Trên tay máy ảnh Ricoh GR II - Lấy nét rất nhanh, khử nhiễu tốt, kết nối Wifi

tuanlionsg
28/9/2015 5:15Phản hồi: 124
Trên tay máy ảnh Ricoh GR II - Lấy nét rất nhanh, khử nhiễu tốt, kết nối Wifi
Ricoh GR II là một máy ảnh thuộc dòng compact khá đặc biệt. GR II là phiên bản nâng cấp từ phiên bản GRI từ ngày ra đời đến nay rất thành công, nhưng lần nâng cấp này chỉ thêm tính năng kết nối Wifi/NF, tăng khả năng bắt dính nét nhanh hơn, hệ thống khử nhiễu tốt hơn một chút. Thiết kế đặc trưng của GR là nhỏ gọn trong lòng bàn tay (215g) nhưng có kích thước cảm biến của máy ảnh lớn (APS-C). GR II vẫn sử dụng ống kính Prime 28mm (FF) f/2.8 từ GR 1, được người dùng đánh giá là rất chất lượng. Một điểm hấp dẫn người chơi dòng máy này là GR thể hiện sự tái tạo màu sắc rất riêng, có hệ thống tuỳ chọn tone màu film cổ điển. Anh em ai thích lang thang đường phố / đời thường, nên trải nghiệm thử cái máy "bé hạt tiêu" này.

Mình đã thử kết nối Wifi GRII với điện thoại. Thao tác rất đơn giản là bấm giữ nút Wifi (chính là nút Effect trên GR I), kết nối với điện thoại qua ứng dụng có tên Imaging Sync trên các điện thoại chạy HĐH iOS hoặc Android. Mình thử trên hệ điều hành iOS thì thấy ứng dụng chưa hoàn thiện, cụ thể là tính năng hiệu chỉnh các thông số chụp (M) và chụp ảnh/ quay phim chưa được kích hoạt, một số tính năng lưu chuyển ảnh cũng chưa thể hoạt động. Có lẽ chờ thêm thời gian để Ricoh hoàn thiện ứng dụng này.
  • Dòng máy ảnh compact
  • Cảm biến CMOS APS-C 16MP
  • Ống kính Ricoh GR 28mm f/2.8
  • Quay video Full HD
  • Định dạng ảnh chụp: JPG & RAW DNG
  • Dải nhạy sáng ISO: 100 - 25600
  • Kết nối: Wifi, NFC

Video trên tay: so sánh với GR1, thử tốc độ lấy nét, thử nghiệm kết nối Wifi qua ứng dụng Imaging Sync

