Trên tay "loa vi tính hi-end" Jamo DS7: thiết kế không thùng độc đáo, âm xuất sắc trong tầm giá

ND Minh Đức
16/3/2017 13:39Phản hồi: 140
Trên tay "loa vi tính hi-end" Jamo DS7: thiết kế không thùng độc đáo, âm xuất sắc trong tầm giá
Thiết kế độc đáo với mặt sau không thùng, cố tình để lộ các củ loa ra bên ngoài nhưng vẫn gọn gàng, nhỏ nhắn, hoàn thiện tốt, hỗ trợ cả có dây 3.5mm, optical,… lẫn không dây qua kết nối bluetooth, âm trường thoáng, rộng, độ chi tiết cao và độ động ấn tượng là những cảm nhận của mình qua vài ngày dùng thử mẫu loa 2.1 Jamo DS 7. Với mức giá khoảng 13 triệu đồng tại Việt Nam, cá nhân mình nghĩ DS7 có p/p quá tốt, xứng đáng với số tiền bỏ ra.

Đây là Jamo DS7. Chúng ta có 3 tùy chọn màu sắc cho 2 bên loa chính là đen, trắng và đỏ tươi. Bản mình mượn được màu trắng. Hoàn thiện đẹp và khá tốt.

Là một chiếc loa cấu hình 2.1, DS7 bao gồm 2 loa ở 2 bên và đi lèm là một cục sub với kích thước khá lớn. Nếu nhìn từ góc này thì có lẽ Jamo DS7 cũng không quá làm chúng ta bất ngờ với mặt trước 3 củ loa mỗi bên.

Tuy nhiên nếu chỉ cần nhìn nghiêng qua một chút vào mặt hông của loa thì bạn sẽ nhận thấy rằng DS7 hoàn toàn không có thùng loa! Hồi lần đầu mình nhìn thấy cũng cảm thấy cực kỳ phấn khích và thú vị.

DS7 có thiết kế thùng hở hoàn toàn mở ở phía sau, để lộ ra toàn bộ các củ loa ở bên trong bao gồm loa bass, mid và một tweeter.

Chúng ta có một thanh sắt cố định kéo dài từ phần đỉnh xuống tới dưới phần chân đế của loa. Phần này mình thấy khá chắc chắn, sắc xảo và hoàn toàn không có cảm giác ọp ẹp.

Các đường dây dẫn cũng được làm lộ ra ngoài luôn.

Chúng ta sẽ kết nối 2 loa chính với bộ sub bên dưới qua các cổng kết nối dạng vặn như thế này.

Quảng cáo

Và đây là mặt trước và sau cho anh em tiện so sánh.

Bộ sub có kích thước so với loa chính là khá lớn, tuy nhiên chiều cao thì cũng tương đương nhau.

Mặt sau của sub là một lỗ thoát hơi cỡ lớn cùng loạt các kết nối, từ cổng cấp nguồn, các cổng kết nối với 2 loa 2 bên, cổng bông sen, optical và núm chính bass và âm lượng. Bên trong sub là một củ loa siêu trầm đường kính lên tới 203mm, công suất 60W và tích hợp cả bộ amply cho loa chính với công suất 30W mỗi kênh.

Cắm điện vào hoạt động, phần logo Jamo ở mặt trước bóng loáng của sub sẽ sáng đèn lên nhìn khá sang và sẽ chuyển màu xanh lam khi đưa vào chế độ bluetooth.

Quảng cáo

Tất nhiên là phải kể tới một chiếc remote đi kèm. Kích thước khá vừa tay, tuy nhiên hoàn thiện có thể nói là chưa ngon lắm so với đẳng cấp của loa. Dù vậy các nút khá dễ bấm, rõ ràng.

Mình nghe được loa khoảng 2 ngày, xin chia sẻ một số điểm với anh em. Có thể nói độ chi tiết cao và bass đánh mạnh, chắc, có lực,… là những điểm khá ấn tượng mà mình có thể nhanh chóng cảm nhận được ở Jamo DS7. Bằng sự hỗ trợ của bộ 3 củ loa cho 3 dải ở mỗi bên cấu hình 2 đường tiếng, DS7 cho khả năng trình diễn với độ chi tiết cao và thích tai. Khả năng bóc tách, phân tầng được thể hiện tốt, kết hợp với không gian được tái tạo một cách rộng rãi, cho cảm giác tốt về cả chiều sâu lẫn 2 bên của không gian.

