Trên tay máy đuổi muỗi dùng tinh dầu Nhật: không mùi - vị, dùng được cho trẻ em

vuhai6
3/6/2018 8:26Phản hồi: 140
Trên tay máy đuổi muỗi dùng tinh dầu Nhật: không mùi - vị, dùng được cho trẻ em
Hôm bữa mình có làm cái topic về các đồ Nhật dùng trong gia đình thì 2 món được anh em hỏi nhiều nhất là máy đuổi muỗi và máy lọc không khí. Cái máy đuổi muỗi thì là món rẻ nhất nhưng cũng có thể nói là món mình khoái nhất, đi đâu du lịch cũng vác nó theo để tối ngủ được yên tâm. Cấu tạo nó bao gồm cái máy (china sản xuất) và lọ tinh dầu Nhật bản (không màu không mùi không vị). Đi ks cắm nó vào ổ điện rồi bật lên là xong, nó đuổi muỗi đi chứ ko giết muỗi như một số loại khác.

Hình trên bao gồm:
1. Cục đổi điện - 2. máy làm nóng tinh dầu - 3. lọ tinh dầu 90 ngày - 4. lọ tinh dầu 60 ngày

Vì nó là 1 thứ đơn giản nên mình trả lời luôn câu hỏi mà ai cũng hỏi: "Mua ở đâu?" -> Trả lời rất đơn giản: Món này giá rẻ, rất nhiều người bán, thế nên bạn chỉ cần Google: Máy đuổi muỗi nhật bản -> Lựa chỗ nào gần nhà rồi mua 😁

Thông thường người bán sẽ tặng kèm cái cục đổi điện kia nên bạn không phải bận tâm về nó nhiều lắm. Công suất của cái máy này rất nhỏ nên cục đổi điện cũng không cần quá to. Ngoài ra mình còn nghe 1 số anh em bảo là cắm luôn vào 220 cũng được, có cái là máy nóng hơn thì tinh dầu bay đi nhanh hơn, mình thì chưa thử cách này bao giờ.

Về lọ tinh dầu 90 ngày và 60 ngày: các bạn lưu ý là thời gian này được tính bằng cách mỗi ngày mở 2 tiếng thì dùng được nhiêu đó ngày. Mình thì thường là mở cả đêm (vì chưa mua được cái cục hẹn giờ tắt) nên cũng không để ý là dùng được chính xác là bao lâu.

