Trên tay Microsoft Hololens: ảo diệu, khi thế giới thực trộn chung với thế giới ảo

sonlazio
17/6/2016 9:17Phản hồi: 161
Trên tay Microsoft Hololens: ảo diệu, khi thế giới thực trộn chung với thế giới ảo
Rất khó để diễn tả cảm giác khi đeo Hololens vào, nó là một trải nghiệm thật sự khác so với những gì mà mình hình dung. Nếu như những kính thực tại ảo (VR) như Oculus Rift hay HTC Vive đưa bạn vào thế giới ảo hoàn toàn, chúng ta không thể nhìn thế giới thực thì kính thực tại tăng cường (AR) Hololens lại cho phép bạn nhìn thế giới xung quanh thông qua 4 miếng kính trong (2 kính mỗi bên), sau đó chiếu lên màn hình được dựng lại lên những thấu kính này.

Trải nghiệm:
Mình nghĩ đủ thứ cách, nhưng thật sự không thể ghi lại cũng như diễn tả lại một cách chân thực nhất những gì được trải nghiệm. Bạn hãy hình dung thế này:
  • Mở một máy chiếu, chiếu game A lên tường
  • Mở máy chiếu thứ 2, chiếu game B lên góc tường khác
  • Máy chiếu thứ 3, chiếu lên hình người yêu lên góc tường khác nữa...
  • Tiếp tục như vậy, nhưng lần này là một màn chiếu lơ lửng trong không trung
  • Lần thứ 5, màn chiếu khác lơ lửng đè lên màn chiếu đầu tiên...
Tiếp tục như thế, bạn có thể mở bao nhiêu màn hình cùng lúc, lớp này chồng lên lớp khác, muốn chiếu cái gì thì việc gọi nó lên. Nhưng mà không chỉ có vậy, khi bạn đang xem hình ảnh ở góc tường A thì hình ảnh ở góc tường B vẫn còn, chúng ta chỉ việc xoay đầu qua là thấy, rất trực quan. Và quan trọng nhất là bạn có thể nhìn thấy những gì xung quanh trong khi điều đó diễn ra.

Chưa dừng lại ở đó, đó chỉ là 2D. Bạn có thể gọi những đối tượng đồ họa 3D lên không trung, ví dụ như tàu vũ trụ hay chú khủng long và đặt chúng chồng lên nhau. Lấy ví dụ nếu mình để chú khủng long lên bàn trước mặt, vẫn có thể thấy phần trống đằng sau 2 tay chú khủng long chứ không bị che phủ hoàn toàn như màn chiếu.

Chỉ có thể dùng một từ để diễn tả về trải nghiệm này: tuyệt vời, nó không phải là cái gì đó mờ mờ như bạn hay thấy ở những màn hình holograms, nó rõ ràng và sắc nét. Có điều đeo Hololens lâu thì khá là đau cổ do nó nặng. Lý do Hololens nặng như vậy là vì nó phải tích hợp phần cứng đủ mạnh để xử lý, Hololens có kho ứng dụng riêng, tự dựng đồ họa, tự chạy mà không phải dùng một máy tính nào hết.

Điều khiển:
Microsoft Hololens có 3 cụm camera, mỗi cụm gồm 2 camera và ít nhất 2 hoặc 2 cụm cảm biến hồng ngoại giữa các cụm camera. Nó gần giống như bạn đang kết nối 3 cụm camera Kinect cùng lúc để đo độ sâu cũng như khoảng cách đến tường và các vật thể.

Để điều khiển Hololens, bạn có 2 động tác đơn giản là búng bàn tay (gọi đùa là bung lụa) và thao tác nhấn trong không trung. Ở bất cứ màn hình nào hoặc không gian trống nào, bạn búng 5 ngón tay xòe ra sẽ làm hiện menu điều khiển để cài đặt, chạy các ứng dụng hay di chuyển các cửa sổ. Để chọn ứng dụng hay khởi chạy thì chúng ta giơ ngón tay ra trước camera, di chuyển đầu để con trỏ nằm vào vị trí cần chọn, sau đó co ngón tay là được.

