Trên tay máy nghe nhạc Sony Walkman ZX100: thiết kế chắc chắn, hoàn thiện tốt, nhiều công nghệ,...

ND Minh Đức
11/11/2015 6:16Phản hồi: 163
Trên tay máy nghe nhạc Sony Walkman ZX100: thiết kế chắc chắn, hoàn thiện tốt, nhiều công nghệ,...

Sony ZX100 là chiếc máy nghe nhạc được Sony giới thiệu tại triển lãm IFA vừa qua và sắp sửa bán tại thị trường Việt Nam với giá dự kiến là 9,9 triệu đồng, rẻ hơn 2 phiên bản cao cấp hơn là ZX1 và ZX2. Với bộ nhớ trong lên tới 128GB, nhiều công nghệ tăng cường chất lượng nhạc,... đây được cho là phiên bản hậu duệ của dòng cao cấp ZX1, đồng thời là phiên bản mở rộng của A25 vốn được đánh giá khá cao, cho thấy chiến lược mở rộng và bao phủ dải sản phẩm ở nhiều phân khúc khác nhau của Sony.

Thông số kỹ thuật cơ bản của máy:

• Kích thước: 53,8 x 119,5 x 14.8 mm
  • Nặng 145 gram
  • Thời lượng pin 70 tiếng (MP3) hoặc 45 tiếng (nhạc chất lượng cao Hi-Res)
  • Màn hình 3 inch QVGA 400x240px, màu TFT đèn nền LCD
  • Bộ nhớ trong 128GB
  • Khe cắm thẻ nhớ
  • Kết nối Bluetooth 3.0 aptX hỗ trợ NFC, Công nghệ LDAC/ SBC
  • Công nghệ tăng cường âm thanh Clear Bass, Clear Audio
  • Công nghệ DSEE HXTM tăng cường chất lượng âm thanh của file nhạc nén
  • Chip amply KTS hạn chế méo tiếng S-Master HXTM
Trong bài viết này, mình sẽ chụp lại hình từ lúc mở hộp, lấy từng món đồ ra cho tới trên tay từng chi tiết cụ thể, tất cả sẽ được bố trí bằng hình có caption bên dưới để các bạn dễ hình dung. Mời các bạn xem ảnh bên dưới.

Hộp đựng sản phẩm với một màu trắng tinh, hình ảnh của máy nổi bật ở mặt trước

tren_tay_sony_bn_zx_100_tinhte_21.jpg Tất nhiên là không thể thiếu các đặc điểm nổi bật của máy như bộ nhớ trong 128GB, công nghệ LDAC, chuẩn âm thanh chất lượng cao Hi-res Audio

Bên trong lại là một chiếc hộp màu đen nữa, máy được đặt trên một mảnh vải nhung đen

Máy và các phụ kiện đi kèm gồm sách hướng dẫn nhanh, cáp USB,...

tren_tay_sony_bn_zx_100_tinhte_17.jpg Toàn bộ khung máy làm bằng nhôm nguyên khối, khu vực phím bấm cũng làm bằng nhôm hơi sần chứ không trơn bóng

Trên tay ZX100 nào! máy nặng 145gram cho cảm giác cầm khá chắc tay, đầm và không bị trơn tuột

Màn hình 3 inch QVGA độ phân giải 400x240 px, tất nhiên là không có cảm ứng và máy nghe nhạc thì cũng không cần thiết lắm

Quảng cáo

Phần màn hình được làm hơi nhô lên ở mặt trước. Độ sáng của màn hình có thể được điều chỉnh theo 5 nấc, màn hình hiển thị màu TFT với đèn nền LCD

Các phím điều hướng được làm ẩn bên dưới chứ không lồi lên cho cảm giác khá liền lạc, trung tâm là nút play/pause bài hát với dấu chấm nhỏ lồi lên giúp dễ nhận biết, phong cách thường thấy của Sony. Ngay phía trên là 2 phím Back và Tùy chọn nếu nhấn 1 cái, nhấn đúp sẽ là Home và Tắt mở nguồn.