Hi vọng khi mà anh em dùng nhiều, nhu cầu tăng cao thì người ta không làm giả cái lọ tinh dầu kia, thực tế mình cũng không biết là có đúng xuất xứ bên Nhật không, bữa giờ dùng cũng có tác dụng tốt nên cũng không băn khoăn lắm.
140 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hunkenbkt
ĐẠI BÀNG
6 năm
Lâu lắm ko thấy bác Vuhai6. Bữa trước đọc bài đồ nhật của bác. Em cũng mua máy này trên lazada vừa lấy sáng nay thì có bài này của bác : ))
@hunkenbkt hề hề
KOK
ĐẠI BÀNG
6 năm
Đang dùng 2 cái, nhận xét là muỗi HN đã tiến hóa. Tinh dầu Nhật ko sợ. Có ít đi nhưng muỗi vẫn còn. Haizz.
KOK
ĐẠI BÀNG
6 năm
@#JK Mình thì thấy tinh dầu sả chanh quả thật đuổi hết muỗi đi thật. Nhưng sếp nhà thì bảo mùi như phòng massage nên ko cho dùng. Bắt dùng con tinh dầu Nhật này
@KOK Thì mỗi cái có mỗi công dụng riêng mà. Tinh dầu giúp giảm stress, tinh thần thoải mái, dễ ngủ nữa. Nếu kết hợp nhiều thứ lại thì hiệu quả tăng cao.
meoden007
ĐẠI BÀNG
6 năm
@KOK Bác phải bắt con muỗi cầm dí vào cho nó ngửi sau đó thả ra thì nó mới sợ mà tránh xa
@meoden007 lol 😁
lollipop8x
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình cũng đang dùng máy này công nhận rất hiệu quả. Nhưng e muốn hỏi đổ tinh dầu chanh sả vào lọ này đc k. Vì e thích mùi này 😔
xuandu1712
TÍCH CỰC
6 năm
@lollipop8x tin vui là đổ được. tin buồn là ko có hiệu quả đuổi muổi. chỉ thơm phòng thôi
@lollipop8x Dc, đuổi dc , chi phí thấp
@lollipop8x Khách bên em vẫn mua tinh dầu sả chanh để dùng cho máy này đó ạ 😁
@Tinh Dầu Haku Farm mua rồi tháo nắp cái lọ tinh dầu nhật rồi đổ tinh dầu mới vào hả bạn,chứ thấy mấy loại tinh dầu bán ở vn hiện nay ko có loại nào giống kết cấu để có thể gắn trực tiếp vào máy xông loại này cả
@lollipop8x tháo cái nắp cái chai tinh dầu nhật khá khó bác ạ,cứng quá lại ko phải loại vặn ren
Tác hại là làm khô không khí trong phòng
@thienvk Cái này không làm khô không khí đâu bác
@Tinh Dầu Haku Farm Ở diện tích nhỏ và kín bạn sẽ cảm thấy rõ ràng, khô mũi khô họng
Cứ ở trung cư cao tầng là ko có hoặc rất ít,còn ở nhà mặt đất thì ko ăn thua 😃
thôi đi mua chai dầu tràm rẻ rẻ xài cho nó lành, rẻ hơn mà tuyệt cú mèo
@trungcbr600 Bôi nhiều nó nóng lắm bác. E đang bôi cho bé nhà e mà thấy bôi ít ko đuổi muỗi bao nhiêu còn bôi nhiều nóng lắm
@teeoz Mua nhầm dầu giả rồi. Tinh dầu tràm ko gây nóng giống dầu thơm thôi như nước. Mua chai lớn của hoàng cung trên lazada đó. Tớ ra tiệm thuốc tây mua toàn đồ dỏm.
@trungcbr600 Của nhãn hiệu Hoàng Cung hả bác. Ok e lên mua đây
@trungcbr600 @trungcbr600 tinh dầu tràm nguyên chất có tính nóng, không nên bôi trực tiếp lên da. Bác xem bài này để hiểu rõ hơn nhé: https://hakufarm.vn/tai-sao-khong-nen-boi-tinh-dau-truc-tiep-len-da/
tethien
CAO CẤP
6 năm
Loại này được mấy hôm thôi. Dùng khoảng 10 ngày sau là muỗi nó đậu lên bình tinh dầu luôn à.
TaKaMuRo
TÍCH CỰC
6 năm
@tethien Mình dùng 4 năm nay vẫn hiệu quả mà
tethien
CAO CẤP
6 năm
@TaKaMuRo Mình dùng chỉ hiệu quả thời gian đầu. Sau khoảng 10 ngày dùng liên tục là muỗi nó bắt đầu quen. Sau đó thì nó đậu luôn lên bình tinh dầu, hoàn toàn không sợ nữa.
@tethien Kỳ vậy, mình dùng mấy năm rồi. Hay đi du lịch thì muỗi ở đó nó chưa nhờn nên nó sợ ta 😆
tethien
CAO CẤP
6 năm
@vuhai6 Chắc vậy.
Nếu lâu lâu mới dùng 1 lần thì vẫn có tác dụng. Nhưng nếu đêm nào cũng dùng là nó mau quen lắm. 😁
Nó quen rồi thì cất đi, để khoảng 1 tháng lại đem ra xài tiếp.
Cái này mà muốn biết có công hiệu ko thì mang ra ghế đá công viên bật là biết có đuổi được muỗi ko nè 😁
kurt80
TÍCH CỰC
6 năm
@Scorpius DLord Tất nhiên là có công hiệu với đợt tấn công đầu tiên của muỗi
so với mấy cái máy của jumpo thì sao nhỉ?
@nta139 loại này mình chưa xài, của jumpo xài mà chẳng thấy hiệu quả😁
Có máy tạo ẩm ko bác 😔 Phòng e hè này khô quá
@Naruto_Xboy Bác coi cái này nhé: https://tinhte.vn/threads/vi-sao-minh-dung-do-nhat-trong-nha-va-chia-se-vai-kinh-nghiem.2800692/
tienlm
TÍCH CỰC
6 năm
Jumbo và cái này Về cơ bản giống nhau đều là hâm nóng, khó nhất là cái bấc thấm. Dùng lâu bị vỡ, lại phải mua lọ mới. Nhà mình dùng cái của Nhật này hết thì đổ tinh dầu sả chanh (mua cả lít) hoà cồn và nuớc cũng thấy có tác dụng

P/s cái này theo mình hiểu là đánh lừa khả năng định vị của muỗi nên nó không biết mình ở đâu để bu vào đốt chứ không phải là đuổi muỗi.
@tienlm Về cơ bản thì tinh dầu đúng là làm mất khả năng định vị của muỗi đó bác.
choithuxem
ĐẠI BÀNG
6 năm
Đã dùng cái này 3 năm. Confirm là cái này có tác dụng đuổi muỗi rất tốt. Nhưng phải dùng trong không gian kín và hẹp (phòng <15m + đóng kin cửa. Còn không gian rộng thì thua.
xuandu1712
TÍCH CỰC
6 năm
@bourne6372 đính chính. ko chạy được nó sẽ say chết.
choithuxem
ĐẠI BÀNG
6 năm
@bourne6372 kín tương đối thôi bác. chứ làm sao chặn đc muỗi nếu môi trường xung quanh nhiều muỗi. ý em là nó có hiệu quả nếu tạo đc 1 vùng cô lập, còn trong không gian mở thì cái này ko còn nhiều tác dụng
TaKaMuRo
TÍCH CỰC
6 năm
@choithuxem Đúng rồi, thường mình hay xài điều hoà thì mở một lúc cho nó chạy hết rồi đóng cửa bật điều hoà là combo bá đạo 😁
bourne6372
TÍCH CỰC
6 năm
@TaKaMuRo Em cũng có ý này nè,mở khoảng 3 tiếng trước khi ngủ(lúc chạy mở cửa cho nó ra),sau đó tắt và đóng cửa phòng ,đi ngủ
không cần cục đổi điện cũng được nhé, phải cái nó đốt nhanh hơn tí thôi 😁
TaKaMuRo
TÍCH CỰC
6 năm
@nem_da_huu_nghi Xác nhận, cắm 220v ko bị cháy nhé
Cái này có xài nè, tác dụng rất tuyệt, nó đuổi muỗi trong phòng mình thật nhưng muỗi nó sẽ bay sang những chỗ khác trong nhà 😁
thuancoihg
TÍCH CỰC
6 năm
Em ở phòng trọ, thông mái với phòng bên cạnh, dùng cái máy dạng này nhà hết muỗi mà phòng bên cạnh kêu muỗi quá trời 😃 Nó đuổi muỗi chứ không phải giết muỗi đâu các bác ạ
gis
TÍCH CỰC
6 năm
@thuancoihg Nó mà giết muỗi thì ai dám xài. Mua cái con mèo bắt muỗi bằng lưới điện đó
@thuancoihg Thường là giết thì sẽ có hại cho cơ thể luôn, nên chắc cũng nên hạn chế 😁
thuancoihg
TÍCH CỰC
6 năm
@vuhai6 Đúng rồi bác ạ, thế nên em vẫn an tâm cắm cả đêm đi ngủ 😃
Hoaanhnet
ĐẠI BÀNG
6 năm
Đã hơn 3 Năm rồi mới thấy mod @vuhai quay lại viết bài.
@Hoaanhnet mới có 3 năm thôi sao 😆
Hoaanhnet
ĐẠI BÀNG
6 năm
@vuhai6 Mình nhớ là vậy đó bạn @vuhai6 àh, nhớ không nhầm từ sau vụ người Việt bị lừa mua iPhone giá cao tại khu mua sắm Sim Lim Square tại Singapore đến giờ. Khá lâu rồi đó.
@Hoaanhnet nhắc vụ đó thêm hận, em cũng bị nó "lừa" đây. Cũng tại tính tin người 😔
slbadguy
TÍCH CỰC
6 năm
Mình ở chung cư tầng cao ko có muỗi nhưng rất sợ kiến vì nhà có con nhỏ, ko biết có tinh dầu nào đuổi được kiến ko hoặc có cách nào khác đuổi kiến ko
NH Hoán
TÍCH CỰC
6 năm
@slbadguy Có thuốc diệt kiến.
n0kia2k7
ĐẠI BÀNG
6 năm
@slbadguy bạn ra tiệm thuốc thú y ấy nói mua bịch thuốc diệt kiến, về trộn với miếng đường rồi để ở chỗ kiến hay đi là xong rồi. chỉ có cái nó chết phải quét dọn thôi 😁
daonhung
ĐẠI BÀNG
6 năm
hunkenbkt
ĐẠI BÀNG
6 năm
@daonhung Lazada mình mới mua có 205k. Cả cục đổi 110v nữa là 270k
@hunkenbkt Link nào vậy bác?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế