Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Trên tay] Microsoft Surface Pro 4 – Hoàn thiện một giấc mơ

QuanNDD
10/11/2015 14:40Phản hồi: 312
[Trên tay] Microsoft Surface Pro 4 – Hoàn thiện một giấc mơ
Một thiết bị cho nhiều mục đích khác nhau là mục tiêu cao nhất của Surface Pro mà Microsoft hướng đến. Và phải mất hơn 10 năm, kể từ HP Compaq TC1100 chính thức ra mắt người dùng vào năm 2004 thì hãng mới hoàn thiện được giấc mơ này khi Surface Pro 4 đáp ứng được nhu cầu người dùng cần sự gọn nhẹ cả trong công việc lẫn giải trí di động.

Surface Pro 4_tinhte.vn 18.jpg

Về kiểu dáng và thiết kế của Surface Pro 4 có khá nhiều điểm tương đồng với thế hệ Pro 3 cũ. Lớp vỏ ngoài dạng khối cùng cấu trúc khung máy sử dụng chất liệu hợp kim nhôm và magie tạo được sự chắc chắn, độ bền cao.

Bảng thông số kỹ thuật Microsoft công bố cho thấy thiết kế Surface Pro 4 mỏng nhẹ hơn một chút, chỉ nặng 786 gram so với 798 gram của Pro 3. Kích thước màn hình cũng tăng lên 12,3 inch nhờ thu nhỏ phần viền màn hình, mang lại không gian hiển thị nội dung rộng hơn so với Pro 3 cũ.

Surface Pro 4_tinhte.vn 2.jpg

Đi kèm sản phẩm là chiếc bút cảm ứng Surface Pen với công nghệ Palm block đặc trưng, tiện dụng hơn trong việc ghi chú, tạo mẫu đồ họa cùng hệ điều hành Windows 10 hỗ trợ việc tương tác trên màn hình cảm ứng tốt hơn. Khác với trước đây, Surface Pen mới chỉ có hai nút chức năng cơ bản tương ứng với phím phải chuột và eraser để xóa đi những nét vẽ hoặc viết sai. Như vậy, bạn có thể xem Surface Pro 4 như một bảng vẽ và sử dụng Pen như một cây bút để thỏa sức sáng tạo.

Một trong những thay đổi lớn của Surface Pro 4 là Type Cover, bàn phím vật lý kiêm lớp vỏ bảo vệ màn hình khỏi trầy xước khi di chuyển. Lưu ý Type Cover là phụ kiện không đi kèm máy nên phải mua bổ sung, giá 130 USD với bản tiêu chuẩn hoặc 160 USD với phiên bản trang bị cảm biến vân tay.

Surface Pro 4_tinhte.vn 3.jpg

Type Cover được Microsoft thiết kế lại tận dụng khá tốt không gian nhỏ gọn của sản phẩm. Trừ nhóm phím chức năng phía trên khá nhỏ thì kích thước các phím còn lại lớn, khoảng cách giữa các phím hợp lý, tương tự bàn phím chiclet của laptop tiêu chuẩn nên không mất nhiều thời gian để làm quen. Thử nghiệm thực tế cho thấy các phím nhấn êm, quãng di chuyển đủ sâu và độ đàn hồi tốt mang lại cảm giác phím tốt hơn khi gõ văn bản tốc độ nhanh mà không sợ nhấn nhầm.

Kích thước trackpad cũng rộng hơn tới 40% so với phiên bản cũ, tích hợp cả hai phím chức năng trái phải chuột với độ nhạy cao. Đây cũng là điểm cộng của sản phẩm vì giao diện Windows và các ứng dụng desktop truyền thống vẫn chưa được xem là phù hợp cho việc dùng ngón tay điều khiển. Việc soạn thảo văn bản hoặc thao tác trỏ chuột chính xác trên màn hình cảm ứng gần như là “ác mộng” với nhiều người dùng.

Surface Pro 4_tinhte.vn 4.jpg

Về cấu hình phần cứng mẫu Surface Pro 4 Tinhte nhận được trang bị chip Skylake Core i5-6300U, 4GB RAM và lưu trữ gắn trong dung lượng 128GB. Sản phẩm có giá tham khảo 999 USD (Microsoft store) và hiện tại Việt Nam dao động ở mức 28 triệu đồng, không bao gồm Type Cover. Chi tiết hiệu năng sản phẩm sẽ được đánh giá trong bài viết sau.

