Trên tay Macbook Air 13"3 2015: nâng cấp để chạy nhanh hơn

cuhiep
14/3/2015 5:23Phản hồi: 164
Trên tay Macbook Air 13"3 2015: nâng cấp để chạy nhanh hơn
Tinhte-Macbook- Air-2015-25.jpg
Macbook Air 13" 2015 có nâng cấp quan trọng nhất là SSD tốc độ rất cao và bộ vi xử lý mới từ Intel. Hai cái mới mà Apple không mang lên Macbook Air 13" mới này là Force Touch trackpad và bàn phím kiểu bướm. Nếu nhìn từ bên ngoài thì anh em không có tìm được điểm khác biệt với các máy thế hệ trước. Mã của những chiếc Macbook Air 13"3 2015 này có dạng là MJVE2. Halo đang bán chiếc máy mình trên tay này với giá là 22,5 triệu đồng với ổ SSD 128Gb và 4GB RAM.

SSD tốc độ nhanh hơn gấp đôi so với SSD đang có trên các máy Macbook cũ và nhanh bằng với tốc độ của SSD trên Mac Pro (thùng rác) tức đạt gần 1300Mbps. Việc nâng cấp tốc độ ổ SSD sẽ hứa hẹn cải thiện đáng kể tốc độ thực thi của máy. Trong các nâng cấp của máy tính thì mình vẫn cho nâng cấp tốc độ SSD sẽ ảnh hưởng nhiều đến trải nghiệm người dùng nhiều nhất. Hiện nay SSD trên các máy Macbook cũ hay SSD phổ biến ở thị trường thường cao cấp thì ở mức khoảng hơn 700MB/s. Macbook Pro Retina 15" 2014 của mình chạy khoảng gần 1000MB/s thôi.

Bên cạnh SSD thì ở Macbook Air 13" 2015 này anh em có thêm card đồ hoạ Intel HD6000 và CPU Core i thế hệ thứ 5 (broadwell) mới nhất. Cổng kết nối Thunderbolt cũng được nâng lên bản 2.0 với băng thông tăng gấp đôi.

Bàn phím, màn hình, bàn rê chuột sẽ không thay đổi so với thế hệ trước. Trong đó màn hình của Macbook Air 13"3 này có số điểm ảnh là 1440x900, đạt mật độ khoảng 128ppi. So trong hệ sinh thái máy móc của Apple thì hiện Macbook Air vẫn là dòng có màn hình với mật độ điểm ảnh thấp, không được Retina. Chất lượng hiển thị cũng ở mức trung bình.

Tinhte-Macbook- Air-2015-3.jpg
Macbook Air 2015 thay đổi chủ yếu ở bên trong gồm cố SSD tốc độ nhanh hơn gấp đôi test được hơn 1300MB/s đọc và gần 700MB/s ghi. VGA, CPU cũng là loại mới nhất của Intel. Cổng Thunderbolt 2.0 thay cho ổng 1.0 với băng thông tăng gấp đôi. Mã mới của máy thay đổi so với các đời trước MJVE...

Tinhte-Macbook- Air-2015-4.jpg
Cấu hình cơ bản nhất với RAM 4GB và SSD 128GB được Halo chào bán với giá 22,5 triệu đồng.

Tinhte-Macbook- Air-2015-20.jpg
MacBook Air 2015 không được trang bị bàn phím mới, bàn rê chuột mới và màn hình vẫn là loại độ phân giả thường 1440x900 chứ không phải loại Retina.

Tinhte-Macbook- Air-2015-9.jpg
Thiết kế đẹp, hoàn thiện cao cấp vẫn là những gì mà MacBook Air có từ lúc ra mắt đến giờ.

164 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hoanghamburg
ĐẠI BÀNG
9 năm
Là sao đây @cuhiep
lom-com
TÍCH CỰC
9 năm
@hoanghamburg mac_pro_back_edited-1-580-100-300x300.jpg
là thằng này nè ku
@hoanghamburg nó dùng ssd mới nhanh gấp đôi vs ssd của macbook cũ và nhanh bằng ssd của máy mac pro ( cái máy ngta gọi là giống cái thùng rác
...
không biết bác có phải bạn bè vs bác hiệp không mà em thấy cái comment của bác hơi ÍT CHỮ !
@hoanghamburg Nó là dòng máy trạm Mac Pro hình trụ tròn trông như thùng rác ấy
@hoanghamburg khi em tải google từ safari the khi tải song chỉ là một tệp khi bấm vào thì không hiện ra trang google mà hiện thing tin tệp thôi gijp em với anh
loveIT_94
ĐẠI BÀNG
9 năm
Apple ra cái nào là hot cái đây...ko lẽ giờ phải đi gom lúa nữa á 😆
về sớm thế. khao khát cái ổ cứng mới này quá
ko biết kích cỡ có giống so với đời mac air trước không, mua con ổ cứng này về lắp vào mac air có đạt được tốc độ này không nhỉ
hoasua800
TÍCH CỰC
9 năm
@huycuong7290 Em mới mua con này,không biết mấy đời air trước có thay được SSD và Ram không bác.
Thứ 2 bên em mới bán mà sao anh trên tay sớm thế 😔(
Tốc độ cao nhưng dung lượng xem ra hơi thấp,
vuhoanglk
ĐẠI BÀNG
9 năm
Chống mặt
sunnydtld
ĐẠI BÀNG
9 năm
Bản 128GB thì dung lượng thực còn lại là bao nhiêu GB vậy các bạn?
@sunnydtld mình thấy còn gần 120g đó
@Phạm Sỹ Tuấn 1 Bác kiếm dùm cái ổ cứng nào bên ngoài ghi 128 gb mà vào kiểm tra nó được 128 gb không :| mà cái MacOS ít hơn 3,4 gb thì lợi hại thật
@Nguyễn Nguyên hiro bạn í hỏi 128gb dung lượng thực là bao nhiêu chứ k có nói sau khi cài hdh thì còn lại nhiêu gb :3 , bk đọc k bạn
Ảnh chụp Màn hình 2015-03-14 lúc 23.00.37.png
kochichi96
TÍCH CỰC
9 năm
@Nguyễn Nguyên hiro Macos ít hơn 3,4gb là chuyện quá bình thường 😆

Gửi từ iPhone của tôi sử dụng Tinhte.vn
@sunnydtld 128*10^9/2^30 ~ 119
em tính thế k biết có đúng k 😁
Từ khi win 10 ra. Ko còn thấy thích mác nữa. Những ưu điểm của mac os có lẽ win đã vượt qua.
maynebuoi
TÍCH CỰC
9 năm
@spsp Ơ thế à? Với bạn này thì T100 với Win 8.1 với hơn 5 triệu đã tuyệt hơn Mac rồi, khởi động siêu nhanh, không vi rút vi riếc gì mà phải không?

Mấy tính năng như Mission Control, cử chỉ đa chạm trên Trackpad của Mac sau khi xuất hiện hơn nửa thập kỷ thì giờ đây đang được ráo riết đưa lên Windows 10 cho bạn đấy. Thể loại copy nó cũng làm được những cái như hàng xịn nhưng kém tinh tế hơn nhiều. Windows is still Windows.
anh292003
TÍCH CỰC
9 năm
@maynebuoi Win và mac đều có những khuyết điểm và ưu điểm riêng bác ko nên nói thế.
@maynebuoi Dạ. Với e thì thế ạ.
5tr nó mang về cho e số tiền đủ sống. Thoải mái.
Vậy tại sao e lại phải khổ sở nhỉ.
bác đội apple lên vậy có đc apple trả lương ko?
m đoán bạn xài mac thì tiêgn chắc cũng ko thiếu. Mua con lap 5tr. Cài win 10 rồi trải nghiệm đi nhé
mình định học after effect thì dùng con này render có ngon ko mọi người? hay mac pro ngon hơn?
@Vukhoi.nb Rõ ràng là Macbook Pro ngon hơn rồi. Màn hình retina làm đồ hoạ này nọ chi tiết hơn nhiều.
@Vukhoi.nb Mac pro sinh ra để render mà 😆) mấy con này ren vẫn được, nhưng rất yếu sinh lí. Mấy con này sinh ra để làm việc nhẹ nhàng như web, soạn văn bản, chơi game nhẹ. Ngay cả con Macbook pro cũng vậy. Mà chắc bác nhầm lẫn chưa mac pro vs macbook pro. Mac pro rất chi là đắt, nếu bác đủ kinh tế thì cứ xúc. Còn Macbook pro thì khuyên bác nên mua những con laptop cùng giá sẽ ngon hơn nhiều cho việc render. Còn bác thích khoe logo thì cứ việc.
@Nguyễn Nguyên hiro ừ nhỉ, mac pro và macbook pro khác nhau. cảm ơn bạn. giờ mới biết.😁
auductai
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Vukhoi.nb không! không nói tới render, quá trình dùng ứng dụng cũng không nổi. Dùng Macbook pro trở lên. tốt nhất nên dùng máy card rời (imac hay mac pro như bạn nói thì càng tốt), để dùng cái plugin mạnh nhất giới after effect là Element 3D 2.0
@auductai cảm ơn bán nhé 😃
iDratini
TÍCH CỰC
9 năm
Mac Pro thùng rác =))
vinhbao1989
ĐẠI BÀNG
9 năm
nâng cấp như vậy liệu pin có tốt lên nhiều ko ạ ?
896588
ĐẠI BÀNG
9 năm
con này với con sắp ra nên mua con nào nhỉ anh Hiệp
@896588 Tùy túi tiền thôi 😁
Không có màu đồng ha.
buiducchi
ĐẠI BÀNG
9 năm
khoảng 100 lẻ mấy GB bác à
thao
TÍCH CỰC
9 năm
Làm gì có Macbook Air 13" 2015, chỉ có Macbook 13" 2015
896588
ĐẠI BÀNG
9 năm
@thao con này k phải con apple giới thiệp USB-C đâu bác
@thao Ọc. Khìn Macbook 12 inch. Còn Air chỉ nâng cấp cấu hình thui. Con này ko phải Apple giới thiệu
khoi207
ĐẠI BÀNG
9 năm
@thao Con Apple giới thiệu là Macbook 12" ông tướng ạ @@
@thao Làm gì có Macbook 13" 2015, chỉ có Macbook Air 13" 2015 😆
Đẹp. Macbook air vẫn đẹp 😁
Đẹp vật vã.
ngon đẹp nhưng quan trọng em vẫn không có tiền mà mua.
mấy chú xài mac như admin chắc đại gia
xài cáp quang, nên đéo bit idm là cài giề
maynebuoi
TÍCH CỰC
9 năm
@clickeveryday Chú mày có biết đọc không mà luợn vào đây thế.
@clickeveryday Nói gà như chú thì ko biết cmt gì hơn. Ng ta thành đạt thì chuyện mua Macbook là rất bình thường. Còn về IDM thì nó ko hỗ trợ mac Ó thôi. Vì trình download của saferi là khá tốt rồi. Chắc chú dùng IDM bản quyền 😆
ly_huynh
ĐẠI BÀNG
9 năm
@clickeveryday bên Mac cũng đầy phần mềm hỗ trợ download tương tự IDM..như igetter thích thì mua, ko thì vẫn xài free bình thường...đâu nhất thiết phải IDM...

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019