài cùng bóng loáng. (Đây là một trong các lý do khiến LG gram nhìn không sang trọng, và cũng là lý do vì sao nó nhẹ)

Quảng cáo

Các phần khác như siêu bền thì không nói gì thêm, các bạn từng xem Tinhte.vn test máy LG gram 2017 để thấy nó không chỉ nhẹ, mỏng mà còn bền bỉ nữa. Vỏ chiếc LG gram 2018 được làm từ magie, carbon và nó đạt chuẩn quân đội về độ bền.

DSC_0866.jpg DSC_0879.jpg DSC_0885.jpg DSC_0890.jpg DSC_0892.jpg DSC_0896.jpg
138 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hóng, hôm nào trên tay tra tấn em nó như đời cũ đi anhhihi
noridomi
TÍCH CỰC
6 năm
@dinhdobathi Do com của ông nằm đầu, rep vô đó cho ông Hiệp thấy. Mà có tick xanh là min vs mod cả, tui góp ý ông xong ông góp ý lão Hiệp đi. Sai vài từ còn chấp nhận sự, chứ mới mới phần mở đầu đã 3,4 lỗi rồi. Đọc khó chịu, nhiều khi ko hiểu đang viết cái gì.
noridomi
TÍCH CỰC
6 năm
@csoft32 Thì cũng có sai mà, nhưng lỗi nhỏ ko ảnh hưởng, vẫn hiểu đc vấn đề....haha
@noridomi em chỷ là mod pác ạk 😃 pác có mún gốp í gỳ thỳ tag thẳng bác í hộ em nhé 😃)
noridomi
TÍCH CỰC
6 năm
@dinhdobathi Ok. Xl đã làm phiền nha.
Quá ngon, con laptop đáng sở hữu, cơ mà ko thích bàn phím số thật, nhìn layout bàn phím ko đẹp (trên laptop) 😁
@BlackBerryz Tùy nhu cầu chứ. Nhiều bạn sử dụng office nhiều nên có cái phần Numpad là tiện lắm ó.
teobe
TÍCH CỰC
6 năm
@HCproboy Chỉ dòng 15'' mới tích hợp bàn phím số thôi. Trừ mấy dòng như gram, dell xps, Macbook, mỏng nhẻ tràn viền... Chứ mấy em 15'' vừa to, vừa nặng, vừa thô. Chỉ hợp dòng gaming, hoặc mấy em kế toán văn phòng thôi.
Mình hiện tại thấy bàn phím số vướng víu ít tác dụng với công việc. Dùng excel nhiều cứ bàn phím rời, máy bàn cho nhanh.
@teobe dòng Gram có bàn phím số, nhưng phím điều hướng lại bị cắt đôi
15" nhiều em mỏng nhẹ sexy lắm 😆))
mình không dùng máy bàn vì không mang theo được
đi công trường cầm laptop cho tiện thôi
teobe
TÍCH CỰC
4 năm
@HCproboy Không biết cắt đôi phím điều hướng là thế nào bác? em chưa hình dung ra..😁
Hay bác sắm thêm em này dùng cho đỡ lăn tăn nè. Mang vác vẫn nhẹ nhàng lắm.
:p Magie Carbon ko sang trọng = Nhôm ? Hợp kim xịn vậy mà vẫn thua Nhôm từ vỏ lon sao .
@minhthuvc Nhìn nó k được sang trọng thật bạn ạ, nhìn nó cứ có vẻ k được phẳng.
phanthanh107
ĐẠI BÀNG
6 năm
@minhthuvc mình vẫn thấy nhôm đẹp hơn thật, thích vẻ ngoài của mac
canh bui 3q
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Béo Khùm Nhôm dùng thời gian xỉn màu cũng xấu, con gram này dùng hợp kim mg nên nhẹ và bền hơn, sẽ đẹp theo thời gian
@gabeohp91 Bản màu trắng thực tế bên ngoài nhìn khá đẹp đấy, mình vừa ghé NK xem thử khá hài lòng, đang định gom lúa xúc đây
tcm2029
ĐẠI BÀNG
6 năm
Nếu mua máy Windows thì sẽ mua con này, nhưng giờ thấy Macbook hấp dẫn hơn 😁
up209d
TÍCH CỰC
6 năm
@I'am Ashimo Đây là bản 2017
I'am Ashimo
ĐẠI BÀNG
6 năm
@up209d Thì so cấu hình mà bác
tcm2029
ĐẠI BÀNG
6 năm
@I'am Ashimo Không so cấu hình được vì 2 hệ điều hành khác nhau thì cách quản lý và sử dụng resource cũng khác nhau 😃
teobe
TÍCH CỰC
6 năm
@I'am Ashimo So thì so hiệu năng, độ hoàn thiện,... chứ gram mà so cấu hính với mấy em asus, acer thì ăn nào được.
Tưởng mảng IT của LG dặt dẹo chỉ được mỗi màn monitor, nhưng công nhận con LG Gram này đáng mua thật
Mod có thể bổ sung thêm các tùy chọn cấu hình của con LG Gram này ko
@vodanhdaisu công nhận LG làm dòng Gram này đáng giá
có cả 3 phiên bản 13.3", 14" và 15.6" nên cũng có nhiều lựa chọn cho người dùng
Ngon có cụm phím số rồi, mình hay dùng, mà mua mie XPS rồi hơi tiếc 😕😕
@dunggrap em không mua Dell XPS vì không có bàn phím số đó bác 😁