Tùy vào từng ứng dụng sẽ có những cử chỉ khác nhau, ví dụ như bạn có thể chụm hai ngón tay lại và kéo các cửa sổ đi, hay lấy hay tay bung ra để phóng to vật thể, hoặc quét chéo để gọi một đối tượng nào đó…

Làm sao để mua Microsoft Hololens:
Hiện tại chỉ có thể mua dưới dạng lập trình viên và bạn phải được Microsoft xác nhận mới mua được. Giá khoảng 3000$.

Cảm ơn Alta Media đã cho Tinhte.vn mượn máy.

Quảng cáo

161 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Phạm Trìu
ĐẠI BÀNG
8 năm
Đúng là cái này phải đeo vào mới thấy nó thế nào, nghe review vẫn không cảm nhận được gì
cathien
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Phạm Trìu
đây nè thím
ái chà, xem phim xxx dùng cái này thì nhưu thật nhể
@binhnt35 Không, tôi đâu có cấm xem, tôi chỉ không thích mấy thằng động đực chúng nó đem cái chuyện cỏn con như cơm bữa ấy đi rêu rao khắp xóm (để câu like từ bọn đồng loại) thôi. Thích tếu táo về chuyện ấy thì làm ơn khéo léo và hài hước một tí, nói khơi khơi ra chỉ phản cảm thôi.

Mà chuyện "ban" với "bash" là sao nhỉ? Tôi chưa hiểu ý bạn lắm.
binhnt35
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Tú art Bash là tìm mọi cách để chê các sản phẩm/ hãng mà fanboy đang dùng/khen và chứng minh fanboy là thất bại của tạo hóa.

Mình thì chỉ đánh giá mấy cái comment đó như 1 dấu hiệu cho thấy sự kỳ vọng của người dùng với các nội dung gợi cảm, dù cmt nhạt thật. Spammer thì tinhte không thiếu và đã trở thành 1 phần tất yếu, bạn chỉ có thể đối phó bằng chức năng của diễn đàn mà thôi.
vip_men10
ĐẠI BÀNG
8 năm
Nhìn có vẻ khá tuyệt đấy. Chỉ mong M$ chịu đầu tư nội dung cho mạnh vào là ngon cơm.
Góc nhìn của kính như thế nào vậy anh Sơn? Có đủ rộng để phủ được 2/3 tầm nhìn trở lên không? Và hình ảnh 3D nhìn có thực sự "nổi" lên như đang xem phim 3D không vậy?
@kimigatame Mình nghĩ chắc bạn hiểu nhầm về FOV của cái này, nếu đúng thì vậy thì để mình giải thích. Review kêu fov nhỏ nghĩa là VD: bạn nhìn thẳng vào cái bàn có 1 vật 3D thì sẽ thấy vât đó, nhưng nếu quay mặt qua hướng khác rồi liếc mắt nhìn lại cái bàn đó thì chỉ thấy cái bàn trống không, không có hình ảnh 3d hồi nãy.
@kimigatame Quay đầu nhìn 360 độ mà bạn. Vật thể ở đâu vẫn ở đó.
[Guest]
TÍCH CỰC
8 năm
quá đẹp, tường lai VR sẽ nhiều cái hay đây
@[Guest] cái này là AR nhé, nó khác hoàn toàn cái VR
@[Guest] cái này là AR mà bác
hanpihoon
TÍCH CỰC
7 năm
@[Guest] Đây là AR k phải VR nha bạn
Hix chắc phê vật vả, dự có thánh JAV vào các kiểu
Chà, hôm nào off cho anh em tinhte trải nghiệm được thì hay nhỉ
Cái này hay nè ko ảo hoàn toàn như Vr bớt nỗi lo giống trong phim the matrix 😃
đã quá, ước gì được trải nghiệm thử sp này
làm sao chiếu lên màn hình cho mọi người xem được những gì mình thấy như Microsoft đã làm nhỉ?
khicon_9
TÍCH CỰC
8 năm
@Huỳnh Hữu Toàn Mua thêm một cái camera đặc biệt kết nối được với hololen mà trong chường trình của M$ bạn hay thấy 😁:D:D
TND NO
TÍCH CỰC
8 năm
@Huỳnh Hữu Toàn Vô phần cài đặt, dành cho nhà phát triển, có chổ kết nối với mt. Dùng mt truy cập vô ip đó. Nó có chỗ stream hình từ kính qua mt. Kiểu như thằng ms nó dùng camera đặc biệt để quay vậy. Thấy thằng nào đó trên youtube nó stream như vậy chứ ko có kính để thử
@khicon_9 kết nói máy tính đc với kính mà. gõ review hololen trên youtube có cả đống clip quay lại màn hình.
Thích kiểu này hơn kiểu thực tế ảo. Đeo cái này đi ra đường giơ ngón tay lên chọt chọt người ta tưởng bị khùng 😁
@#JK Khi nào mọi người quen với AR hay VR rồi thì người ta sẽ thấy bình thường thôi. Giờ bác mang con smf ngược thời gian về cách đây 10 - 15 năm trước, mang ra đường thì người ta tưởng úp cái dép lên mặt ngay :p.
@_MyLoveIsWinter_ Năm 2005 đã từng có 1 chuyên gia mang smartphone, có cảm ứng về VN với hi vọng phát triển được nhà máy sản xuất. Bác ấy nói, chỉ trong khoảng 5 năm, thị trường của smartphone sẽ vượt qua máy tính. Khi bác trình diễn tính năng chia sẻ ảnh từ máy này qua máy khác thì mấy ông hàng đầu về Công nghệ ở VN nói là bác ấy lừa tình 😃
Hóng Skype trên HoloLen 😃
Haha. Cấp độ tự kỉ đã lên mức maximum rồi 😃
Hi vọng thằng ms bán bản quyền thiết kế cho những hãng khác làm để giá rẻ hơn.
10 tr sẽ ráng đú 1 em
shakimaru
TÍCH CỰC
8 năm
@PIDER Mơ đi bạn. Nó đâu tư nghiên cứu 5 năm mất chục tỷ nghĩ nó chia sẻ ah
jokerforever
ĐẠI BÀNG
8 năm
@shakimaru Microsoft sắp đưa holograms lên các thiết bị VR, hòa trộn giữa AR và VR , gọi là Mixed Reality
khoa471989
TÍCH CỰC
8 năm
sẽ có vài thằng bựa cmt xem phim XXX cho xem, ko biết ngoài cái đó ra nó còn biết gì khác nữa không, dân trí VN
khoa471989
TÍCH CỰC
8 năm
@Dong Hung Chắc chắn là có nhung mục đích kính này làm ra để nghiên cứu, trải nghiệm và giải trí lành mạnh. Còn cứ thấy cái gì thực tại ảo là y như rằng : xem jav full ko che, ngọc trinh... Bộ ngoài tinh lên não rồi hay sao mà ko biết cmt gì ngoài mấy cái đó. Cứ kéo xuống là thấy mấy thể loại vậy là phát ốm. Mem tinh tế ngoài sex ra ko còn biết gì khác à?
khoa471989
TÍCH CỰC
8 năm
@vietnamtea Hơn mấy thằng tinh lên não như bạn
nhimret
CAO CẤP
6 năm
@khoa471989 mỗi người 1 nhu cầu, ông tầm nhìn bill gates thì làm đi, múa phím trên này làm gì. Tôi tầm nhìn chỉ JAV, big tit, snow and black... thôi thì chỉ biết có thế 😁 những thằng hay nói đạo lý thường sống như l`... câu này cực chuẩn.
khoa471989
TÍCH CỰC
6 năm
@nhimret Thì vậy thôi. Tự biết mình cỡ nào thì đc rồi. Về úp mặt vô l*n tiếp đi bạn
Mấy cái kiểu như thế này hay google glass phải chờ anh Tầu anh ấy quan tâm phổ cập may ra mới tạo được cuộc cách mạng, còn không thì chỉ một thời gian rồi chìm nghỉm mà thôi.
lehunghmu
TÍCH CỰC
8 năm
co khi nào cái kính này đo được chí số sức mạnh của đối phương nhỉ hehe
Heokuz
ĐẠI BÀNG
8 năm
@lehunghmu Chết cười. Lậm dragon ball quá rồi. =))
Nghe tả đã thấy tuyệt vời thật.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019