Trên tay máy cạo râu Zhibai Xiaomi SL2: Nhỏ gọn, xài không đã, giá 450.000 đồng

agp8x
26/9/2018 13:2Phản hồi: 108
Trên tay máy cạo râu Zhibai Xiaomi SL2: Nhỏ gọn, xài không đã, giá 450.000 đồng
Zhibai Xiaomi SL2 là chiếc máy cạo râu nhỏ gọn, tiện để bạn có thể mang bên mình trong những chuyến du lịch hay công tác dài ngày. Trải nghiệm cho thấy nó chỉ dừng ở mức cạo được râu, không có gì đặc biệt. Dùng làm máy cạo râu chính thì không ngon, nhưng đóng vai trò dự phòng bỏ túi rất ổn.

Điểm đặc biệt của Zhibai Xiaomi SL2 là nó thực chất được sản xuất bởi công ty Trung Quốc Zhibai, với sự hỗ trợ quảng bá của Xiaomi. Thiết kế nhỏ gọn và trọng lượng nhẹ cho phép bạn dễ dàng bỏ trong vali, balo hay thậm chí là túi áo trong những chuyến đi nhiều ngày. Như truyền thống thì mức giá khá mềm chỉ 450.000 đồng là điểm cộng.

Zhibai Xiaomi SL2 có kích thước nhỏ hơn một gói thuốc lá, với chỉ một nút bấm duy nhất để tắt mở. Vỏ máy làm bằng nhựa cứng, độ hoàn thiện chỉ dừng ở mức trung bình với cảm giác cầm khá giống đồ chơi.

Theo hãng thì để sạc đầy bạn phải mất đến 8 tiếng, còn thời gian sử dụng 45 phút nói chung là ổn. Với mỗi lần cạo vài phút thì có lẽ cả tuần mới cạo hết. Chúng ta chỉ có một đèn báo sắp hết pin nên khá bất tiện trong việc nhắm chừng lượng pin của máy. Bù lại thì nhờ sử dụng cổng sạc USB-C nên chuyện kiếm dây cũng dễ dàng, và có nắp cao su chống nước.

Máy sử dụng 2 đầu cạo hình tròn, có thể linh động góc để giúp cạo sát da mặt. Zhibai Xiaomi SL2 chỉ có một tốc độ cao duy nhất là 8500 vòng/phút. Mình đánh giá cao việc đầu cạo được gắn vào thân máy bằng nam châm, nên chuyện gỡ ra vệ sinh rất dễ dàng. Máy chống nước nên rửa thoải mái, nhưng nhớ là đậy nắm sạc lại trước.

Đồ mang thương hiệu Xiaomi thì nổi tiếng là giá tốt, nhưng với 450.000 đồng mà bạn đòi cảm giác xà "sướng" thì xác định là không có đâu. Trải nghiệm mà Zhibai Xiaomi đem lại chỉ dừng ở mức "cạo được râu" mà thôi.

Tuỳ theo cơ địa của mỗi người, nhưng mình thấy là chiếc máy cạo râu này chỉ phù hợp với các bạn có râu thưa cũng như thường xuyên cạo (khoảng 1-2 ngày/lần). Nếu bạn có râu dày như mình, hoặc để chừng 3-4 ngày đến cả tuần thì dao của Zhibai Xiaomi không đủ bén để cạo thoải mái, sẽ có nguy cơ bị "bứt râu". Dù cạo không đã nhưng về cơ bản thì nó vẫn sở hữu ưu điểm của máy cạo râu, không lo bị kích ứng đỏ da hay trầy xước khi cạo.

Nếu bạn muốn dùng Zhibai Xiaomi SL2 như chiếc máy cạo râu chính thì mình không khuyến khích, vì cạo không sạch cũng như chả sướng. Có điều kiện thì sắm mấy cái máy cạo râu xịn xịn sáng ra khởi đầu ngày mới cho đã, không thì mấy em Gillete huyền thoại sẽ giúp mặt bạn "sáng láng hơn" với mức giá cực mềm. Zhibai Xiaomi SL2 chỉ thật sự hấp dẫn nếu như bạn cần một máy cạo râu dự phòng nhỏ gọn để mang theo bên mình, phòng trường hợp "khẩn cấp" hay đi công tác hoặc du lịch dài ngày.
108 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