Và với sự hỗ trợ của sub công suất lớn, tiếng bass được đánh khá chắc, có chiều sâu và rất giàu về lượng. Tất nhiên, lượng bass hoàn toàn có thể điều chỉnh được thông qua remote hoặc núm vặn sau lưng, từ đó cho phép mở rộng khả năng sử dụng không chỉ nghe nhạc mà còn xem phim với DS7. Đối với 2 dải âm còn lại, mid khá ấm, nhờ chuyên môn hóa từ các driver khác nhau mà độ chi tiết ở mid đáp ứng tốt, thể hiện đầy đủ các chi tiết, luyến láy lẫn các âm trong bài hát.

Kỳ thực mà nói ở tầm khoảng 13 triệu đồng, nếu không có nhu cầu mang loa đi nhiều nơi, không cần chống nước chuẩn IP hoặc chống bụi, đang muốn có một cặp loa để trên bàn làm việc, đa dụng trong các trường hợp, vừa có dây, vừa không dây, chất âm khá xứng đáng với số tiền bỏ ra thì rõ ràng, Jamo DS7 theo mình là một lựa chọn khá đáng chú ý với p/p tốt trong tầm giá từ 10 tới 15 triệu đồng.

Cám ơn 3KShop đã cho mượn loa trên tay

Thêm nhiều hình ảnh của mẫu loa Jamo DS7
140 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Sexy body luôn nhỉ
McHuno
ĐẠI BÀNG
7 năm
nhìn đã quá 😃
Mới thì nhìn lạ lạ mai mốt nó đóng bụi nhện làm tổ đầy phía sau nhìn còn lạ hơn. 😕
lehoangnam88
ĐẠI BÀNG
7 năm
Loa này mà gặp chuột thì vui nhỉ 😁
vhtn8381
TÍCH CỰC
7 năm
Noi chung đã chơi tới hàng như này thì chắc chắn nhà chủ nhân cũng thuộc hàng thu nhập khá giả và có phòng ốc sạch sẽ, nên sẽ ko lo mấy vấn đề đó đâu :D
vubang
TÍCH CỰC
7 năm
@vhtn8381
Mình nghĩ giàu có nó chơi khác.
vhtn8381
TÍCH CỰC
7 năm
@vubang Quote lộn ng rồi bạn 😁
Ranger_3009
ĐẠI BÀNG
6 năm
@vhtn8381 giàu không có nghĩa là nhà không có chuột đâu bác ơi... bộ loa 13tr thì làm gì mà cao quá đâu hả bác... loa thế bám bẩn với chuột bọ lắm!!
caoboivfcj
ĐẠI BÀNG
7 năm
nhìn chất quá
isa
ĐẠI BÀNG
7 năm
13tr mua bộ này chắc vẫn dư tiền

nguyen.phi66
ĐẠI BÀNG
7 năm
@isa đồng quan điểm, giá này mua e mua ngay Com 5 không cần suy nghĩ...
bengbeng8855
ĐẠI BÀNG
7 năm
@isa bose này cũng tầm 10t thì phải.chất âm nghe khỏi phải bàn <3
vuonghoa
ĐẠI BÀNG
7 năm
@isa bộ này nghe nhạc ko hợp tẹo nào
được cái giả lập xem phim ở phòng nhỏ nó gọn nhẹ thôi.
trc mua rồi lại phải đẩy đi. âm khô lắm
Ranger_3009
ĐẠI BÀNG
6 năm
@isa thấy dân tình ca ngợi bộ Focal XS 2.1 hơn Bose nhiều bác ạ... mà giá chẳng hơn là bao....
cái này có hay bằng edifier s2000mkii không nhỉ?
vhtn8381
TÍCH CỰC
7 năm
@anhquanmobile ko thể so sánh vậy dc bạn nhé. Edifer chuyên sx hàng dân dụng. Còn Jamo Đan mạch là nhà sx các thiết bị Hiend, chất âm thì có thể so sánh nhưng đẳng cấp thì ko 😃
huong04x3c
ĐẠI BÀNG
7 năm
@vhtn8381 nói chung là ai có tiền thì cứ mấy em chân dài nổi tiếng mà Fang thôi bác ạ, có nhiều loại khác về chất âm có thể ngang ngửa thậm chí là hơn. Nhưng thua ở cái tên tuổi, cái đẳng cấp. Cũng giống như đeo đồng hồ thông minh của Apple với đồng hồ hạng sang của thuỵ sỹ vậy, có thể đồng hồ của Apple chạy còn chính xác hơn cả mấy cái đồng hồ cơ của thuỵ sỹ nhưng nó khác nhau ở cái tên tuổi thôi.
anhutsg
CAO CẤP
7 năm
12 triệu 1 bộ load vi tính 😔
ilove1520
TÍCH CỰC
7 năm
Loa ván hở
Đúng là mê loa thì tốn kém lắm
kusanghi
ĐẠI BÀNG
7 năm
đang xài e này để bàn https://www.libratone.com/products/zipp-speakers rất ngon có cả airplay , có thể xách đi dc .
@hoang6980 Bác bán luôn à. Bó tay
tdathcs
ĐẠI BÀNG
7 năm
@kusanghi Em này giá rổ thế nào bạn?
hoang6980
ĐẠI BÀNG
7 năm
@nguyenvietthe Giới thiệu cho người cần mà bác. Có gì mà bác hoảng hốt thế?? :p
@hoang6980 Ông bạn này hơi bị iếu tim...
LYSM
TÍCH CỰC
7 năm
Không hiểu chủ theard không có kiến thức về loa hay cố tình viết cho thêm phần hoành tráng. Loa vệ tinh nó có 2 mid và 1 tweeter mà lại bảo là 1 bass, 1 mid 1 tweeter. Nhìn 2 loa nó y chang nhau ông kêu 1 bass 1 mid tôi cũng đến lạy, hơn nữa loa mid mới làm kiểu hở như vậy nhé, âm trầm do cục Sub to tổ bố kia đảm nhận hết nhé. Đó là CT chung của loa 2.1 rồi
LYSM
TÍCH CỰC
7 năm
@ndminhduc Là mid nhé theard, chắc chắn với theard luôn đó. Nhắc lại là âm trầm không thể tác dụng khi thùng loa hở như vậy trừ khi nón loa cực lớn. Theard không tin về tháo thử con loa baass ra khỏi thùng sub xem
@LYSM Bồ ơi! xem những bài viết về audio của Thớt này chủ yếu về giá và hình thức thôi chứ đi sâu về trình độ thẩm âm của Thớt này rất là GÀ ....
BB75
ĐẠI BÀNG
7 năm
@LYSM Bác này đọc kỹ phết nhỉ?! 😁,
E thấy dù sao bác chủ cũng để tiêu đề đúng là 'loa vi tính' là OK rồi. Nhưng 13tr cho một cặp loa vi tính là hơi cao.
nanchen503
ĐẠI BÀNG
7 năm
@LYSM củng thắc mắc giống bác này
Tưởng thế nào trung cao thì không cần thùng loa vấn đề con bass kia phải cần
Talawhat
TÍCH CỰC
7 năm
Tai trâu nghe bộ này có thẩm được không đây.
lom-com
TÍCH CỰC
7 năm
@Talawhat thẩm..........du thì được :eek:😁
chất
Loa này phòng ốc phải sạch sẽ không có bụi chứ ở dơ dơ thì ko nên xài. Mau hỏng + xấu cái loa
chỉ số p/p thì chữ p đầu là gì các bác nhỉ?
VO7T
TÍCH CỰC
7 năm
@thongnv0310 Price / performance

Giá cả / hiệu năng
LYSM
TÍCH CỰC
7 năm
Nhìn cục sub thì có vẻ gân loa là loại gân mút, dùng tầm 2-3 năm là gân loa tự mủn phải đi thay gân mới. Mình dùng mấy con loa 2.1 của Jamo đều bị hỏng gân loa rất sớm. Được cái con này nhìn đẹp và lạ
13tr thì em thấy còn nhiều lựa chọn hay hơn nhiều, mà trông cũng hi tech hơn

https://.........../r1/1.png https://.........../r2/1.png

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019