Logo Hires Audio và huyền thoại Walkman tiếp tục xuất hiện ở mặt trước của máy

Cạnh phải của máy với lần lượt là khe cắm thẻ nhớ và nút restart ở bên trong, nút khóa phím và tăng giảm âm lượng

Quảng cáo

tren_tay_sony_bn_zx_100_tinhte_10.jpg Nắp đậy khe cắm thẻ nhớ MicroSD

Cạnh trên vát sắc và không có bất kỳ phím bấm hoặc cổng kết nối nào

Cạnh dưới của máy với lỗ cắm tai nghe 3.5mm, cổng sạc kiêm đồng bộ dữ liệu và móc đeo dây. Tuy theo chuẩn sạc riêng có phần khó thông dụng hơn so với microUSB nhưng đối với móc đeo dây thì mình khá thích vì rất tiện dụng, lại dễ làm đẹp máy nữa

tren_tay_sony_bn_zx_100_tinhte_8.jpg Và nếu chú ý, chúng ta sẽ thấy thiết kế của ZX100 mang đậm phong cách của đàn anh cao cấp ZX2 (giá tới 22 triệu)

Mặt sau của máy có thể được chia làm 2 tầng, như được vát ngang xuống. Phần dày hơn ở dưới và vẫn có sự xuất hiện của logo Walkman và các thông số khác

Phần lõm xuống ở mặt sau được phủ một lớp cao su nhám, giúp tăng cường độ bám, cầm chắc hơn. Ở giữa là vị trí kết nối 1 chạm NFC

Sony cho biết bằng việc trang bị các công nghệ cải thiện chất lượng âm thanh của hãng như LDAC, DSEE HX, ClearAudio+,... ZX100 sẽ cho khả năng phát nhạc chất lượng cao, hỗ trợ nhiều định dạng, có thể tăng cường chất lượng file nhạc nén và đặc biệt là chức năng chống ồn có thể bật tắt theo ý muốn. Mặc dù phần mềm quản lý máy khá mượt nhưng ZX100 vẫn mắc phải vấn đề là không thể hiển thị font tiếng Việt có dấu. Đồng thời, máy không có Wifi để mở rộng các chức năng khác cũng như tiếp cận tới các dịch vụ nhạc trực tuyến cũng là một điểm trừ nho nhỏ cho ZX100.
163 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

erichaliwell
ĐẠI BÀNG
8 năm
Nói các bác đừng chém. Chất lượng máy nghe của sony thì ko phải bàn nhưng sao giờ vẫn còn ra cái kiểu màn hình nhỏ xíu này nữa vậy? Một là ko làm, hai là bự như ipod đi chứ nửa chừng thế này thấy nó ko có sướng.
@olahoma Bạn giải thích thế thì bạn kia ko hài lòng là đúng r. Về âm thanh thì tùy, có người thích bọn zx1 (ko nói 2 vì giá cao hơn hẳn) có người lại khoái con này.
Chất lượng bên trong theo Sony cho biết là ko hề cắt giảm nguyên vật liệu, như tụ sanyo, chip DAC, các công nghệ âm thanh của Walkman. Nên theo mình, lí do để làm con ZX100 này (ko có màn hình cảm ứng to và ko chạy android như Zx1/2) là vì như sau:
  • Giảm chi phí cho cái màn hình.
  • Bỏ Android - giải trí đa phương tiện - mà dùng OS nhúng tập trung chơi nhạc => theo ý thích nhiều người rằng họ khoái kiểu chuyên môn kia hơn là mở rộng tính năng giải trí.
  • Bỏ cảm ứng chuyển sang dùng phím cứng => làm cho thời lượng pin trâu bò hơn, phục vụ tối đa cho nhu cầu nghe nhạc mọi lúc mọi nơi, ko lo vấn đề pin bọt.
  • Và cuối cùng là mục đích, line-up 15 này Sony tập trung vào mở rộng thị phần nên ra con ZX100 + XBA300 là các phiên bản phân khúc thấp hơn ZX2 và XBA-Z5. Như thế sẽ phổ cập đến đông đảo ntd hơn, và cả bọn A20 thay thế A10 rất chạy năm ngoái nữa.
hoangca09
ĐẠI BÀNG
8 năm
@erichaliwell Mình nghĩ bạn ko hiểu những gì bạn nói!
Ipod có loại rất to, loại rất bé, như cái nano mình từng dùng chả hạn.

Hơn nữa bây h smart phone càng ngày càng to ra, nếu bạn muốn nghe nhạc chất lượng cao thì bạn có muốn nhét thêm một cái máy nghe nhạc 5inc vào túi nữa ko? Tất nhiên ko ai muốn rồi.
Nếu muốn nghe nhạc mà cần màn to =)) thì dùng smartphone luôn đi.
gh0st91no1
TÍCH CỰC
8 năm
@erichaliwell Thím vui lòng đọc kỹ lại dòng số 1.
Thân ái 😕
kaio_nguyen
ĐẠI BÀNG
8 năm
@erichaliwell làm nh ipod thì bào là bắt chước, làm khác thì bảo là ko đã haizz lạy cho mấy cụ. ipop tuổi gì mà đi so với walkman này hãy xem phân khúc người ta nhắm đến chứ có phải cái để dùng tạp như bọn bình dân mình đâu. dân có tiền chơi cái nào ra cái đó nghe nhạc là nhạc, chụp hình ra chụp hình còn bình dân như mình thì sài smartphone là tiêu chí đẹp, chụp hình đẹp, nghe nhạc hay,màn hình đẹp,cấu hình tốt, pin ngon.... đủ thứ thứ cái nào cũng muốn ngon mà giá lại rẽ thì chỉ có smartphone thôi
Với mình trình nghe nhạc của Điện thoại là quá đủ rồi. 😁
Amuadi.Com
TÍCH CỰC
8 năm
Có tiền cũng ko mua, nhạc việt chất lượng cao ở đâu mà nghe đây?
@Amuadi.Com ở chiasenhac.com , vô kể ,, chất lượng nào cũng có luôn
@zenki1 Trang đó cũng thượng vàng hạ cám lắm bạn ạ, khó nói lắm, bạn vào HDviet hay HDbit gì đó kiếm nhạc, trong đó an tâm hơn
@killed là sao hả b ? khó nói là sao :v
victra
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Amuadi.Com Bạn nghe nhac viet nên mua mobell
Nghe hires nen mua em nay
ANHLE479
TÍCH CỰC
8 năm
Chỉ mỗi tội không có DAC 😕
phuongarch
TÍCH CỰC
8 năm
@ndminhduc Chắc bác có gì nhầm lẫn ở đây
phuongarch
TÍCH CỰC
8 năm
@ndminhduc Chắc bác có gì nhầm lẫn ở đây
rokkan
ĐẠI BÀNG
8 năm
@chuot_cong2706 Con A728 đang dùng xài DAC của Cirrus Logic này o_O
Lô Thiện
ĐẠI BÀNG
8 năm
@chuot_cong2706 Like cho bác. Cười k nhặt được mồm :D:D:D:D
Đẹp thật, mà nghe các cụ đồn chất âm cũng không phải dạng vừa.
Mình thích con này hơn là ZX1, 2 vì nhìn chúng nó chả khác gì smartphone 😁
LuisYuri
TÍCH CỰC
8 năm
mình đang dùng con A15 vỏ nhựa tuy nhìn ko đẹp nhưng cũng khác chắc chắn
cảm nhận là phải đi kèm với tai nghe xịn và nguồn nhạc xịn thì mới cảm nhận được sự khác biệt
dù mê nghe nhạc nhưng cái giá này khó với tới quá
mapu001
ĐẠI BÀNG
8 năm
Máy quá đẹp, khỏi phải bàn cải, chất lượng thì k bàn đến, mình cũng là fan sony, cũng đang dùng 1 cái walkman mua từ 4 năm trước, nhưng đến giờ nghe vẫn phê, bao giờ dư giả sẽ lên đời... nói chung k có chê, chỉ chê anh review... review quá tệ
chưa có nhu cầu mua...nhà con 1 con sony ericsson w610..nghe ko chán 😁
quanxanh
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Khoe Cu tèo bán em bác
@quanxanh mình còn thương nó lắm..xin lỗi bác 😁
quanxanh
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Khoe Cu tèo vãi bác,em còn 1 con nhưng nó cũ quá muốn lấy vỏ và sương về đổi main qua
Máy nghe nhạc thực thụ phải như vầy chứ, có DAC riêng, có tụ tăng công suất, có chip xử lý riêng chứ như kiểu Ipod khác quái gì cái Iphone hay phone khác toàn dùng DAC tích hợp trong SoC......Hôm trước nghe có thằng bảo Ipod nghe hay như máy nghe nhạc chuyên nghiệp làm mình chỉ thầm cười......."tai trâu"
Em không chuyên sâu về nghe nhạc nên không rành chức năng của tụ, trở v.v... nhưng từng đọc 1 bài trên GSM, họ mổ xẻ Ipod ra và thấy đó là 1 con Iphone không có chip thu phát sóng, túc là 1 con Iphone ko thể gọi điện, tất cà xử lý âm thanh đều do con SoC đảm nhiệm và chẳng khác quái gì Iphone cả.....khác hoàn toàn với 1 máy nghe nhạc chuyên dụng dù chỉ là tầm trung ( >300$ ) khi thiếu các linh kiện chuyên dụng như tụ trở gì gì đó.....
Ip5 thú thật nghe nhạc cũng chả khác quaí gì con Xperia Z3 hay Galaxy S5 mình từng dùng qua cả, dù Sony có quảng cáo công nghệ này nọ thì em thấy cũng chả khác quái gì mấy máy kia, ko có linh kiện chuyên dụng ( phần cứng) thì phần mềm cũng ch3 giải quyết được mấy...........
nokishock
TÍCH CỰC
8 năm
@Xperia_no1 Cmt của bạn nghe như đấm vào ... 😕 Kêu người ta là "tai trâu" rồi nhận xét mình là không chuyên sâu về nghe nhạc =))) Thánh phán 2015 đã được xướng tên bạn 😃

