Trên tay Luna Display: Thiết bị USB-C biến iPad thành màn hình thứ 2 cho Mac

Mikeknowsme
19/1/2020 1:37Phản hồi: 67
Trên tay Luna Display: Thiết bị USB-C biến iPad thành màn hình thứ 2 cho Mac
Luna Display là một thiết bị USB-C nhỏ xíu giúp kết nối giữa iPad và máy tính Mac, iPad lúc này sẽ trở thành một màn hình thứ 2 của Mac để mở rộng thêm không gian làm việc. Giải pháp này vừa đơn giản, vừa mang tính ổn định cao và giá của Luna Display chỉ 80 USD thôi.

Đầu tiên bạn cần tải ứng dụng Luna Display trước trên Mac và đồng thời trên iPad: (LINK)

Luna Display có 3 giải pháp khác nhau:
  • Từ Mac sang iPad
  • Từ Mac sang Mac
  • Từ Mac mini, Mac Pro sang iPad
Nhưng mình nghĩ nhu cầu để người ta tìm đến Luna Display nhiều nhất sẽ là từ Mac sang iPad.

kích thước của Luna Display nhỏ xíu, đơn thuần là một USB-C đảm nhiệm là receiver, khi bạn cắm nó vào MacBook có cổng C thì sẽ không chiếm diện tích của cổng cắm còn lại.

Qua đó khi cắm vào máy tính Mac, bạn đồng thời mở ứng dụng Luna Display trên Mac và iPad và lập tức iPad sẽ nhận tín hiệu để mà kết nối trở thành màn hình thứ 2 dựa trên ứng dụng.

Đây là menu tinh chỉnh khi kết nối, bạn có thể tuỳ chỉnh vị trí màn hình iPad, bật tắt chế độ retina.

Bật tắt chế độ Retina nếu bạn muốn xem nội dung hiển thị trên iPad được sắc nét hơn, tuy nhiên nó vẫn dựa trên tỉ lệ hiển thị của iPad mà bạn đang dùng.

Trải nghiệm của mình khi kết nối với iPad qua USB-C Luna Display khá mượt mà, ổn định. Nó sẽ dựa trên ứng dụng Luna Display trên iPad nên nếu như bạn muốn sử dụng iPad ở OS đơn thuần thì chỉ việc thoát ứng dụng ra. Muốn kết nối lại chỉ việc vào lại ứng dụng.

Ngoài ra cũng nên lưu ý:

Quảng cáo

• Nên cắm sạc pin cho iPad khi dùng vì rất dễ hao pin và nếu pin yếu sẽ gặp tình trạng ngắt kết nối với Luna Display
  • Có thể chạm và vuốt trên màn hình iPad với giao diện của Mac nhưng nó chỉ tượng trưng cho việc click chuột hay scroll mà thôi, nếu như muốn vẽ và thiết kế chuyên nghiệp đòi hỏi người dùng phải sử dụng giải pháp khác cũng của Luna Display là Astropad (có tính phí theo tháng).
  • Nếu phải so sánh với Sidecar trên macOS Catalina thì Luna Display sẽ là giải pháp tốt hơn, không chỉ về tính ổn định và hiển thị rộng màn hình trên iPad, mà còn không bị giới hạn thiết bị và OS như Sidecar
  • Xem thêm: Trải nghiệm Sidecar trên macOS Catalina và iPadOS
67 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mua cái màn hình rời cho rồi.
Mr Seen
CAO CẤP
4 năm
@from team b with love ngta có tiền chú ạ bỏ chục củ ra cho nó oách hí hí
@from team b with love cái này mang tính di động cao mà bạn, lại tận dụng được con IPAD có sẵn trong nhà nữa
rockycena
ĐẠI BÀNG
4 năm
@A0kiji đúng r có con ipad thì làm luôn, chứ mua màn hình thì nói làm gì nữa 😁
namnao
TÍCH CỰC
4 năm
Cái ipad thì nó nhỏ hơn hoặc bằng mac. Nếu vậy thì đừng mua ipad vs dụng cụ này, mua xừ cái màn to nhìn cho đã và làm việc tốt hơn ! Thậm chí giá tốt hơn mua cái ipad nếu là ipad pro
@namnao Cái này dùng cho những người có không gian phòng khách to, không cần dụng tới mac.
noinghenah
TÍCH CỰC
4 năm
@namnao Nếu mà dùng sidecar thì ngoài là màn hình phụ, quan trọng là sẽ dùng được Apple pencil trong photoshop chạy trên Mac luôn.
mạn phép hỏi chủ thớt có biết tính năng SideCar không?
tự nhiên mua thêm cục này chi trong khi có sẵn rồi
@nightwish47 Mình có nói trog video mà, mình cũng từng chia sẻ về sidecar
@Mikeknowsme do mình đọc bài không thấy có nhắc tới sidecar :rolleyes:
@nightwish47 Hihihi 😁 sorry
nghia6392
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mod viết bài này khá là thừa. Hiện tại mac os mới đã hỗ trợ chia sẻ màn hình cho iPad os rồi, chỉ cần bật bluetooth và wifi cho iPad rồi chia sẻ qua airplay là được
@nghia6392 Cái sidecar giới hạn bởi thiết bị ipad và mac. Và nó dựa trên OS nữa. Đâu phải ai cũng có đúng thiết bị tương thích hay phải lên OS mới nhất đâu
nghia6392
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Mikeknowsme Sidecar thì nó hỗ trợ apple pencil luôn bác à, còn lunar thì lại cần Astropad.
dalamaco
TÍCH CỰC
4 năm
So sánh với duet thì thế nào hả bác? Mình dùng duet cắm cable mà cũng không ổn định lắm
@ndlehd Hơ xài máy gì mà duel chậm
quangbien92
ĐẠI BÀNG
4 năm
@dalamaco E cũng đang định bảo so sánh
dalamaco
TÍCH CỰC
4 năm
@westlifeplaywar em dùng retina late 2013 với ipad pro 11, set độ phân giải thấp nhất mới dùng được, chứ để default đảm bảo không được 30 fps
@dalamaco Con đó thì chậm đúng rùi bạn. Nó yếu quá rồi
ndlehd
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình đã dùng con này từ lâu, nhưng so với sidecar thì same same bạn ơi. Ít người mua lắm, nếu bạn tiếp thị cho sản phẩm bạn nên dẫn link hoặc đại lý cho người ta tham khảo chứ. Đâu phải ai cũng biết cách mua hàng Mỹ hoặc đợi 2-3 tuần chờ ship hàng về đâu
sdawhai1
TÍCH CỰC
4 năm
Thôi anh em share màn hình từ iPad qua Mac hay MacBook dùng SidaCar không dây cho tiện, tiết kiệm được 2tr 😁
@sdawhai1 Đang xài Mac cũ thì bỏ 30tr mua mới ah?
Cũng hay
minhtuan1601
ĐẠI BÀNG
4 năm
Không biết performance & độ ổn định, tương thích của giải pháp này thế nào, nhờ mod chia sẻ thêm.

Mình đã dùng Duet & hiện giờ là splashtop, mỗi cái đều có ưu, nhược riêng (dùng với laptop win)
- Với Duet: là một giải pháp cho trải nghiệm tuyệt vời nhất, đầy đủ feature, vuốt như cảm giác cảm ứng trên win có cảm ứng vậy. Nhưng bù lại là tính tương thích, mình hay bị dump, mình phải chuyển qua splashtop. Ah, thêm cái là bạn không thể chơi game được khi đang bật Duet, vì hình như Duet dùng GPU để giả lập extend screen của iPad.
- Splashtop: performance cảm giác không mượt như Duet, dùng mới sử lý công việc ok (có độ trễ, nhưng không đáng kể). Nhưng bù lại chưa từng bị xung đột với bất kì phần mềm nào, dùng rất ổn định.