Quảng cáo

Cảm ơn Tmtshop.vn đã cho Tinhte.vn mượn sản phẩm.
312 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

cuthuyen
TÍCH CỰC
8 năm
SF4 này là chiếc đáng mua nhất năm nay rồi, cấu hình mạnh, giá hợp lý.
@Vodanh_vohinh https://www.laptopvip.vn/surface-pro-4-2015.html
@anhtuanngoc Vãi cả giá,với số tiền đó tôi mua macbook pro retina 13" full option
Và macbook air với i5 của sf
@thichlangthang Tablet, notebook không xài Chip U thì dùng dòng nào Bạn, Core M à?
@cuthuyen Giá như thế mà hợp lý ử, bác này đại gia vãi
dobinhson
ĐẠI BÀNG
8 năm
Quá đẹp
Tinhte rảnh review con Surface Book đi. Mình thấy SP4 đáng mua hơn SB vì giá tốt hơn trong khi cấu hình không chênh lệch nhiều.
@hd79 Đợi tinhte trên này e này, làm cái video nữa thi ngon
minhtuan_bm
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Timkelvin tôi cũng đang hóng đây, trên youtobe cũng có nhưng xem Tinhte nhà mình vẫn sướng hơn
@dandykts sao mọi người cứ toàn chê Chip U kém nhỉ, chẳng nhẽ notebook, tablet đi xài chip K, HQ, thế thì Xuất ngày cắm sạc à.
dandykts
TÍCH CỰC
8 năm
@pham ngoc diep giờ công nghệ đa luôn đa nhân mà bác, đâu phải cứ HQ là tối đa Performent đâu, bác dùng nhẹ thì nó xung thấp cũng tiết kiệm như thường thôi
Long Cù Là
ĐẠI BÀNG
8 năm
đắc quá Bác ơi...
nguyen.phi66
ĐẠI BÀNG
8 năm
giá cao, độ phổ biến chưa có thì người dùng sẽ dè chừng khi mua
@nguyen.phi66 Cao cái bíp, bộ đòi cái laptop siêu mỏng nhẹ , màn hình siêu đẹp, cấu hìnt tốt, pin lâu, thiết kế cao cấp bán giá 500$ chắc?
Coolngo
ĐẠI BÀNG
8 năm
@nguyen.phi66 :eek: B thấy mấy ai xách tay cái latop hay tabet voi cái bàn fim , màn hình to 13 in bjo chưa, xach mấy cái vây đc bnhieu cái. Hay lai bj may og hải quan thịt
nguyen.phi66
ĐẠI BÀNG
8 năm
@phu_nguyen29 ơ, bạn kg thấy cao kệ bạn, mình thấy cao kệ mình, liên quan gì?
tuanu42r
ĐẠI BÀNG
8 năm
Hóng chờ trên tay Surface Book với em NVIDIA coi chiến game nổi không?
@tuanu42r mình đang chơi GTA 5, COD Black ops, csgo, LOL, vơi FIFA 16 trên bản i7 265gb 8gb ram dGPU, ngon lành.
rocky man
TÍCH CỰC
8 năm
Đợi so sánh với anh Ipad pro xem thế nào
Amuadi.Com
TÍCH CỰC
8 năm
@rocky man Bác chơi cái avatar làm em cầmmen kế bác mà chảy cả mồ hôi... nóng quá bác ơi
TiaMi
TÍCH CỰC
8 năm
@rocky man "ko có đâu,khỏi chờ!"
caphedahp
TÍCH CỰC
8 năm
@rocky man Đừng làm thế mà tội nghiệp IPad Pro bác ^^
Amuadi.Com
TÍCH CỰC
8 năm
Mua con này về chơi chứng khoán hì...
@Amuadi.Com hình như bác này nói chơi chứng khoán phải máy bàn,2 màn hình bự mà nhỉ,ở topic 😁
https://tinhte.vn/threads/ban-phai-chi-them-500-de-mua-surface-book-cau-hinh-dinh-gia-phai-tra-la-3-199.2518874/page-10#post-46029285
Amuadi.Com
TÍCH CỰC
8 năm
@Cả trái đất Con này và con trong Topic kia là 2 con hoàn toàn khác nhau bác... Giá cũng khác nhau bác
protk2
TÍCH CỰC
8 năm
Đẹp mà cấu hình tốt nữa!!
tichuot215
TÍCH CỰC
8 năm
tiêu đề rất hay 😁
Con này coi bộ dễ chịu hơn SF Book và tính năng cũng như cấu hình đủ trang bị cho doanh nhân vừa vừa, các bác đại gia thì cứ Book mà phang.