iP5 nghe không khác quái Z3 hay Glx5 thì tai bạn cũng "trâu" như mấy đứa bạn nói thôi. Cùng trang lứa cắp sách đến trường hết mà 😁

Đây, khoanh tay nghe mình phân tích nhé 😃
Thứ 1: Bạn kêu iPod/iPhone không có chip xử lý âm thanh là bạn đã sai tòe loe 😃 Không có chip âm thanh thì nó xuất bằng răng?
Kể từ đời iPod Touch/iPad, Apple sử dụng chip âm thanh Cirrus nên chất lượng âm thanh là như nhau. Còn từ thời iPod classic thì sử dụng chip Wolfson. Chip nào hay hơn thì tùy vào cảm nhận của mỗi người. Cá nhân mình đánh giá chip cũ (Wolfson) hay hơn vì đó là thời iPod classic làm mưa làm gió.
Thứ 2: iPod, iPhone ... iDevices có âm thanh thiên sáng, Z3 thì trung tính. Còn con Galaxy thì mình không bàn đến vì chưa xài qua nên không dám phán mạnh tay như bạn.
Thứ 3: Bàn về iPod, đúng thật là con iPod (dòng Touch) trở đi nó chỉ là con iPhone không thoại. Vì thế nó có chất lượng âm thanh là như nhau. Nhưng mình nghĩ nếu không phải là người khá khó tính tình iPhone/iPod Touch/iPad đáp ứng đủ nhu cầu trên với tai nghe đi kèm là chấp nhận được.
Thật ra tai nghe đi kèm của iDevices thuộc loại khá hơn nhiều so với mấy con tai nghe đi kèm của các hãng điện thoại khác. Mình nghĩ tai nghe Apple chỉ thua mỗi tai nghe Sony tặng kèm thôi 😃
Nhưng ta hãy bàn lùi về dòng iPod Classic từng làm mưa làm gió thì đó là một chuyện khác. Mình đảm bảo âm thanh nó hay hơn nhiều so với iDevices sau này. Đó cũng chính là lý do doanh số bán rất tốt cho tới khi ra Touch và mình cũng khó hiểu tại sao là SJ lại dừng SX dòng Classic này.
Cho nên việc bạn lấy mỗi dòng Touch ra so đo với mấy con chuyên dụng thì dĩ nhiên Touch thắng sao được, rồi bạn phán bậy bạ luôn cho dòng iPod là không đúng. Chất âm của dòng Classic đến giờ vẫn còn được khá chuộng.
Mình vẫn còn giữ 1 em Video 30G và ngoài ra còn có thêm em FiiO x1 Gen 2 (~ 2,5tr) để tiện việc so sánh thì nhận thấy là iPod Classic có thua nhưng chỉ là tí tẹo (theo cảm nhận cá nhân) thôi, chứ không đáng phải là ... vứt sọt rác 😃
t3k_ken
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Xperia_no1 Cái này thì bác nhầm rồi. Tất cả dòng Ipod và Iphone đều có DAC riêng. Các dòng cũ thì dùng DAC Wolfson, các dòng mới hơn kể từ IP3 và Touch 3 thì dùng DAC Cirrus. Chính ra các smartphone của Sony, LG,... dùng chip Snapdragon mới là cùi vì DAC tích hợp trong SoC. Nhưng nói đi thì cũng nói lại, có DAC riêng chưa chắc đã nghe hay vì DAC cũng có nhiều loại, có loại hay, có loại cùi. Kể cả dùng chung 1 con DAC mà thiết kế mạch và amp khác nhau thì cũng hót ra tiếng khác nhau. Đồ âm thanh thì thông số chỉ để tham khảo một phần, muốn biết hay dở thì phải nghe tận tai, thẩm và thấm.
kaio_nguyen
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Xperia_no1 điện thoại nghe nhạc thì chỉ tạm dc thôi, k thể nói là hay dc. mà con người ta cứ muốn cái gì cũng phải tốt mà hía lại rẽ, ko lĩnh kĩnh khi dùng, smartphone ra đời từ nhu cầu gọn nhẹ đa phương tien giá cả hợp lý 😆
@chongao2k5 bác nói chuẩn đấy em nghe nhạc trên mấy con docomo nhật chất lượng thích hơn hẳn mấy bản quốc tế
lockhao
ĐẠI BÀNG
8 năm
E nhìn con sony Z y chang con iphone 4 còn gì
e chảy thấy mảng máy nghe nhạc nó sao chép của apple cái gì, nhạc trên máy nghe nhạc sony hay hơn apple nhé
ros12810.9
TÍCH CỰC
8 năm
@lockhao Tui biết từ lúc Sony ra dòng Z thì khá nhiều người nhầm tưởng Sony sao chép Táo, việc đó là khó tránh khỏi khi đặt Ip4 và Sony Z cạnh nhau. Mỗi lần như vậy tui đều làm ngơ vì họ đánh giá dựa trên những thông tin mà họ mắt thấy tai nghe là điều đương nhiên. Nhưng riêng bác tui thấy bác cmt rất lịch sự nên tui gợi ý cho cái link này. Bác hãy chú ý mốc thời gian và hình dung cái nút nguồn tròn tròn đồng tâm của dòng Z nó có giống nguyên mẫu không nhé.
http://sohoa.vnexpress.net/tin-tuc/doi-song-so/samsung-noi-apple-trom-thiet-ke-cua-sony-1796317.html
@lockhao Google để biết thêm chi tiết Sony Z i chang iphone 4 hay là iphone 4 i chang Z
Máy đẹp, thêm wifi nghe nhạc trực tuyến thì hay hơn nhiều
Hoang-kuro
TÍCH CỰC
8 năm
mua con A25 gia cứng 4,45tr thấy sao sao tiếc tiếc. Hi-Res thì phải kiếm cái file Hi-Res +HP hoặc loa hổ trợ Hi-Res nữa thì mới sử dụng được chức năng này, ngó lại cái HP xb450 + đống FLAC 16 bit thì thương cái túi tiền quá, phải chi mua con a17 đợt KM giảm giá trước thì tiết kiệm hơn :oops:
theboynoname
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Hoang-kuro giờ mình blind test bạn cùng 1 bài 16 bit FLAC và 24 bit WAV hoặc DSD xem bạn nhận ra ko? mình là mình thua rùi đó 😁
Hoang-kuro
TÍCH CỰC
8 năm
@theboynoname :p mới đâm đầu vào cái thú xa xỉ có 6 tháng thôi nên cũng không dám múa rìu qua mắt thợ đâu :p .
Ấn tượng ban đàu khi chuyển qua A25 là,cùng 1 file nhạc mà chuyển qua dùng WM mới thấy nó hiện rõ nhiều chi tiết nhạc cụ, hát bè, rơi nốt hay lên cao bị rung giọng rè rè , mà trước kia dùng smartphone không thể nghe được,giống như cận mới được đeo kiếng vậy :D.
Với lại chưa từng được nghe nguồn 24bit :p , nhờ bác chỉ cho em thêm.
theboynoname
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Hoang-kuro mình dùng ZX2 và đã thử nghe vài bài ở cả 16bit và 24bit hoặc DSD thì ko thấy j khác biệt cả bác ợ :D. Nhg mà công nhận là giữa 320kbps và FLAC dạng bèo bèo thì nghe đã khác rùi :D. lossless thì mình down ở đây: http://www.hdvietnam.com/diendan/26-lossless-albums/
victra
ĐẠI BÀNG
8 năm
@theboynoname Zx100 bạn nghe tai nghe duoi 2tr sao phan biet dc . it nhat nó cung phải đồng bộ . ko khác chang ai dien chep ban nhac 200mb vao máy thay vi phai 30mb 1 ban nhac nhé
theboynoname
ĐẠI BÀNG
8 năm
@victra cá nhân mình đang dùng sony ZX2 + senn IE80 và mình thực sự ko phân biệt dc 16bit va 24bit nếu blind test @@
fu09fjtnhj
TÍCH CỰC
8 năm
thiết kế nhỏ ngọn, rất đẹp, nếu chạy androi wifi vào mạng nữa thì tốt
nhìn lại vẫn chất như thuở nào
Ske
ĐẠI BÀNG
8 năm
Thớt mở ra xem giùm em, có 4 em tụ sanyo không ạ? Thank

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp