Trên tay LG Gram: laptop 15.6” nặng chưa đầy 1kg, viền rất mỏng, khoảng 1500$

sonlazio
5/8/2016 8:58Phản hồi: 129
Trên tay LG Gram: laptop 15.6” nặng chưa đầy 1kg, viền rất mỏng, khoảng 1500$
LG Gram là chiếc laptop mà LG rất tự hào, nó được bán ra khoảng 2 năm nay với các phiên bản 13 và 14” nhưng bản 15.6” mà mình cầm thì chỉ được giới thiệu ở CES 2016 hồi đầu năm. LG Gram có trọng lượng là 980g bất kể bạn mua phiên bản nào, một trọng lượng rất đáng nể với kích cỡ của máy. Nên nhớ, chiếc máy MacBook của Apple nặng tới 920g, cho dù nó chỉ có màn hình 12”.

LG Gram được thiết kế vỏ sò truyền thống, bề ngoài máy vẫn sử dụng vỏ nhựa nhưng khung chính của máy là hợp kim magie. Việc sử dụng hợp kim kiểu này không phải là hiếm với những máy tính cao cấp, đặc biệt là với những máy tính nhỏ nhẹ cần tính cơ động cao.

Cảm giác cầm LG Gram lên là rất nhẹ, nhẹ đến mức mà bạn có thể dùng nó làm quạt như mình làm trong video. So trực tiếp với Macbook 12 thì Gram cho cảm giác nhẹ hơn rất nhiều, Macbook 12 vốn nhẹ tựa lông hồng thường ngày thì lại trở nên nặng chịch. Lý do? LG Gram có tiết diện lớn, trải đều ra toàn bộ máy trong khi Macbook 12 thì cô đọng hơn. Nguyên tắc này cũng áp dụng cho câu hỏi 5kg bông và 5kg sắt cái nào nặng hơn, bạn sẽ luôn có cảm giác 5kg bông nhẹ hơn nhiều vì trọng lượng được phân tán đều, không tập trung vào một khối.

Cá nhân mình đánh giá LG Gram có chất lượng hoàn thiện khá ổn, dù không phải ở mức cao cấp lắm. Có cảm giác máy vẫn giữ phương thức chế tạo của khoảng 3 năm trước, nhưng có thể đó là điểm mà LG làm để giữ trọng lượng của máy ở mức thấp.

Về màn hình, dù sử dụng màn hình 15.6” hay 14” thì LG Gram vẫn dùng độ phân giải FullHD mà không phải 2K hay cao hơn thế. Độ phân giải này là vừa đủ dùng với chip ULV và đồ họa tích hợp bên trong máy. Màn hình LG Gram có viền mỏng, nhìn rất cân bằng và đều ở cả 4 cạnh. Chất lượng hiển thị thuộc loại xuất sắc, màu sắc đẹp, dễ chịu trong khi góc nhìn cao và độ sáng lại khá cao.

Một trong những lý do làm cho LG Gram có viền màn hình quá cân đối như vậy là vì nó đã đẩy webcam xuống phía dưới. Động thái này sẽ làm bạn hơi khó chịu nếu chat video nhiều nhưng cá nhân mình thì 3 năm mới đụng đến webcam một lần nên cũng không ảnh hưởng nhiều. Khi đặt camera ở góc dưới thì mặt bạn sẽ hơi bạnh ra một chút, cần lưu ý với các bạn sợ mặt mập nhé😁

LG Gram có nhiều phiên bản khác nhau, 2 phiên bản mình cầm sử dụng Core i5 6200U 2.8GHz, 8GB RAM và 256GB SSD M2 và một bản dùng Core i3 với 4GB RAM. Ngoài ra còn có bản Core i7 6500U nhưng mình không mượn được. Bản i5 chạy rất ổn (chủ yếu nhờ 8GB RAM) trong khi bản i3 thì khá chậm.