10 năm 1 giấc mơ, còn với mình mơ vẫn là mơ ôi cái giá thốn quá
cardinluu
ĐẠI BÀNG
8 năm
Quá đẹp luôn rồi
Ongnoi15
ĐẠI BÀNG
8 năm
quá đằng cấp, nói thật mình chỉ khoái cái này với sf book thôi, chứ mấy thứ khác xài cũng chán rồi... chỉ có cái này làm cho mình hứng thú 😃
điểm yếu nhất của thiết bị này là dùng bút thay chuột khi di chuuyển cần tác vụ nhanh, sao họ ko làm con chuột ảo cũng như làm bàn phím ảo chứ nhỉ ?
đang nằm trên giường hoặc ở bến xe rất cần chuột để thao tác , mà cứ phải lôi cái Cover ra xập xà xập xệ
vondutch2560
ĐẠI BÀNG
8 năm
@duclinh79. Dạ vâng, Em gà. E cũng làm web develop nhưng chỉ biết 2 Framework CodeIgniter và Zend thôi, Nhưng mà cũng đíu thấy thằng lập trình nào suốt ngày cafe công tác, nằm làm việc, fix code qua máy tính bảng hay phải xài teamview chỉnh code. Không ngồi code mà suốt ngày bay ra bay vào công tác như Leader (mà Leader cũng đíu tới mức ấy). Làm lập trình mà k xài Lap hay PC mà xách máy tính bảng rồi xài bút làm mất cả mấy cây. Trên đây cũng đầy dân lập trình nên bác đừng có nói mấy câu thể hiện mình thuần trẻ trâu ấy ngta cười cho
@gà múp chết cười khi đọc cmt này
tvu732
TÍCH CỰC
8 năm
Mình cũng thích em này nhưng chắc đợi iPad pro ra thế nào. Apple nó làm được một điều là ai đã dùng nó chỉ muốn dùng đồng bộ. 😃
J_Tuan
CAO CẤP
8 năm
Ông Timcook vừa chém là nên mua ipad pro còn hơn là mua PC :eek:
http://genk.vn/may-tinh/ceo-tim-cook-hay-quen-pc-di-va-mua-ipad-pro-20151110122031819.chn
@J_Tuan Người ta có quyền makerting cho sản phẩm của mình ko ai ép bạn phải mua ko có mợ chợ vẫn đông
ides
CAO CẤP
8 năm
KLQ bác nào tư vấn em con tablet win8 có 3g dc ko????
ankinh
ĐẠI BÀNG
8 năm
@ides Bạn google bản Surface Pro 3 LTE, hình như ProLap hay LaptopG7 có đấy nhưng bản này cấu hình hơi thấp. Thành thật mà nói 3G tích hợp không có thì thấy thiếu mà có cũng chẳng mấy khi dùng, 06 tháng không dùng lại phải mua SIM khác vì nhà mạng nó cắt số!
ides
CAO CẤP
8 năm
@ankinh nhưg ko có bán ở VN, mà mình quan trọng là bảo hành 😔
ankinh
ĐẠI BÀNG
8 năm
@ides Cứ phải cụ thể bác mới chịu à: http://laptopg7.vn/surface-pro-3/#/product/1914
ides
CAO CẤP
8 năm
@ankinh hị hị, thanks bác. Đã có 1 con ưng í. Bây giờ quan trọng là nó có uy tín ko nữa :v
http://laptopg7.vn/microsoft-surface-3-4g-lte.html
LONG8889
ĐẠI BÀNG
8 năm
giá này cố thêm ít nữa mua Mac Pro xài cho sướng!!!
LONG8889
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Ongnoi15 ok!!! nói chung là đã xài đồ apple và thích với lại cái này giá cao quá nên mình nói vậy thôi!!! Với lại có ấn tượng xấu với MS sau vụ Nokia và WP toàn rác!!!
@LONG8889 WP toàn rác là thế nào vậy. Mà cứ cho là xài hàng Apple đi, vậy đây topic của Apple đâu, đã ghét MS lại còn vào đọc rồi nói nhảm, lại còn phán bừa, có tổ lái thì cũng phải động não chứ.
LONG8889
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Lựu Đạn động đến bàn thờ tổ tiên nhà ông mà nhảy dựng lên vậy? hăng thế chắc đi đánh lộn mướn hả!!!!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019