n3.9592
TÍCH CỰC
6 năm
cạo máy mất thời gian vãi
maivminh
ĐẠI BÀNG
6 năm
@poiuy1234 Cạo cũng không đã, không sướng, lúc đầu ko biết xài hơi lâu. Sau dùng quen thì nhanh, tốt nhất cạo nên nhìn kiếng sẽ nhanh và sạch hơn.
chờ xiaomi làm cái bồn cầu
Mình chỉ thích cạo bình thường thôi mấy cái này khá là yếu
zendomarata
ĐẠI BÀNG
6 năm
@sally1 ừ, cái to xài đã lắm ;)
galaxytab2
TÍCH CỰC
6 năm
Xiaomi thì khỏi nói rồi, cái gì cũng sx, đẻ như heo con mà k có sp nào thất sự chất đúng nghĩa, giá rẻ nhưng xài k hiệu quả có mua cũng phí tiền.
@bishop008 Mấy món như sdp, ổ cắm điện xài ok lắm bạn. Mình mua mấy cái luôn, xài ổn
ProG.18B
ĐẠI BÀNG
6 năm
@thanhdat3796 đúng rồi sạc dự phòng, ổ cắm kèm mấy cổng sạc rất ngon, nhưng mấy cái đó giá cũng phải chăng đâu có rẻ 😁
@ProG.18B Rẻ mà bác, so với giá anker, energizer một trời 1 vực
bishop008
ĐẠI BÀNG
6 năm
@thanhdat3796 ý mình nói dỏm là dỏm so với mấy thằng sừng sỏ thôi, chứ không đến mức như mấy hàng tàu mã 😁
Kall4Me
TÍCH CỰC
6 năm
Mình thì dùng máy cắt cỏ để cạo râu(funny)
Haichec
ĐẠI BÀNG
6 năm
Râu cụ này mà dùng cái cạo này thì như kiểu mang cái chổi chít ra quét đường
cái này tiện lợi. bỏ cóp xe. bọc túi..

lở đi đâu quang trọng quên cạo râu. thì nó lôi nó ra cạo
@nhucongpro mang hộp lưỡi gillet có phải còn gọn hơn không, tiện hơn nhiều
Đúng là dùng qua đủ máy cạo râu (<2tr) thì chẳng cái nào bằng lưỡi lam 1k/lưỡi dùng được 1 tháng.
@nonut bác trên đang bảo loại 2-3 lưỡi mà bác, loại của bác 1 lưỡi rẻ là đúng rồi
@Vmemory Ko bao giờ đổ máu nhé, nếu nguy hiểm thế thì ai muốn dùng nữa.
tubao
ĐẠI BÀNG
6 năm
@nonut Mình xài toàn bị chảy máu khi vội, mua con cạo máy Philips nhưng được 1 năm là pin chán rồi. Quay lại loại 2 lưỡi không được 1 tháng nhưng 20 ngày cũng được rồi giá chắc 12k quá
Vmemory
CAO CẤP
6 năm
@nonut Mình nói mình chứ không nói chung mọi người bạn ạ. Vẫn có nhiều trường hợp bị chứ không phải không
nguyendata
TÍCH CỰC
6 năm
cái này dành cho ai ít râu sài thì hiệu quả.
trứ râu mà mọc như phỉ thì thua.
cứ cạo theo kiểu truyền thống ta dùng là tốt nhất.
Vmemory
CAO CẤP
6 năm
@cuonguyenkt Mặt mụn mà dùng dao cũng căng lắm á
Mình chưa dùng máy cạo bao giờ nhưng cũng đang muốn kiếm 1 chiếc về dùng.
Bác nào quen cho em hỏi lưỡi dao này dùng được bao lâu thì bị cùn nếu 2 ngày cạo 1 lần, và nếu cùn có cách nào cho sắc lại hay mua mới lưỡi cạo ra sao?
Xin cảm ơn!
picpochp3
ĐẠI BÀNG
6 năm
@songoku_1206 ko có lưỡi thay đâu, mình xài đồ của philip thì hơn 8 tháng mới cùn, 2 ngày cạo 1 lần, lúc đó thay máy cũng được rồi
sao_lai_the
ĐẠI BÀNG
6 năm
@songoku_1206 Bác mua Braun đi, dùng rất đã. có bán kit đầu cạo riêng. Tùy cơ địa nhưng tôi dùng 2 năm chưa phải thay 😃
Vmemory
CAO CẤP
6 năm
@songoku_1206 Mình ngày nào cũng cạo:
- Máy TQ Kemei, Boteng, Boli,...: giá vài chục đến hơn trăm. Đầu cạo ngang, lưỡi không bén như dao, nhưng cạo cũng khá ổn. Được tặng kèm lưỡi thay nhưng hư máy cũng chưa cần thay lưỡi. Xài cũng hơn năm hết sạc được. Kinh nghiệm: mua nên test máy do chất lượng không đều, rung mạnh thì lấy, yếu không nên lấy vì sẽ cạo không nổi. Trước cầm 1 con rung tê tay, cạo đã hơn máy Phillips AT610
- Máy Panasonic ES6850: 200-300k gì đó. Đầu cạo như cánh quạt, mặt lưới lỗ khá to, gấp đôi loại TQ luôn nên cạo hơi rát mà lại không sát. Thua cả máy TQ ➡️ không nên mua
- Đang xài con Phillips AT610: cạo khô hay nước đều được, cạo sát, không rát da, nghe đâu có lưỡi thay nhưng mình thấy chỉ cần đảo 3 lưỡi của nó luân phiên là được. Xài hơn năm rồi chưa thay lưỡi, mà pin bắt đầu kém đi

Mình cơ bản là không dùng dao cạo được. Hồi xưa dùng dao, mỗi lần cạo khá rát nên cũng ngại. Đã đổi nhiều loại lưỡi rồi vẫn không ăn rát (1-3 lưỡi của Gillette). Từ ngày dùng máy cạo râu không còn dùng dao cạo được nữa, bữa máy hết pin đột xuất quên sạc, dùng dao... chảy máu luôn

Thấy máy này cũng ổn nè, mặt lưới cũng y con AT610 mình đang xài: https://tinhte.vn/threads/mo-hop-may-cao-rau-du-lich-philips-pq206-nho-gon-gia-re-350-000d.2667956/?utm_campaign=related_threads&utm_medium=tags&utm_source=internal
@Vmemory Cảm ơn các bác, đặc biệt bác Vmemory trả lời rất chi tiết và đầy đủ cho thắc mắc của em <3
Nói thật cứ thấy hàng nào mà do trung quốc sản xuất là thấy nó không được ấn tượng lắm. Xiaomi làm ra nhiều thứ nhưng để khẳng định 1 sản phẩm chất lượng thì có lẽ chỉ có điện thoại tạm ổn. Còn lại chỉ dùng cho vui.
Haichec
ĐẠI BÀNG
6 năm
@truongtamphong217 Tôi đã thử Đồng hồ, đèn bàn, bộ điều khiển trung tâm, ổ căm, cam, pin dự phòng thấy ok. Giá cả phải chăng.
Mình vẫn thích xài dao cạo râu bằng tay hơn, nhanh, gọn, rẻ. Cạo máy mất thời gian còn hơn
Mẫu quảng cáo chuẩn quá, nhiều râulongog để tést sản phẩm 😁
Chiến HN
ĐẠI BÀNG
6 năm
Thêm 150k lấy loại kia nhìn ok hơn
galaxytab2
TÍCH CỰC
6 năm
Có hiện đại đến đâu thì bàn chải đánh răng, bàn cạo râu vẫn phải dùng thủ công. Máy móc không thể bằng.
zodzeus
TÍCH CỰC
6 năm
@galaxytab2 bàn chải mi ngon vl nhé, cò tiền quất oral hay philip còn ngon dữ nữa, chưa xài mà chê
@galaxytab2 Chính xác, dùng máy ban đầu thấy lạ tưởng ngon, về sau mới biết nó dở.
Vmemory
CAO CẤP
6 năm
@galaxytab2 Có lẽ tùy người. Cũng nhiều người nhận định bàn chải điện chải sạch hơn hẳn, khác biệt ngay lần đầu sử dụng. Bản thân mình cũng đánh giá như vậy

Về máy cạo râu lại là phạm trù khác: dùng máy hay dao là do sở thích, phong cách, chi phí. Máy cạo râu chỉ cạo được râu ngắn để tầm vài ngày, dài quá không cạo được hoặc sẽ bị giựt râu gây đau Mình là 1 trong những người không thể dùng dao cạo được (rát da, chảy máu) nên phải dùng máy. Ngày nào cũng cạo, để 2 ngày là vợ chê rồi, cà rách má luôn *^▁^*
sao_lai_the
ĐẠI BÀNG
6 năm
@galaxytab2 Tôi dùng bàn chải điện Braun. Chải rất sạch. Đi khám răng bsĩ toàn khen răng sạch, chắc chịu khó đi lấy cao răng 😃
HugoViệt
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình giống bạn, không cạo râu chừng 3 ngày là như đám rừng, phát bực. Mua 34k bộ 6 cái cạo. :p:p
Có râu thì muốn cạo, không râu thì mua thuốc thoa cho mọc. Có thuốc nào cho râu nó tiệt chủng không nhỉ???
@HugoViệt nhiều người muốn có râu còn không được mà bác lại muốn tiêu diệt nó 😁
hiepmu
CAO CẤP
6 năm
@Nguyễn Tùng Dương mình cực thích tiêu diệt râu đây, để râu nhìn già bỏ mẹ, khi cười lại dơ dơ :D.
Mình thuộc tuýt người thích sự trẻ trung, sáng láng nên ngày nào cũng mày râu nhẵn nhụi, áo quần bảnh bao :p
Mấy bạn vào Walmart Mỹ mua cái Phillips Noreco made in Nertheland luôn tầm 79$ màu xanh. Xài tuyệt vời bén ngọt, pin trâu chó
Mod cũng dùng wax của By Vilain à
@Bruce Nguyen 8899 Bạn quay phim của Tinh Tế hân hạnh cho mượn hủ wax để làm phông 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019