LG Gram tuy nhẹ nhưng có đủ các cổng kết nối, có cả USB 3.0, microSD mở rộng dung lượng, có USB để sạc, mở rộng cũng như cổng sạc truyền thống

Theo công bố từ LG thì máy có thời gian sử dụng pin khoảng 7 tiếng. Tất nhiên là khi dùng thực tế thì nó sẽ thấp hơn so với mức công bố của nhà sản xuất.
Cảm ơn macbookcuvn đã cho mình mượn sản phẩm
LG_Gram_tinhte.vn.jpg LG_Gram_tinhte.vn-2.jpg LG_Gram_tinhte.vn-6.jpg LG_Gram_tinhte.vn-10.jpg LG_Gram_tinhte.vn-11.jpg LG_Gram_tinhte.vn-20.jpg LG_Gram_tinhte.vn-12.jpg LG_Gram_tinhte.vn-13.jpg LG_Gram_tinhte.vn-17.jpg LG_Gram_tinhte.vn-14.jpg LG_Gram_tinhte.vn-18.jpg LG_Gram_tinhte.vn-3.jpg LG_Gram_tinhte.vn-8.jpg LG_Gram_tinhte.vn-7.jpg

Quảng cáo

129 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mỏng thật. Nhưng hơi nghi ngờ về chất lượng gia công của LG một chút.
longtth
ĐẠI BÀNG
8 năm
@quyetbuu991 bạn có mua rồi à 😁 dùng được ổn định không bạn?
@longtth Mình mua đời cũ hơn, mà mình dùng cường độ khá cao 16/24 luôn.
Đánh giá cơ bản là hiệu năng k cao, nhưng khá là bền, dừng 16/24 xong gập, lúc cần lại mở lên dùng tiếp. Khá nóng nếu dùng lâu mà k có đế tản nhiệt. Dc cái mỏng nhẹ lắm. Đầu tư con chuột k dây ngon ngon ra cà phê chơi LoL cũng sang choảnh lém ^_^
Tuan4393
ĐẠI BÀNG
8 năm
@vũ minh nguyên :D:D:D mình dùng con LG LTE2 bao năm nay thấy nó rất bền. mà dòng LG ko phải no gia công lởm, mà là cái lớp kính cảm ứng của nó làm ép lại với nhau để hiện thị trông nổi hơn, vì thế cho nên nhiều lúc dễ liệt. cái j củng có giá của nó mà :D
longtth
ĐẠI BÀNG
8 năm
@quyetbuu991 cảm ơn bak, nhìn ngon quá, đang nghĩ mua 1 con, vì em không mặn mà với Mac mà lại cần mỏng nhẹ, vác con lap 3kg đi lang thang cực thí mie luôn.
cofehapy
ĐẠI BÀNG
8 năm
giá ntn nhỉ??
tuhai944
TÍCH CỰC
8 năm
@cofehapy Lậy thánh......
Chữ trên tiêu đề to tổ chảng mà thánh hỏi câu tý ngất.
tamnam
ĐẠI BÀNG
8 năm
@cofehapy Ngay ở tiêu đề đấy.
topon23m
ĐẠI BÀNG
8 năm
@cofehapy 1500$
vitunet
TÍCH CỰC
8 năm
nhẹ hơn vì không phải nhôm hợp kim nguyên khối chứ sao
Chuẩn bị LG bị ném đá mua mac sướng hơn
Tiện đây bạn nào rành về loa cho hỏi mua loa BOSE hoặc JBL hàng Mỹ ở TPHCM địa chỉ nào uy tín, thanks
@Anhbien Cảm ơn bạn
@ONE NO! Quên, mình mua cặp loa karaoke tầm 20 tr đổ lại ấy BOSE JBL cũng được, mai nguyen coi rồi toàn loa nghe thôi hj
@Du210786 astore.com.vn Bác ghé đây mua cho yên tâm
vhtn8381
TÍCH CỰC
8 năm
@Du210786 Nếu là nhu cầu nghe nhạc 2 kênh thoing thường thì đây:
http://www.3kshop.vn/acoustic-energy-aego3