Những đặc điểm của dòng máy Ricoh GR có thể nói thế này:
  • Thiết kế bền, nhỏ gọn linh hoạt như một khẩu súng Đức.
  • Ống kính có hệ thấu kính cực kỳ tốt, là điểm đặc biệt của dòng máy GR của Ricoh.
  • Cảm biến ảnh lớn trong thân máy nhỏ: cảm biến ảnh APS-C trong thân máy Compact cầm lọt bàn tay.
  • Cái cách tái tạo hình ảnh với hệ màu riêng của dòng GR, hơi thiên tông lạnh, đậm đà, không biết diễn tả cái màu đặc trưng của GR thế nào, anh em hay gọi là "màu Tây" đó, dễ tạo cảm xúc và ấn tượng khi xem ảnh.
  • Người mới sử dụng dễ cảm thấy gò bó, khó chụp với ống kính một tiêu cự và góc nhìn rộng nhưng hầu hết những người sử dụng GR, một khi đã sở hữu thì rất hiếm người bán nó đi.
Phù hợp với chủ đề ảnh đường phố hơn các chủ đề ảnh khác:
  • Về sự thuận tiện, GR nói chung nhỏ gọn, các nút bấm thao tác đơn giản, dễ dùng, xử lý nhanh.
  • Ống kính tiêu cự 18.3mm tương đương 28mm (FF) - góc nhìn hơi rộng với một số không gian chụp, nên hoặc bạn chụp với chế độ crop tương đương góc nhìn 35mm hoặc 47mm trong máy và chịu thiệt MP, hoặc như nhiều người khác vẫn làm, là "tiếp cận gần đối tượng", "nếu bức ảnh chưa tốt, có thể do bạn chụp chưa đủ gần". Tiêu cự 28mm là tiêu cự ưa thích được dùng bởi những thợ ảnh chụp đường phố.
  • Nói thêm về điều này một chút: với góc nhìn của ống kính cố định, và với tiêu cự trung bình (24 - 50mm trên FF), người chụp cần tư duy kết cấu các thành phần xuất hiện trong khung ảnh nhiều hơn cầm ống kính zoom đa tiêu cự rất nhiều lần. Tư duy đó sẽ là ý tưởng muốn ghi lại khoảnh khắc, nội dung thông tin mà bức hình sẽ chụp cần lưu lại, nhấn mạnh ai, cái gì trong không gian ảnh đó, cái gì sẽ là chủ đề phụ để tăng thêm ấn tượng cho ảnh... tất cả sẽ được xử lý rất nhanh và quyết định một bố cục, góc chụp cho khung ảnh. Từ đó, người cầm máy sẽ phải biết tiếp cận gần chủ đề hơn, hay lùi xa một chút, chọn góc cao, thấp, xiên hay thuận sáng... Ảnh đường phố sẽ là thế, luôn xuất hiện nhan nhãn trước mắt, nhưng "nhìn thấy" và "lưu lại" vẫn luôn khó và hấp dẫn nhiều người mê chụp.
  • Ông kính một tiêu cự chỉ phù hợp với những ai học chụp mà đã qua giai đoạn tìm hiểu kỹ thuật các loại với làm quen sử dụng máy ảnh, ống kính và các nguyên tắc lý thuyết về chụp ảnh. Mình vẫn nói với anh em mới rằng ban đầu cứ xài một cái máy ảnh, bất cứ máy gì, PnS hay DSLR với ống Kit 18-55mm để làm quen, quen tư duy bố cục ảnh, quen cách ghi nhận ảnh có nội dung thông tin, rồi sau đó bỏ ống đó đi, tìm mua một ống kính một tiêu cự như 24mm, 28mm, 35mm hoặc 50mm mà chụp, anh em sẽ học nhanh và hiệu quả hơn.
  • GR II nâng cấp nhẹ về tốc độ lấy nét và kết nối Wifi & NFC cũng là để tăng thêm tiện ích xử lý ảnh được chụp trong máy ảnh trên các thiết bị cầm tay khác nhanh chóng hơn, thuận tiện hơn.
Ảnh mở hộp và so sánh với phiên bản GR I:

-------------
Ảnh chụp nhanh bằng Ricoh GR II
của anh @taitinhte

-------------
Ảnh chụp thử bộ hiệu ứng (ecffect) của GRII

-------------
Ảnh test ISO Ricoh GR II

-------------
Ảnh test ISO Ricoh GR 1

Quảng cáo

-------------
Với những ai chưa trải nghiệm qua một thời gian chụp ảnh với một máy ảnh nào (không kể smartphone), bạn không nên chọn mua chiếc máy ảnh này, bởi vì bạn sẽ nhanh chóng chán nó. Nếu bạn đã "biết" chụp ảnh, yêu thích chụp ảnh và thích chủ đề ảnh đường phố, đây là chiếc máy mà bạn nên mua, có thể là chiếc backup tốt nhất hiện nay với bạn.

Với những ai đang dùng Ricoh GR 1, nếu không có nhu cầu lưu chuyển ảnh nhanh ngay khi chụp, email ảnh, gửi ảnh lên mạng xã hội, dùng smartphone để điều khiển máy ảnh, thì chưa cần đổi lên GR 2.

Cảm ơn Công ty Ti-Xi-Ai cho @camera tinh tế mượn máy làm bài này.
124 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

minhhuynh
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mình cũng có một em GR đời 1, hóng bữa nào test thử em GR II này xem thế nào :p
zicchid
ĐẠI BÀNG
9 năm
Em này thì quá nổi tiếng về streetlife. Vì nhỏ gọn nên bỏ túi quần được, mà lúc chụp người ta lại ít chú ý hơn là cầm DSLR. Chắc em cũng hóng hôm nào trải nghiệm thử mới được 🆒🆒🆒
namtoqn
ĐẠI BÀNG
9 năm
dùng gần 1year, với GR mark 1, quá hài lòng. Dự định chụp nhiều project ảnh với máy này. Nếu có GR mark3 mà lên FF chắc mình chơi ngay, kaka
toan315
ĐẠI BÀNG
9 năm
chụp thiếu sáng trong véo bá đạo quá
oánh dấu lại cái nào
Chụp đủ sáng em ko thấy khác con dt của em chút nào :p:p:p
@cuong_pham 208
Trên một cái màn hình đủ tốt và nếu như bạn đủ tinh tế thì nó khác nhiều:mad:
mrbekei
TÍCH CỰC
9 năm
không thấy thông tin về giá nhỉ các bác?
@mrbekei Ngon thì ngon thật, ấy là ngon so với một em Compact có cảm biến APS-C. Nhưng nói tới giá là tá hỏa tam tinh liền. Zshop niêm yết gần 17tr. Haha
lethai7889
ĐẠI BÀNG
9 năm
@mrbekei Giá chính thức GR II là 15.800.000đ
Giá GR hiện tại là: 12.900.000đ tặng SD 8GB + Bao máy + Sạc rời B-J6 + Pin dự phòng DB-65
từ ngày dùng SEL 35 F1.8 và Sigma ART 35 F1.4 thì với em 1.8 trở lên mới gọi là khẩu lớn
@kut3prince9x Em khuyên bác lấy cái avatar xuống đi, để cái DSLR mà nói ngốc thế, mấy lão sư phụ ở đây mắng cho.

Chỉ có mấy anh chụp đám tiệc hay a-ma-tơ mới thích chơi flash thôi. Còn tại sao thì từ từ học hỏi, đừng manh động. 😁
nholuumanh
TÍCH CỰC
9 năm
@kut3prince9x Cũng chẳng việc gì phải đôi co với anh bạn cả. Đơn giản thế này thôi, trong cùng 1 phòng tối thì F1.2 với F4 cái nào tốt hơn, mình hiểu là bạn sẽ nói rằng F4 nó lợi hơn vì có ISO trợ giúp đúng không ^^!
Khẩu lớn với khẩu nhỏ trong điều kiện chụp thiếu sáng thì mình cũng sẽ hiểu theo ý của bạn là khẩu nhỏ nó sẽ giúp lấy nét nhanh hơn khẩu lớn. Vậy => chẳng cần khẩu lớn làm gì, cứ ISO là đủ rồi ^_^
@kut3prince9x Tôi thích mở khẩu lớn chụp thiếu sáng mà không dùng flash vì đơn giản tôi thích tone màu ấy!
@nholuumanh Trong phòng thì đánh đèn còn khẩu bé đồng nghĩa vs dof mỏng...indoor đã cự ly gần mà khẩu còn lớn=> dof mỏng hơn cùng khẩu độ ở cự ly xa ngoài trời nét đc mỗi vài mm thì ảnh gần như vứt sạch
Mình chụp 85 1.4 cũng gần như chả bh để nguyên 1.4 chụp...toàn 2.8-3.5 chụp cho nét đều từ mặt,tai > tóc
Tự dưng cuối video lại show cái Leica 😕
Các bạn cho hỏi giữa Sony HX1 cũ giá 3 củ với dòng WX350 giá 3tr6 còn bảo hành thì lấy cái nào ak? Đều là dòng siêu Zoom
dracula_evil
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Evolution X hx1 là dòng cao cấp hơn, còn wx350 chỉ là dòng bình dân bình thường. 😃
@dracula_evil tks bác nhiều, mà chiếc máy ảnh chụp lấy ảnh ngay thì giờ mua của hãng nào, giá cả ra sao ạ? có người nhờ tìm cho cái này, 😁
em này siêu phẩm ý, đời I đã rất thành công rồi. mỗi tội body xấu quá
@tetepro Ngụy trang tốt lắm đó bạn, ra nhà thờ Đức Bà thoải mái chụp, không sợ bị giật 😁
@hnadov em bit anh! há há, GR ở SG ko nhiều có mi người thôi.
e chụp it nên thích máy đẹp, đnag hạnh phúc với Fuji X 100T
linhatm
TÍCH CỰC
9 năm
mua con này thà mua con sony nex 5t,r, a500, 5100 gắn lens 20/2.8 hay hơn.
@linhatm Theo như mình thấy thì bạn quyết tâm đến cùng cho rằng GR không bằng họ nhà Sony của bạn. Bọn mình là dân chơi ảnh, mình cũng là tay chơi ảnh nghiệp dư thôi, nếu bạn quả quyết như thế thì tụi mình chứng minh bằng ảnh đi nha, coi con nào hổ báo hơn, khỏi chém gió chi nữa cho mệt 😁. Mình sẽ show 2 tấm trắng đen, 2 tấm màu chụp bằng GR 1, hoàn toàn nguyên bản không qua PS hay LR gì hết nhé, bạn cũng show 2 tấm nguyên bản như thế với gear A5100 + 20/2.8 do bạn tự chụp (đừng chôm hình trên mạng nha :D).
Đầu tiên là 2 tấm màu:
Rồi tới 2 tấm đen trắng:
Nếu bạn không có máy, lens mà chỉ coi thông số hoặc tham khảo trên mạng rồi vào bình luận thì mình xin phép miễn tiếp chuyện thêm với bạn nhé.
@zicchid Cái này bên nex thì chuyển qua MF rồi chọn khoảng lấy nét thôi bác.
linhatm
TÍCH CỰC
9 năm
@hnadov vớn vẩn phải so cùng người chụp, cùng điều kiện chụp.

còn máy này chỉ hơn chục tr thôi nhé, chưa bằng 1/2 cai lens cũ tôi dư dùng, vứt tủ chống ẩm. Loại người như bạn tôi kg muốn nhây nữa.
@linhatm Vâng, bạn giàu có quá, đang có tranh luận A5100 + 20/2.8 với GR cái nào ngon tự nhiên lôi cái sự giàu có "còn máy này chỉ hơn chục tr thôi nhé, chưa bằng 1/2 cai lens cũ tôi dư dùng, vứt tủ chống ẩm" ra khoe.
Mình nhà nghèo chỉ có mỗi con GR làm vốn thôi, loại người giàu có khoe của và chỉ biết post bài như bạn mình cũng xin miễn tiếp từ đây 😃.
phucalias
ĐẠI BÀNG
9 năm
Dòng compact em chỉ thích Ricoh và Sigma DP 😁
tuanchuoi
TÍCH CỰC
9 năm
@phucalias có em Coopix A của Nikon. Nhưng k hiểu sao em nó k dc chuộng. Coolpix A với GR thường sc so sánh. Nhưng GR chụp màu lên thích thật
simca
ĐẠI BÀNG
9 năm
@tuanchuoi Rất nhiều dân chơi pro đã so, bác lên YouTube xem cả đống. Nikon thua toàn tập, chỉ bang 7/10 của Gr
jeetkunedo
TÍCH CỰC
9 năm
hem thấy nổi bật lắm nhỉ, hay mình gà qá hihi
hensynki
ĐẠI BÀNG
9 năm
thấy hình chụp chả có gì đặc biệt, cả khi đủ sáng lẫn thiếu sáng :|
các effect cũng thấy rất bình thường, có gì mà "tông màu Tây nổi bật" nhỉ ?!
Tuỳ nhu cầu thôi. Nói như vậy nsx làm lens khẩu lớn là thừa?
@Communism có thấy ảnh các hãng test lens mới toàn khẩu to nhưng ảnh test toàn 5,6 với 6.3 k?
Nghịch lý thế này. May nhỏ gọn nhưng lens có tiêu cự 28mm 1.4 crop thì ~ 35mm tiêu cự chuẩn mắt người khi muốn chụp streetlife phải đến gần chủ thể -> mất khả năng bắng lén. Không thay lens được cũng như không có evf là 1 thiếu hụt nghiêm trọng cho người biết chụp ảnh. Đi đến kết luận cuối cùng của em về em này khá vô dụng bất kỳ máy sony Nex nào + 28mm fix len đem lại trải nghiệm tương tự. Cò recommend của em cho streetlife photo 1 là dslr + long range zoom lens, 2 là Nex 6000 or Fujifilm XT10. Đại gia thì Leica M series no doubt.
@kkzbanana Khí tài thì có mà kiến thức thì thiếu, bạn lên 500px, flickr xem nhiếp ảnh đường phố người ta chụp ở tiêu cự nào.
Người đam mê chụp ảnh đường phố phải hòa mình vào bối cảnh, tiếp cận với chủ thể nên tiêu cự thường dùng nhất là 28mm và 35mm, còn mấy cái tele của bác dành cho dân chết nhát, không dám lại gần mà chỉ dám đứng từ xa bắn lén.
Mấy cái len của bác dành cho dân bắn chim với teen xóa phông thì phù hợp hơn 😁
simca
ĐẠI BÀNG
9 năm
@kkzbanana Vâng, cứ ra thực địa đi mà xem đánh cận chiến có bao nhiêu thằng xài AK47 hay xài súng lục bỏ túi K54.

Sức mạnh không phải nằm ở con số/công nghệ vô hồn mà ở tính hiệu quả. Lên Youtube coi người ta (Eric KIm) chụp ảnh đường phố thế nào nhé, đó không phải là nằm im ở 1 góc phố bắn tỉa mà di chuyển liên tục, đưa người và khuôn hình. Trừ khi muốn di săn khoảnh khắc như kiểu nhiếp ảnh gia Hong Kong Fan Ho, mà kể cả Fan Ho thì ông cũng hay chơi 35mm

https://www.flickr.com/groups/ricohgrstreetphotographers/pool/

RICOH GR STREET PHOTOGRAPHY

Please feel free to post your images which have been taken using a Ricoh GR camera. We hope this grows into a very rewarding group for everybody we look so forward to your submissions..
flickr.com

Huyền thoại street photography người Nhật Daido Moriyama đã viết nhé:

The moment which you want to capture does not fit your feeling, if you do this. If you are using a compact camera, it is simple.

[While holding SLR to eye] Also furthermore, if you [use a SLR in front of your eyes] many people in Shinjuku, people turn their faces, or flee.”

Vác súng to chỉ tổ khiến dân tình chạy mất khỏi khuôn hình, còn lại họ rất tự nhiên "diễn".

Bạn nên chụp, trải nghiệm và phản biện. Sau khoảng 10 năm kết hợp với việc va chạm xã hội, bạn sẽ ngộ ra là không nên thần thánh 1 cái gì đó quá, chỉ cần nó làm tốt việc của mình là được.
Chât ảnh nhìn là lạ nhỉ
milano9009
ĐẠI BÀNG
9 năm
thời đại này máy compact ko còn mấy thị phần vì smartphone chụp ảnh ngon lắm rồi, còn ai prro thì chơi hẳn DSLR, bác ricoh giờ này còn giới thiệu máy compact mới thì đúng là chẹp chẹp ...
kietbull
TÍCH CỰC
9 năm
@milano9009 Ngu không nói ra thì không bị chửi đâu.
minhhuynh
ĐẠI BÀNG
9 năm
@milano9009 Mời bác tham khảo: http://www.ledesmaphotography.com/2013/05/21/daido-moriyama-ricoh-gr-2/

Daido Moriyama and the Ricoh GR Series

Great insights into the master of the compact camera ― Daido Moriyama. A wonderful video, all 12 minutes, as he shares his insights into his world, the compact camera, and yes, the Ricoh GR Digital series of camera.
ledesmaphotography.com

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019