Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Trên tay Martian Notifier: đồng hồ thường kiêm smartwatch giá rẻ (~50$), nhận thông báo từ ĐT

TDNC
1/2/2016 5:45Phản hồi: 96
Trên tay Martian Notifier: đồng hồ thường kiêm smartwatch giá rẻ (~50$), nhận thông báo từ ĐT
Smartwatch dù cao cấp đến mấy thì tính năng nhận thông báo từ điện thoại vẫn là thứ được sử dụng nhiều nhất, cơ bản nhất. Và đồng hồ Martian Notifier chỉ nhắm tới mỗi một chức năng "smart" đó. Mình vô tình biết đến Martian Notifier khi đang tìm kiếm một mẫu đồng hồ đơn giản để đeo chơi Tết. Ưu điểm của Martian Notifier là nó rẻ (giá hiện tại trên Amazon khoảng 40-50 USD), thiết kế đơn giản, có mặt đồng hồ thường và tích hợp thêm một dòng màn hình OLED nhỏ bên dưới để hiển thị các thông báo của điện thoại, kèm thời tiết, lịch ngày, giờ thế giới...

Mặc dù có tính năng smartwatch nhưng bên trong Martian Notifier có tới 2 cục pin, một cục pin thường chỉ dùng để chạy kim đồng hồ, có tuổi thọ khoảng 2 năm (theo công bố của nhà sản xuất). Và một cục pin sạc dùng để vận hành cái màn hình OLED, dung lượng khoảng 7 ngày, mình xài 6 ngày rồi nhưng pin vẫn còn được hơn 50% (cái này tùy theo tần suất thông báo mà bạn nhận được trên điện thoại). Với hai cục pin riêng lẽ thì bạn không cần phải sợ đồng hồ bị chết chỉ sau vày ngày. Kể cả khi pin sạc đã cạn thì kim đồng hồ vẫn chạy như bình thường và không sợ bị quê độ trước mặt bạn bè 😁

Nói về tính năng thông minh thì Martian Notifier có các thứ sau:
  • Nhận mọi thông báo từ điện thoại như cuộc gọi, tin nhắn, Facebook, email, app, thời tiết...
  • Cài thêm một múi giờ khác để xem và theo dõi.
  • Lịch ngày.
  • Thông báo mỗi khi bạn bỏ quên điện thoại ở đâu đó (vượt quá khoảng cách kết nối giữa 2 cái).
  • Cài được 5 báo thức.
  • Có rung và chỉnh được độ rung của đồng hồ.
  • Chức năng thông báo hàng giờ.
  • Chức năng im lặng (Do not Disturb).
  • Cài được nhịp độ rung riêng biệt cho từng loại thông báo.
  • Có thể bật/tắt thông cáo của từng app.
  • Chức năng đèn pin LED (rất yếu).
  • Tương thích: Android và iOS, dùng Bluetooth 4.0
Martian Notifier giải quyết tốt 2 nhu cầu chính: xem giờ (đồng hồ kim) và nhận thông báo từ điện thoại, hết. Những chức năng còn lại có cũng vui chứ cũng không xài mấy. Thậm chí ngay góc 8h còn có một cái đèn LED nhỏ dùng để thông báo Noti tới và dùng làm đèn pin, nhưng mà nó quá yếu nên làm đèn pin không hữu dụng. Ngoài ra bạn có thể cài nhịp độ rung cho từng loại thông báo, ví dụ như cuộc gọi thì rung 1 cái dài, tin nhắn thì 2 cái dài còn những thông báo còn lại thì 1 cái ngắn.

Thiết kế của Martian Notifier cũng đơn giản, không cầu kỳ, dễ đeo với đường kính 42mm (cổ tay mình ốm nhưng đeo vào vẫn thấy OK), nhưng hơi tiếc là mặt đáy của đồng hồ có một tấm kim loại làm bằng phẳng nên đeo lâu dễ có cảm giác thô cứng, tuy không đến nỗi khó chịu nhưng vẫn chưa đạt tới mức thoải mái được. Còn dây được làm bằng cao su, có thể tự tháo ra thay dây khác nếu muốn.

Martian Notifier sạc bằng cổng microUSB nằm ở cạnh phải, do lỗ cắm khá sâu nên phải dùng cáp microUSB của riêng hãng có chiều dài chân cắm lớn hơn so với các loại cáp thường. Điều này có nghĩa là bạn không thể sạc bằng những sợi cáp microUSB thông thường. Và đáng tiếc là Martian Notifier không có khả năng chống nước, cho nên bạn hãy lưu ý khi gặp trời mưa.

Nhìn chung, có thể xem xét Martian Notifier là một mẫu đồng hồ đeo vui là chính bởi giá không quá cao so với những mẫu đồng hồ thường (thậm chí rẻ hơn) cũng như smartwatch chính thống. Có thể dùng để đeo thay đổi, mọi thông tin chi tiết về sản phẩm bạn có thể xem trên website của hãng: http://www.martianwatches.com/notifier, có 3 màu: Đen, Trắng và Đỏ.

Quảng cáo

Quảng cáo

96 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

LONG8889
ĐẠI BÀNG
8 năm
giá tốt quá! Bác Mod có bán lại không thế!?
@LONG8889 vài bữa nữa mình có 1 con mua từ amazon bạn có nhu cầu không mình để lại
Giá ngon nhỉ.
hungled
ĐẠI BÀNG
8 năm
Nhớ là cái này hôm trước thấy thôn g tin trên lazada bán gần 2tr lận
Công nhận là rất rẻ so với tính năng
sw chỉ cần thế này là đủ rồi
vấn đề là độ ổn định kết nối ntn thôi
mấy hãng đồng hồ mới nổi này thường có kết nối kém ổn định
tommykp
TÍCH CỰC
8 năm
@voldemot chuẩn luôn, và hay bị "quên" cập nhật
@voldemot Không thay được facewatch như moto 360 mà đòi làm SW ???

Mấy con stupid phone như sony arc, galaxy s2, 110i...sao người ta ko bảo là smartphone chỉ cần thế thôi??
Mức độ hoàn thiện có vẻ không cao lắm, nhìn mấy cái nút cứ thấy nó đểu đểu 😃
vn_soft
CAO CẤP
8 năm
Vẫn đắt và xấu
Ngon, bổ rẻ đây chứ đâu 😁
Có chức năng thông báo khi bỏ quên điện thoại nhưng không có cách tìm ra chỗ điện thoại bị bỏ quên cũng như không :p
@Ba cu Táo Khi vừa mất kết nối là đồng hồ nó ới bác rồi nên bác không phải lo:p Nếu bác không biết đang vứt điện thoại dưới gối/chăn,...thì có chắc năng bật chuông đt, đt sẽ kêu kể cả khi đang ở chế độ rung.
seikara
TÍCH CỰC
8 năm
@Ba cu Táo Avatar phim gì đó bạn?
eddyviet89
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Ba cu Táo nó kết nối bằng blutooth nên khi ra ngoài tầm kết nối thì nó sẽ kêu, như vậy b chỉ cách điện thoại có vài mét thôi, chứ bình thường k có nó thì bạn sẽ đi luôn mà k hề nhớ đến cái điện thoại
Đúng là khoai dài ko lo lỗ sâu 😁
Gu của mình là đồng hồ mặt vuông
binhhyvnn
ĐẠI BÀNG
8 năm
Chức năng quên máy khá hay mình mấy lần nhờ tính năng này mà ko quên điện thoại 😆
Hoang_S
CAO CẤP
8 năm
Kiểu đồng hồ này có cái hay riêng mà full smw không có. Nhưng vạt trang trí mà nhìn dẻ tiền quá nhiều người không thích.
@Hoang_S Rẻ chứ ko phải dẻ, bạn có thể phát âm theo vùng miền ,nhưng khi gõ hay viết làm ơn ghi đúng dùm .
hunggh
CAO CẤP
8 năm
@TDNC mod cho hỏi là caller ID có dấu tiếng Việt nó có hiển thị được ko
sirlavender
ĐẠI BÀNG
8 năm
@hai167 Mua bán như nào bác ơi?
@hai167 bác biết thay dây ở đâu không ? em mua nhầm kon màu trắng muốn thay dây đây 😔
@hai167 bác biết thay dây ở đâu không ? em mua nhầm kon màu trắng muốn thay dây đây 😔
@ZZkillerzZ3193 Con này chuẩn 22mm, ra shop đồng hồ lắp con nào ưng thì pick 😃
không muốn tốn kém nhiều thì em này rất phù hợp,chỉ cần có thông báo là đủ
peregrine
ĐẠI BÀNG
8 năm
Sao trên web thấy giá 129$ nhỉ?
Cái "đèn pin" có lẽ là đèn để xem giờ buổi tối.
Ai đem làm đèn pin bao giờ
1 điều khá quan trọng nhưng ko thấy nhắc đến là: 'phải tháo ra cất khi trời mưa hoặc gặp nước' phải ko chủ thớt?
trungking
TÍCH CỰC
8 năm
Xem hết clip với ảnh thì cái quan trọng nhất lại không có.
Nhận thông báo nó ra làm sao?
1 dòng thì thông báo như thế nào, có hỗ trợ tiếng việt ko :|
Mod cho link đc ko ạ? Mình tìm trên amazon Nhật là 14k4 ~ 2m6-2m7 rồi. Thanks 😁
@dangpro89 vài bữa nữa mình có 1 con mua từ amazon bạn có nhu cầu không mình để lại
@phucduc2002 Bác để lại nhiu bác, inbox nha 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019