Đánh bại mọi đối thu(tất nhiên bạn cần có kỹ năng nghe(gọi là thẩm âm i)mới có thể thấy sự khác biệt) 😃
Lap LG có chết yểu như smartphone không nhỉ?!
thanh phuoc
ĐẠI BÀNG
8 năm
1000USD Thì qua mắc so với cấu hình trong khi vỏ máy vẫn làm bằng nhựa , lcd chỉ full hd mà 15,6 thì ko nét đâu , cam nằm như vậy không hợp lý nếu vừa skype vừa gõ văn bản thi người kia chỉ thấy ngón tay thôi.
@thanh phuoc Dùng chưa? Hay nhìn hình mà phán hay thế 😆)))
Đẹp, tiếc là vỏ nhựa mà giá vẫn mắc. Mua mi book hoặc mac book vẫn ngon hơn 😃
1500$, chát phết. Mua luôn Mac cho rồi...
Cả đống ảnh mà ko có cái nào chụp tổng thể chiếc máy
Junio
TÍCH CỰC
8 năm
@O.R.A.N.G.E Hình như có 1 tấm, mà chụp kiểu này chán kinh. Cái cần nhìn là bố cục tổng thể của máy thì ko tập trung, lại chủ yếu tập trung góc cạnh. Chắc Mod thích chụp bokeh cho nó ảo ảo. Mà góp ý với Mod là chụp review sản phẩm thì bớt lạm dụng bokeh lại dùm cái, vì cái ng ta cần nhìn đa phần là phải nét mọi góc cạnh.
@O.R.A.N.G.E Chính xác, đã thế còn xóa phông mờ mịt chả thấy gì
900g 1Kg 1,2 Kg bỏ trong túi xách đi cũng gần tương đương nên chả ai quan tâm lắm dâu
Công nhận con này đẹp. Màn hình to nhưng rất gọn gàng.
khuong_ND
ĐẠI BÀNG
8 năm
@hieupy89 chênh lệch 300g là cả 1 vấn đề đấy thím
chắc thím chưa bao giờ phải suy nghĩ lên cho gì vào balo rồi
thím thử như em nhét 2 con lap vô balo rồi 4~5 cuốn sổ sạc cáp bút và vài thứ linh tinh cái balo đã như một cái kho trên lưng rồi
E lúc trước tính lấy em này nhưng thấy nhẹ quá lại sợ,
minoan
CAO CẤP
8 năm
giá này thì ....
Hoàn thiện trông chán kinh.
về thương hiệu thì người dùng sẽ chọn mac book, còn về giá thì người dùng sẽ chọn mi book, cấu hình cao hơn lg mà giá lại chỉ bằng 1 nửa. lg thì thương hiệu về lap chưa có mà giá cao quá trời
@Huy Nguyễn S Mình ko bt bạn dựa vào đâu để so sánh mi book và macbook 12"
Nhưng theo tôi đc bt các bạn trên diễn đàn công nghệ đánh giá mi book về thiết kế lẫn hiệu năng ko bằng macbook 12
Còn nếu nói về giá thì mi book hợp lí với cá giá đó
@MaxKenzie đang so với lg nhé
@Vodanh_vohinh so với lg mà ;)
Thiết kế đẹp, giá cũng không đến nỗi chát lắm. Ko thích camera thiết kế như vậy vì ngửa lên sẽ hứng bụi.
Mình ko bt lg làm nằng chất liệu gì mà nhẹ nhưng mình vẫn thấy chổ dầy nhất của laptop lg vẫn dầy hơn chổ dầy nhất của macbook 12"
Hôm nào tinh tế làm bài so sánh lg và macbook12"
Dream8x
TÍCH CỰC
8 năm
@Vodanh_vohinh Bạn trẻ có biết mac 12 nó dùng cpu gì ko ?
@Dream8x Đâu thím hay quá nói nghe chơi coi đúng ko

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019