tq@thanh
TÍCH CỰC
6 năm
Em này ngon đó, nhưng chụp gần thấy cái viền trên có cảm giác hoàn thiện chưa tốt..
alex.hn
CAO CẤP
6 năm
Thích zồi đấy.
Nhưng mình thì chỉ dùng bản 13'' thôi.
Thiếu mỗi....xiền. 🆒
@alex.hn Xiền , rào cản mọi ước mơ 😁
kazihaha
TÍCH CỰC
6 năm
@Lê Hoàng Huynh Vietlott, thực hiện mọi ước mơ :D
@alex.hn bản 13.3" rẻ mà, hơn 20tr tí à 😁
Ranger_3009
ĐẠI BÀNG
6 năm
@kazihaha Bản thân Vietlott cũng chỉ có trong mơ ý mà.
vuanhtuanfpt
ĐẠI BÀNG
6 năm
Con này mà được trang bị 8950hk thì phê nhỉ!
Mua thêm cái egpu có gắn 1080 nữa...Hihi
_Vito_
ĐẠI BÀNG
6 năm
@vuanhtuanfpt Nhét con i9 vào làm chảo rán trứng hả bác 😆
@vuanhtuanfpt mỏng nhẹ mà đòi hiệu năng cao thì hóa chảo rán à bác? 😁
Tam Phan
ĐẠI BÀNG
6 năm
Hấp dẫn! Hóng giá hợp lý,
@Tam Phan nhiều nơi bán rồi bác
từ hơn 20tr đến hơn 30tr tùy phiên bản, cấu hình
LG có dòng Ultra wide mà không áp dụng vào lap vậy, giá mà LG Gram có màn cỡ 22 Inch viền mỏng 2560x1080 IPS 120hz thì tốt quá, sẵn sàng đầu tư 1 em cỡ 40tr nếu được như vậy.!
@huytoanpham 40tr không có cấu hình đó đâu bác 😁
datafire
TÍCH CỰC
6 năm
@huytoanpham Con này 15.6 inch mà đã 36tr rồi bạn à. Em này mà đáp ứng được màn hình bạn nói thì phải có card rời, rồi tản nhiệt này nọ... Không dưới 60 chai 😆))
lựa chọn thứ 2 sau X1 của mình đây. có màu đen rồi. đẹp quá
_ Nhìn cũng không tệ lắm nhìn cũng đẹp, nhẹ, sang ... tuy nhiên vẫn thua Thinkpad X1C6 khá xa, nhất là quả bàn phím, mà với dân business (đối tượng chính cho dòng laptop này) thì bàn phím là thứ cực kỳ quan trọng :3 Đợi các shop có sản phẩm sẽ chạy qua sờ thử xem có gì mới 😁
Đẹp đấy. Nhưng sẽ làm con mac pro
@thanh_satria Window giá mấy chục chai khó qua ải macbook
@Lê Hoàng Huynh Đúng rồi bác. Nhiều khi buồn. Mua cùng cái máy 40-50tr. Khoảng 3 năm sau con mac cũng bán đc 20. Con win chắc ko ai mua
@thanh_satria Thật, rớt nhanh lắm
@thanh_satria mua macbook thì lại chíu khọ vì bàn phím và touchbar. Cho nên mình vẫn yên vị với macbook 2015 😆
@vqt907 Gõ cánh bướm quen xong quay về kiểu truyền thống thấy mất lực nhiều quá 😃)
Em này giá hấp dẫn thì ngon, đáng giá để nâng cấp mới 😃.
Pin trâu, cấu hình mạnh đủ xài. màn đẹp, nhiều công nghệ, lại bền
@nguyenlinh712 nhiều nơi bán rồi bác
😁
@HCproboy Bán thì bán rồi. Ý mình là giá ở VN chưa hấp dẫn đó bác. Thấy bên US 1k3 usd là core i7 rồi ở mình tận 36 củ core i5
@nguyenlinh712 bản 14" thì i5 có hơn 30tr thôi mà 😁
ngoctinnt
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mới đặt mua hp 840 g4 cũ. Nghèo nên chỉ xai hàng 2nd. Hehe
@ngoctinnt laptop windows rớt giá nhanh, nên mua máy cũ mà dòng bền như bác là quá hợp lý rồi
Co gu
ĐẠI BÀNG
6 năm
Con này có cảm ứng k mọi người
@Co gu Có chứ
@Co gu không bác 😁
@Co gu không cảm ứng đâu, laptop có cảm ứng thường sẽ có lớp kính bảo vệ màn hình và nặng thêm ít nhất 150g
và cái giá! cái giá. chắc cũng ko rẻ. chắc cỡ 1k5 trở lên quá. mình dự cỡ 40tr.
pippi17
TÍCH CỰC
6 năm
@the magician Giá khởi điểm là 27.5tr cho bản 13.3' nhé. Các bản có số hiệu Z980 là của 2018, còn Z970 là model cũ 2017.😃
https://www.lg.com/vn/laptops
@the magician rẻ thôi, loanh quanh 30tr à 😁
@pippi17 Có biểu giá rồi à bác? Em đọc trên mà chưa thấy anh cuhiep nói giá.
Tại nâng cấp nhiều nên em dự vậy thoai. Mấy con X1 nó toàn giá ngất ngưởng.
pippi17
TÍCH CỰC
6 năm
@the magician Giá hãng công bố vẫn rẻ hơn 1 chút so với dự của bro và là cho bản cao nhất roài (37tr). 😁 So với XPS và X1 thì cũng dễ thở hơn đấy.🆒
@pippi17 công nhận. thằng X1 thặc là vãi lái.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019