Tất cả các cách trên đều phải cắm dây, không tiện như Luna display.
@minhtuan1601 Mình chưa dùng duet nên không nhận xét so sánh được. Mình dùng Lunar cảm tháy ổn định, không giật.
huungpham
ĐẠI BÀNG
4 năm
@minhtuan1601 bây giờ có silde car rồi, hàng chính chủ luôn, thì sao phải xài luna chi cho mệt (ko dây luôn)
minhtuan1601
ĐẠI BÀNG
4 năm
@huungpham 1. Sidecar chỉ available cho Mac + iPad, không support win + iPad
2. Bạn đã có iPad + PC, thì đôi khi làm việc bên ngoài hoặc cần tính di động cao nhưng vẫn có thể xử lý các công việc phức tạp cần diện tích hiển thị lớn, thì PC + iPad là một giải pháp tuyệt vời. Cách này sẽ tối ưu các thiết bị mà bạn đang có.
keongot09
ĐẠI BÀNG
4 năm
Thông tin có ích cho ai cần
Mua màn cho rồi, xài cách này mần chi o_O
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@crazysexycool1981 Rồi ra cafe hay đi du lịch đem theo cái màn hay gì
Các bạn hãy thử tính năng SideCar của chính Apple hoặc dùng app Duet Display giá chỉ $10 và không cần thêm thiết bị gì chứ mình thấy cái Lunar này vừa mắc, vừa thừa thãi vừa phức tạp khi phải chờ được ship cái thiết bị từ Mỹ về.
Có Side Car rồi thì con này không còn tác dụng 😁
Liemmobi
ĐẠI BÀNG
4 năm
@BlackBerryz thêm duet display nữa bạn, mod sinh viên gà
@Liemmobi Cũng không hẳn đâu bác, chẳng qua con này ra mắt gọi vốn từ lúc chưa có macOS Catalina nên là còn hot, giờ thì chắc sắp tèo rồi 😁
@Liemmobi Không gà đâu 😁 Sidecar không phải ai cũng xài được vì hạn chế thiết bị và chỉ dành cho OS catalina
Liemmobi
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Mikeknowsme mình có nhắc gì tới sidecar đâu, duet display thì giới hạn cái gì ??? nó hỗ trợ cả có dây và không dây. không biết tôi có ác cảm gì với bạn không chứ bài viết nào của bạn tôi cũng thấy thiếu chuyên nghiệp vì hạn chế kiến thức. xin lỗi nếu lỡ làm bạn buồn.
@Liemmobi Mắc gì mình phải buồn 😁 hihihi đây là bài Hands on mà. Có phải đi so sánh đâu.
Cho mình xin chỗ mua nha bạn!
gnosis
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình cần biến tivi trong khách sạn thành màn thứ 2 của win 10 mà ko dùng dây. Vì công việc 2 màn hình. Đi chơi xa là mệt mỏi. Bác nào tư vấn giúp mình.
@gnosis Quá đơn giản, rút luôn cái dây HDMI cắm vào máy tính windows 10
gnosis
ĐẠI BÀNG
4 năm
@graphiclancer Máy mình surface pro ko có hdmi. Mua mấy cổng chuyển rồi mà nó lỏng lẻo, chập chờn. Dùng ko được. Nên mới nghĩ cách dùng wifi
Liemmobi
ĐẠI BÀNG
4 năm
@gnosis win 10 có hỗ trợ share màn hình qua wifi, việc còn lại là do tv có hỗ trợ hay không
Ko ngon. Có màn hình rời thì chơi cái to chứ con ipad bé tí tẹo nhìn càng khó chịu thêm.
Có ipad nhưng không có mac
Liemmobi
ĐẠI BÀNG
4 năm
@kevinmobavn dùng app duet
Mua 1 cái màn hình rời có vẻ linh hoạt hơn đấy
Anh có con này 1năm rồi.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM